NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Amp của em cắm vào bacl, và amp có cọc nối đất. Pc và usb converter nối vào 1 bacl khác. DA trc vẫn cắm vào bacl thứ 3, nhưng nó hư chỗ nào đó nên cắm luôn vào ổ cắm nối trực tiếp với nguồn điện riêng cho bộ dàn (đại để từ CB của đường điện riêng em đi 1 sợi dây 5 lõi vào 1 hộp nhôm có chứa 2 ổ cắm đôi, 2 ổ cắm đôi này mắc song song).

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác thử buông luôn dây đất ở jack nguồn cái đi vào ampli, bác hãy đi 1 dây đất riêng nối thẳng từ dây đất bên ngoài hay từ dây đất của ổ cắm tường thẳng đến vis nối đất đằng sau ampli. Lúc đó xả nhiễu đi đường ngắn nhất. Còn các dây đất đi trong hệ thống ổ cắm và BACL vẫn duy trì nhưng chỉ dùng để xả nhiễu cho các lớp giáp kim loại của tất cả các sợi dây nguồn và của các thùng BACL, chassis và mặt ổ cắm. Nghe kỹ bác sẽ thấy điều lý thú.

giaphongn likes this.
  3. chauphuong

Nói thật với bác hôm rồi em cũng định làm vậy nhưng hồi trc lúc lắp jack cắm female của dây nguồn cho amply, em lắp chưa chuẩn. Thành thử rút mãi cái vỏ ko ra nên lại bỏ đấy. Để lúc nào em lại gắng sức 9 trâu 2 hổ xem sao hic hic

4. hoangtrong

Bác xem lại mấy cái clip U23 vừa rồi, gắng là được mà!

5. chauphuong

Em thử đấu thẳng dây ground của amp vào dây ground của cả hệ thống rồi bác ạ. Nghe chi tiết nhưng tiếng hơi sắc, hơi nhiều sibilance khi nghe hát. Cuối cùng lại bỏ ra. Nhìn chung là vụ gỡ dây ground này rất ổn, kết quả là em đã có thể nghe nhạc mà ko phải nhét mút vào lỗ thoát hơi của loa. Bác có tip gì nữa làm ơn chỉ giùm.

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có thể là chất âm khi "bỏ mass" của ht bác hợp với gu nghe là bác thấy ổn (ấm áp hơi đục "như" kiểu analoge- tape hay lp: sở dĩ e nói "như" có nghĩa là cái ấm áp của CD là sự mất dải cao, giảm độ chi tiết chứ không như LP, tape- master tape: vì ai đang chơi món này so sánh sẽ thấy rõ), nhưng e chưa thấy bác nhận xét chất âm về độ tĩnh, không gian, tiếng ca sĩ.... nên hơi băn khoăn. Có lẽ từ lâu bác nghe quen 1 chất âm, nay thay đổi thấy nó khác và cảm thấy hay, chứ nếu đơn thuần khi bỏ "mass" mà chỉ cho ra chất âm ấm áp mờ đi nghe vocal cảm thấy tình cảm,... thì cá nhân e thấy... ntn ấy ạ (như kiểu thiếu chi tiết, độ động,...). Bác có thể review rõ hơn sự thay đổi dc o ạ? Cám ơn bác, chúc mừng bác.

7. chauphuong

Đã nói ở trên, em so với băng cối bác ạ, lp với tape em chả thích. Tiếng trong trẻo, tự nhiên, ko harsh; ko gian tốt, đủ 3d. Nghe cổ điển hay hơn nhiều, nghe hát thì bớt nhiễu nên sẽ mỏng hơn, muốn khề khà chắc là ko có.

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cối nhưng cối "master tape" hả bác?

9. chauphuong

Xin lỗi bác, ý em là băng cassette và lp theo em ko bằng băng cối

10. hoangtrong

Tiếng hơi sắc, hơi nhiều sibilance do nhiều nguyên nhân, chứ không phải hoàn toàn do tội lỗi của nối dây đất trực tiếp hơn. Bác có thể xem xét thêm một số điểm sau:

1. Bác xem lại dây nối đất thẳng bên ngoài chất liệu gì, lõi có to bằng lõi dây ground bên trong các sợi dây nguồn của hệ thống không. Bác có deoxit tại vis bắt đây đất ngoài và deoxit đầu dây đất bên ngoài khi bắt vào vis nối đất của ampli hay không?

2. Quy ước bắt dây nóng nguội có đúng từ ổ cắm tường qua ổ cắm trung gian, BACL, ... jack nguồn đực, jack nguồn cái ... đến thiết bị của tất cả thiết bị có đúng quy ước thống nhất không? Chú ý một số thiết bị dây nguồn chỉ có 2 chấu, nên cắm thường hên xui, cần nghe kỹ để xác định đúng hay mở ra xem kỹ và nếu cần thì đo kỹ để đánh dấu nóng nguội (kết hợp với xác định chiều gắn cầu chì). Một số trường hợp chơi thiết bị của Anh, Mỹ Nhật cùng lúc trong cùng 1 bộ dàn, quy ước dây nóng và dây nguội khác nhau giữa Anh và Mỹ - Nhật trên ổ cắm tường, và việc này đã có thảo luận trên vnav rồi, bác xem lại nhé. Mục số 2 này không tốn kém gì, chỉ tốn công và thời gian để xác định và điều chỉnh.

3. Hệ thống của bác có dùng ổ cắm điện, AC inlet, jack nguồn cái, jack nguồn đực có mạ bạc, mạ rhodium không? dây nguồn có mạ bạc hay mạ thiếc gì không? cầu chì là loại gold, silver hay loại gì, gắn đúng chiều chưa? Dây trong thùng loa có thay loại mạ bạc lợi dãy trên không?

4. Thiết bị có đặt trên kệ kính không? Nếu kệ kính thì bác không nên dùng kính nữa, nên dùng kệ gỗ có chân đinh chén hứng chống rung cho kệ.

5. Tất cả các cọc tín hiệu trên nguồn phát, amp, (pre/pow), cọc loa, jack dây IC, jack dây loa, jack nguồn và ổ cắm điện có deoxit định kỳ không?

6. Nguồn phát của bác là CD? Đĩa CD sx thời nào? Đĩa CD phôi sx 198x hay 199x thì nghe khá mộc, CD càng về sau, phôi càng nhẹ, tiếng càng mỏng và những CD được mixed lại, remastered lại thì thường tiếng bị "nâng" lên. Nếu CD thì có phải là chuẩn định dạng cao không? Đĩa CD nghe lâu có khử từ chưa?

Còn nhiều thứ khác nữa, nhưng trước mắt bác cứ kiểm tra lại và cân chỉnh lại cho phù hợp. Trước đây em rơi vào trường hợp lấy sai sửa sai, sau này bình tĩnh gỡ ra từ từ từng thứ một, điều chỉnh cho đúng thì nghe tuyệt bác ạ.

Last edited: 3/2/18
    tackehoa likes this.
  11. hoangtrong

Bác ấy buông bớt dây đất để tránh ground loop, chứ không bỏ hẳn nối đất bác ạ. Vẫn có 1 thiết bị là amp nối đất cho cả bộ dàn

Hệ thống của mình chơi ampli đèn single ended với loa 4 tấc (độ động không tốt), không nối đất (bỏ mass) nghe hết hay, còn thiết bị nào cũng nối đất (bị ground loop) thì độ động kém ngay. Nối đất hình sao để toàn bộ bộ dàn nối đất chỉ tại 1 điểm thì sound stage, sound image và nhất là độ động tốt hơn rất nhiều! Còn vụ mờ đi thì không hề, mà độ focus lại tốt hơn nữa bác ạ.

Last edited: 3/2/18
    hhiepbi likes this.
  12. chauphuong

Dây dợ, jack đều ổn bác ạ, deoxit có, ko có kính. Jack thì linh tinh đủ cả, cầu chì cắm đúng. Loa của em hơi mới nên ko có ý định mở ra. Em chơi lossless thôi.

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Buông bỏ chỉ để lại 1 thiết bị thì e nghĩ là nối đất theo kiểu nối tiếp chứ ạ! Các tbi cũng nối về bacl hay ổ tổng thì mới là "sao" chứ ạ. Còn loại trừ ampli hay cdp cổ nguồn 2 chấu và tách nối đất chân riêng e không nói ạ. Nếu bác châu phương chơi r2r loại phòng thu gấu + máter tape (ít ra F1) + dây tín hiệu tương đối tốt mà cho kết quả âm thanh hay thì đó là sự mong đợi của e còn chơi r2r mà dùng mấy đầu teac loại tầm tầm, công thêm tape ghi lại "nhiều nước" để so với lp thì có vẻ không dc chính xác lắm ạ. E rất muốn học tập nhưng cũng phải cụ thể để thay đổi chứ dùng dây nguồn hãng 3 chân giờ bịt 1 chân lại (khó quá :() mà thay dây nguồn 2 chân chất lg không tốt còn chết nữa. Thật là ngã 3 đường bác ơi.

giaphongn likes this.
  14. hoangtrong

Bác chưa hình dung được hình sao là gì thì giống mình hồi trước thôi. Bác tự làm hay nhờ ai đó rành một chút xíu, kiếm đồng hồ đo vạn năng để đo thông mạch. Bác nhổ hết dây nguồn, chỉ cắm dây nguồn có nối đất vào ampli, các dây tín hiệu để nguyên, sau đó dùng đồng hồ đo thông mạch đo giữa các thiết bị khác (pre, CDP, DAC) có nối trực tiếp hay nối bắc cầu với amp qua dây IC (RCA hay XLR) thì sẽ thấy đồng hồ báo bíp là có thông mạch giữa đất của amp với chassis hay vành ngoài của cọc tín hiệu của các thiết bị chưa cắm dây nguồn, như vậy các thiết bị kia đã được nối đất thông qua amp rồi, từ amp nối đất ra ngoài bây giờ mới đúng là là nối đất hình sao tại 1 điểm duy nhất. Lúc này nếu bác cắm dây nguồn vào các thiết bị mà các dây nguồn này có nối đất (chưa buông dây đất) thì có phải là bác lại nối đất cho các thiết bị này thêm 1 lần nữa, tức là nối đất cho chúng bằng 2 con đường khác nhau không? Chúng tạo thành những vòng tròn đấy!

lmcuong4u, nqkhanhn and giaphongn like this.
  15. chauphuong

Oài bác chơi dây hãng đắt tiền rồi thì cứ thế chơi thôi, băn khoăn cái vụ này làm gì. Em toàn dây cỏ diy nên mới loay hoay.

16. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Theo thiển ý của em, đúng là nó tạo ra các vòng tròn, nhưng điều kiện để tạo ra ground loop là nó phải có chênh lệch điện áp mới tạo ra dòng trong vòng tròn đó. Chẳng hạn như cắm thiết bị ra 2 ổ cắm mà đường ground của một trong 2 ổ vì lý do gì đó có điện trở lớn hơn ổ còn lại, lúc đó mới có dòng ground loop. Điện cũng tuân theo nguyên tắc nước chảy chỗ trũng, đường nào nó dễ đi hơn thì nó sẽ đi. Vì vậy nếu dùng 01 ổ cắm, một đường tiếp địa đủ lớn thì không phải lo vấn đề này. Dùng dây nguồn 3 chấu thì càng tăng thêm khả năng thoát nhiễu thôi (song song).
    Ngoài ra, em cũng đặt câu hỏi: nếu có ground loop mà xử lý như trên thì tại sao các hãng không có option dây nguồn để giải quyết vấn đề?

huyhoang and hhiepbi like this.
  17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Băn khoăn chứ bác! Học hỏi KN đâu thừa ạ, chắc e phải nghĩ cách tách hết tiếp xúc ground các ổ còn lại trên bacl chỉ để 1 ổ. Thêm long đen cách điện ra vỏ bacl (tuy hơi xấu) nhưng đúng kt là ok bác nhỉ? Vất vả chút nhưng hay là e chiến. Tks

giaphongn likes this.
  18. chauphuong

Ủa nếu bác làm trên ổ cắm thì nhiễu trên giáp kim loại của dây ko chạy đi đâu

hoangtrong likes this.
  19. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Bác bán sợi dây hiend của bác đi làm mấy sợi này là OK :p

20. hoangtrong

Bác hỏi hãng ấy! Bác Dũng Yes Sir! đã viết từ lâu, dây nguồn 3 chấu có nối đất là do hãng ưu tiên độ an toàn điện cho người sử dụng, họ có biết là ta đem về cắm vào đâu đâu, nếu chỉ cắm 1 thiết bị mà chưa hay không cắm thêm vào một thiết bị khác có nối đất nếu rò rỉ điện giết chết người thì hãng phải có trách nhiệm. Phải có nối đất mới đủ tiêu chuẩn an toàn điện để bán ra thi trường. Còn buông bớt dây đất là do dân chơi audio ưu tiên hàng đầu cho chất âm. Nhưng thật ra nối đất hình sao vẫn an tòan vi thực tế thiết bị buông dây đất vẫn được nối đất qua đường dây IC. Nhiều hãng vẫn bán dây nguồn cắt mét để người chơi chủ động trong việc setup đó chứ. Thông suốt điểm này thì dây nguồn hãng nguyên hộp không còn quan trọng nhiều nữa.

Last edited: 4/2/18
    giaphongn likes this.
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thì... nó đi ngược lại từ thiết bị qua inlet rồi đưa ra giáp dây nguồn! Vì trên bác hoàng trọng nói toàn ht thông nhau mass qua dây tín hiệu hết mà!
    Giáp bọc dây nguồn nó nối mass ở đầu jack đực chứ o phải jack cái (cắm vào thiết bị) hả bác?

22. hoangtrong

Coi chừng giáp kim loại thường chỉ nối nào dây đất ở jack đực, không nối vào dây đất ở jack cái. Phải kiểm tra kỹ nhé. Nhưng không nên cho nhiễu đổ vào thiết bị chính rồi mới ra ngoài.

hhiepbi likes this.
  23. chauphuong

Theo em hiểu giáp kim loại chỉ nối vào đầu jack đực (phía ổ cắm), còn đầu kia ko nối vào jack cái (phía thiết bị) nên nó ko chạy ngược như bác hhiepbi nói đc.

hhiepbi likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

Chia sẻ với các bác thông tin sau về hiện tượng Ground Loop.

What is Ground Loop?

According to the Telecommunications Industry Association (TIA), “Ground loop in an electrical system is an unwanted current that flows in a conductor connecting two points that are nominally at the same potential, i.e., ground, but are actually at different potentials”.*

Ground loops occur when two or more devices are connected to a common ground though multiple paths. Ground loops mostly form in networked equipment and peripherals, where systems are connected to the earth ground through different sources and communicating through the data line. When there is a difference in the ground voltage references, current flows through a circular path from a reference ground point to the other ground sources through the data line. This causes the formation of a ground loop which can cause hardware damage or create noise and interruption to networked systems.

This concept also explains how ground loops are created in audio/video systems which cause consistent humming or equipment failure when they are connected through shielded wiring.

[​IMG] effects of ground loops are intermittent lockups of computer or point of sale (POS) systems. It often occurs when a networked system and it’s peripherals are plugged into different electrical circuits/outlets, especially in older buildings or facilities with ground wiring problems.

Ground loops are usually not predictable and problems typically arise after the equipment is installed. In this scenario, the equipment malfunction is either blamed on the installer or the equipment manufacturer but neither is the actual culprit. Many factors can cause formation of the ground loops but most often it is a facility issue due to old or improper electrical wiring in the building.

Smart Power Systems “Smart Ground” patented technology eliminates the ground loop current noise that are common in networked systems as well as the audio/video installations. To completely protect microprocessor-based equipment from ground loop problems ensure that all the networked equipment and peripherals are properly protected by a transformer based filter equipped with the Smart Ground circuitry.

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cũng đọc món này rồi (và cũng đọc ở đâu đó không nhớ nữa :() là do nối đất nhiều điểm trên ht và ở nhiều vị trí đất khác nhau: chúng ta vẫn thường coi earth có điện tích bằng "0" nhưng thực tế không phải như thế, nên mỗi điểm trên trái đất khác nhau sẽ có điện áp khác nhau. Chính vì vậy khi nối đất nhiều điểm sẽ cho ta 1 dòng điện "bất đắc dĩ" tồn tại ngay chính trong ht.
    Còn giờ mình tiếp mass "CHỈ 1 ĐIỂM DUY NHẤT" về đất thông qua nhiều ổ nên e mới băn khoăn bác à. Làm như bác hoangtrong hướng dẫn thì ok 100% , nhưng giờ dây nguồn hãng thì... chịu, còn cách xả mối hàn đít thiết bị, tuy khả thi nhưng mất zin. :(

Last edited: 4/2/18
    maitrang1217 and huyhoang like this.

Share This Page

Loading...