NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Thế thì em ý kiến của em là thế này ạ:
    Nên tin và cứ tin hết vào những gì shop nói. Còn nếu về nhà thử mà không giống shop nói thì nguyên nhân do dàn ở nhà không đủ trình :mrgreen:

2. LQMH

LQMH Advanced Member

& "vâng lời" các cao thủ nữa bác ạ. Như thế mới có kinh nghiệm, còn kinh nghiệm như thế nào thì "hãy đợi đấy..."
    Em thêm chỉ mỗi cái MCB trên nguồn cấp riêng cho bộ dàn mà còn "phê" mà. Vì cả ngày bụi bặm, đổ mồi hôi, xong lau phòng sạch sẽ, bật máy lạnh lên, chưa mở nhạc đã thấy "áp phê" rồi. . . :lol:
    Có bác mới thỉnh sợi dây về nghe "phê chịu không nổi", nhưng sau đó thì lặng lẻ tiển mất tiêu. . . Vì có ai cưới vợ xong lại bảo vợ xấu bao giờ :wink:

3. hoangnam2010

hoangnam2010 Advanced Member

Vì Bác ấy co máu thích gái đẹp :D

4. asasas

asasas Advanced Member

Nên tin và cứ tin hết vào những gì shop nói. Còn nếu về nhà thử mà không giống shop nói thì nguyên nhân do dàn ở nhà không đủ trình :mrgreen:[/quote]

& "vâng lời" các cao thủ nữa bác ạ. Như thế mới có kinh nghiệm, còn kinh nghiệm như thế nào thì "hãy đợi đấy..."
    Em thêm chỉ mỗi cái MCB trên nguồn cấp riêng cho bộ dàn mà còn "phê" mà. Vì cả ngày bụi bặm, đổ mồi hôi, xong lau phòng sạch sẽ, bật máy lạnh lên, chưa mở nhạc đã thấy "áp phê" rồi. . . :lol:
    Có bác mới thỉnh sợi dây về nghe "phê chịu không nổi", nhưng sau đó thì lặng lẻ tiển mất tiêu. . . Vì có ai cưới vợ xong lại bảo vợ xấu bao giờ :wink:[/quote]
    thế nào ng tiêu dùng thông thái bác?ta có phải con rối đâu mà bác.còn các cao thủ thật sự họ o nói lung tung.còn thay dây nguồn tốt vào mà o nhận biết dc thì tốt wa vì lúc đó bộ audio thân yêu của ta đã đạtrồi.còn theo e chúng ta lên lắng nghe và học hỏi chứ o a rua.còn thay dây nguồn vào chắc chắn là có thay đổi còn hay hơn hay o lại là 1 chuyện khác :lol:

5. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Chỉ thay một cái dây nguồn thôi và bắt nó phải làm cho bộ dàn " hót" hay hơn, hay cắm cái dây nguồn xịn vào mà phán âm thanh nó không tốt lên là hơi vội vàng vì nó phụ thuộc vào cả hệ thống điện nhà các cụ cũng như nhu cầu của thiết bi.
    Cá nhân em thấy dây nguồn cải thiện cải thiện được chất lượng âm thanh. Củ thể là khi em mua ampli qua sử dụng được bác chủ cũ đổi bằng dây nguồn vi tính. Sau em thay bằng dây theo máy của CDP thì âm thay đổi rõ rệt . Thấy vậy em nhắm mắt múc của cụ Yes sơ về thì chẳng thấy thay đổi gì so với dây theo máy của CDP.

6. manthien

manthien Advanced Member

Nhiều cụ mua loa cổ và thiết bị vin tịt về thì cố gắng nâng cấp điện đóm dây nhợ để cải thiện dãy này dải kia cho lóc cóc leng keng lung linh như chuông nhà thờ , có cụ khác lại mua đồ đời mới về thì là mà cũng cố nâng cấp làm sao cho loa của mình phát ra tiếng nó chậm mộc như loa vin tịt của ông bạn mình ... thế nên trái đất vẫn cứ quay quay. :lol:

7. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thấy nhiều bác cầu kỳ lấy nguồn trực tiếp từ output của công tơ về bảng công tắc cho bộ dàn mà không dùng điện mạng trong nhà chung với các thiết bị khác. Em thấy cách làm đó là có cơ sở khoa học và nếu có điều kiện thì nên làm.
    Về dây nguồn em chỉ sài dây hãng dành cho audio (power cable for audio) ,co chăng chỉ tự DYI cái ổ cắm, phích cắm vì em tin là các nhà sản xuất họ đã phải bỏ tiền ra để đầu tư công nghệ của riêng mình cho vật liệu và thiết kế. Em cũng đã mất nhiều học phí vì chơi dây loa, dây tín hiệu được sản xuất từ các loại dây dẫn trong máy bay, radar, tàu chiến và sau này có khi là cả tàu du hành vũ trụ :D. Quan điểm của em là dây nguồn có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Bộ dàn càng hi-end càng dễ nhận ra.

8. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em thấy có một câu nổi tiếng của 1 tay chơi kỳ cựu có trên 30 năm kinhh nghiệm nói thế này: Difference is easy, better is not so much. Đại khái là nếu thêm bớt cái thiết bị ngoại vi vào 1 hệ thống âm thanh thì sẽ có sự thay đổi nhưng thay đổi tốt hơn cũ thì nói chung là rất ít. Ngay bộ dàn đó mang sang phòng khác lắp đặt cũng đã thay đổi rồi cho nên nếu có tiền thêm vào bộ dàn thì nên thêm vào đôi loa sẽ hiệu qủa hơn là mua dây nguồn, lọc điện. Chỉ khi nào tiền ko là vấn đề thì mua những thứ trang sức đó để giải quyết vấn đề tâm lý. Chung qui cũng tại cái dây thần kinh TW có vấn đề.

9. superlazy

superlazy Advanced Member

Chúc mừng bác đã tìm thâý đc chân lý. Bác cho e xin cái link của tay chơi kỳ cựu trên e xem hơn 30 năm kinh nghiệm ông ta trải qua bao nhiêu bộ, bao nhiêu loại phụ kiện? Vì e sợ rằng nêú ai cũng chơi như bác này thì đáng lý ra các hãng sản xuất phụ kiện phải chết hết từ lâu rồi mới phải chứ nhỉ?

10. AnhNguyen

Em hỏi bác 1 câu: " Chúa có thật ở trên đời này không"? Nếu bác trả lời được thì cũng như bác sẽ trả lời được câu hỏi của bác: "tại sao các hãng sx dây nguồn không chết"! Hãy dùng tiền bằng khối óc, chơi bằng con tim. :lol:

11. panamera

panamera Advanced Members

Em nghĩ là một câu nổi tiếng của 1 tay chơi kỳ cựu có trên 30 năm kinhh nghiệm trong thời đại này nếu có thật thì chắc cũng không khó tìm lại nguồn dẫn nếu bác đã đọc được, chứ cũng không khó tìm như bằng chứng về sự tồn tại của chúa đâu bác ạ. :lol: Theo em người chơi có kinh nghiệm sẽ đầu tư bằng trải nghiệm thực tế rồi tự rút ra chứ không phải là chỉ đọc và nghe hơi nồi chõ rồi làm những cái đại loại là không cần thiết.

12. vinh67

vinh67 Advanced Member

Audio thì nói chung là cứ thêm tiền là thêm hay. Chỉ buồn là không có nhiều tiền để thêm vào bộ Audio mà thôi.

13. thuandt

thuandt Advanced Member

E phải like cho bác một phát :D

14. AnhNguyen

@panenama, em chỉ định hướng, không chứng minh nên ko cần dẫn nguồn nhưng thông tin của em chắc chắn hữu ích cho nhiều người mới chơi. Em cũng đã từng là newbie và trả học phí ko ít vì những cái vớ vẩn đó.

15. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Học phí lúc nào mà o trả bác ơi 30 năm thì học phí khác 20 năm! Muốn khỏi học phí thì đừng chơi nữa :lol: bác o nghe câu của 1 bác chơi mấy chục năm ah mãi mãi là nêwbi! Nên bác phải nói là i have been newbie chứ o phải i was newbie :lol:

16. LQMH

LQMH Advanced Member

Hay! Nhiều ý nghĩa :)

17. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Câu này em thấy từa tựa hao hao của một bác khét tiếng giang hồ trước đây :D
    Ngày nay trên mạng có nhiều cái để xem, để đọc lắm các bác ạ. Mình phải biết tự đánh giá và chắt lọc thông tin cho chuẩn thôi. Em thì nghi ngờ việc một người chơi audio tới 30 năm kinh nghiệm mà coi thường phần nguồn cho bộ dàn ạ.

18. Excel Man

Em lại thích cụ này vì cái lời khuyên rất ý nghĩa cho những người đến với vnav để học hỏi và chia sẻ .
    Tiền nhiều sẽ hay nhưng đầu tư đúng và hợp lý bác nhi?.
    Đầu tư dây nguồn cũng tốt nhưng cũng đến đủ hợp lý .
    Nhiều tiền cho dây nguồn cũng chưa chắc đã hay mà đôi khi lại thấy đắng .
    Em thì có một cái kết rất đơn giản . Chi phí cho dây nguồn đáng bao nhiêu phần trăm thiết bị của họ để mang lại sự tối ưu , lợi nhuận là một phần quan trọng nhưng sự cạnh tranh sản phẩm còn khốc liệt hơn nữa . Vậy nên cứ dây theo máy ta dùng thôi . Dây đầu tư tiền cho dây nguồn luôn luôn là sự đầu tư lãng phí vì nó mang lại lợi ích không nhiêu.
    Nguồn điện thì rất đáng đầu tư nó dù rằng tốn tiền không ít cho nó, xét về thời gian nó là thứ mang lại nhiều lợi ích dù chỉ đầu tư một lần .

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Like bác! :)
    Khi "nghe thẩm định" cũng vậy, bộ loa Full range mà cứ đẩy đĩa giao hưởng vào test thì . . . :(

20. sicily37

sicily37 Advanced Member

Em có cái đầu CD cỏ (philips 830), nghe các bác nói làm em cũng thèm thay dây nguồn cho nó để xem nó hót có hay hơn không, cơ mà cái jack cắm đằng sau CD nó bé tý, hình như ko vừa với các đầu cắm đang bán thì mần răng mà thay dây nguồn cho nó đây các bác nhỉ? Dây cũ em đang dùng bé tị. Hic

21. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em cam đoan với các bác: Với bộ dàn kha khá tầm dăm chục triệu, khi các bác thay dây nguồn có chất lượng vào cho kết quả tốt lên rất rõ ràng, tương đương như ta nâng cấp CDP (còn mấy cái dây nguồn trông rất khủng nhưng nếu các bác dũng cảm cắt ra thấy bên trong lõi bé tí hoặc dây nhái theo các thương hiệu có tiếng thì em không bàn cho mất thởì gian).

Ngoài ra em cũng cổ súy cho DIY dây nguồn vì em là con nhà nghèo. Chứ mấy dây nguồn của hãng giá 2-5 tr thì giá xuất xưởng chỉ bằng 20-30% giá bán là cùng ( như chai Coca bán cho mình 5000đ nhưng chai ấy xuât xưởng chỉ co 1000đ thôi các bác ạ :shock: ).
    Nên nếu không giàu thì các bác cứ mua dây cuộn loại tốt, mắt nhìn thấy rõ ràng cấu trúc lõi, vỏ cách điện, chống nhiễu - có thương hiệu như Inakustik .... về mua mấy jack Hubell DIY đảm báo có kết quả tốt và rẻ- giải pháp con nhà nghèo mà.

Còn bác nào nhiều tiền chơi luôn mấy sợi dây nguồn Nordost Vahallal thì nghe sướng cái lỗ tai lắm :D

22. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em thì ngại mỗi dây nguồn DIY ở tính thanh khoản, nhà em còn mấy sợi bọc xác rắn này nọ, trước mua của shop vnav chả biết bán được bao nhiêu, bác nào thích nghiên cứu thì PM em nhé, em thay dây nguồn thì đúng là thấy bộ dàn cỏ nhà em thay đổi rõ rệt lắm ạ.

23. doug77

doug77 Advanced Member

Bác nói hay thế!Cho em bổ sung ngoài việc nghe sướng lỗ tai ,mà còn dể thanh khoản :D :D :D

24. Excel Man

Cho em hỏi chút các bác ơi, Bây giờ dây nguồn Inakustik bao nhiêu tiền 1 mét loại xin?
    Đi đâu cũng gặp, một số bác tranh thủ. Mệt!

25. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào anh em, thiết bị điện tử muốn hoạt động hoàn hảo theo mình yếu tố đầu tiên và cực kỳ quan trọng là chất lượng nguồn điện cấp. với hệ thống âm thanh A cố định thì việc thay dây nguồn, lọc nguồn sẽ tạo ra sự khác biệt nhiều khi còn rõ hơn cả khi bạn thay dây IC. Trong hệ thống,chỉ khi nào bạn đã có hệ thống điện cấp chuẩn, bạn sẽ có đánh giá chính xác nhất cho sự thiếu hụt của hệ thống. Để từ đó có những phương pháp đầu tư một cách hiệu quả hơn, bền vững hơn.

Share This Page

Loading...