NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cách làm của bác Hoangtrong để loại bỏ hiện tượng Ground Loop cho các thiết bị Audio theo mình là đúng, đủ (đánh sạch gỉ sét tại các điểm tiếp xúc.. ) sao cho tiếp đất tốt nhất có thể, la cách chơi rất thực tế và hay.:p

@$ Trong kỹ thuật mình thấy thế này:
    Nối đất là phương pháp quan trọng trong kiểm soát chống tĩnh điện, do đó nối đất luôn được xác định rõ ràng và được đánh giá thường xuyên - định kỳ thông qua thông số (Điện trở đất - Rđ).
    Thực chất Nối đất là phương pháp chống tĩnh điện cho thiết bị và con người, để đưa về cùng mức điện áp.
    Tất cả vật liệu dẫn điện và truyền dẫn tĩnh điện bao gồm cả con người phải được kết nối với nhau và kết nối tới đất và tạo nên sự cân bằng điện thế giữa các thành phần và con người.

Tiêu chuẩn ANSI/ESD S6.1:
    Về nối đất, với hai bước xây dựng hệ thống nối đất trong nhà máy.
    Bước đầu tiên là nối đất tất cả các thành phần bao gồm cả con người ( bàn thao tác, thiết bị….) với cùng một “điểm nối đất” ( common point ground ).
    Điểm nối đất được định nghĩa là một hệ thống hoặc một phương pháp kết nối hai hoặc nhiều dây nối đất với cùng mức điện thế.
    Tiêu chuẩn ANSI/ESD S8.1:
    Bước thứ hai: kết nối (common point ground) tới hệ thống dây nối đất của hệ thống điện ( AC ground ) hoặc dây thứ 3 ( dây màu xanh sọc vàng) của hệ thống nối đất.
    Ưu tiên kết nối với dây đất của hệ thống điện hơn vì thông thường các thiết bị trong khu vực thao tác được kết nối với hệ thống điện ( AC ground) nên các thành phần sẽ có cùng mức điện thế.

Last edited: 4/2/18
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác có thể thử nghiệm 1 cách đơn giản,ít tốn kém bác làm thêm một cắm ổ nối cho cho các thiết bị còn lại,ở ổ nối này bác làm sợi dây G có thể ngắt nối dễ dàng và sau khi nghe quen với ổ cắm này bác chỉ cần ngắt,nối sợi dây G để kiểm nghiệm.

3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác mua ít dây nguồn supra và jack Dũng Audio, rẻ mà, về thực nghiệm cho đỡ băn khoăn. Xong bán lại vẫn có người mua nên ko lo bỏ phí. Mà biết đâu thử xong bác lại bán mớ dây xịn thì sao.

hhiepbi likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vấn đề liên quan cả giáp chống nhiễu dây nguồn nữa bác à: dây nguồn vẫn phải "grounded" nhưng đi vô thiết bị chỉ 2 chấu nên mới khó bác.

5. Lang tu

Lang tu Approved Member

Nhờ các bác tư vấn giùm :
    em sài dây nguồn 3 chấu ( hãng ) + dây IC : balance + 3 dây mass riêng cho 3 thiết bị (pow - pre- cd) . 3 dây mass này em nối vào 3 cọc đồng nguyên chất , mỗi cọc cách nhau chỉ được khoảng 1m
    Vậy phần mass cho thiết bị ổn chưa ? Và có bị Loop không ạ . Thanks các bác trước

6. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Vậy là chỉ nên nối đất 1 thiết bị, và đó là CD hay Amp thì tốt nhất hả bác?

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vâng, chỉ nên nối đất cho 1 thiết bị, còn các thiết bị khác không nối đất qua dây nguồn, nhưng kỹ thì bác cần có đồng hồ vạn năng đo thông mạch xem thiết bị không nối đất qua dây nguồn thật sự có nối đất qua IC chưa. Trong điều kiện bộ dàn của em thì nối đất ra ngoài qua amp nghe tốt hơn là nối qua CDP hay pre.

8. hoangtrong

Bác cứ lấy đồng hồ vạn năng đo thông mạch từng bước thì sẽ biết thôi.

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ 9giờ sáng ngày 16 tháng 12 năm 2017, AV Show lần thứ 13 tại Hà Nội đã chính thức khai mạc tại Trung tâm Hội nghị Quốc Gia.
    Phòng của VNAV, diễn đàn Nghe Nhìn lớn nhất Việt Nam.

@@ Các bác để ý trong ảnh có hộp nắp hình tròn lắp âm nền có 2 sợi dây điện kéo cho bộ Audio.
    Trong hộp đó có từ 4 đến 8 ổ cắm theo TC Châu Âu (Ổ cắm đôi Arteor Legrand ) mặt trắng và mặt mầu vàng da cam.
    Các ổ cắm này được tiếp đất chung vơi nhau và nối với hệ thống tiếp đất của toàn khu liên hợp.
    Những phòng VIP có 20 đến 40 hộp nối như vậy. Không có hiện tượng Ground Loop

Attached Files:

nqkhanhn likes this.
  10. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Hôm qua em thử của dàn nhà rùi, ko thấy khác nhau gì hết. Chắc do tai trâu nên chưa phân biệt được, hay là dàn cùi quá ta?

Em diễn tả như sau: Dây nối đất nối vào ổ cắm tường, từ tường ra BACL. Sau đó ra DAC và Amp.
    EM thử cả 3 case: amp gắn trực tiếp vào BACL ( có nối đất, đương nhiên), amp gắn vào ổ cắm nối từ BACL ra: có nối đất ổ cắm và tháo dây nối đất ổ cắm ra.

11. hoangtrong

Bác phải mô tả chi tiết thật kỹ càng thì mới hình dung và góp ý được. Mô tả như trên còn thiếu quá nhiều chi tiết nên khó nói được gì.

nqkhanhn likes this.
  12. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Chưa rõ bác cần thêm chi tiết gì nhưng em cũng nói thêm: Em chỉ nối đất cái Dac hoặc cái CDp thôi, amp ko nối đất.
    Kể cả khi amp nối đât thì em nghe cũng ko khác.
    Sơ đồ cắm điện là: BACL cắm vào ổ cắm tường ( có nối đất), Dac cắm thẳng vào BACL, cổng 220.
    Ngoài ra, từ BACL ra ổ cắm có lọc, điện 100v dành cho CDp và Amp.
    À, bác pm cho em xin số đt, em gửi hình qua để bác tư vớn cho dễ.

13. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

1 đoạn em quay lại, bác xem có bị ground loop ko:

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có "thuốc" gì trong ổ cắm này không bác? Bật mí đi bác! Tks

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dây nguồn vào ampli và cdp vẫn giữ nguyên chứ bác? ( chỉ bỏ dây ground thôi đúng o ạ?).

16. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Chỉ bỏ dây ground vô amp thôi bác ợ. Dây ground vô Dac hoặc CDp vẫn giữ.

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cám ơn bác! Vậy là e tạm yên tâm rồi. Có thể thay đổi chất âm khi buông bỏ bớt ground, nhưng có thể không nhiều (có thể nó ảnh hưởng lớn đối với Internet - do khoảng cách đủ xa về địa lý nên tiếp đất nhiều điểm rất khác nhau nên hiện tượng này ảnh hưởng lớn hơn nhưng Việt Nam thì "O" do ht điện không có "đất". :)). Riêng audio, Để thêm 1 số bác nữa trải nghiệm ntn đã, e rất muốn ngâm cứu thêm vụ này.

Attached Files:

nqkhanhn likes this.
  18. hoangtrong

Muốn hệ thống thể hiện được hết khả năng thì cần đầu nối theo quy ước thông nhất, nếu chỗ này làm thế này là ổn, nhưng những chỗ khác chưa ổn thì chúng chưa thể thể hiện được hiệu quả tổng hợp đâu bác. Bác kiểm tra và cung cấp một số thông tin sau nhé:

1. Bác chơi Transport + DA? Giữa transport và DA nối bằng dây gì? Coxial hay optical? Dây nguồn của Transport và DA đều là dây 3 chấu? Hay Transport (điện 100V) là dây 2 chấu còn DA (điện 220v) là dây 3 chấu? Nếu Transport là dây 2 chấu thì 2 chấu này có chấu nào bản loe rộng ra ở phía ngoài không, hay 2 chấu cắm bản đều như nhau. Transport có dây nguồn dính theo máy hay dây nguồn rời? Nếu dây nguồn dính theo máy thì trên vỏ bọc dây Transport có bên nào có sọc liên tục hay đứt quãng màu trắng hay màu xám trắng không? Nếu DA điện 220v thì nó là hàng của Anh hay của nước nào? Dây nguồn rời? jack được của dây nguồn DA có hình dạng như thế nào?

2. BACL vào 220v ra 100 và 220V. Biến áp này ai thi công? Bên cuộn sơ có bắt đúng quy ước là dây nguội vào cọc 0 và dây nóng vào cọc 220 chứ, có cọc E không và và có bắt dây đất vào cọc E này không? Còn bên cuộn thứ thì cọc 0 có bắt vào đúng bên nguội (N) của ổ cắm điện ra không, và cọc 100 và cọc 220 có bắt vào đúng bên nóng (L) của ổ cắm điện ra không? Dây nguồn từ tường vào BACL có bắt đúng quy ước nóng nguội của cả 2 đầu jack đực và cái không? Ổ cắm tưởng đã kiểm tra bắt đúng dây nóng và nguội không?

3. Dây nguồn từ tường vào BACL có lớp giáp kim loại bọc ngoài 3 lõi dây bên trong không, và lớp giáp này nối vào dây đất ở đầu jack đực hay cái. Các dây nguồn cho amp, transport và DA thế nào?

4. Cầu chì còn nguyên của hãng hay đã thay rồi, nếu đã thay thì cầu chì có quy định chiều không, nếu cầu chì không có quy định chiều thì khi gắn vào có test thử 2 chiều và xác định chiều nào hay hơn không? Nếu cầu chi còn nguyên gin, chưa thay gì cả, thì các cầu chì này có gỡ ra và chùi sạch bằng deoxit 2 đầu cái cầu chì và chùi sạch phần tiếp xúc của cái fuse holder chưa?

5. Các đầu jack nguồn có làm sạch bằng deoxit chưa. Kể cả dây nguồn mua mới hay jack nguồn mua mới cũng phải làm sạch, vì dây và jack từ lúc nhà sx làm ra đến tay người chơi mất vài tháng cho đến vài năm.

6. Ampli điện 100V của bác ắt hẳn là amp Nhật, dây nguồn rời hay hay nguồn dính? dây 2 chấu hay dây 3 chấu. Nếu dây 2 chấu thì đằng sau có vis bắt dây đất không?

7. Thông thường nối đất vào amp nghe tốt hơn nối đất vào DA hay pre. Khi bác nối đất vào amp thì nối đất vào các thiết bị khác có buông không?

Nếu quy ước không thống nhất trên toàn hệ thống thì bác khó thấy hiệu quả . Một khi có hiệu quả cộng hưởng thì khi làm không đúng ở bất kỳ khâu nào thì nghe cũng dở hơn hay dở hơn rất nhiều. Cứ từ từ mà gỡ từng khâu một tới lúc đúng quy ước hết thì công sức sẽ được đền đáp xứng đáng.

Last edited: 5/2/18
    anhhdung and nqkhanhn like this.
  19. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Bác xem em list dứoi đây nghen, em trả lời bằng ipad, ko biết đủ ý bác hỏi chưa:
    1. cái Dac 851N em nghe trực tiếp từ ổ cứng, ko có xài tránport. Dây nguồn cho Dac là cobra zitron.
    2. Cái bacl là của anh Dũng audio, đã thay cái inlet furutech ncf nên ko lo vụ sai dây, khi thay inlet em cũng check lại là có đủ nối đất. Em cũng check ổ cắm tường cả rùi, do em đã thay bằng ổ Isoclean nên em chắc chắn rằng em đi dây đúng vị trí Nóng, lạnh. Dây nguồn từ bacl ra ổ cắm cho amp là dây furutech zin, inlet em cũng xài furu ncf, ổ cắm cho amp là R1.
    3. Riêng cái dây nguồn từ ổ cắm tường ra bacl là của Dũng đại ka, nên ko rõ có shield kim loại ko.)))
    Dây cho amp là dây furutech evo đời đầu. Dây cho dac là cobra zitron.
    4. Cầu chì zin, chưa đụng đến.
    5. Dây cobra zitron, jack amp, dây IC em đều có xài chất làm sạch deoxit.
    6. Amp acc là điện 100v, jack nguồn dây rời 3 chấu, ko có cọc nối đất riêng.
    7. Em chưa thử trường hợp ngược lại là amp nối đất, Dac bỏ nối đất. Vì Dac em xài trực tiếp từ bacl, em chỉ xài cái lọc dạng đoạn nối dây của furutech thôi.

20. hoangtrong

1. Cobra zitron là dây nguồn công suất lớn không nên dùng DAC vốn công suất tiêu thụ điện ít. Gắn dây nguồn này vào DAC làm tiếng đầy, dầy hơn nhưng âm thanh bị gò bó, không phóng khoáng, không thoải mái, nghe nặng tiếng, bác nên dùng dây tiết diện nhỏ hơn, dây này nên dùng làm dây nguồn tổng cho cả hệ thống, cắm vào BACL hay cắm vào amp.
    2. nên đảo R1 ra ổ cắm tường
    3. dây từ tường ra BACL là dây chính quan trọng, nên đầu tư vì amp cắm qua BACL. Đem dây Zitron qua đây, và đem dây Dũng buông dây đất ở jack nguồn cái cắm cho DAC.
    4. Nên thử nối đất của hệ thống chỉ qua amp thay vì qua DAC.
    5. Ổ đĩa cứng nối vào DAC bằng cáp USB? ổ cứng đó có cần nguồn điện riêng để nuôi không, nếu có thì adapter có mấy chấu? nếu 2 chấu thì cắm chấu nào vào N, chấu nào vào L?
    6. Lọc dạng đoạn dây nối thì mình chưa hiểu nên chưa có ý kiến.

Vài lời góp ý thô thiển, nếu có thời gian bác thử thay đổi thử xem kết quả ra sao nhé.

nqkhanhn likes this.
  21. hoangtrong

Những ổ cắm này phải nối đất với nhau là đương nhiên.

Chỉ có các ổ cắm, chưa cắm thiết bị nào cả thì đương nhiên chẳng có ground loop.

Nếu cắm mỗi ổ cắm 1 thiết bị và các các thiết bị này không nối với nhau thì đương nhiên không có mạch vòng thì không có loop

Nếu có 2 thiết bị ví dụ như 1 cái CDP và 1 cái amp cắm vào 2 ổ cắm khác nhau, mỗi ổ cắm đếu có nối đất và như vậy 2 thiết bị đều đã được nối đất, và 2 thiết bị này lại nối với nhau qua dây tín hiệu RCA thì lúc đó mới xảy ra loop.

22. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Em còn dây nodost blue heaven nhưng ko hay bằng khi cắm dây zitron cobra vô bác. Loa dyn nên âm cao rất tốt, em cảm thấy cũng ổn. Với lại, em nghĩ dây cobra chống nhiễu tốt hơn nên em dùng cho Dac.
    2. Cái ổ R1 cắm tường hay hơn isoclean ko bác? Giá em thấy cũng ngang ngửa, ko thì em lại đổi cái ổ furutech NCF ra ổ cắm tường.
    3. Dây của Dũng audio cũng dạng dây cs lớn nên em nghĩ dư dùng rùi, tổng cs dàn em chưa được 800w. Mà bacl em tới 3.5kvA.
    4. Để cuối tuần rảnh em thử theo ý của bác.
    5. Dây usb nối với ổ cứng ssd 512 gb nên ko cần nguồn rời, dây usb wideworld đời cũng cao.
    6. Cái lọc furu flow fi 15. Do em quên tên nó.)))

23. thai64

thai64 Advanced Member

:(

Last edited: 6/2/18
  24. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Ông này cứ vòng vo huyên tha huyên thuyên. Để cho người ta yên đi ông ơi.

HoanComf and minh62 like this.
  25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Đầu tiên Em xin chào các Bác trong topic này , các Bác có kinh nghiệm về mass vòng ( ground loop ) và các Bác đang nghiên cứu về nó . Em tóm tắt lại cho dễ hiểu , nếu có gì thiếu sót mong các Bác bổ sung và chỉnh sửa lại giúp Em , mục đích của Em là định hướng cho đúng lại
    1/Bộ dàn thế nào là bị mass vòng : khi chúng ta nghe có tiếng ù hum , mặc dù bộ dàn tiếp đất đầy đủ và tất cả các thiết bị ( amplifier , pre-ampli , CDP , loa .. ) không bị bệnh tật gì . Nếu bộ dàn không bị ù hum thì tại sao ta lại mất tự tin lên và làm rối mọi chuyện , cứ yên tâm mà nghe , tâm có tịnh thì nghe mới hay , hãy để thời gian , công sức và tiền bạc nâng cấp cái khác
    2/ Hiện tượng mass vòng ( Ground loop ) chỉ xảy ra khi : trên cùng 1 hệ thống mà ta dùng 2 cấp nguồn ở 2 vị trí khác nhau . còn nếu ta dùng 1 hộp ổ cắm phân phối cho cả hệ thống thì làm sao bị mass vòng
    3/ Hiện nay tại topic này Em còn biết có một số Bác làm nhiều cọc tiếp đất cho bộ dàn của mình , mỗi cọc cho một thiết bị thì làm sao không bị mass vòng ( ground loop ) , cái này sai cơ bản , vậy mà nói nghe hay hơn . Bởi vì khi ta lấy ground ở tại mỗi điểm khác nhau thì điện trở đất khác nhau và nối vào cho đến cùng 1 hệ thống audio thì bị Ground loop chắc 100% luôn
    4/ Mỗi thay đổi trên hệ thống audio đều làm ta nghe khác đi , có thể lạ , có thể mới nhưng có cải tiến làm cho hay hơn hay không thì khác à . Đôi khi chúng ta thay đổi mãi cho đến một ngày nào đó ta quay lại điểm xuất phát lúc nào mà ta không biết
    5/ Cái gì dân chơi audio cả thế giới và các hãng Audio công nhận thì cứ thế mà dùng , đừng phát minh gì thêm . không lẽ những người chơi bộ dàn cả triệu đô khi họ mua máy về thì phải tháo ra buông dây tiếp đất hết à , cái này là tối kỵ ( vì mất bảo hành của hãng và can thiệp vào trong máy ), vấn đề là kết nối nguồn sao cho tránh ground loop
    6/ Không lẽ những người chơi DIY là những người chơi thông thái nhất à ( Em cũng chơi DIY ) , xin lỗi à mọi người điều có triết lý khi chơi audio của riêng họ
    Em gửi thêm vài hình để các biết rỏ về ground loop thêm

Attached Files:

Lang tu, nqkhanhn and giaphongn like this.

Share This Page

Loading...