NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Ducanh2002hv

Ducanh2002hv Advanced Member

Cảm ơn bác đã nhiệt tình tư vấn. Vấn đề là người nông dân chỉ đủ tiền mua cái xe đạp. Hihi. E cũng muốn loại 5kva nhưng giá toàn trên 10tr hơi quá sức của e bác ạ. Hi.

2. thai64

thai64 Advanced Member

Bác Ducanh2002hv có ở Hà Nội ?
    Cái Amply đèn Luxmanlx33 có công suất đầu ra 30W cho mỗi kênh âm thanh nổi cộng với CDP Pioneer hs7 vì vậy cũng nên chọn BACL có công suất hợp lý.
    Nếu ở HN ta có thể giao lưu và bác cầm thử 1 cái BACL do Nhật Bản sx (thay cho cái đổi nguồn Lioa) cấp điện cho bộ Audio.

3. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Amply trong gia đình chứ không phải là hội trường hay sân khấu và nó cũng không phải là lò nung.
    Bacl 1-1,5kvA là đủ. Còn muốn phân tích thì ai đó phải chứng minh bằng vôn -ampe kế. Không theo kiểu quan trọng hóa và hoang tưởng ba cái chuyện phụ này. Tổ tốn mà thôi. Bác cứ nghe tôi còn nếu ở Sài Gòn tôi cam kết luôn. Bác ra Vĩnh viễn mà mua hàng bãi. Chi phí khoảng 1-1,5 triệu. Không ưa tôi thu lại cho. Nhưng hàng bãi Nhật nhé. Kiểu phe gì cũng chơi.

4. superlazy

superlazy Advanced Member

Hi bác, bác có thể cho e biết tại sao BACL lại hay hơn BA tự ngẫu đc ko bác? Thanks bác, cá nhân e lại thấy ngược lại e đã dùng 3 cái BACL 3 hãng khác nhau nhưng đều thấy hơi bí ko tự nhiên bằng BA tự ngẫu. E đang dùng cái này:

Attached Files:

File size:
      49,9 KB
      Views:
      56
  5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em không phải chuyên gia tính toán kỹ thuật điện, các bác hãy hỏi đúng các chuyên gia, còn người chơi theo kinh nghiệm tai mình là chính. BACL thì cuộn sơ và cuộn thứ không nối với nhau, nếu đã dùng thì nên dùng loại công suất lớn kẻo bị bí, nếu dùng công suất lớn mà vẫn bí thì do lớn chưa đủ, hoặc do cục lọc mắc vào BACL. Trước đây em dùng cục lọc, và sau đó là mạch lọc for audio mua linh kiện trên partsconnextions về ráp tiếng nghe cũng không thoải mái, nên cả 2 bộ dàn nhà em đều không có mạch lọc, ổ cắm lọc hay cục lọc điện nào cả. Chú ý nếu dùng BACL fe EI mà có màng chắn giữa cuộn sơ và cuộn thứ, thì màn chắn này ra cọc nối đất (cọc E) cần phải nối đất cho cọc E này thì hiệu quả mới tốt. BACL 1 KVA em dùng cho dàn nhỏ thì sau khi nối đất cho màn chắn so với trước thì nghe hay hơn khá rõ ràng. Còn BACL 4.5 KVA dùng cho dàn lớn là loại C core (vào 220v, ra 100, 120 và 220v) thì cuộn sơ và thứ xa nhau nên không có màn chắn. Cục 4.5 KVA này em dùng cho CDP, mâm than, phono box, amp PX25 SE đánh củ mid kèn và amp EL3PP đánh của super tweeter. Về lý thuyết thì dư sức cắm amp 845 SE nhưng cắm qua BACL nghe tiếng không thoải mái nên em cho 845 SE này cắm thẳng ổ tường, còn tất cả các thiết bị khác thì qua BACL 4.5 KVA nói trên, nghe thật tuyệt vời, 2 amp đánh củ mid kèn và đánh super tweeter nếu không qua BACL thì nghe không hay. Em cũng đã thử lấy 1 BACL FE EI 1 KVA (vào 220v ra 100v và 110v) đang dùng cho 1 amp EL5 SE (110V) tức là rất dư so với CDP, cắm riêng CDP vào BACL 1 KVA đó, không cho chung với BACL nuôi 2 amp, nghe tiếng dở hơn hẳn, chắc có lẽ cái BACL 4.5 KVA C core dây đồng dẹp hay quá rồi nên gắn riêng CDP qua BACL 1 KVA dây đồng tròn, có màn chắn tĩnh điện cũng không ăn thua. BACL nếu không chú ý nối đất cho nó và nối đất cho bộ dàn sao cho tránh loop thì hiệu quả khó thấy. Một vấn đề nữa là ổ cắm gắn vào BACL không nên đi dây kiểu bắc cầu, mà nên đi các cặp dây trực tiếp từ cọc ra điện của BACL đến từng ổ cắm nếu ra nhiều ổ cắm, và tất cả các ổ cắm này phải làm sạch thật kỹ mọi ngõ ngách thì âm thanh mới sạch sẽ, kẻo gắn qua BACL (tức là thêm trung gian) mà tất cả các tiếp điểm trong thùng BACL không tiếp xúc tốt thì lợi bất cập hại.

Last edited: 1/6/18
    mile, AmaZa, ThủyMộc and 2 others like this.
  6. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Hình như mình cũng nghe một người chuyên kinh doanh về bacl cũng phán một câu biến áp tự ngẫu hay hơn biến áp cách ly

7. dangkyhai

Chào bác !
    Bác viết rất nhiều về sự nhận định, quan điểm. định hướng của mình, được gọi là Gạo cội trong audio...Nhung tôi chỉ đọc vài bài của bác thì cũng có cái tôi hiểu và đồng cảm có cái no ý kiến...nhưng đa số là không đồng ý lắm và dẫn đến là net cho xong...
    Tôi biết bác không phải là dân kỹ thuật kể cả điện và chính bác thừa nhận. Chính vì vậy hôm nay tôi tiện ngồi trước bàn phím ( trước là toàn di động ) nên buông vai câu là tôi muốn nói rằng bác không phải là dân điện tức là không có kiến thức nhiều ( tôi muốn nói là hiểu sâu ) nên những gì bác nói đều là không đúng như bác nghĩ đâu, đã không hiểu về kỹ thuật điện nên bác mới khuyên người ta tiếng bí thì do dùng biến áp có công suất chưa đủ lớn...vây bao nhiêu là đủ. Bác cứ nhân gấp đôi cho là đủ.
    Đuơng nhiên bác không hiểu lắm về điện nên tôi không mổ xẻ cái yếu người ta để "dìm hàng" nhưng chính vì vậy bác nhận định về cách chơi audio là cực kỳ theo kiểu ...thôi thì chưa biết dùng từ nào cho gọi là phải phép. Và tôi cũng chỉ nói thề thôi chứ trong audio tôi thấy không có nhiều điều để bàn. Nếu có thì nó khía cạnh khác chứ không phải là những thứ phụ kiện này mà tối ngày cứ lay hoay mãi rồi tự sướng. Ồ nếu khen hôm nay hay thì mai lại chê dở ah.
    Và bác phải hiẻu là âm thanh mà chúng ta đang nghe là từ khoa học kỹ thuật mà ra nên nó là sản phẩm của kỹ thuật, nói là phải nói đúng và có số đo chứ đừng đem chuyện trải nghiệm hay gì gì đó rất mơ hồ mà nói người khác phải theo cách chơi theo ý mình. Bác trải nghiệm thì tôi cũng có mà đúng không bác...Người khác cũng thế. Nhưng quan trọng là cách nhìn nhận vấn đề nó nằm ở đâu.
    Thay đổi cách chơi mỗi ngày mỗi kiểu...để được gọi là trải nghiệm, kiểu như nghệ sỹ là cứ phải có râu và tóc dài. Theo tôi thì bác chưa hiểu "chất âm" là gì và bác đang chơi gì chứ không phải nghe nhạc. Tôi nói thế bác cứ thật lòng cho.
    Cái gì bác tiếp thì cứ nhận chứ luận bàn chi ba cái phụ kiện này thì chơi auido chán lắm.
    Câu kết cuối cùng của tôi là các phụ kiện bao gồm dây nhợ, ổ cắm, biến áp...chả liên quan gì đến "chất âm" cả. Ta chỉ dùng những phụ kiện này ở mức tin cậy và đảm bảo các thông số nhằm phục vụ đúng như khả năng nó mang lại.
    Riêng bacl thì nên dùng hơn so với không cách ly vì yếu tố an toàn và khả năng chống nhiễu cao hơn so với không cách ly. Còn công suất thì cứ nhân 1,5-2 lần so với tổng công suất của dàn đang chơi, cá nhân tôi thì có nhiều dàn trong đó có cái tôi dùng 400 Va tức là 0.4 kVa...Mà bass ra ầm ầm chứ bí cái gì đâu.

Last edited: 2/6/18
  8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác hoangtrong khiêm tốn nên không tự nhận là "chuyên sâu" về điện đấy bác! ;).

9. dangkyhai

U h. Mình đọc và cảm thấy được cái chuyên sâu đấy. Bác nghĩ thế chứ tôi thì không. Tôi thấy gì thì nói. Thần thánh đến mức hoang tưởng mình nghĩ là không nên. Nói thế thôi chứ các bác có quan điểm riêng mà.

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có anh bạn sau khi thay dây nguồn 15 tr thấy âm thanh hay hơn hẳn -tiếng bass mạnh , sâu hẳn - Mình đã xin phép được tới nhà thẩm định sự khác nhau của dây 15 tr và dây nguồn theo máy .Anh ta đã đồng ý và nói khoảng 15 ngày nữa rảnh sẽ mời mình tới nhà .
    Đang hồi hộp chờ và chờ

11. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Cho mình đăng ký nha

12. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Theo suy nghĩ của bác có điều này xảy ra không ?

13. Forever

Forever Approved Member

Thấy có Bác so sánh bacl với xe gắn máy 50cc, 100cc, 125cc,... Quả thật có điều gì đó chưa đúng. Vì công suất dù tăng 5, 10,... Hoặc tăng hơn nữa thì cũng chả làm cho hệ thống âm thanh hay hơn. Lúc đấy nguồn cấp đầu ra trong diều kiện nào đó sẽ thừa dẫn đến lãng phí. Chứ không phải như xe gắn máy phân khối khác nhau. Đó liên quan đến thiết kế cho từng loại xe với các mức công suất sinh công từ động cơ và các kết cấu khác phù hợp đến công suất này. Vậy chỉ có thể so sánh như nhiên liệu cấp cho từng lọai xe. Dù nhiên liệu đầy bình chứa hay chỉ 2/3 bình thì trong thời điểm nhất định xe cũng chỉ được tốc độ tối đa đến mức giới hạn. Cách so sánh xe phân khối khác nhau nhu thế này áp vào bacl thì thật khập khiễng. So xe như thế này thì phả áp so thiết bi như amp ... thì phù hợp hơn.

14. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Hi hi kiểu như người trọng lượng 50kg đi qua cây cầu chịu tải cũng 50kg và khi đi lên cầu chịu tải 100kg bác nhỉ hi ( hoặc nâng cấp bác 70kg đi cầu 50kg / chắc cũng không gãy cầu nhưng đi nó sao các bác ):D

hhiepbi likes this.
  15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chỉ hồi hộp khi chủ nhà thấy hay, khách lại cảm nhận chưa thấy...;)

Bạn mời đến nhà nghe nhạc thì đã cảm được... âm thanh hay hơn rồi, tiếng Bass tròn bổng vang xa.

Trăm nghe không bằng một thấy.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác hoangtrong nêu ví dụ mình thấy rất mộc mạc gần gũi: dù chỉ cần yêu cầu chạy 50 km/h, nhưng ngồi xe 50cc vít ga 50km/h vẫn ok (vì cs máy lên dc tới 60km/h), những sẽ không ổn bằng chạy sh 150cc hay so với cùng hãng honda 70cc và lại không thể bằng 90cc vì đường đi khấp khểnh có lúc ổ gà ổ voi,... phải lên ga xuống ga,... Nói về đủ CS thì không nói, nhưng âm thanh sẽ có lúc cần cs lên xuống thì cần bacl cs dư càng nhiều càng ổn tuy nhiên nếu đường điện tổng đủ đáp ứng và cùng hãng cùng serial, còn chất lg khác nhau do khác hãng sx bacl thì còn tùy.

17. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Mình hoàn toàn cảm nhận rất rõ ràng khi thay dây nguồn. Nhưng cái gì cũng có giới hạn của nó. Các bác thử mua về nghe xem, ko nên múa phím nữa. Nếu chơi dây nguồn mà ko thấy thay đổi thì cần xem lại cái khác, chứ ko phải là ht. Mình cũng may mắn dc nghe dây 25t rồi. Khác nhau nhiều

anhhdung and hhiepbi like this.
  18. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác @hoangtrong bị bệnh nghề nghiệp (giảng viên) nên cứ giảng giải nhiều. Em đã nói với bác một lần ở trên này rồi, bác gợi ý, truyền đạt kinh nghiệm được rồi, không cần phải giải thích giông dài. Ai tin thì thử nghiệm, ai không tin thì bỏ qua. Hơi đâu mà tranh luận qua lại cho mắc công :)
    Quan trọng là gợi ý hướng đi, bác nào thích thì đi, không thích thì thôi. Tiền của các bác, tai của các bác, cảm nhận cũng của các bác mà thôi :)

lmcuong4u, My FB, hoangtrong and 3 others like this.
  19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thấy nhiều lúc nhiệt tình chia sẻ những trải nghiệm, kinh nghiệm thực tế cho ae bớt chút tg và thậm chí cả $ nhưng nhận lại dc gì ngoài những câu nói "xóc óc thiếu tôn trọng", chả nhẽ chia sẻ kinh nghiệm phải cộng thêm bằng cấp về tiến sĩ hay chứng chỉ nào đó để chứng minh "học vị chuyên môn" về chuyên đề thảo luận? Việc phản biện hay đưa ý kiến trái chiều cũng rất hoan nghênh để có cái nhìn đa chiều nhưng miệt thị coi thường trình độ người khác dù bất cứ lý do gì cũng gây tổn thương không ít, dù là nickname ảo trên diễn đàn. Toàn là những người "có tuổi" thậm chí có địa vị XH nhưng chung đam mê audio nên thực sự buồn. E rất trân trọng những sẻ chia của bác hoangtrong hay những bác khác trên vnav này về bất cứ trải nghiệm gì dù là nhỏ nhất: có thể bây giờ mình "chưa thấy đúng theo cảm nhận bản thân" hay có khi "cả đời" mình chưa cảm nhận dc nhưng vẫn thực sự tôn trọng! Thân

Highlander, mile, kingcolor and 2 others like this.
  20. superlazy

E ko thấy bác nhắc đến tại sao BA tự ngẫu lại kém hơn BACL? e cũng dốt điện toàn trải nghiệm là chính nên e ko tranh luận về phần lý thuyết. E dùng cả 5 cái "3 cái BACL và 2 cái BA tự ngẫu 1 cái Lioa đời sau dùng dây nhôm và 1 cái BA tự ngẫu xuyến của England" cùng loại công suất 2KV thì e thấy 3 cái BACL ko dùng lọc có tiếp địa đều bí tiếng hơn cái BA tự ngẫu của England. Bác cho e hỏi bác đã dùng BA tự ngẫu gì và nó ko hay bằng BACL ở điểm gì bác?

21. quocdat

quocdat Advanced Member

Biến áp cách ly bản thân nó cách ly cuộn sơ và cuộn thứ. Năng lượng được truyền từ cuộn sơ qua cuộn thứ bằng từ thông chạy trong lõi sắt. Do đặc trưng cách ly + lõi nên mặc định nó tương tự một bộ lọc thông thấp (lọc bỏ tín hiệu cao tần) do vậy nó lọc được nhiễu (phần lớn là EMI và RFI + một phần sóng hài có tần số rất cao của nhiễu nguồn xung). Chính điều này làm cho biến áp cách ly có tác dụng lọc nhiễu nguồn.
    Biến áp tự ngẫu dùng chung một cuộn dây duy nhất, điện áp ngõ ra không cách ly với điện áp ngõ vào. Do vậy, tác dụng lọc nhiễu của nó không có hoặc rất ít.
    Do biến áp cách ly truyền năng lượng qua 2 cuộn dây bằng trung gian lõi thép nên chất lượng lõi thép (chất lượng thép + chất cách điện bên trong cuộn dây) + chất lượng dây dẫn ảnh hưởng đến âm thanh. Bác dùng đồ lioa thông thường chất lượng của vật liệu nó không bằng đồ của Anh quốc được. Cái lợi về lọc nhiễu chưa được bao nhiêu thì đã bị chính bản thân biến áp chất lượng kém đưa thêm nhiễu vào. Tuy nhiên, điều này cũng không hẳn luôn luôn đúng, vì trong audio quan trọng chữ hợp và chữ duyên, nhiều khi chất lượng linh kiện tốt về điện chưa hẳn đã cho kết quả tốt về audio.
    Còn về công suất của biến áp cách ly phải lớn gấp nhiều lần công suất danh định của dàn máy là bởi vì công suất tức thời. Em ví dụ khi dàn của bác hát bình thường tiêu thụ khoảng 200W nhưng bản nhạc có một số thời điểm tiêu thụ năng lượng rất lớn như lúc đánh tiếng bass. Lúc đó năng lượng tiêu thụ có thể tăng gấp 2, gấp 3. Có môt số lúc, bản nhạc đánh bass cực sâu, cực mạnh, cực rền hoặc lúc tiếng bass đánh căng liên tục thì dàn tiêu thụ năng lượng lớn trong thời gian tương đối dài làm cho hệ thống nguồn điện của bác bị quá tải (biến áp trong amp quá tải) và lõi biến áp bị bão hòa từ nên suy giảm công suất/điện áp cấp cho máy làm dàn máy bị bí tiếng hoặc tệ hơn là tín hiệu ra loa bị clip (rè ở loa). Tương tự cho biến áp cách ly ở nguồn tổng.
    Người ta nghiên cứu rằng, để bảo đảm được công suất cấp cho dàn máy đánh trong hầu hết trường hợp, hầu hết thể loại nhạc thì biến áp phải có công suất gấp khoảng 10 lần công suất định mức (công suất in trên vỏ máy) của cả dàn.
    Thế thì gấp 3-5 lần có được không? Vẫn được, chỉ có điều ở một số bản nhạc đặc biệt, hệ thống trình diễn sẽ suy giảm độ động hoặc bí tiếng.
    Thế có phải cứ công suất biến áp cách ly lớn hơn 10 lần hoặc cao hơn nữa thì dàn sẽ hay hay không? Không hẳn như vậy, chất lượng nó còn thuộc vào chất lượng lõi biến áp, chất lượng dây quấn, chất lượng/kỹ thuật quấn, chất lượng dây nối, chất lượng dây nguồn, chất lượng ổ cắm, chất lượng các đầu nối, chất lượng vỏ máy, kỹ thuật hàn... rất nhiều thứ.
    Cho nên, nếu muốn bảo đảm hay thì phải chọn biến áp cách ly được thi công cho audio (đồ hãng nổi tiếng). Còn nếu biến áp cách ly thông thường thì hên xui vì tùy thuộc vào rất nhiều thứ.

mtbc, hoangtrong, thanh0610 and 2 others like this.
  22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đã từ rất lâu mình không dùng BA tự ngẫu, từ thời còn chơi dàn mini Nhật, cassette deck ... đã dùng BACL. BACL trước tiên nó an toàn hơn, âm thanh nghe được ít lộn xộn hơn. Cho nên sau này qua ampli đèn mình cũng chỉ nghĩ đến dùng BACL mà thôi. Nói về dùng BA mà ảnh hưởng đến chất âm thì vô cùng lắm bác, vì mỗi người cảm nhận cái hay theo định nghĩa riêng của mình trong một khoảng thời gian nhất định (ở mỗi giai đoạn của đời người, quan niệm về âm nhạc và âm thanh như thế nào là hay cũng biến chuyển). Cho nên không cùng ở hệ quy chiếu kết quả âm thanh ra như thế nào là hay thì khó thảo luận. Trên vnav đây đó mình cũng có chia sẻ những ngộ nhận về cái sự hay rồi. Một hệ thống bị loop nên tiếng mid high và treble lên kha khá, một số bác tới nghe bảo tiếng chi tiết thế; ngắt loop, tiếng sạch và tĩnh thì những bác đó bảo tiếng sao nghe nghèo nàn, tối, bí thế ... nếu thế khi đi nghe hòa nhạc tại nhà hát thành phố hay nhạc viện chắc các bác ấy sẽ nhảy ra la lớn sao quý vị biểu diễn tối thế, bí thế, vì các bác ấy quen nghe nhạc máy móc, hầu như chưa có hay rất ít có cơ hội nghe nhạc cụ mộc và thực ngoài đời. Cho nên có một vài bác tại cọc loa của mình cắm thêm đoạn dây điện hay còn gọi là "râu" để tiếng "thoát hơn", "chi tiết hơn", nhưng thực sự bác ấy đang tạo thêm nhiễu gây ồn dãy mid và treble mà tưởng rằng chi tiết hơn, mà không biết rằng hệ thống của bác ấy bị tối tiếng hay bí tiếng vì rất nhiều nguyên nhân, ví dụ như toàn bộ phần nguồn, tất cả các tiếp điểm không được làm sạch định kỳ, phân tần loa cũ tụ đã sai trị số, phần cọc tín hiệu, jack tín hiệu, cọc loa, jack loa, ac inlet dơ bẩn, không tiếp xúc tốt, các chỗ nối trên đường tiếp địa dơ không tiếp xúc tốt ... đồ để lâu, nhất là thiết bị second hand, các chỗ tiếp xúc dơ bẩn ... kể cả linh kiện mua mới như Ac inlet, cọc tín hiệu, cọc loa, jack nguồn jack tin hiệu jack loa ... cho dù đồ mới cũng phải vệ sinh trước khi đưa vào sử dụng, tránh mồ hôi tay in vào các điểm tiếp xúc đó. Cho nên nếu không soát xét tất cả các yếu tố có liên quan đến chất âm ra như thế nào đó, chúng ta có thể đổ tội cho một thứ nào đó trong bộ dàn mà chúng ta nghi ngờ. Vì vậy thông thường mình đi giao lưu học học và chia sẻ thì trên 1 bộ dàn cụ thể, lần lượt kiểm tra từng bước, điều chỉnh ở từng khâu, tới 1 lúc nào đó tất cả vào guồng thì chất âm thật tuyệt sẽ xuất hiện.

Trở lại cái BACL và tự ngẫu, mình chỉ là người chơi, đúc kết kinh nghiệm bản thân và kinh nghiệm của những người khác chia sẻ lại cho mình và mình thực hành kiểm nghiệm bản thân, rồi mình tiếp tục chia sẻ lại cho các anh em và trên diễn đàn này, nếu ai thực hiện và có sự chuyển biến theo hướng tốt hơn thì đã có sự đồng điệu, trên diễn đàn này mình gặp không ít những người đồng điệu như thế này. Còn giải thích bằng khoa học kỹ thuật hiên đại thì đó là việc khác. Người chơi trải nghiệm thực tế, phát hiện và quy nạp thành nguyên tắc, còn nhà khoa học, chuyên gia kỹ thuật sẽ tìm cách diễn dịch, lý giải bằng lý thuyết, thí nghiệm, ... để giải thích cho những tổng kết thực tế đó, đó là vòng lặp khoa học. Còn những "nhà khoa học", "chuyên gia kỹ thuật" kêu người chơi phát hiện ra có trách nhiệm phải chứng minh tất cả những chuyện này như thế nào thì họ đang chối bỏ trách nhiệm của mình và yêu cầu chuyện ngược đời.

mile, khttc9, hthai and 4 others like this.
  23. superlazy

Chuẩn bác... bài viết rất chất lượng...
    Thực ra BA cách ly e mới thấy đời mới của Lioa kèm lọc for audio khá tốt còn mấy loại bình thường e thử ko hợp với e... e ko dám chê vì biết đâu ko hợp với e nhưng lại hợp với bác khác, ... còn nhiễu EMI và RFI e xử lý đơn giản vì e mượn đc máy đo nhiễu đo e chỉ lắp cái lọc nguồn là hết sạch nhiễu ngay nhưng vấn đề với e nước trong quá thì không có cá, nếu cắm tất cả qua lọc thì cũng ko hay lắm nhiều khi bị mất hài âm nên tùy từng hãng tùy từng thiết bị mà cắm, e thường cắm nguồn phát sau lọc còn ampli hay power thì thường hay cắm thẳng vào điện lưới "e đi đường riêng ko đi chung với điện sinh hoạt và có tiếp địa" hoặc UPS online. Thực ra e chỉ muốn nói BACL và BA tự ngẫu ko cái nào hay hơn cái nào quan trọng là chất lượng của thiết bị thôi.

huyhl likes this.
  24. dangkyhai

Nếu bỏ qua đầu Cd hay Dac thì P biến áp ngoài có thể bằng hoặc hơn 10-30% P biến áp bên trong amply. Sẽ là nực cười nếu lý luận như trên khi gặp bản nhạc có tiếng bass sâu...vì khi đó bản thân biến áp bên trong đã quá tải chăng tương đương mức volume đánh hết công suất. Về phần thực tế thì biến áp vẫn chấp nhận quá tải nên việc tăng công suất là dư. Nhưng nếu mở rộng và nâng cấp thì cứ tăng nhưng gấp 2 là đủ.
    Biến áp audio với biến áp do hãng tên tuổi chế tạo đều giống như nhau. Có audio chăng chỉ là chiêu trò.
    Có hay không thì ném vào một chữ Duyên là xong.

hoangtrong likes this.
  25. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Lâu lắm mình mới thấy một sự giải thích có lý có tình như thế , nhưng Bác Quoc Dat coi chừng bị đòi cho xem các chứng minh tóan học cao cấp, các luận cbứng khoa học hiện đại về việc biến áp phải có công suất gấp 10 lần công suất định mức..người nào nghiên cứu, năm nào...vv và vv..
    Audio là một lĩnh vực hoàn toàn khác biệt với các kiến thức khoa học ở trường lớp tại VN, liên quan cả vật lý lượng tử và cấu trúc vật liệu mới.... những gì mà tại VN ..mù trất, nên với audio mà đòi chứng minh, tính tóan số liệu thì chả hiểu gì về audio. Con đường tốt nhất là cứ trải nghiệm và..trải nghiệm thực tế để cảm nhận về âm thanh truyèn tải cảm xúc âm nhạc cho chính mình là đủ rồi, Chơi mà, rắc rối để mà chi...

anhhdung, hhiepbi and huyhl like this.

Share This Page

Loading...