NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Thiết bị chơi audio không quá phức tạp hay cao siêu...chỉ cần người có chút đam mê và biết học hỏi thì cũng có thể tạo ra một sản phẩm để nghe.
    Chỉ khi mình không thể hiểu kỹ thuật và cũng không chịu học hỏi thì thường họ Lý luận theo kiểu cảm giác mà thôi. Hãy qua chuyên mục diy thì rõ. Các thành viên vnav đã có nhiều sản phẩm hay và gấu họ lắp đặt được là vì họ có trình độ và đương nhiên cái sự chơi audio nó rất là đơn giản chứ đừng có coi như thần thánh thì mình sẽ trở thành con tin.
    Hãy nghe nhạc cho đúng nghĩa.

Last edited: 2/6/18
  2. huyhl

huyhl Advanced Member

Đỉnh cao DIY chính là đồ hãng đấy bác, DIY đa phần là sao chép đồ của hãng thôi, mỗi người mỗi nghề ko lẽ thích cái gì phải học hết thì những người làm nghề đấy sống bằng gì, không thể hiểu kỹ thuật cứ trải nghiệm thực tế mình thấy hay là được còn hơn cứ ôm mớ lý thuyết xưa cũ rồi khăng khăng cho mình là đúng, trong audio có rất nhiều cái các hãng sản xuất thiệt bị và phụ kiện vẫn giữ bí quyết không công bố công nghệ, các hãng họ sản xuất thiết bị phụ kiện bán trên toàn thế giới ko lẽ họ bịp được cả thế giới. Nếu khả năng có thể chơi thì cứ trải nghiệm thôi, còn tôi thích loa đài tôi phải nghiên cứu làm 1 bộ từ ampli, loa mặc dù không có chuyên môn thì nghỉ cho đỡ mệt vì cố làm cũng không bằng đồ hãng mà chi phí bỏ ra có khi còn đắt hơn mua, xã hội phân công mỗi người một việc thời gian nghiên cứu tập trung làm tốt công việc của mình kiếm tiền mua đồ hãng.

NMHai2003, thanh0610 and hhiepbi like this.
  3. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Khộ thân các bác ,
    Phòng nghe của em đã chuẩn bị chơi đến cái món đầu nguồn, giải quyết mọi vấn đề này rồi mà đến giờ các bác vẫn chỉ dừng chân tham luận mấy cái BACl với chả tự ngẫu . Đường đi đến chỗ em , các bác còn đi dài và xa lắm ;)

4. dangkyhai

Họ bịp hay không thì tự họ biết thôi còn bí quyết có hay không thì không cũng thành có chứ. Chuyện cơm áo đâu có đùa được. Cứ xem rao vặt là hiểu mà. Mình cứ thành thật...nói thế thôi chứ chả ông nào dám. Ra ngoài hỏi nhiều chuyện còn vui ra nước mắt kia bác ah.

5. dangkyhai

Kakaka!
    Cây nhà trồng...dự là cấp nguồn riêng cho audio bằng Busway.
    IMG_20180531_154151.jpg IMG_20180531_103549.jpg

6. superlazy

superlazy Advanced Member

Khộ thân bác, bác cứ đi thong thả bình tĩnh nhé cái này nhiều bác đã chơi lâu lắm rồi bác, xem ra đường bác đi đến chỗ các bác ấy cũng còn xa lắm...

Last edited: 3/6/18
    hthai likes this.
  7. dangkyhai

IMG_20180319_103248.jpg Mình cũng không thể chậm được. Dây loa.?

8. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Ủa bác đấy à ??? Từ dạo topic cầu chì Hí èn , bác lâu ko thấy trở lại diễn đàn, chắc lên núi lâu quá.
    Bác đọc trở lại vài trang trước trong topic này để tìm hiểu kỹ hơn. Nhà cháu đang xây phòng nghe 25m2 rồi bác ạ. Bác chắc đã hiểu chơi loa cột thì phòng nghe tầm bao nhiêu m2 bác nhẻ

9. dangkyhai

Tủ này sao là Atm
    Không. Không hiểu. Chỉ nhớ là loa búp sẹp thì phải. Còn không thì thôi. Ah lên 25m2 rồi ah. Uh lúc trước hình như nhỏ hơn... đừng dùng trần thạch cao nhe. Hổng xứng...mà thôi vụ này....ah còn gì không bác.

10. dangkyhai

Ah. Tôi nhầm. Ngoài bắc thì gọi là áp tô mát - atm. Trong này gọi là CB tép.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Không đơn giản vậy đâu bác. Sau lọc mà nước quá trong hoặc suy giảm nhiều hài âm thì lọc chơi vui thôi, không phải lọc cho audio, hoặc là ngộ nhận là lọc cho audio :)

hhiepbi likes this.
  12. superlazy

superlazy Advanced Member

Audience, Richard Gray, Nordost e đều chơi qua và mượn a e về trải nghiệm những lọc này có đc gọi là lọc cho audio ko bác? Bác có thể cho e xin model hãng nào e trải nghiệm thêm. Thanks bác.

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Audience thì OK nhưng còn tùy model nữa mà bác! Riêng Nordost thì phải dùng đủ bộ của nó :)

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cá nhân e không hợp lọc ND, e đã test QX4 và ổ cắm Qb4 cảm thấy nó sạch trong nhưng mỏng đi đáng kể làm cho chất âm mất đi độ truyền cảm. Có thể gu e nó thế bác à.

hoangtrong likes this.
  15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Người ta chắc đang còn tiếp tục nghiên cứu sâu hơn...bác công bố sớm quá, có chủ quan và thiếu thực tế ?.

Vấn đề nghiên cứu... đơn giản, giá trị thấp, thiếu thực tế như thế mà công bố, thì khác gì "tự chuyện" của anh chàng cầu thủ Công Vinh đang bị chính đồng nghiệp ném đá cho toe tua kia kìa.

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Phối ghép là tìm phương thức nào đó để cân bằng các yếu tố mà não nhận thức được mà bác. Bác đã dùng lọc để đạt yếu tố abc thì yếu tố xyz phải giảm đi. Do vậy bác phải tìm thứ khác tăng cường cái xyz mà không ảnh hưởng nhiều đến cái abc.
    Với lại em cũng đã nói rồi Nordost phải dùng trọn bộ giải pháp của nó thì mới cân bằng được. Chi phí quá sức không hợp lý :)

17. dangkyhai

Bình luận mà bác ơi. Họ có quyền đưa ra con số, bác cũng vậy thôi. Nhưng mà người đọc họ đánh giá là nó có giá trị hay là chỉ chém gió cho vui. Tôi còn nghĩ đem trạm biến áp về để phục vụ cho các khách hàng này. Thế cũng hay. Mình vui các bác đó cũng vui.

18. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Biết ngay mà...

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Ví dụ như cái OPT dệt tay với các kiểu dệt khác nhau, dây từ Lioa tới đồng đỏ Toshiba, fe thường tới amorphous... kêu khác nhau hết mặc dù cũng RLC đó, nếu xài hãng thì James cũng khoe thông số ào ào ra đó, và cuối cùng dân DIY cũng cắn răng đi mua Tango thì sao nói được là BA nào cũng như BA nào được anh hì?

Hãy nói chuyện theo cách khoa học cho đúng nghĩa.

anhhdung, hoangtrong and My FB like this.
  20. dangkyhai

Ôi! Đừng mở rộng woé. Sau này mới có cơ hội để mà so sánh. Biến áp xuất âm về kỹ thuật chế tạo nó có chút xíu đẳng cấp hơn so với biến áp thường. Cái chút xíu này nó sẽ là đề tài để thiên hạ chém gió. Còn Tango là tốt nhưng vì tính thanh khoản cao...đặc biệt là sự đón nhận của khách hàng nữa. Nếu như họ không mở lòng thì thôi cứ Tango cho lành.
    Nội biến áp khô và dầu mà người ta còn um kia. Tất nhiên đây là trong lĩnh vực Sales. Tóm lại tuỳ cái mà mình có thể đưa ra vấn đề khác nhau.

21. quocdat

quocdat Advanced Member

Em còn tưởng có bác sẽ hỏi em là cái biến áp cách ly hoạt động như bộ lọc thông thấp như thế nào, công thức tính băng thông ra sao nữa kìa!
    Nói thật là em không biết :) mà em cũng đâu cần phải biết.

22. dangkyhai

Tôi đưa ra thẳng thắn để Việt Nam nói là làm. Chỉ liên quan đến việc trải nghiệm, không tính toán.
    Tôi có bacl do Moeller - Đức chế tạo. 230/230 v - 50hz. Tức là tỷ lệ 1/1. Các bác cứ dùng. Không ưng ý trả. Nếu như lấy thì bacl của các bác tôi mua lại. Nhưng tôi chỉ mua hàng có xuất xứ từ G7, Hàn...và không lấy vỏ
    Mục đích của tôi là biến áp chỉ là biến áp...Hehehe. Còn chi phí là do nó tình trạng và tính chất hàng hoá nó quyết định. Nghĩa là hàng của tôi nó giá cao là vì ABC ra sao. Zậy cho nhanh.

23. thai64

thai64 Advanced Member

Em nghe âm thanh của bộ dàn...sẽ là rất quý của sự tái tạo lại âm thanh trung thực, nâng tâm hồn mình lên.

Nếu dùng BACL cấp nguồn điện cho hệ Audio mà đánh mất sự trung thực của âm thanh, thì có cách vất nó đi càng xa càng tốt...

Để tăng cường tiếng Bass...có nhiều phương án để chọn lựa.

24. hn1804

hn1804 Advanced Member

Sau 2 tuần cắm và chạy rà giờ thì loại em nó ra khỏi bộ dàn.:(

25. hai trieu

hai trieu Advanced Member

Nhìn như dây nguồn phải không bạn

Share This Page

Loading...