NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Tya

Tya Advanced Member

Nếu dây đỏ hdmi là dây tín hiệu audio thì đúng là có hai điểm ground là dây G của TV và Headamp. Nó là ground loop theo như đọc được tteen internet.
    Nhưng dây hdmi trong hình nó ko liên kết audio mà chỉ screen ra TV thôi.
    Thế mới hỏi các bác ạ.
    Cái dây G của TV nếu cắm và ko cắm là ảnh hưởng tới âm thanh đầu ra headphone.

2. Tya

Tya Advanced Member

Là nhiễu theo cơ chế nào bác?
    Vỏ TV ko được tiếp đất nó truyền nhiễu điện theo hdmi tới vỏ laptop hay là như nào cụ thể?

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác vui lòng đọc thật kỹ các post (và các tài liệu / link kèm theo) trong topic này để nắm vấn đề một cách hệ thống. Ground loop không phức tạp, nhưng cũng không đơn giản như bác nghĩ. Ground loop là vòng loop trong đó dây ground vô tình tham gia với vai trò là 1 thành phần để khép kín vòng loop. Trong sơ đồ bác vừa nêu nếu từ dây đất nối vào TV, đất này thông với laptop qua HDMI cable, và từ laptop đất thông với DAP qua dây USB, và từ DAP đất thông qua RCA IC đến headamp, và đất lại thông đến dây đất của head amp thì lúc đó mới có ground loop. Cái này bác phải dùng đồng hồ đo thông mạch mới biết được. Hệ thống của bác thai64 là một hệ thống hoàn chỉnh của cùng 1 hãng, bác ấy dùng đồng hồ đo thì hãng đã thiết kế ngắt loop trên đường đi của tín hiệu rồi nên mọi thiết bị đều nối đất nên không có ground loop.

Để cho nhanh, rút cả 2 jack nguồn ra bác dùng đồng hồ đo vạn năng đo thông mạch, 1 que dí vào cọc đất trên jack đực dây nguồn TV và 1 que bác dí vào cọc đất trên jack đực dây nguồn head amp xem nó có thông không nhé.

Last edited: 7/3/18
    Tya likes this.
  4. Tya

Tya Advanced Member

@hoangtrong cái vụ ground loop thì đúng là đã đọc hiểu đúng rồi. Về cách test nhận biết nào là ground loop (cho dù các phần tham gia đều kết nối ground) thì bác nhắc mới biết.
    Và đúng là với t/h hai điểm Ground (ảnh sơ đồ bài trước) thì test ra là có ground loop xảy ra.

Vậy mà phải để ground loop xảy ra mới hết ù ù. 100%

Cách test thông mạch lúc này, với quả pin và mini motor :)
    Dây trắng là AC của TV, chân G họ ko cung cấp pin để đấu vào

hoangtrong likes this.
  5. Tya

Tya Advanced Member

Dòng điện màu tím sinh ra do nhiễu điện từ nếu nhỏ hơn nhiễu của một thành phần bất kì thì cứ thà ground loop còn hơn. Đấu Ground cho nhiễu đó thông được (chạy xuống đất) còn hơn ko đấu để nó phát tác.
    Phải ko các bác?

6. hoangtrong

hehe bác có cách test sáng tạo đấy! Okie, vậy có ground loop. Cần tìm hiểu thêm vấn đề ở đâu. Trước đây mình cũng rơi vào trường hợp tương tự thế này.

7. hoangtrong

Hệ thống của bác thật ra là 2 hệ thống có chung nguồn phát từ laptop. Thông thường khi nghe hệ thống nào thì chỉ cắm hệ thống đó thôi thì mới đỡ nhiễu. Nhiều page trước em cũng đã chia sẻ rồi.

Tiếp theo thì:
    - Một là mọi thứ cắm như sơ đồ, bác thử ngắt nối đất của head amp rồi nghe xem có ù không nhé.
    - Hai là vẫn cắm dây, nhưng bác tắt cái TV đi thì khi laptop phát head phone nghe còn ù không nhé.
    - Ba là bác cắm nguồn cho TV thì đảo jack đực xong rồi nghe thế nào nhé.

Trường hợp của bác thú vị đấy!

Last edited: 7/3/18
  8. fubar

fubar Approved Member

Bác đã thử buông ground của headamp xem có hơn ko?

9. Tya

Tya Advanced Member

Vừa thử tất cả các kiểu theo các bác gợi ý như chỉ nối đất tv còn amp ko nối, tắt bật tv, kể cả thử với hai sợi usb C khác hẳn nhau về số chân(1 dây full 1 dây chỉ đủ data và DC) ....và kết quả là : như nhau - ok tất.

Thế lại quay lại kiểu hôm qua xem nó sao : TV ko đấu đất, kq OK (hôm qua là vấn đề ù to át cả nhạc).
    Thế là cùng điều kiện mà mỗi hôm mỗi kết quả. Hiện tượng biến mất ko rõ tại sao.
    Để cẩn thận hơn đã thử cả dây cân bằng lẫn SE.
    Thử cả PCM direct lẫn PCM to dsd trên Jriver....
    Lạ lùng.

10. hoangtrong

Có thể tới 90% mình biết lý do là ở khâu nào:) Thôi đi ngủ cái đã, hôm nay chỉnh dàn 1 chút xíu nghe hay nên thức khuy quá :D

fubar likes this.
  11. hoangtrong

Mình đoán bác đang dùng dây HDMI thường, chất lượng hên xui, những tiếp điểm nhỏ xíu hay chập chờn. Dùng ở môi trường bụi bặm nhiều thì nên thổi sạch và làm sạch bằng deoxit định kỳ. Dây HDMI chiều dài nên hơi dư tí xíu, không nên dùng dây vừa đúng chiều dài, cắm vào sẽ bị căng. Bác kiếm dây HDMI chất lượng tốt cắm vào thì chắc sẽ ổn định hơn rất nhiều.

Còn nếu muốn chơi sang thì bác nghiên cứu cái này: http://muxlab.com/pro-digital/hdmi-optical-isolator-kit nó nhiều công dụng hay :)

fubar likes this.
  12. Quang Tiffany

Quang Tiffany Approved Member

Em cũng dạng củ mì đọc bài của bác thấy lơ mơ quá.... vẫn chưa thoát được óc củ mì.!!!

13. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

...và em đang tẩu nè, nên cứ để yên

14. thai64

thai64 Advanced Member

Dinhnguyenbk đã viết:
    “ @ bác Hoangtrong và Thai64, về mặt nguyên tắc, E ổ cắm tường dc nối đất, dây nguồn 3 chấu cho tất cả, thì cọc E của qb8 dc nối đát, thì cọc E của ac inlet của các tbi cũng sẽ dc nối đất.
    1. Nếu cọc E của ac inlet mà thông với - của RCA thì chắc chắn là Dac và amp bị loop? Vậy xử lý bằng cách nào ạ?
    1.1 dùng dây nguồn hai chấu cho ít nhất một thiết bị ?
    1.2 ....
    2. Cọc ground và E của ac inlet nếu thông thì khỏi nối cho cọc Ground. Cái này dễ hiểu. “.

Thai64 viết như sau:
    - 1, Cọc E của Acinlet thông với cái gì của rca ?
    - 2, Theo bản vẽ tay của Dinhnguyenbk thì cắm dây nguồn hai chấu cho thiết bị nào ?.

Làm rõ mục 1,2 ở trên và những chữ in đậm...thì Dinhnguyenbk đã có nhiều việc để vui rồi ! sau đó thông tin...

@ Sau bài viết của bác Hoangtrong về hiện tượng vòng lặp tiếp đất trên đường tín hiêu. Mình đã sắm được chú này, giá hạt dẻ...

Attached Files:

Last edited: 12/3/18
  15. hoangtrong

Bác đem về gắn vào đâu, nghe khác thế nào :rolleyes:

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dây nguồn CDP, Pre của mình đều 3 chấu và đều được tiếp đất. Dây tín hiệu RCA nối CD với Pre và đo thông mạch phần kim loại của jack thông với đất.
    Nếu để nguyên như vậy thì rất có thể bị hiện tượng vòng lặp tiếp đất trên đường tín hiệu.
    - Mình đã thử theo cách của bác Hoangtrong là ngắt bỏ cực tiếp đất của dây nguồn CDP...nghe bản nhạc quen.
    - Để nguyên như ban đầu và lắp nối tiếp "chú em" như trong ảnh trên đường tín hiệu từ CDP với Pre...nghe bản nhạc quen.

Tai mình nghe chưa thấy sự khác biệt...có thể hệ thống của mình chưa bị ảnh hưởng bởi vòng lặp tiếp đất.

Chào thân.

17. hoangtrong

Có nhiều nguyên nhân chủ quan và khách quan làm cho bác nghe chưa phân biệt được. Bác đừng dùng isolator vì lợi bất cập hại. Em đang dùng 2 cục isolator cho pre nhưng 2 cục này hết 4 trđ rồi. Isolator phải ngon mới hay, cục em dùng thì đáp ứng tần số từ 10 Hz đến 50.000 Hz lận. Cục isolator không ngon thì nếu có hiệu quả hết loop nhưng bị biến đổi chất âm theo hướng tệ hơn thì cũng không nên dùng

Trước tiên bác chụp hình tất cả các jack đực của tất cả các dây nguồn trong hệ thống của bác và các ổ cắm điện mà bác cắm các jack đó vào để em xem sao.

Last edited: 13/3/18
    thai64 likes this.
  18. My FB

My FB Advanced Member

"Khoe khéo" ghê :p, bác đang dùng cặp này:

Em đang dùng cặp này do một cao thủ tặng :p

19. thai64

thai64 Advanced Member

Mình chọn giải pháp bỏ dây đất ổ cắm, cấp nguồn điện cho CDP.
    Tối nay mình sẽ nghe nhạc khuya hơn một chút, để cảm nhận âm thanh rõ hơn.

Cảm ơn bác Hoangtrong đã khuyên và chia sẻ thông tin.

Candino likes this.
  20. hoangtrong

Có những thay đổi mình không nhận ra ngay rõ rệt chất lượng âm thanh của bộ dàn audio cải thiện như thế nào, nhưng cứ để đó nghe 1 tuần cho tới 1 tháng sau quay về như cũ, nghe lại những album cũ thì nghe không hay nữa rồi. Tới lúc đó mới thấy sự thay đổi là cần thiết, và cảm nhận rõ hơn sự thay đổi chất lượng âm thanh trong trường hợp này là gì, trân trọng nó, và cảm thấy mình may mắn!

Ông bà ta có nói: "của cho không bằng cách cho". Trong audio mình cảm thấy: "thiết bị không bằng cách setup". Hôm qua làm được 2 việc: chống loop (loop, không phải ground loop) cho dây loa rẻ tiền Canare 4S11 và chống loop (cũng theo nghĩa trước) cho dây nguồn công nghiệp Đức 5 lõi, nghe tốt hơn trước rất nhiều, và tốt hơn mong đợi của mình luôn, dân gian gọi là chất âm vượt tầm giá, một phần lớn là do setup/đấu dây đúng, còn bản thân sợi dây không tệ, nhưng cách làm không tốt sẽ degrade chất âm sợi dây đi khá nhiều.

Dây loa và dây nguồn này mình sử dụng cho 1 bộ dàn nhỏ về quy mô và nhỏ về tiền đầu tư, để trong phòng nghe nhỏ, với ý đồ: tiền ít chơi sao cho có chất âm hifi và có mùi "chất âm hiend" một chút, vì thấy nhiều người bảo ít tiền mà muốn hay thì không thể. Nay mình đã khá hài lòng. Đương nhiên điều này chỉ có nghĩa tương đối, dàn nhỏ này có thể hay với mình, nhưng đối với người khác có thể nghe thấy rất bình thường vì mục tiêu chơi audio, nghe nhạc, cách chơi, cách nghe của mỗi người quá khác nhau!

Rút kinh nghiệm từ dàn nhỏ, qua dàn triamp, chống loop cho dây nguồn Đức 5 lõi đang dùng cho amp đèn EL3 PP đánh super treble sáng sớm hôm nay. Kết quả tuyệt vời!

Last edited: 17/3/18
  21. hoangtrong

Anh làm lộ bài hết rùi anh ui :eek:

22. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Nguyên tắc ko Ground Loop của bác tóm tắt là: "mass 1 điểm xuống đất, từ đầu nguồn phát" còn lại ngắt mass hết trong dây nguồn cái hả bác?

23. hoangtrong

Vâng, nối như thế đã được một số bác chia sẻ rồi, nhưng nói vắn tắt quá và ít ai thực hành cho nên em mới xới lên vấn đề cũ để nhiều người chú ý hơn. Có thể nói nôm na như bác tóm tắt ở trên cho dễ hiểu, có người thì chỉ nối đất vào amp, có người chỉ nối đất vào pre, DAC hay CDP, chọn vị trí nào tốt nhất thì phải thử từ từ.

Tuy nhiên chính xác hơn thì nên hiểu là mỗi thiết bị chỉ nên nối đất bằng 1 con đường duy nhất, tránh nối đất cùng lúc bằng 2 con đường khác nhau. Ví dụ có bác chơi Trans + DA, nếu dùng dây coxial thì mass của DA có nối với mass Trans rồi, mass của DA này qua IC RCA nối mass với amp và amp có nối đất thì như vậy Trans không cần nối đất nữa (cần buông dây đất trên jack nguồn cái), nếu vẫn nối đất qua jack nguồn cho Trans thì Trans có tới 2 đường nối đất. Tuy nhiên có người nối Trans với DA qua dây optical, trường hợp này dùng optical thì mass của Trans không được nối với mass của DA, cho nên dây nguồn cắm vào Trans phải có nối đất đầy đủ thì mới hay.

chuong46 likes this.
  24. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Còn một loại nối đất nữa e thấy cao cấp hơn trong cùng 1 hệ thống tách riêng MASS ra 2 loại, G canh tác (nối các mass chỉ riêng về tín hiệu trong hệ thống) riêng và G đất (vỏ chassis) riêng rồi gặp nhau tại 1 điểm cuối trước khi thật sự xuống mass. Mass kiểu đó theo e hiểu là chống nhiễu tuyệt đối và chắc chỉ có diy trên hệ thống riêng biệt mới thi công được. E tham khảo lý thuyết mô hình đó khá lâu, nhưng giờ chắc e rà soát lại hệ thống và theo trước mô hình của bác. Cảm ơn bác nhiều về chia sẽ.

25. hoangtrong

Đậm: đúng đó bác. Trong cái pre passive của mình đặt ráp, người ráp cho nối mass từ cọc tín hiệu vào xuống vỏ của pre 1 điểm, rồi sau đó ở sau volume trước khi vào Isolator từ mass ra của volume lại nối vào vỏ 1 lần nữa. Phân tích ra thấy nối mass vào vỏ ở 2 vị trí tức là tự tạo ra thêm loop. Mình đã xả hàn nối từ mass tín hiệu vào với vỏ của pre, chỉ để nối mass mạch với vỏ 1 điểm duy nhất. Nghe hay hơn, âm thanh tĩnh lặng hơn, tinh khiết hơn, trong suốt hơn, độ nổi, nảy và động tốt hơn kha khá !!!

Hy vọng bác thực hiện 2 bước, ngắt ground loop ngoài và quy hoạch lại nối mass mạch và đất, lắng nghe kỹ sự khác biệt rồi chia sẻ kết quả nhé. Hy vọng sớm được nghe tin tốt lành từ bác !

Candino and minhhoang like this.

Share This Page

Loading...