NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Chơi mấy món đồ điện và Audio, thấy có hiện tượng vòng lặp tiếp đất có thể xẩy ra ở một số trường hợp:
    - Nguồn điện có hai hệ thống tiếp đất khác nhau.
    - Đường dây tín hiệu của một số thiết bị có nhiều điểm tiếp đất.

Tại trung tâm HNQG vừa rồi, em thấy các Cty Audio triển lãm cứ vô tư cắm thiết bị cao cấp vào nguồn điện.
    Qua Camera giám sát... không thấy bác nào bẻ chân G, mà dây tín hiệu chằng chịt...

Về nhà em buông chân G ở dây nguồn cấp cho CDP (học bác Hoangtrong), yên tâm nghe và thưởng thức âm nhạc.

Chúc mọi người ngày T7 vui vẻ.

Candino and hoangtrong like this.
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tại TPHCM, AVshow ở Võ Thị Sáu vừa qua, có phòng nghe em nghe thấy kỳ kỳ, hỏi bà chủ công ty thì bà chủ thừa nhận ổ cắm tường của trung tâm hội nghị bị ngược nóng nguội!

Một bạn trẻ mới nhận căn hộ đang loay hoay setup tạm bộ dàn để khai thác B&W 802D trước khi mua đồ nội thất. Trong khu vực phòng khách và phòng ăn có 4 ổ cắm tường, em nghi nghi mấy bác thợ điện VN nên cầm bút thử điện đi kiểm tra, kết quả là 3 ổ cắm tường bị ngược nóng nguội, chỉ có 1 ổ đúng ở phía sofa, ổ ngay kệ dàn máy thì bị ngược !!!

Qua căn hộ cao cấp Vinhomes thì tất cả đều rất nhất quán, dùng ổ cắm chuẩn châu Âu, và như vậy ngược nóng nguội toàn bộ ổ cắm của căn hộ !!!

Attached Files:

Last edited: 17/3/18
    Candino likes this.
  3. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Hôm nay nói chuyện với anh @hoangtrong lần đầu tiên và đươc anh nhiệt tình ghé nhà em để check vụ ground loop và test bỏ dây ground trong dây nguồn của DAC.
    Kết quả: Bỏ dây ground có đem lại sự thay đổi theo chiều hướng tích cực.
    Hệ thống sau khi buông nghe dễ chịu và nhẹ nhàng hơn.
    Cám ơn anh hoangtrong một lần nữa, hệ thống em sau khi được anh cân chỉnh đơn giản nhưng hiệu quả thật bất ngờ.

4. hoangtrong

hihi ở nhà bác có cái đồng hồ đo y chang của mình, làm mình mất công đem cái đồng hồ qua. Bác đã tự tay đo và đã thấy rồi đó, rồi tự tay buông dây đất, rất đơn giản mà hiệu quả. Nghe chừng 1 tuần (khi nghe nhiều mỗi ngày) cho tới 1 tháng (nghe ít mỗi ngày) cho quen tai, sau đó gắn lại dây đất cho DAC mình tin rằng bác sẽ không thể nghe nổi bộ dàn của mình :D

Last edited: 17/3/18
    lmcuong4u likes this.
  5. AmaZa

AmaZa Advanced Members

6. My FB

My FB Advanced Member

Bác nên nhờ sự hỗ trợ từ người làm giúp bác cái Amp 211 cho 'đúng người đúng tội" :p
    Tiện thể nhờ bác ấy luôn cái vụ "Ground Bar" ;)

vuanhchien and AmaZa like this.
  7. AmaZa

AmaZa Advanced Members

chết thật, các bác biết mà không giúp em luôn ạ. bác làm em tò mò quá ạ.

8. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Dear các bác, mình gà mờ vụ điện đóm (-) (+) trên ổ cắm, vậy phải kiểm tra và chuyển cho đúng dây (+) về phía lỗ cắm bên tay phải (khi đối diện với ổ cắm) phải không ạ. Cảm ơn các bác.

9. minhhoang

minhhoang Advanced Member

HI, tuần này rảnh e muốn thử phương án thả mass đơn giản trước, mà theo kinh nghiệm của bác thì thoát mass cuối: là đầu nguồn tín hiệu (cd/dac), giữa nguồn (pre) hay cuối nguồn ra loa (power)?
    Theo cách hiểu của e thì thoát mass cho đầu nguồn tín hiệu nhỏ (cd/dac) xuống mass trước là đúng về mặt kỹ thuật đúng ko bác?

10. hoangtrong

Ở các trang trước đã có nói rõ các bác cứ thử ở các vị trí nối đất khác nhau cho bộ dàn đi vì sẽ cho ra kết quả khác nhau, riêng hệ thống của mình thì nối đất cho cả bộ dàn ở ampli là nghe tốt nhất. Trên hệ thống của bác có thể khác, mong bác làm thử rồi chia sẻ lại trải nghiệm xem có giống trường hợp của mình hay không nhé.

lmcuong4u and minhhoang like this.
  11. hoangtrong

Sau khi bác nối dây đất vào amp hay một vài thiết bị khác so sánh để chọn 1 vị trí nối đất phù hợp (ổ điện tường không đấu dây đất), bác có thể làm cho chất âm lên thêm chút nữa. Đó là dây nguồn điện cho các thiết bị, nếu chúng có lớp giáp kim loại xung quanh, thì bác nên cho dây đất vào ổ điện tường, để từ ổ điện tường đất được nối vào các dây nguồn, các dây nguồn có lớp giáp nên nối lớp giáp này vào dây dây đất của dây nguồn chỉ ở jack nguồn đực mà thôi để xã nhiễu từ lớp giáp xuống đất, còn ở đầu jack cái thì không nối giáp với dây đất, và dây đất cũng buông ở jack cái luôn, chỉ chừa 1 sợi dây đất nối vào jack cái của sợi dây nguồn cắm vào thiết bị mà bác muốn nối đất chỉ tới thiết bị đó thôi. Nếu dây đất không nối vào ổ điện tường (rồi vào ổ cắm trung gian hay BACL) thì các lớp giáp của dây nguồn không có chỗ xả nhiễu. Bác làm từ từ từng bước sẽ thấy hiệu quả ở từng bước, rất thú vị. Hình như hệ thống All My DHT của bác cũng khá nhiều thiết bị. Trên hệ thống càng nhiều thiết bị, ground loop càng nhiều thì càng tác hại ghê gớm, ngắt loop và nối đất đúng thì hiệu quả càng thấy rõ. Có lẽ bác chưa nối đất cho bộ dàn nên chưa bị ground loop nó hành, tuy vậy sau khi nối đất đúng và xả nhiễu trên giáp dây nguồn đúng thì chất âm lên rất tốt đó bác. Thậm chí ép phê tốt hơn lúc em lên dây tín hiệu ngon nữa :). Tuy nhiên vừa nối đất đúng và vừa dây ngon thì tuyệt!

Last edited: 21/3/18
    doantritue likes this.
  12. tomtit79

tomtit79 Advanced Member

Ô, e mới đọc 3 trang cuối của chủ đề này mà thấy hay quá. Có nhiều vấn đề e cần xem lại trên hệ thống nhà e.
    Tuy nhiên có 1 vấn đề mà e chắc chắn và đã gặp phải trên dàn xem phim nhà e. E xin liệt kê và diễn tả ra đây nhờ các bác giải thích giùm.
    Hệ thống điện nhà e tất cả các ổ đều có mass.
    A. Bộ xem phim, bao gồm:
    1. Pre giắc ở thân máy để cắm dây nguồn không có giắc mass, nhưng trên thân máy có vị trí để đấu dây mass (Ground) vào. Dây e dùng dây có giắc mass cắm vào.
    2. Pow 1 + Pow 2: Dây và lỗ cắm đều 3 chấu, có mass. E cắm hai dây của hai Pow vào hai ổ khác nhau.
    3. HDP: Lỗ cắm chỉ có hai chấu. Dây 3 chấu có mass.
    Sơ đồ đấu nối: HDP ---> Pre ---> Pow ---> Loa. Pre sang Pow e dùng dây tín hiệu XLR.
    Ngoài ra e còn đấu HDP sang DAC bằng dây Coxial để nghe cho Loa nghe nhạc riêng.
    Trường hợp 1: Không gắn dây mass vào vỏ Pre. Loa bị ù xì cực rõ, đặc biệt trên loa Center & Surround Back.
    Trường hợp 2: Gắn dây mass lên vỏ Pre. Ù xì hoàn toàn biến mất.
    Trường hợp 3: E mới chỉ thay đổi hôm chủ nhật vừa rồi. E gắn toàn bộ Pow qua BACL (có mass), Pre + HDP qua ổ có lọc và ổ lọc này cũng được cắm vào BACL. Dây mass vẫn nối vỏ của Pre. Không ù xì gì cả. Và cảm giác âm thanh có độ tĩnh, nhạc tính nhất. Hay xem phim hiệu ứng cũng chi tiết hơn.
    Vậy các bác cho e hỏi:
    1. Tại trường hợp 3: Có nên ngắt dây mass trên vỏ Pre đi không, hay cứ để vậy? Có nên ngắt bớt cọc mass của 1 Pow hay cả 2 Pow đi không?
    2. Có cách gì cải thiện về nguồn hơn nữa không?
    B. Bộ nghe nhạc:
    1. Cách đấu 1: HDP -> DAC -> Ampli (đèn) -> Loa. Tất cả đều cắm qua BACL. HDP & DAC cắm qua ổ lọc.
    HDP & DAC lỗ cắm 2 giắc, dây 3 giắc có mass. Ampli lỗ cắm và dây 3 giắc, có mass.
    2. Cách đấu 2: CDP -> Ampli (đèn) -> Loa.
    CDP lỗ cắm 2 giắc, dây 3 giắc có mass. Ampli lỗ cắm và dây 3 giắc, có mass.
    Với bộ nghe nhạc e không bị ù xì gì cả. Nhưng cho e hỏi có cách nào cải thiện về nguồn hơn nữa không?
    E xin chân thành cảm ơn các bác trước!

13. Audiotaitrau

Giờ thì mình hiểu ra rằng tại sao trên một số CDP cao cấp jack nguồn trên thân máy không có chân G các bác ợ.

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cho e ví dụ đi bác! Hóng.

anhton82 likes this.
  15. anhton82

anhton82 Advanced Member

Đây bác .

Attached Files:

16. kicking bird

kicking bird Advanced Member

CÓ nghĩa là CD=>> AMLI=>> loa chỉ cần tiếp mass tại Amli phải không ah

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

cdp naỳ đâu đã được gọi "cao cấp"! E đang chờ đợi được chiêm ngưỡng CDP cao cấp hơn chút... xíu cơ.

Last edited: 23/3/18
    anhton82 likes this.
  18. anhton82

anhton82 Advanced Member

Nhưng ít ra nó có cọc tiếp mass riêng, dây nguồn 2 chân mà bác.

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Loại ntn thì CDP japan đều có mà bác! (dây nguồn đuôi chuột và chỉ có 2 chân thôi). E đang trông chờ CDP số "lớn lớn" 1 chút bác à.

anhton82 likes this.
  20. kt13a2

kt13a2 Advanced Member

Chào các bác! Xin các bác cho em xin chút kinh nghiệm cải thiện hệ thống điện trong nhà (chung cư) với ạ. Em hiện mới chỉ thay được cái ổ cắm nguồn thôi.
    P/s: em muốn đầu tư sợi dây nguồn tử tế chút mà nhìn hệ thống dây đi trong tường chán quá!

Attached Files:

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không quá lo lắng đâu bác. Bác cứ đầu tư từ ổ tường và các dây nguồn cho từng phần cứng là OK. Nếu nghiêm túc và đúng nghĩa là ổn thôi, chứ đòi hỏi đường điện riêng thì không phải hoàn cảnh ai cũng có thể thi công được kể cả ở nhà riêng!

Last edited: 23/3/18
    kt13a2 likes this.
  22. Zorro

Zorro Advanced Member

Nhiều mà bác.
    Mấy cái này có được xem là lơn lớn chưa ạh?

hhiepbi likes this.
  23. Zorro

Zorro Advanced Member

Hay cái này mới đủ lớn?;)

24. Audiotaitrau

Đúng rồi bác chỉ cần ampli được nối mass là coi như hệ thống của bác đã ổn

25. kt13a2

kt13a2 Advanced Member

Em thì lăn tăn đầu tư sợi dây nguồn tốt trong khi đoạn dây dài trong tường lại lèo tèo vậy có thắt cổ chai quá không?

Share This Page

Loading...