NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. LQMH

LQMH Advanced Member

Em "like" bác cái! tác dụng của tiếp địa là xả dòng rò xuống đất. Nếu thiết bị tốt thì dòng rò là không đáng kể.
    Với vùng đất ẩm ướt, nhìn nước nhảo nhét thì chỉ việc đóng cọc xuống, kết nối là xong, khỏi phải mất công đo điện trở đất.
    Bộ dàn của em muốn hết xì, hy vọng thay ampli dùng VOL số sẽ giải quyết được vấn đề. Vì em đã lọc liếc đầy đủ và xưa nay em xài 3 cái ampli rồi, cái nào cũng xì, tuy nhiên không ảnh hưởng gì đến nghe nhạc, chỉ khi tò mò, tắt CDP và ghé tai sát vào loa mới nghe. Cái amp không nghe xì là cái Reciever Yamaha em xài cách nay khoảng chục năm.

2. quangtrang77

quangtrang77 Advanced Member

có bác nào nói rõ hơn được chỗ em bôi đậm màu đỏ trên không ,nếu có thể nối thêm con diốt chống ngược dòng không ạ

3. aquasound

aquasound Advanced Member

Theo quan điểm cá nhân em dòng điện cũng như dòng nước chảy từ nơi cao xuống nơi thấp
    Chính vì vây để cọc tiếp mát đạt chuẩn thì yêu cầu điện trở < 4 omh

Xin các bác đóng góp thêm ý kiến :mrgreen:

4. locnp

locnp Advanced Member

Em thấy điện chạy lung tung lắm, kể cả chạy lòng vòng loanh quanh mà không biết để làm gì :(

Cái hình này em lụm trên mạng, thấy điện nó chạy vòng qua các thiết bị audio rồi vòng qua ổ cắm... xong vòng qua thiết bị... vòng cà vòng... Không biết setup thế này có ổn không các bác?

Nguồn (http://www.harmonycentral.com/articles/ac-and-audio-ground-loops)

5. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Tránh hiện tượng ground loop và giúp cân bằng trở kháng thiết bị bác chơi con này nhá Granite Audio Ground Zero. Sẽ hiệu quả rất cao, điều ít audiophile nào biết. Bên em đang có hàng để bác trải nghiệm :)

6. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái vụ này chỉ xảy ra khi bác nối mass 2 đầu, và 2 đầu này cách xa nhau đủ xa. Theo suy đoán của em thì phải vài chục m. Ngoài ra còn xảy ra trường hợp là 1 trong 2 cọc nối mass nằm gần mass của hệ thống điện công suất lớn nào đó dẫn đến chênh điện thế giữa 2 vùng nối đất.
    Giải pháp là chỉ nối mass 1 bên thôi, tức là tất cả mass của thiết bị nối về 1 điểm thôi (dùng ground bar, đại khái là thanh đồng nhỏ nhỏ giống như thanh cái của tủ điện), rồi điểm đó mới đi xuống cọc đất.

7. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

He..he..he , bác tư vấn món đồ chơi nhiều tiền và hiệu quả cao.Em lại chỉ cần mất có 5 nghìn mà mang lại cái hiệu quả cực kỳ cao :lol: , thấy ngay và rõ rệt
    Cái này em biết từ lâu rồi mà... :roll:

8. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

E cũng đã tự thử đi dây chuẩn để hạn chế ground loop rồi. Nhưng tới lúc thử mấy món này thì câu chuyện khác :). Nếu nói đỉnh cao về món ground này phải nói đến tripoint audio. Em cũng chẳng biết nó bùa phép trò gì mà giá cắt cổ, tầm 20k$ cho cục ground, mỗi sợi dây nối vào ground này cũng tầm $2k-3K, khổ cái hiện nay rất được các tay chơi cao cấp ưa chuộng. Vậy mới lạ. Cuộc chơi audio tư duy logic và khoa học là cần thiết, nhưng trải nghiệm còn cần thiết hơn :).
    http://www.tripointaudio.us/PRODUCTS.htm

9. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Í èo...thế này thì chít :cry: , hàng thứ dữ rồi , ghê nhỉ
    Hồi trước em có tìm hiểu ở nhân viên bên Hoàng Hải audio, có lắp đặt thi công tiếp địa-chống xung và tách ngược nhiễu EMI chạy vòng trở lại hệ thống kiểu như vậy khoảng giá trên dưới 10 tr , em đã khiếp hồn rồi
    Bác mang cái thứ này ra , em lại được nhìn thấy có núi Thái Sơn :mrgreen:
    Chờ em có dịp vô NAM chơi , em sẽ phải qua chỗ bác 1 lần nghe lại Raidho Acoustics rồi mình nói chuyện tiếp vậy :lol:

10. locnp

locnp Advanced Member

Nếu 5K mà giải được bài toán một cách dễ dàng thì các hãng đâu cần kỹ sư thiết kế làm gì nhỉ?

11. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Các Bro cho em hỏi chút ạ. Điện lưới nhà em cũng tương đối ổn định mà vợ em không cho đủ tiền nên em phải chọn một trong 2.
    Em nên chọn mua lọc nguồn hay nên mua BACL?

12. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Với bộ dàn vừa phải thì bác có thể theo cách này : Bán dẫn + lọc nguồn ; BACL + đèn. :wink:
    Trân trọng!

13. Excel Man

Cảm ơn bác nhiều nhé, Em dùng hàng bán dẫn nên mua lọc nguồn.
    Theo bác nên mua lọc nguồn riêng hay ổ cắm lọc nguồn tích hợp?
    Chất lượng có khác nhau lắm không bác?

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Về chất lượng nếu dùng đúng lọc điện for audio thì ổn, còn dùng lọc công nghiệp xài qua audio thì ... hên xui.

15. locnp

locnp Advanced Member

Kiếm lọc nào biên chữ audio grade chơi nha bác, chứ hospial grade coi chừng phản tác dụng :D

16. doug77

doug77 Advanced Member

Em cũng cảm nhận cùng một mức âm lượng trước khi nối mas nghe k rõ,sau khi nối mass nghe rõ và tách bạch hơn

17. Excel Man

Nghe lạ quá bác à.
    Việc là nối mass nhằm mục đích tránh tê tay khi chạm vào thiết bị. Hiện tượng bị tê tay là do dây trung hòa chưa về zero thôi. Có lẽ do bác vừa cảm nhận được việc mình làm cái gì đó thui.
    Còn bộ dàn của bác có hơi ù, xì thì nên nối đất qua cuộn cảm nó sẽ dảm ù, xì thôi. Đừng tốn tiền vô ích.

18. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Like bác này phát :)

19. doug77

doug77 Advanced Member

Cám ơn bác nhiều! Nhưng em cảm nhận là nối mass xong âm thanh có hay hơn :shock: :shock: :shock:

20. Audiothienha

Audiothienha Shop

các audiophile cứ loanh quanh dây loa dây tín hiệu không để ý đến nguồn điện sạch cũng cải tiến rất rõ ah

21. dangminh

dangminh Advanced Member

Hôm trước đóng Mass , đi mass bằng dây đồng trần, đo được 3.8ohm. Nghe phê quá so với cái thuở 10ohm. Đọc trên mạng lại thấy tiếc sao mình không đi dây mass bằng loại chống nhiễu? theo mấy "ảnh" giải thích thì trên đường từ chỗ nguồn nhiễu tới chỗ tiêu phải qua biết bao thứ làm trầm trọng hơn nên sẽ gây nhiễu ngược lại...
    Nhờ mấy Pro cho ý kiến...

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Dây mass có giáp chống nhiễu thì cuối cùng giáp cũng phải nối vào đâu?

23. Excel Man

Vụ này không khéo tẩu hỏa nhập ma mất thôi các cụ ạ.
    Theo em nối mass càng đơn giản càng tốt. Nối cầu kỳ quá có khi tiền này mất toi bộ dàn.
    Ampli và CDP nhà em còn không có cực Ground nữa vậy thì làm thế nào?
    Vừa rồi em mua Jack cái của Furetech có tích hợp mạch lọc nguồn về nhà chế lại cái ổ cắm trung tâm LiOa và nối mát qua cái hệ thống ống nước bằng kẽm dùng chung với ông hàng xóm. Nghe sướng hơn hẳn, sờ cọc loa cũng hết tê tay vậy không biết do lọc nguồn hay do nối mass?. Mà nối như em tất cả đều tập trung về ổ cắm trung tâm thì có sợ bị loop không các bác?

24. locnp

locnp Advanced Member

Không khéo tẩu thiệt chứ, tổ cha mấy thằng mỹ nó làm ngược ngạo, dây nóng nó làm chút chéo, dây nguội to hơn, dây mát thì tổ chảng, toàn ngược với mình :(

25. doug77

doug77 Advanced Member

Bác cũng đồng ý nối mass nghe sướng hơn rồi nha :D :D :D

Share This Page

Loading...