NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Mình nhắc khổ chủ giữa viết và làm chưa thống nhất với nhau.
    Cần phải vậy thì bạn đọc mới chia sẻ đúng.

2. thai64

thai64 Advanced Member

Em viết thế này:
    " Ps: cassette, cdp, amply đều loại phích cắm 2 chấu; em nối mass cho amply vào cọc nối mass sau đít.". Nên anh mới nhắc !

Nếu như theo bản vẽ có nét đỏ thì...em T cần kiểm tra:
    -Dây tín hiệu có tiếp đất không. Nêu có thì OK.
    -Nếu dây tín hiệu chưa được tiếp đất thì cần tiếp đất cho CDP hoặc đầu quay băng.

Last edited: 9/4/18
    hoangtrong likes this.
  3. lomonet

lomonet Advanced Member

Xin lỗi anh, Em về nhà sẽ kiểm tra xem dây tín hiệu của cdp, cassette có đưa mass được qua amply không.

4. thai64

thai64 Advanced Member

Tốt, thế chơi mới vui, có gì chúng ta lại chia sẻ tiếp.

5. lomonet

lomonet Advanced Member

Cám ơn bác hoangtrong!
    Trước em dùng cdp, cassette và amply bằng đường nối mass ở đít amply (tất cả amply, cdp, cassette đều của nhật điện áp 100v bác ạ).
    Vừa rồi mới đầu tư thêm ổ lọc nguồn điện và bacl thấy âm thanh khác hẳn cũ, (cứ như mua đĩa mới) rất tách bạch, chi tiết, giải cao và bass cũng cải thiện hơn bác ạ.
    Bacl em dùng là loại 1.5kva, có 3 điện áp ra 100v, 120v, 220v mỗi loại có 1ổ 3 chấu (nhưng do amply, cdp, cassette là phích cắm 2 chấu nên toàn lấy mass sau đít bác ạ)
    Ổ cắm tường là loại sino 2 chấu thường bác ạ

6. lomonet

lomonet Advanced Member

Em cám ơn bác.

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Từ chỗ nối đất cho cả 3 thiết bị cassette deck, CDP và amp, bác đã chuyển sang chỉ nối đất cho amp và bước đầu đã thấy hiệu quả tích cực đối với chất âm. Chúc mừng bác!

Dàn của bác còn có thể cải thiện chất âm lên nhiều lắm:

1. Bác thay ổ cắm tường bằng ổ cắm loại for audio hay loại rẻ Hospital grade như Leviton, Hubbel, mấy ổ cắm này phải làm vệ sinh thật sạch sẽ tất cả các lá kim loại và chỗ siết dây. Nói tóm tắt là bác vệ sinh nó kỹ lưỡng như tắm trẻ sơ sinh

2. Bác chùi thật sạch các phích cắm của 3 thiết bị này, mở ra dùng đồng hồ đo thống mạch để xác định trong 2 chấu của phích cắm thì bên nào là nóng, bên nào là nguội (bên nóng thường là bên để công tắc on/off). Nếu không rành thì chỉ có cách cắm và nghe so sánh giữa 2 cách. Bác có 3 thiết bị thì bác phải nghe so sánh hơi nhiều đấy, cứ từ từ nghe và chỉnh cho từng thiết bị, khi ngắt hết loop thì nghe so sánh sẽ dễ phân biệt chất âm khi cắm phích 2 chấu nóng và nguội của phích cắm đúng và ngược nóng nguội với ổ cắm.

3. Bác bỏ lọc điện ra. Lúc đó cả 3 thiết bị này đều cắm vào BACL. Bác đừng cắm 2 thiết bị trên cùng 1 ổ cắm, do bác chỉ dùng ngõ ra 100V, và do BACL có 3 ổ cắm, thì bác câu dây ra cả 3 ổ cắm này đều là 100V hết (bỏ trống cọc 120 và cọc 220 không dùng nữa), mỗi thiết bị cắm trên 1 ổ. Khi đi dây vào ổ cắm, bác đừng dùng kiểu nối dây bắc cầu như một số shop thi công BACL, có 3 ổ cắm, bác nối dây từ cọc 0 và cọc 100V cho từng ổ cắm, nói cách khác, dây bắt vào ổ cắm điện ra thì phải đi trực tiếp từ cọc của cục biến áp, như vậy trường hợp của bác là 3 cặp dây song song bắt từ cọc 0 và từ cọc 100 ra trực tiếp tới 3 ổ cắm điện. Nghe kỹ bác sẽ thấy hiệu quả tốt đấy.

Sau khi làm những cái này thì bác thưởng thức thêm một thời gian nữa rồi tính tiếp phần nguồn :)

DanielTran likes this.
  8. lomonet

lomonet Advanced Member

Cám ơn bác Hoangtrong. Em sẽ triển khai dần dần, nhưng hiện tại em để nghe xem nó thế nào đã chứ cứ nghe thiết bị mãi cũng mệt bác ạ. [emoji1]

9. hoangtrong

Em kêu bác rút bớt thiết bị (lọc điện) ra đấy chứ :)

10. lomonet

lomonet Advanced Member

Vậy ạ, lọc không nên dùng hả bác

11. minhhoang

minhhoang Advanced Member

E chỉ nối đất cho amp, hông biết ren hay hơn lạ kì bác ah, dễ nhận biết nhất là cảm giác musical hơn cũ rất nhiều, cảm ơn bác nhiều nha ;)

hoangtrong likes this.
  12. hoangtrong

Bác cảm nhận được musical hơn là quá đã rồi. Chúc mừng bác! Có dịp ra Đà Nẵng & Hội An em phải ghé bác nghe All DHT xem sao. Hệ thống chính của em thì chưa được all DHT nhưng nghe cũng kinh dị lắm rồi. Riêng hệ thống nhỏ trong phòng nhỏ nhà em thì Pow dùng bóng công suất DHP, mắc 3 cực thành DHT, còn pre tube DHT cổ Aa em xúi 1 bạn đặt Audiokit làm, đang mượn nghe và chạy rà ghép vô hay khủng hoảng, dây nhợ thông thường nhưng vệ sinh sạch sẽ và ngắt hết ground loop nghe cực hay, bạn trẻ đang cho mượn pre Aa tới nghe mất vía. Ngoài ngắt ground loop, trước đây em chơi dây loa Canare 4s11 có 4 lõi, không dùng biwire, em chập đôi cứ 2 lõi thành 1 sợi, nghiệm lại thấy tự mình tạo ra loop, nghe ồn ào, buông bỏ 2 sợi, chỉ dùng 2 lõi của dây loa 4 lõi, nghe tĩnh và sạch hơn. Loop nó ảnh hưởng kinh khủng quá.

minhhoang likes this.
  13. hoangtrong

Khi đường điện đã ổn, thì nên làm sao cho nó đơn giản, ngắn lại, bớt trung gian, ít can thiệp chất âm thì chất âm sẽ tự nhiên hơn bác à. Bác cứ thử làm xem sao, chỉ tốn công, chả tốn tiền bao nhiêu, có thể bác sẽ chợt ngộ ra điều gì đó :)

lomonet likes this.
  14. lomonet

lomonet Advanced Member

Cảm ơn bác. Em đã có sự so sánh giữa có lọc và không lọc (khi đã có biến áp cách ly). [emoji16]

15. hollister

hollister Approved Member

Hi các bác. Em đang học theo các bác vụ ground loop này, em thử DIY chân ground cho cái pre đèn (2 pow mono đã nối đất) thấy đỡ ồn hơn, rờ vô ko tê tê nữa. Em để luôn. Còn cdp tính nối luôn thử coi sao.
    Ps: em vừa xách tay từ Nhật về 1 sợi Oyaide Tunami gpx-v2 jắc màu đỏ 1.8m mới 100% full hộp, vợ bắt bán ko cho xài. E để lại giá 7tr6. Bác nào cần lh 090443395. Ở SG.

Last edited: 10/4/18
  16. minhhoang

Tuần trước e loay hoay dùng dây nguồn Supra SPC đấu nối drain wire cho cả 2 đầu (hệ thống e sử dụng tổng 8 dây 2m) tiếng noise, tháo tất cả drain wire ra của đầu jack nguồn cái cả hệ thống lột xác hẳn.

Trước khi viết bài này e vẫn để mass cả 3 poweramp (2 mono cho bass 1 stereo cho fullrange), tiếng đã rất good mà tính ra nhiễu vẫn loop qua active crossover Firstswatt B5 và hệ thống power sau đó, tiếp tục cắt mass cho cái cái stereo , tất cả nhiễu xả về bass, thêm tĩnh tiếng, field coil vừa dịu dàng vừa bung hơn khó tả lắm bác ah.

PS: vô Hội An vô e chơi, ở Hội An mùa đẹp nhất tháng 9-10 (vắng khách du lịch nhất);)

hoangtrong likes this.
  17. hoangtrong

Đậm: vậy là bác quá đã rồi! em chơi tri-amp với cross passive có nhiều thiết bị, nếu không ngắt loop thì không lên đỉnh được! chỉ cần ground loop ở một chỗ nào đó là em phát hiện ngay. Tất cả nhiễu em cũng xả về amp đánh dãy bass, xả qua 1 vị trí khác thì không thể nghe nổi. CDP, Cassette Deck, Phono 3 nguồn phát (còn nguồn nhạc số tạm thời ngắt ra vì pre passive chỉ có 3 ngõ vào) mà để loop thì chất âm ăn mày ngay hihi. Chứng tỏ quanh ta sóng bao la!

Bác cứ thưởng thức, từ từ chỉnh lại ổ cắm điện thì chất âm còn lên khủng hoảng nữa đó bác. Lần này chủ yếu cũng chỉ tốn công thôi, vật liệu không bao nhiêu :)

Last edited: 10/4/18
  18. anhton82

anhton82 Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em vụ nối đất cho hệ thống audio với nhà chung cư với ạ. Em đang đau đầu vụ này quá. Thanks các bác.

19. minhhoang

Chống giật thì dùng BTCL. Khử nhiễu thì bác dùng hộp nối mass Koncept vô mỗi thiết bị (vỏ hoặc RCA XLR của máy) nếu dây nguồn thiết bị đầy đủ mass, nếu chỉ nối đất 1 thiết bị trong hệ thống bác kết nối hộp mass Koncept về phía vỏ hộp nguồn AC kiểu như Nordost.

@bác hoangtrong: e lại lọ mọ tiếp, thay đổi đơn giản làm hứng thú DIY của e lại rồi ;)

anhton82 and hoangtrong like this.
  20. anhton82

anhton82 Advanced Member

Em đang dùng BACL rồi nhưng chưa nối đất. Cho nên vụ xả dây đất của bác hoangtrong là chưa áp dụng đc. Lọc thì em dùng lọc CN 20A cho transport, dac thôi. Để e nghiên cứu vụ Koncept. Thanks bác đã tư vấn.

21. hoangtrong

Chung cư của bác ổ điện 2 chấu? Bác mở ổ tường ra xem có dây đất chờ ở trong không. Hoặc bác xem chỗ bình nóng lạnh có dây đất không.

Một vài chung cư thiết kế hệ thống điện âm có dây đất, nhưng tới khâu ra ổ cắm thì ăn gian cho ra chỉ còn ổ cắm 2 chấu, trường hợp này thì dễ xử. Có 1 bạn nhà ở chung cư Mỹ Đức, ổ cắm điện chỉ có 2 dây nóng nguội, cả căn hộ thì tại chỗ bình nóng lạnh trong phòng tắm mới có dây đất cho bình nóng lạnh. Nếu câu kéo ra bộ dàn ở phòng khách thì mất công quá, em đề nghị bác ấy câu đất tạm vào lan can bằng sắt (hy vọng nó nối vào hệ sắt ăn xuống đất). Kết quả nghe tốt hơn không nối rất rõ ràng, tĩnh, sạch, không gian âm hình tốt hơn rất nhiều. Bác cứ thử xem. Bác ấy vẫn đang nối đất kiểu ấy, chưa kéo dây đất từ bình nóng lạnh ra.

Khi nối đất đúng và có hiệu quả, bác không nên dùng lọc điện nữa.

anhton82 likes this.
  22. hoangtrong

Nối đất trước đây em nghĩ đơn giản mà, nhưng đọc kỹ thì thấy không hẳn như vậy, em đã thử và thấy cực kỳ hiệu quả nên muốn chia sẻ trải nghiệm của mình, mấy tháng nay em cứ lọ mọ những cái nho nhỏ có liên quan và thấy hiệu quả không ngờ, nên khá hứng thú với việc lo mọ. Bác hứng thú DIY trở lại là tốt rồi và hy vọng sau khi bác áp dụng sáng tạo và thành công thì tiếp tục truyền cảm hứng cho mọi người, trong đó có em nhé :D Em đang hóng vụ bác quy hoạch lại mass trong hệ thống mạch và liên thông giữa mass hệ thống mạch và nối đất ;)

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E đã được "thụ hưởng" kiến thức kinh nghiệm phổ cập của bác! Giờ đang soi xét nghiêm túc về "đất cát" và "nhà cửa". Cám ơn bác nhiều. Mong bác chia sẻ thêm KN về vụ "điện đóm".

24. anhton82

anhton82 Advanced Member

Ổ tường 3 chân nhưng em tháo ra vẫn không có dây đất, có khi em phải hỏi thợ kĩ thuật ở đây. Vụ nối dây mát vào lan can na ná vụ nối vào cột bê tông, nhưng có vẻ nó sẽ ko thành lồng faraday nên chắc sẽ ổn hơn. Thanks bác vụ lan can sắt mà em ko nghĩ ra hi hi.

25. thai64

thai64 Advanced Member

Ổ cắm tường 3 chân không có tiếp đất, bạn nên chất vấn Ban quản lý tòa nhà để có giải pháp thỏa đáng.

Tiếp đất cho hệ thống điện rất quan trọng...không nên tùy tiện nối tiếp đất vào lan can.

Last edited: 12/4/18
    anhton82 likes this.

Share This Page

Loading...