NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

-1, Cọc E của Acinlet thông với cái gì của rca ? ;)
    - 2, Theo bản vẽ tay của Dinhnguyenbk thì cắm dây nguồn hai chấu cho thiết bị nào ?.o_O

Làm rõ mục 1,2 ở trên và những chữ in đậm...thì Dinhnguyenbk đã có nhiều việc để vui rồi ! sau đó thông tin...:p

Last edited: 13/2/18
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

CÁI NÀY THEO EM bác thi công theo bác hoangtrong là chuẩn nhất ạ, không như em dùng dây nguồn hãng nên chịu khoản "buông bỏ chân ground" ở đầu jack cái (vào AC inlet của thiết bị) nên tạm sống chung với lũ cho đến khi có giải pháp giải quyết triệt để vấn đề này.

ThủyMộc likes this.
  3. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

Có nghĩa là dùng dây nguồn có giắc đực 2 chấu là ok fk a?

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

1- Chỉ nối đất DUY NHẤT 1 thiết bị.
    2- Dây hãng (3 chấu): thường có giáp bọc chống nhiễu được nối ground, giờ chỉ bỏ dây mass ở đầu jack cái. Còn bác đang dùng dây nguồn 2 chấu thì OK nhưng chất lượng dây 2 chấu này "ẹ" lắm, còn dây hãng 2 chấu chất lượng thì rất hiếm và hầu như e chưa thấy.

dinhnguyenbk likes this.
  5. dinhnguyenbk

Anh ui
    1. Thì thông mạch với vỏ ngoài của rca ạ (k phait thông ass) hehe
    2. Em dung dây hãng, nên 3 chấu hết. Ý e đang hỏi giải pháp là nếu bị loop kiểu đó thì buộc phải dùng dây có giắc đực 2 chấu, hoặc buông bỏ cọc E như bác Hoangtrong đã đề cập

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Giống e! Chịu. Sống chung với lũ.

dinhnguyenbk likes this.
  7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dinhnguyenbk còn chơi đồ Audio Linn ?
    Tiếp đất cho vỏ như này thì an nhàn quá.

Attached Files:

dinhnguyenbk likes this.
  8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thiết bị là để phục vụ chúng ta, chúng ta không nên phục tùng thiết bị. Bác nên mượn dây DIY dòng kha khá một chút về buông dây đất hay của bác nào đã buông dây đất sẵn cắm thử vào xem, và nhớ so sánh lúc buông dây đất và lúc chưa buông dây đất ở jack nguồn cái (trên cùng 1 sợi dây nguồn) sẽ có cảm nhận thực sự hiệu quả của việc ngắt loop trong hệ thống audio như thế nào. Nhưng mượn dây nguồn DIY đầu jack nên đo đạc kiểm tra cẩn thận. Mới đây mình có giới thiệu 1 bạn trẻ mua dây nguồn Furutech 762 DIY đầu jack của 1 bác có tiếng trên vnav, đem về cắm vào loay hoay sao vẫn chưa hay, bạn này đang set 1 dàn chơi biamp ở Quy Nhơn. Bắt mạch từ xa mình nghi nghi có vấn đề với đây nguồn DIY mới lấy vì 2 dây kia là dây hãng iego nguyên hộp từ shop bác Toàn. Mở ra kiểm tra thì phát hiện 2 điều: (1) 1 đầu bắt nhầm dây nguội vào lỗ dây đất và dây đất bắt nhầm vào lỗ dây nguội, (2) lớp giáp ở hai đầu bị cắt trụi lũi, không xả nhiễu xuống đất được. Sau khi bắt đúng dây và câu dây từ lớp giáp kim loại để xả nhiễu từ giáp xuống dây đất ở jack đực cắm vào ổ cắm tường thì nghe hay hơn nhiều, cho nên cứ mua lại dây DIY thì phải mở ra kiểm tra thật kỹ. Nhưng chưa dừng lại ở đó, giữ nối đất cho amp bóng 4689 push pull đánh bass bằng dây nguồn hãng iego và dây nguồn iego y như vậy cắm cho amp AL5 single end đánh mid treble, mình nói bác ấy tháo jack cái ra và buông dây đất rồi cắm vào amp đánh mid treble (chấp nhận mở dây nguồn hãng trị giá 5,5 trđ ra), còn CDP thì dùng Denon SA1 dây nguồn 2 chấu nên không lo. Chỉ một điều chỉnh nhỏ như thế mà bác ấy nghe giật mình, say đắm với chất âm cả mấy ngày nay. Bạn trẻ ấy nghĩ rằng câu chữ của bản thân còn hạn chế quá nên chưa dám mạnh dạn chia sẻ trên đây, nên mình xin tường thuật lại. Nếu bạn nào còn băn khoăn thì IM cho mình thì mình sẽ nhắn lại số mobile có Viber của bạn ấy để bạn trao đổi kinh nghiệm với người thật việc thật.

Novac, lmcuong4u, tackehoa and 2 others like this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không phải e không biết "theo" ạ, mà chỉ lăn tăn giữa 1 bên dây hãng xịn 3 chân và 1 bên dây 2 chân chất lg kém hơn (nhưng đỡ ground loop) cái nào ưu hơn? Cái khó là o thể so sánh dc, chứ dây diy mà thi công để nguyên 3 chấu với buông dây mass jack cái thì việc buông bỏ tốt hơn thì e không có ý kiến vì bác đã làm và kiểm chứng hiệu quả rồi mà.

10. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em cũng đang order 2 cặp Jack Iego, cặp jack này gắn được day bao nhieu gauge bác Trọng??

11. hoangtrong

Mình gắn cho dây FP-3TS762 (10AWG) thấy OK, còn dây lớn hơn nữa thì chắc hết nổi.

KevinTeo likes this.
  12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác mua sợi dây nguồn supra và bộ jack dũng trương định để thử cái là xong thôi chứ băn khoăn mãi làm gì. Chắc bác ko chơi lossless nên hệ thống chỉ có 2 thiết bị là Cdp (hoặc Lp) và amply? Nếu vậy thì mua mỗi một sợi dây + jack tất cả vài trăm k.

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E đâu lăn tăn gì về cách loại bỏ ground loop và hiệu quả của nó đâu bác! Chỉ mua dây supra và jack trương định vài trăm k (thi công đúng cách bỏ đất ) mà đua với dây hãng của e thì e không cần thiết thử để so sánh ạ!:)

huyhoang likes this.
  14. chauphuong

Hờ hờ chưa chắc đâu bác ơi... Mà ít ra mua sợi dây cỏ để thử thì bác sẽ được trải nghiệm giữa giữ và buông dây ground, trải nghiệm quan trọng chứ bác. Thử xong biết đâu bác lại thêm quyết tâm "xẻ thịt" sợi dây xịn....

Last edited: 14/2/18
    dinhnguyenbk, hoangtrong and hhiepbi like this.
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E sẽ mua dây fu và jack fu để test so sánh, hy vọng bán bớt đồ lại tiết kiệm dc 1 mớ.

16. thai64

thai64 Advanced Member

Chúc năm mới Mậu Tuất 2018 an khang thịnh vượng.

Attached Files:

17. dinhnguyenbk

Dạ ngưng Linn, nhưng vẫn còn ấn tượng nó mãi...

thai64 likes this.
  18. hoangtrong

Đầu năm mời các bác cùng thưởng thức tài liệu hay ạ. Em thì cũng đọc được bập bõm tí ti, hiểu ra được vài phần ít ỏi nhưng cảm thấy dùng cũng tạm ổn ạ.

Attached Files:

Candino and panzer90 like this.
  19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cụ nói qa cho ae thông đi chứ, tiếng anh tnay n ae ko dịch hết đc, điển hình là e đọc ko hiểu j lắm :(

20. chauphuong

Theo cái file này thì ko nên buông dây ground bác ạ.....

21. hoangtrong

Bác cần đọc nhiều hơn và không nên nói lấp lửng. Không buông dây ground vì lý do an toàn, chứ không phải để cải thiện chất âm. Còn vừa không muốn buông dây ground vì lý do an toàn, mà vừa muốn ngắt loop để cải thiện chất lượng âm thanh thì bác phải dùng cách khác như dùng BACL cho đường tín hiệu. Nếu bác dùng BACL trên đường tín hiệu thì phải can thiệp vào thiết bị như pre hoặc amp (chơi đồ hãng còn mất gin ác so với buông dây đất vì phải gắn thêm BACL cho đường tín hiệu), còn dùng BACL bên ngoài bác phải tốn thêm 1 cặp dây IC tốt và BACL cho tín hiệu phải ngon thì chất âm mới cải thiện nhờ ngắt loop, còn không thì có khi chất âm lại tệ hơn do BACL đường tín hiệu không đủ hay và/hoặc cặp dây IC chưa đủ tốt. Đó là chơi 1 nguồn phát qua 1 amp. Còn nếu chơi 2 hay 3 nguồn phát, tới pre, từ pre này chơi bi-amp hay tri-amp thì cách dùng BACL cho đường tín hiệu hoàn toàn không khả thi vì phải thêm quá nhiều BACL cho đường tín hiệu và phải thêm rất nhiều dây IC nếu để BACL ngoài thiết bị. Phương án không tốn kém để ngắt loop đó là buông bớt dây đất trên các thiết bị được nối với nhau qua dây IC và dây IC có thông mass với dây đất. Do bất kỳ thiết bị nào cũng đều thông mạch với dây đất nguồn tốt (đo sẽ biết) cho nên nếu có sự cố rò rỉ điện ra vỏ thiết bị thì không hoàn toàn nguy hiểm đâu bác.

Tài liệu này của Bill Whitlock là chủ tịch hãng Jensen Transformers viết để huấn luyện và PR cho sản phẩm biến áp cách ly trên đường tín hiệu (isolators) của hãng. Chú ý mà xem thì cuối cùng ổng cứ dẫn về giải pháp isolators. Bác có thể xem sản phẩm trên trang web của hãng này ở đây http://www.jensen-transformers.com/pro-audio/isolators/ :D Đồ pro cho sân khấu nó mở volume rất to cho hàng trăm hàng ngàn cho tới hàng chục ngàn người nghe nên nhiễu do loop sẽ lòi ra ngay, cho nên giải pháp này của Jensen được giới pro sound chất lượng cao ưa chuộng.

Em thì chơi 3 nguồn phát, qua pre passive đến 3 amp để đánh 3 dãy, không nghĩ ra cách buông dây đất để ngắt loop thì không thể nào lên đỉnh được. Một phần lý do của những bác chơi biamp, triamp chưa thành công vì khi thiết bị càng nhiều thì càng nhiều vòng loop và càng nhiễu so với chơi 1 nguồn phát + 1 amp. Ngắt loop thì cái hay lòi ra liền! Chân lý ở ngay quanh ta. Một mình ta chơi ta tự chịu trách nhiệm. Còn pro sound thì vừa chống ù hum vừa phải bảo đảm an toàn lao động cho tập thể nhân viên và diễn viên/ nghệ sỹ nên không thể buông dây đất trên thiết bị, do đó nên cần sử dụng isolators.

Last edited: 23/2/18
    tackehoa and AmaZa like this.
  22. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em chào bác, có dây cắt met nào của Nhật đáng chơi ko bác về cả giá thành và chất lượng ạ. Em cảm ơn bác ạ.

23. hoangtrong

Nhật thì bác có thể dùng dây Furutech có bán cắt mét, nhưng Furutech không bán mét lẻ như 1.5 hay 1.8m. Muốn có dây 1.5 m thì Bác phải mua 3m về cắt đôi, nếu chỉ cần 1.5m thôi thì bác cần kiếm người mua chung về chia ra. Chủng loại thì khá nhiều, có loại dùng cho thiết bị công suất rất nhỏ hay nhỏ như CDP/ Trans+DA/Pre, có loại dùng cho amp hay pow hay dây nguồn tổng cho toàn bộ hệ thống. Nếu chỉ chơi bộ đơn giản 1 CDP + 1 AMP nếu amp dùng dây nguồn 3 chấu mà CDP dùng đồ Nhật dây nguồn 2 chấu thì chẳng phải lo. Chú ý không nên dùng dây tiết diện to phù hợp với thiết bị tiêu thụ nhiều điện cho thiết bị tiêu thu ít điện, âm thanh bị kích lên rất nhiều, sai hết không gian và không còn cân bằng và tự nhiên nữa.

Tuy nhiên cũng có vài bác dùng CDP nhật 2 chấu, amp là loại dây nguồn 3 chấu có nối đất, nối với nhau bằng dây tín hiệu, hệ thống này không có ground loop nhưng các bác ấy lại gắn thêm dây đất vào vỏ CDP thì hóa ra thừa và tạo ground loop. Có bác làm thế thì cảm thấy hay (!) vì nhiễu làm tiếng mid to lên làm các bác ấy cảm thấy nghe chi tiết hơn, tiếng lồi ra hay tiến ra phía trước và cho là như vậy hay hơn, nhưng thật ra mở volume lớn lên sẽ thấy khó nghe hơn khi không gắn thêm dây ground cho CDP. Nếu hiểu ra căn nguyên của ground loop rồi thì thấy mọi việc trở nên đơn giản, vạn pháp quy tông, hệ thống rắc rối cỡ nào đi nữa thì cũng có cách ngắt hết loop.

Novac, nhs, Candino and 2 others like this.
  24. hoangtrong

Những gì cốt lõi nhất thì em đã nắm và đã chia sẻ rất kỹ trên topic này và rải rác trong một vài topic khác có liên quan. Một số bác cứ ngờ rằng em vẽ chuyện. Em đã cung cấp tài liệu gốc được trình bày rất kỹ và toàn diện (cả hệ thống nghe và hệ thống nhìn) để rộng đường các bác xem và tìm cách ứng dụng. Cách em làm không phải là cách duy nhất, nhưng như e đã nói ở các post trước, em ưu tiên cải thiện chất âm hơn là yếu tố an toàn (tuy nhiên không nguy hiểm đến tính mạng như một vài bác lo lắng), và phù hợp với điều kiện của em, đó là không tốn kém thêm (vì chơi 3 nguồn phát vào hệ thống triamp, rất nhiều thiết bị). Còn các giải pháp khác thì từ tốn kém cho tới tốn kém vô cùng. Bác cứ từ từ đọc lại các post trước của em thì sẽ rõ.

Còn chơi hệ thống có amp dây nguồn 3 chấu có nối đất, và 1 nguồn phát duy nhất như CDP dây có 2 chấu, không bị loop, lại nối thêm dây đất cho CDP, làm như vậy hầu như sẽ bị ground loop, đây mới gọi là vẽ rắn thêm chân. Lúc này kỹ năng nghe, tâm tịnh và triết lý chơi audio của từng cá nhân sẽ quyết định được đúng hay sai với bản thân mỗi người. Hãng có thể có những giải pháp tăng cường nối đất, tuy nhiên thông thường hãng đưa ra 1 giải pháp tổng thể, dân ta nhiều khi không dùng trọn 1 giải pháp tổng thể (vì quá tốn kém), bèn lấy 1 phần giải pháp ra ứng dụng vào bộ dàn thành của mình, cho nên kết quả sẽ hên xui :D

Last edited: 23/2/18
  25. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Cảm ơn bác ạ.
    1/ Dây nguồn dùng cho toàn hệ thống, hiện em đang dùng loại như hình ạ.
    2/ từ ổ cắm này em nối với PI, CD, DAC, và Pow ạ.
    - Dây cho CD, hiện em đang dùng dây theo máy 2 chân.
    - Dây cho DAC, em đang dùng Furutech G-314AG-18
    - Dây cho Pow, hiện em dùng dây thường, dài có 1m thôi ạ, đang tính đổi dây cho amply này ạ.
    - Dây cho nguồn phát Pi, Mac mini. em vẫn đang dùng dây thường ạ.

Với hệ thống như trên, theo kịnh nghiệm của bác thì dùng dây nguồn nào hợp lý, và chiều dài dây có ảnh hưởng đến chất lượng không ạ.

Về việc mua dây và chiều dài, em không lo ạ.
    Hiện có vài ứng viên ạ:
    FURUTECH (フルテック)

1. FP-314Ag

2. FP-3TS20

3. FP-3TS762

Em tính lại lại hệ thống nguồn cẩn thận cho đỡ lăn tăn ạ.

Share This Page

Loading...