NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Sao lại ko được. Bác thì Tống trở Z còn mông lung thì làm sao rõ chi tiết nầy. Vụ Cb chống rò là hiểu trình của bác rồi. Để bác tự thấy nên tôi không chỉ sai ngay lúc đó.
    Hiện tại sử dụng dây nhôm ko đấy. Đuơng nhiên thống kê thì không rõ. Bác cần chứng minh ko.

Satuki likes this.
  2. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Ngày xưa đi học ,bộ môn Vật lý em chuyên chữa bài cho lớp giúp thầy .
    Đến giờ các công thức , định lý ..
    Phổ thông như các cụ vừa nêu trên em gần như còn nhớ hết.
    Khi mới chơi audio em cũng vận dụng nó triệt để và cũng nghĩ như các bác.
    Bây giờ chơi nghiêm túc hơn chút em thấy lý thuyết cũng chỉ là lý thuyết.
    Audio là một nghệ thuật !

giaphongn, huyhl, Zorro and 2 others like this.
  3. Satuki

Satuki Advanced Member

Kệ bác đó đi nếu vấn đề kinh tế, sức khỏe tốt, chịu nhiệt cao thì làm quả dây thép to gấp 11 lần dây đồng làm dây dẫn cũng được. Điện trở suất dây đồng nhỏ hơn thép khoảng 12 lần gì đây.

4. giangvunam

giangvunam Advanced Member

E cảm ơn bác
    Như vậy là: trong khoảng điện áp cấp thì sẽ không ảnh hưởng gì đáng kể, điều đó chứng tỏ máy đã có thiết kế để có thể đáp ứng được range áp rộng. Trong trường hợp này thì giá trị của sợi dây nguồn đắt tiền và sợi dây nguồn thiết kế của hãng có khác nhau không ah? Chưa kể với đầu CD thì đòi hỏi công suất không nhiều.
    E suy nghĩ nhiều mà ko thể tự trả lời cho mình hiểu đc.

5. giangvunam

E cảm ơn bác
    Như vậy là: trong khoảng điện áp cấp thì sẽ không ảnh hưởng gì đáng kể, điều đó chứng tỏ máy đã có thiết kế để có thể đáp ứng được range áp rộng. Trong trường hợp này thì giá trị của sợi dây nguồn đắt tiền và sợi dây nguồn thiết kế của hãng có khác nhau không ah? Chưa kể với đầu CD thì đòi hỏi công suất không nhiều.
    E suy nghĩ nhiều mà ko thể tự trả lời cho mình hiểu đc.

6. giangvunam

E kết câu này của bác, nó trả lời đc những lăn tăn trước mắt của e :)

7. giangvunam

Hình như ý bác muốn nói đến dây nhôm đường dây truyền tải ah? Lại đau đầu rùi

8. Satuki

Satuki Advanced Member

Nếu dây hãng họ đã tính toán chuẩn thì bạn yên tâm, còn dây đắt tiền nếu không cung cấp đủ dòng thì cũng chưa được. dây hãng và đắt tiền nếu đều đảm bảo thông số kỹ thuật đáp ứng tải thì có khác nhau chỉ là giá tiền thôi bạn ạ. Bạn hãy thử mua hay mượn ( mượn cho chắc) dây đắt tiền về cắm thử xem nếu có thay đổi, và nhờ người khác nhận sét là có thay đổi thì tôi nói sai và xin bạn bỏ qua. Marketting của các hãng thì có một khái niệm về sự tôn trọng tuyệt đối và đẳng cấp nên người đẳng cấp cần sự tôn trọng tuyệt đối và để có sự tôn trọng đó họ phải thể hiện đẳng cấp bằng việc chi nhiều tiền hơn thôi. Bạn đi ăn ở một nơi sang trọng chưa hẳn bạn phải trả tiền cho món ăn đó mà trả tiền cho các dịch vụ để bạn thể hiện đẳng cấp của mình.

Tuilaai and giangvunam like this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E đính chính chút: lý thuyết vẫn là lý thuyết nhưng tầm nó chỉ là cấp 3 "phổ thông" bác à. E cũng mài thêm trên ghế nhà trường 5 năm nữa về "lý thuyết lượng tử" nữa nha. :). Nhưng túm lại e chẳng nhìn thấy được "cái gì bên trong dây điện dân dụng", chỉ toàn công thức trên giấy, được các nhà khoa học những thế kỷ trước truyền lại.
    Chỉ đúc rút được trên 25 năm làm việc (tây tàu đủ cả): đồ ngoại tốt hơn đồ nội, đồ US hay EU tốt hơn china.Khổ thật. :(

Tuilaai, giaphongn and anhhdung like this.
  10. giangvunam

Thanks Bác Satuki đã nhiệt tình giải thích giúp e cũng như những bác khác đang quan tâm ah.
    Còn một vấn đề nữa là: e hay nghe các bác nói đến mầu âm của sợi dây nguồn.
    Lại một khái niệm nữa làm cho người mới chơi như e mông lung?
    Không biết trên thành phố các bác truyền tải lưới điện bằng dây gì, quê e toàn bằng dây nhôm đường trục chính, mà e theo bạn xem cái cầu chì bảo vệ cho cả xã bé tý tẹo để đảm bảo đêm hè quá tải còn chảy được không thì tèo cái biến thế tổng.

11. dangkyhai

Truớc tiên đầu năm kính chúc các bác khỏe để Nhậu và có tiền chơi audio.
    Đầu năm nên tôi rảnh rỗi nên ăn cơm nhà nói chuyện cũ ...hehehe.
    Các bác cần phải rõ ràng vì ở đây đa số là có tuổi nên chắc qua rồi cái công đọan Luyện Nghe. Có là có không là không.
    Chất âm muốn thay đổi thì vấn đề là ở cặp loa và không gian phòng...nhưng chủ yếu là cặp loa. Tất nhiên cái gốc là giống nhau. Cdp, pre, amply...
    Thay đổi phải rõ hoặc thấy ngay chứ không phải căng tai căng óc ra vẻ nghiêm trang để nhận thấy-Rất dễ nể nang và bị Tâm lý. Thay đổi phải cho đáng đồng tiền và thấy ngay chứ kiểu mơ hồ thì coi như Không.
    Gút lại không thay đổi vì có can thiệp vào cái trọng tâm đâu mà đòi thay đổi. Các bác thấy đúng không.
    Dây nguồn theo máy là dây tốt. Tốt là ở đây đuợc hiểu dây bằng đồng tinh khiết hoặc khá chất. Kích thuớc đủ lớn ( không phải sợ thiếu dòng mà mục đích là bền với thời gian ).
    HIện tại từ nhà máy điện đến các hộ tiên thụ kể cả công sở, nhà máy bệnh viện và chung cư ( cao cấp hay không cũng thế ) đều 70-80 % là dùng nhôm con số đuơng nhiên là theo sự theo dõi của tôi vì tôi có liên quan.
    Vậy chúng ta đa số là dùng Nhôm.
    Dùng gì cũng đuợc vì cái chúng ta nhận là áp và tần phải đủ 220V/50Hz. Cái này không đạt thì Chúng Ta có quyền Kiện.
    @lenamvl RLC gì đó thì không quan trọng lắm vì chỉ đọan quá ngắn...mà thiết bị thì chỉ cần 3 thông số chính thôi bác đó là đủ áp-tần số-công suất.
    Đây là dây dẫn Nhôm ( gọi là thanh dẫn ) dần thay thế cáp và đuợc sử dụng cho các công trình hiện nay. Đồng vẫn có nhưng đắt tiền và cái này là do chủ đầu tư họ quyết nhưng chỉ rất ít. Các đoạn dài 0,5-3 m đuợc nối với nhau sao cho đủ thì thôi, nhôm đó các bác ah.

Attached Files:

Last edited: 7/1/19
  12. Satuki

Satuki Advanced Member

Dây nguồn không tạo ra bất cứ một thay đổi đáng kể đến âm thanh như chúng ta đã thảo luận ở trên. Dây nhôm làm dây truyền tải của đường điện cao và trung thế trên toàn quốc bạn ạ vì nó rẻ tiền và nhẹ hơn dây đồng. Giờ ai dùng cầu chì nữa bạn, trạm biến áp phải có at tô mát để bảo vệ quá tải. nếu chuẩn ra thì khi quá tải điện áp sẽ giảm 5 hay 10% thì át nó sẽ nhảy nhưng ở VN thì có thể điện áp giảm rất sâu thế nên để ổn định điện áp tức là đảm đảm bảo dòng cho tải thì gia đình họ sẽ dùng ổn áp.

giangvunam likes this.
  13. giangvunam

Nhất trí với bác về ba thông số quan trọng: U, F và P.
    Nhất trí với bác về: Chất âm muốn thay đổi thì vấn đề là ở cặp loa và không gian phòng.
    Vì áp chạy trên đường dây tổng đến nhà mặt tiền khác nhà mặt ngõ do suy hao vì một vài lý do nào đó như tiếp xúc hoặc công suất biến áp tổng không đủ.
    Nhìn qủa MCCB bác chụp từ xa mà e hết hồn. Đúng chuyên gia về phân phối điện :)

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác cứ nghĩ mỗi mình bác có học về điện thôi sao? chỉ mỗi bác biết về kỹ thuật thôi sao? tất cả mọi người còn lại là không biết hết gì sao? bác cứ chứng minh thử xem.

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Sai nặng rồi nhe bác.

Satuki likes this.
  16. Satuki

Satuki Advanced Member

Đồng ý với bác. em xin đóng góp tí xíu nữa về RLC . các thông số này chỉ có ý nghĩa với dây loa, dây tín hiệu còn dây nguồn chỉ đóng vai trò truyền dẫn năng lượng nên ba cái rlc chẳng có ý nghĩa gì trong khi đó nếu ampli nếu thiết kế nguồn nội bộ thì nó đã chứa một biến áp cách li rồi vậy đừng bận tâm gì nữa. Thêm nữa là khi tín hiệu âm thanh phát ra loa thì khi giảm 3db thì tai chúng ta mới cảm nhận được mà để giảm 3db thì điện áp trên hai cực loa phải giảm 1.414 lần nên ba cái dây nguồn chẳng có ý nghĩa gì với sự thay đổi âm thanh nếu nó đảm bảo dòng cho tải.

17. dangkyhai

Bác nói chuyện giống con Nít tranh nhau ba chuyện đồ chơi,
    Biết điện hay biết một cái gì đó thì đó chỉ à Nghề nghiệp thôi và tự hào cái nghề của mình. Nó giúp cho Ta và mọi ngừoi.
    Cùng nghề với nhau thì có ngừoi cao và thấp, ngừoi mới vào đôi khi nhận điều gì đó chưa đúng và đủ thì sẽ có nguời khác chỉ hoặc Im nếu thấy ghét. Đến già rồi đôi lúc mới nhận ra sự hiểu biết của mình có thời Ngộ Ngộ Ghê. Có gì đâu mà nói chuyện giống ...
    Vật liệu sau đây dẫn điện cũng đuợc nhé. Sắt Nhôm Bạc Vàng Đồng.
    Khác nhau nội trở nhưng khi cao tần thì không tính. Để khắc phục nội trở thì ngừoi phải tăng kich thuớc dẫn đến trọng luợng và trụ đỡ phải tăng.
    Thôi cứ dùng Nhôm và đồng. Trong phần nào quan trọng thì pha tí bạc hoặc vàng. Hết.
    Zậy à đủ không có gì phải Suy nghĩ.

Last edited: 7/1/19
    Tuilaai likes this.
  18. Satuki

Satuki Advanced Member

Điện trở suất của dây đồng 1.7*10^-8 của sắt 12*10^-8 . điện trở suất là khả năng cản dòng. về chỗ dây to hơn 11 lần là tui ẩu nhận sai với bác.

giangvunam likes this.
  19. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

cá nhân mình cảm nhận, nếu cắm thẳng dây nguồn xịn, to khỏe, bọc chống nhiễu này nọ vào thẳng ổ cắm tường. Mình chưa nghe ra được khác biệt.
    Nếu cắm vào sau lọc các kiểu thì mình có cảm nhận khá hơn xíu xíu, về lý thuyết là giúp dòng điện sau khi lọc sạch không bị tái nhiễm nhiễu (do dây nguồn đã bọc chống nhiễu tốt).
    Ghi chú thêm là mình ở Văn phòng thiết bị điện cắm chung đường điện trong phòng rất nhiều.

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Chết là chết chỗ này nè.

TranVanThanh likes this.
  21. giangvunam

Xin phép các bác cho e trình bày như thế này ah
    Đã bác nào cắt sợi Odin ra để xem tiết diện sợi dây nguồn này ntn chưa ah? e dám chắc cũng không to lắm đâu. Vấn đề đắt ở đây e nghĩ là do yếu tố bản quyền, tiền đầu tư nghiên cứu, tiền PR. Chúng ta thường đọc thông số các hãng đưa ra về độ tinh khiết của đồng là bao nhiêu: 7N, 9N.... Với sợi odin bây giờ đang là đỉnh, nhưng thử hỏi 100 năm sau còn có đỉnh như thế nữa hay không hay nó cũng chỉ là công nghệ của sợi dây nguồn bình thường hiện nay. Vậy nó thấp đi có phải do công nghệ chế tạo, tinh luyện vật liệu phát triển hơn???
    Và khi đó Odin 100 năm sau lại tranh luận với Odin bây giờ.
    Bài toán ko hồi kết các bác nhỉ?
    Mong các bác giữ bình tĩnh nhé. Miền bắc đang rét lắm ah :)

22. dangkyhai

Tụi cơ sở gia công và bán hàng cứ xoáy chổ này hoặc im lìm vì không giải thích đuợc nhưng cứ giá cứ trên trời là có ngừoi mua vì cái cầu Tiền nào của đấy. Mà ở đây ai có tiền. Nói thẳng ra là năm xưa tôi nghe nói trúng nhiều nên mấy thứ này chả là đinh gì. Thế là họ bán đuợc hàng còn nghe hay không kệ bà nó...hehehe.
    NÓi riết nhiều khi tôi muốn biết tụi nó có gắn gì không cảm hay tụ vì nào là lợi trép ( chắc để tụ) lợi bass ( chắc để cuộn cảm ) đủ để thay đổi tý. Còn trung tính chắc không.
    Nhiều lúc nghĩ vậy cho xong.

23. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Vẫn tốt! Sợ là qua công đoạn già vẫn không nhận ra ấy mới tội.;)

24. dangkyhai

Hải để bẫy cho bác và các đồng chí của bác ấy....hehehe
    Áp dụng chung cho tất cả và đuơng nhiên không riêng gì tôi. Nhưng nhắn bác câu này thôi nhé. Riêng chơi Audio hiện nay tôi làm Chủ- chủ động chứ không mong lung và theo huớng sưu tầm.

giangvunam and Satuki like this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

Thôi các cụ...thư dãn tý.

@ He he đọc thấy vui...được hồi tưởng về tuổi thơ của bạn và của chúng ta "Nhất Qủy, nhì Ma, thứ ba Học trò".
    Có đôi dòng...thời xưa Anhdung lên chữa bài là tích cực, hay, hiếm đấy :p
    Nhưng thời nay...như thế là "dại" hì hì :(

Con nhà mình nó học chuyên ở Am...kể rằng:
    Thầy hỏi: bài thầy cho em nào giải được thì dơ tay, lên chữa bài cho thầy !
    Cả lớp nó đồng thanh "thầy chữa bài đi ạ"...thầy ngồi ỳ ra, tắc tỵ, câu giờ...lòi cái kém đành chế ngày mai thầy chữa.

Tuổi trẻ bây giờ nó chơi một cách nghệ thuật...

Chuyện hài đầu năm Anhhdung ơi.

anhhdung, Satuki and giangvunam like this.

Share This Page

Loading...