NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không có tức là rất nhiều đó bác! :p Giống như ánh sáng vậy: ánh sáng trắng (mặt trời) là tổng hợp của tất cả các loại màu à ;). Vui vậy thôi chứ cái gì chả có bác, chỉ thay 1 đầu jack đã khác rồi ạ.

2. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Em: Nguồn tổng - PS AC12, Ổ cắm - QB4, CDP - PL II, AMP - Bluehaven

Attached Files:

3. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

MÌnh cũng thấy như bác, thay 1 đầu jack là khác rồi, quan trọng là khác thế nào, được gì và ...mất đi cái gì...

hhiepbi likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dây PS AC12 rất hay (nhưng phải hàng xịn nhá, dây giả tràn lan luôn giá vài Tr thôi) dày dặn vững vàng, bác đưa nguồn tổng là chuẩn luôn. Thân

AudioBravo likes this.
  5. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Vâng, em đặt từ ebay về. Hôm trc ko nhớ có cụ nào khuyên là dây tốt nhất làm dây nguồn tổng cho hệ thống.

6. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Còn dây PS AC9SE thì sao các bác? Thấy cũng rẻ.

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ac 9se không phải psaudio mà của pangea. Dây này e chưa nghe nên o biết bác ạ.

nqkhanhn likes this.
  8. StainlessSteel

StainlessSteel Approved Member

Lọc điện thì em thấy rõ ràng nhất

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Các bác cho hỏi tí. Bộ dàn nghe nhạc của em được nuôi bằng nguồn điện riêng chạy từ CB tổng, vậy sao em tắt cái quạt con cóc 30w (cắm vào điện sinh hoạt trong phòng) thì loa vẫn bị kêu bụp một nhát là sao nhỉ? Trong khi tắt điều hòa/máy lạnh trong phòng đó hoặc lò vi sóng ở dưới bếp (là những thằng công suất gấp mấy chục lần cái quạt) thì lại ko sao?

10. chauphuong

Hic ko bác nào có cao kiến gì ạ, vậy em tự hót tiếp:

Sau khi đọc về ground loop trên computeraudiophile.com và bài viết trong topic bán hàng của bác Dũng Trương định, em đã tháo đầu dây ground trên phích cắm dây nguồn vào các thiết bị chỉ chừa lại mỗi dây của thằng amply thôi (các thiết bị gồm Amply, DA, USB Converter, PC phát nhạc). Kết quả là rất bực mình. Bực mình vì....có đơn giản thế mà lâu nay ko làm hic hic. Giờ âm thanh như là từ băng cối....

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Theo e hiểu Ground loop là hiện tượng xuất hiện dòng điện "bất đắc dĩ" luẩn quẩn trong ht do nối ground nhiều điểm khác nhau. Nhưng hiện tượng này chỉ xảy ra khi ta có nhiều cọc tiếp đất nối riêng biệt (và điện tích tại đất ở mỗi điểm khác nhau và đều không = 0). Còn ht của bác cũng như của e đều lấy mass từ 1 cọc DUY NHẤT, và được lấy từ BACL (qua hệ thống dây nguồn 3 chấu) thì điện tích như nhau thì không thể có ground loop được ạ.

12. chauphuong

Như em đọc thì thấy bảo ground loop khi có nhiều thằng cùng nối ground vào 1 điểm, chỉ nên có duy nhất 1 thằng nối vào thôi, còn cả hệ thống đã nối với nhau qua đường groudn của các dây interconnect, và tất cả sẽ chạy qua cái thằng duy nhất kia. Thậm chí có chú Tây còn xui lấy dây đủ to nối vỏ từ CD sang Amp cho chắc ăn. Mà em cũng ko rành kỹ thuật, nghe thấy vừa tai là được bác ạ.

giaphongn and hhiepbi like this.
  13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Việc buông dây đất của các thiết bị chỉ chừa 1 thiết bị nối đất đã bàn rất xôm tụ gần đây trên diễn đàn này rồi mà bác. Bác tìm đọc thêm các bài viết trong vòng 6 tháng qua nhé. Nếu chống được ground loop và quy ước dây nóng dây nguội đều thống nhất từ đầu đến cuối bộ dàn, nếu các đầu jack tiếp xúc thật tốt thì độ hay của bộ dàn lên kinh lắm.

14. chauphuong

Vâng em cũng lười đọc nên giờ mới phát hiện ra Châu Mỹ....

15. hoangtrong

Bác nên đọc kỹ lại các bài chia sẻ có liên quan đến ground loop và thử áp dụng ở một thiết bị, rồi 2 thiết bị ... chỉ chừa 1 điểm duy nhất nối với dây đất thử xem nghe thế nào nhé.

hhiepbi likes this.
  16. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Tôi cũng đang định kết hợp cả 2 loại tự nhiên như hiện nay (đóng cọc đồng dẫn mass xuống đất) và loại nhân tạo : https://www.acoustic-revive.com/english/rgc24/rgc24_01.html cho Hệ thống. Theo lý thuyết thì mass tự nhiên không ổn định như nhân tạo vì phụ thuộc theo mùa, tính chất của đất, thời tiết...Nhưng chưa biết kiểm tra kết quả như thế nào, hiện đang dùng cái này thôi : http://thietbicongnghiep.anphatco.vn/chi-tiet-san-pham/772/but-thu-dien-no.83l-.html
    Mọi người chia sẻ thêm nhé

17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Kiểm tra nối đất an toàn trước khi đóng điện là một yêu cầu thực tế bắt buộc không thể thiếu trong quá trình thi công lắp đặt, nghiệm thu hệ thống điện trước khi đưa vào sư dụng.
    Các kỹ sư điện, những giám sát viên về an toàn điện và công nhân lắp đặt kiểm tra tiếp đất an toàn rất hay dùng đồng hồ đo điện trở đất của Hãng KYORITSU/ Nhật Bản- 4105A.

Cao cấp hơn có thể dùng đồng hồ loại: Máy đo điện trở đất - Điện trở suất KYORITSU - 4106.

Cách đo được khái quát như ảnh sau:

Attached Files:

18. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Thế này thì bỏ hết đường ground của các ổ cắm, chỉ giữ lại đường ground cho một ổ? Em đang hình dung thấy nhiều ground loop hơn, nhiễu chạy loạn cả lên, y chang như kẹt xe ở VN, vì cuối cùng thì cũng phải qua đường ground trên dây nguồn của ổ cắm về cọc tiếp địa :D

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hình như có gì sai sai ở đây thì phải (vì nếu không ngoài amplifier làm ổ cắm 3 chấu, còn các thiết bị khác thì 2 chấu hoặc ngược lại ;)) chưa nói 1 số thiết bị câu mass ra vỏ máy???? :(
    Giả sử toàn ht đều 220v và cắm chung vào ổ Nordost Qb8, Liệu hãng này có nghĩ ra ground loop không nhỉ? Nếu không thì họ phải thiết kế duy nhất 1 ổ 3 chấu, còn 7 ổ còn lại là 2 chấu và tên sẽ bị đổi thành Qb1 plus 7 ???? :eek: Vậy m,à e vẫn thấy ngoài input là 3 chấu, họ còn thiết kế bên cạnh 1 đầu nối ground thêm. Khó hiểu quá.

Last edited: 1/2/18
    giaphongn likes this.
  20. chauphuong

Cái này thì như bác hoangtrong nói "Việc buông dây đất của các thiết bị chỉ chừa 1 thiết bị nối đất đã bàn rất xôm tụ gần đây trên diễn đàn này rồi mà bác. Bác tìm đọc thêm các bài viết trong vòng 6 tháng qua nhé. Nếu chống được ground loop và quy ước dây nóng dây nguội đều thống nhất từ đầu đến cuối bộ dàn, nếu các đầu jack tiếp xúc thật tốt thì độ hay của bộ dàn lên kinh lắm.". Nói chung là tôi ko rành kỹ thuật, đọc thấy cái gì có vẻ có lý thì làm theo thôi, dĩ nhiên điều kiện là mình có thể làm được. Quan điểm ở đây là nếu đã ko biết kỹ thuật thì ko tìm hiểu, vì tay ngang tìm hiểu chỉ mất thời gian.

hoangtrong likes this.
  21. hoangtrong

Tất cả các ổ cắm vẫn nên nối đất, dây đất chỉ buông trong jack nguồn cái trước khi vào AC inlet của thiết bị vì giáp bọc của dây nguồn (nếu có) sẽ nối vào dây đất ở đầu jack đực và xả nhiễu vào đường dây đất của ổ cắm, chưa kể một số ổ cắm mặt ổ cắm và/hoặc khuôn ổ cắm được nối đất để xả nhiễu, do đó nếu không nối đất vào từng ổ cắm thì không có chỗ xả nhiễu. Việc này đã nói kỹ trước đây rồi.

giaphongn likes this.
  22. hoangtrong

Bác có dùng BACL không? Amp của bác có cọc/vis nối đất ở đằng sau máy không? Bác có thể mô tả toàn bộ hệ thống của bác như thế nào không. Bác có thể còn cải thiện hơn nữa nếu em biết hệ thống của bác.

chauphuong likes this.
  23. hoangtrong

Trong một số post trước đây em có viết nối đất đúng và đủ quan trọng hơn phụ kiện đắt tiền dùng để nối đất.

giaphongn and hhiepbi like this.
  24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thấy ổ cắm theo tiêu chuẩn us thì mass bắt vào chassic của ổ đồng thời nếu bắt ổ vào mặt thì mass này sẽ đưa ra mặt ổ, nếu bacl thùng kim loại và bắt nhiều ổ thì mặc nhiên mass đi vào đít bacl đều ra tất cả các ổ: nếu vậy chỉ dây nguồn của 1 thiết bị được sử dụng loại 3 chấu còn các thiết bị còn lại chỉ dùng loại 2 chấu (hoặc bẻ chân ground đi), vậy giải pháp bác ntn để khắc phục dc ạ?

giaphongn likes this.
  25. hoangtrong

Nếu dây nguồn tự làm đầu jack thì mở jack nguồn cái ra buông dây đất, chỉ chừa 1 thiết bị có nối đất, thường là ampli, còn các thiết bị khác buông dây đất. Nếu thiết bị dùng dây 2 chấu thì không có dây đất thì khỏi lo. Nhưng nếu có thiết bị mà dây nguồn hãng mở jack nguồn cái để buông dây đất thì các bác sợ mất gin, lúc đó có 1 bác nếu mình nhớ không lầm đó là nguyenrau2007 có thể ngắt nối đất bằng cách bọc băng keo trong mỏng thật chắc cho cọc đất của jack đực. Tuy nhiên làm cách này thì nếu dây nguồn có lớp giáp chống nhiễu thì lớp giáp thu nhiễu này không xả nhiễu vào ổ cắm được, cách này có thể dùng khi dây nguồn 3 chấu không có lớp giáp kim loại thu nhiễu. Nếu dây nguồn hãng quá đắt tiền các bác không muốn động vào thì có thể mở nắp thiết bị ra, xả mối hàn từ cọc đất trên AC inlet vào thiết bị, làm như vậy cũng mất gin mối hàn, nhưng mối hàn nằm bên trong thiết bị không ảnh hưởng đến mỹ thuật.

giaphongn likes this.

Share This Page

Loading...