NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác đọc không kỹ và hiểu nhầm rồi.
    Ở đây đang bàn về phích cắm chứ không phải ổ cắm.

Ngay câu đầu tiên, họ có nói rõ là "Japanese electrical plugs have two, non-polarized pins, as shown above". Nghĩa là "phích cắm điện của Nhật là loại có 2 chấu không phân cực, như hình trên".
    Còn câu bác nhấn mạnh là đang nói về ổ cắm: "While most Japanese outlets these days are polarized", nghĩa là "ngày nay hầu hết các ổ cắm điện đều được phân cực"

Như vậy nếu ổ cắm có phân cực mà phích cắm không phân cực thì người dùng vẫn cắm phích vào ổ theo bất kỳ chiều nào cũng được.

2. thai64

thai64 Advanced Member

- Bác và tôi cùng đọc và chia sẻ thông tin như thế nào là hệ thống phân phối điện TNC...tại Nhật Bản.
    - Hệ thống phân phối điện TNC, phích và ổ cắm loại A... (chuẩn quốc tế).
    Có gì chưa đúng chúng ta viết riêng cho nhau, bác Zorro nhé.
    Trân trọng.

Attached Files:

Last edited: 8/2/18
  3. Zorro

Zorro Advanced Member

Đầu chuyển xịn này SG có bán nhiều bác ạh, chỉ 5k/cái, có 3 hiệu nhưng em nhớ 2 là Volex và Wewel.

maitrang1217 likes this.
  4. Zorro

Zorro Advanced Member

Tất cả các đầu phích cắm đều có 2 chấu dẹp giống nhau mà!

huyhl likes this.
  5. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác.
    Bác chính là người thật việc thật đấy ạh.

huyhl likes this.
  6. AmaZa

AmaZa Advanced Members

vâng, dây mass là mass, ai lại nối vỏ vào cọc N được bác. bên em dây mass thì có thêm cọc thứ 3 nữa ạ.

huyhl likes this.
  7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bạn Nguyenrau2007.
    Mình đọc và cũng phần nào hiểu được ý bạn viết, để khách quan và làm rõ vấn đề mà một số bạn quan tâm.
    Bạn có thể chia sẻ thêm thông tin, hình ảnh, hoặc bản vẽ cho ý kiến của mình thì rất hay.

Trân trọng.

8. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Bên Nhật không giống như ở ta là ai cũng biết và làm về điện, Hệ thống điện dây dẫn trong nhà muốn thay đổi thì họ đều thuê thợ làm hết, rất ít người loay hoay làm bừa lắm ạ. và họ làm là có chuẩn sẵn rồi các bác ạ. em gửi hình cách nối dây ổ cắm của người nhật ạ.
    upload_2018-2-8_10-51-59.png upload_2018-2-8_10-53-20.png

9. AmaZa

AmaZa Advanced Members

và đây là bảng điện nhà em ạ. em không có ý gì ạ, chỉ là đưa ra để anh em cùng xem và bàn thôi nhé.[​IMG]

10. thai64

thai64 Advanced Member

Hệ phân phối điện TNC tại Nhật Bản sử dụng thì phích và ổ cắm loại A theo tôi là đúng.

Bác dẫn chứng loại ổ cắm như trên (loại B) để cm chưa phù hợp với nội dung chúng ta đang bàn:
    Bác để ý hai lỗ dẹt song song kích thước cũng không giống nhau ?

Vì sao Nhật Bản trước đây dùng phích cắm và ổ có 2 lỗ (đảm bảo kt và an toàn).

Attached Files:

11. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Theo tôi 1 khi thiết bị đã được nối N vào vỏ thì chắc chắn phích cắm của thiết bị đó phải là đầu to đầu nhỏ, do vậy không thể cắm nhầm vào ổ cắm được, cực nào ra cực đó. Tai nạn chỉ xảy ra khi mình đã đấu điện sai cực trên ổ cắm thôi. Những cái gì không an toàn thì người ta sẽ dần bỏ đi và chuẩn hóa theo Thế giới thì mới bán được hàng chứ nhỉ

12. nguyenrau2007

Bác cứ từ từ khoan vội vàng, hãy cứ để người khác chứng minh hoặc bằng chứng ý kiến của ta là sai xem sao, họ cũng mới nêu ý kiến riêng chưa có cơ sở nguồn gốc nào tin cậy để kết luận. Khi chưa phản biện đc mọi người công nhận thì tứ tạm xem như ý kiến của bác là đúng cái đã. Mình thì cần học hỏi để biết nhiều hơn bác ạ

nttm and thai64 like this.
  13. AmaZa

AmaZa Advanced Members

vâng, nếu thiết bị đó được đấu nối như vậy, thì phích cắm phải theo chuẩn đó em nghĩ cũng đúng.
    Hiện ổ cắm ở nhật vẫn là loại bên to bên nhỏ để phân biệt L, N. chỉ có điều phích cắm thì ở siêu thị em tìm mãi chả thấy loại rắc cắm phân biệt giữa L, N nữa(chân to chân nhỏ) vì em dùng amply nên em có tìm mấy loại đấy để tránh cắm ngược chiều.

14. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Không sao đâu bác. trước đây có khi là theo ý của bác, nhưng bây giờ thì có khi thay đổi rồi ạ. quan trọng là anh em mình chia sẻ thôi ạ.
    Các xem giúp cái sơ đồ của em, em đi như thế có vấn đề gì không ạ.

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác nói rõ hơn KT được o? Lý do gì mà vỏ nối ground thì 2 chấu nguồn không được cắm lộn? (và nếu cắm lộn chân thì xảy ra cái gì?) - LẦN ĐẦU TIÊN E NGHE THẤY ĐIỀU ĐÓ: đồ dùng JP hầu hết dây nguồn 2 chấu (và chân jack đều giống nhau trừ đời "thượng cổ trung phần") và vỏ đêu thiết kế có nối mass riêng. Bản thân e cũng đã nhiều lần ở JP thấy họ cắm bình thường mà, đâu thấy lộn hay đúng chân gì đâu?

16. nguyenrau2007

Tôi ví dụ : Trong nhà của bạn, điện sinh hoạt đang làm việc bình thường, các bóng đèn đều đang được bật sáng, giả sử bạn cắt đứt đường dây trung tính ngay vị trí CB tổng, tất nhiên điện trong nhà bạn sẽ tắt hết. Bạn dùng bút thử điện để kiểm tra , tất cả các cực đèn và đường dây trung tính trong nhà lúc này đều có điện thế của dây nóng, bút thử điện sáng.
    Như vậy nếu bạn dùng dây trung tính để tiếp đất cho vỏ tủ lạnh, máy giặt...v...v, nếu xảy ra sự cố đứt cầu chì trung tính ( thường rất hay xảy ra ), thì vỏ tủ lạnh, máy giặt...sẽ là dây nóng để trần, người chạm vào sẽ bị tai nạn điện. Dây trung tính không được xem là dây tiếp đất dù về lý thuyết chúng đều có cùng điện thế so với đất, nhiệm vụ của dây N còn là mang điện xoay chiều nuôi tải tiêu thụ, còn dây đất là để triệt tiêu dòng điện sinh ra do rò rỉ, nhiễu, cảm ứng, bụi, ẩm, lỗi thiết bị... Cho nên khi nối chung dây N vào vỏ case, bắt buộc ta phải cắm đúng cực để an toàn cho con người và thiết bị, còn nếu bỏ vỏ ra khỏi N thì cắm thế nào cũng được như hiện nay.

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác hiểu nhầm ý e hỏi ạ:Đương nhiên không ai đem đường N nối mass vỏ máy cả (đương nhiên là N vẫn có điện và giật tung người nếu sờ vào)! Ý e đang nói nếu nối vỏ với N (về KT có hãng nào thiết kế như vậy không?)
    Còn hiện tương trên thì đấu công tắc ổ cắm mà nhầm sang ngắt dây N thì cũng bị hiện tượng đỏ cả 2 chân thiết bị luôn. Cái này e biết rồi.

18. nguyenrau2007

Thiết bị audio thì mình chưa thấy (khác với không thấy), còn thiết bị khác thì nhiều mà : động cơ 3pha, hay điện trên xe tải, máy bay, điện thoại di động...vì mấy thiết bị này có nối đất đâu

19. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác định nối đất vào ổ điện cắm DAC và amp (đường màu xanh lá)? Nếu vậy bác chỉ cần nối đất chỉ vào ampli hoặc chỉ vào DAC. Nếu bác tò mò thì bác nối đất vào cả 2 thiết bị này rồi nghe so sánh.

AmaZa likes this.
  20. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

Dây N mà sao lại giật tung người ạ? Em hay đấu điện trong nhà, dây L thì dùng kềm, dây N thì bóc tay.

21. dinhnguyenbk

H 1518389822134-694123975.jpg theo các bác em đấu như thế này ổn k ạ?
    Trên amp có cọc ground, thì e sẽ đấu vào đâu cho k bị loop? Vào lỗ E của ổ cắm qb8 hay vào dây nối đất chung, hay k cần nối ạ?

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em đề nghị các bước sau cho bác kiểm tra và đấu đất:
    1. Bác tháo dây nguồn của amp và DAC, dùng đồng hồ đo thông mạch đo giữa cọc đất trong AC inlet của amp hay DAC với cọc tín hiệu RCA (vành phía ngoài) xem có thông mạch không.
    2. Nếu có thông mạch thì bác chỉ cần nối đất cho 1 trong 2 thiết bị này là đủ, nếu bác nối đất cả 2 thiết bị này thì có mạch vòng (loop) qua dây tín hiệu + đất đấy. 3. Nếu một trong hai thiết bị này cọc đất trong AC inlet không thông với cọc tín hiệu RCA (vành phía ngoài) thì bác cứ nối đất cho cả hai thiết bị qua dây nguồn 3 lõi có nối đất một cách bình thường.
    4. Nếu bác muốn dùng cọc ground trên amp thì nếu dùng dây nguồn 3 chấu cho amp, bác nối đất ở jack nguồn đực (nếu có giáp kim loại thì cho giáp xả nhiễu vào dây đất ở jack đực và ổ cắm 3 chấu phải nối đất vào để xả nhiễu đi), còn ở đầu jack cái bác buông dây đất. Còn nếu dây nguồn hiện tại cho amp chỉ có 2 lõi thì nối đất qua cọc ground bình thường.

Last edited: 12/2/18
    nqkhanhn likes this.
  23. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, Em chào bác ạ
    Hiện em đang nối đất ổ cắm 2(DAC, Amply, Pi) và em sẽ tách nối đất chỉ để lại duy nhất cho amply ạ.
    Em cảm ơn bác đã giúp ạ.

24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cách như sau: Dinhnguyenbk, bác Hoangtrong xem có ổn không ?

Theo như bản vẽ tay và trong ảnh của QB8, thì dây nối đất được nối với vỏ của QB8 (dây xanh xọc vàng) với E của ổ cắm tường.

@$ Dinhnguyenbk dùng đồng hồ đo điện, kiểm tra (thông mạch), cọc Ground (G) trên Amply và cọc tiếp đất E của ổ cắm tường (cắm đầy đủ dây nguồn cho các thiết bị). Khi kiểm tra thông mạch, ổ điện tổng cắm tường không có điện.
    Nếu:
    - G thông mạch với E thì OK. Điểm G đã được nối với đất chung.
    - G không thông E thì bạn cần nối đất cho Amply bằng dây nối đất (có thiết diện lớn hơn thiết diện dây cấp nguồn cho Amply). Nối điểm G với điểm E, như vậy đảm bảo an toàn về điện và Amply xả nhiễu về đất nhanh nhất.

Attached Files:

Last edited: 12/2/18
  25. dinhnguyenbk

@bác Hoangtrong và Thai64, về mặt nguyên tắc, E ổ cắm tường dc nối đất, dây nguồn 3 chấu cho tất cả, thì cọc E của qb8 dc nối đát, thì cọc E của ac inlet của các tbi cũng sẽ dc nối đất.
    1. Nếu cọc E của ac inlet mà thông với - của RCA thì chắc chắn là Dac và amp bị loop? Vậy xử lý bằng cách nào ạ?
    1.1 dùng dây nguồn hai chấu cho ít nhất một thiết bị?
    1.2 ....
    2. Cọc ground và E của ac inlet nếu thông thì khỏi nối cho cọc Ground. Cái này dễ hiểu.

Share This Page

Loading...