NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Nhiều năm truớc chỗ mình có cắt cọng nguồn Nọc độc.
    Đúng là quăng lựu đạn vào sương mù...kiếm tiền quá dễ.
    @giangvunam

2. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em thấy bác nói đúng ở điểm dây Nordost đắt tiền do yếu tố bản quyền, tiền đầu tư nghiên cứu, tiền PR... chứ chất lượng có hơn ai đâu. Dây bên trong bé tí còn thua cả dây hãng, dây bãi. Nếu bảo khác nhau ở lớp giáp, công nghệ chống nhiễu, truyền tải này nọ thì sao em thấy cắm dây nào vào cũng im re, có thấy khác nhau chỗ nào đâu. Dây nào cũng ko nhiễu thì có gì khác nhau ngoài giá tiền? Còn bác nào nói nó thay đổi bass, treble này nọ thì hóa ra là dây lởm chứ xịn gì, dây hãng đang đều cả 3 dải mà dây xịn vào lòi 1 dải ra thêm. Mà nguyên tắc đang đều 3 dải mà 1 dải trội hơn thì lại phải tiếp tục đi mua dây loa, dây tín hiệu xịn nữa để tăng thêm 2 dải còn lại. Cuối cùng lại quy về đều 3 dải. Các bác cứ quay vòng thế bảo sao hãng ko ăn nên làm ra nhỉ.

Satuki likes this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nhớ năm xưa khi du học ở Nga ngồi tám với bạn bè Nga , Việt . Mình có hỏi các bạn Nga là bên Mỹ có ngành nghề gì mà chúng mày không có không ?? . Có bạn Nga trả lời là chúng tao không có ngành Kỹ Sư Vật Lý Về Âm Thanh .
    Cách đây chục năm khi tiếp bạn Việt Kiều về chơi thì bạn cho biết bạn là kỹ sư âm thanh . Công việc của bạn là nghiên cứu âm thanh trong xe hơi .Bạn phải học 5 năm - 3 năm học cơ sở , 2 năm học chuyên nghành . Thậm chí phải học sơ qua về các nhạc cụ ......
    Kỹ sư trưởng của hãng Rogue Audio sau khi tốt nghiệp đại học danh tiếng Stanford về chuyên nghành điện tử đã học thêm cao học về Vạt Lý Âm Thanh .
    Tóm lại kiến thức mênh mông lắm

Satuki and giaphongn like this.
  4. giangvunam

giangvunam Advanced Member

Chưa chắc bác ah.
    Nói vậy nhưng chưa chắc phải vậy. E có thích nhưng chưa chắc e đã dám mua vì ....az :)
    Nếu có mua thì cũng phải giấu vì không khéo vợ e nó đem xuống cắm vào lồi cơm điện thì e toi.

5. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Ý bác ấy nói là bác ấy đã từng có cắt dây Nordost để xem mà bác nói chưa chắc là chưa chắc cái gì vậy bác?

6. giangvunam

Bác hiểu nhầm ý e rồi
    E bảo chưa chắc là không phải dễ cứ quăng lựu đạn vào.... mà dễ kiếm tiền đâu. Người ta thần thánh hóa sợi dây nguồn, nói hay nhưng thử hỏi mấy ai dám xuống tay?
    Mà bác ấy bảo cắt Nộc độc chứ ko phải ND bác nhé...
    Bác dangkyhai hay gài câu chữ lắm.

Satuki likes this.
  7. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác lo gì chuyện 100 năm sau, thưởng thức được lúc nào hay lúc ấy, thích thì mua về nghe cho biết, thời gian đâu mà ngồi suy nghĩ hãng quảng cáo công nghệ có đúng không?

anhhdung likes this.
  8. Zorro

Zorro Advanced Member

Ôi bác, "Nordost thua dây hãng, dây bãi; ... dây hãng đều cả 3 dải"
    Dây hãng là dây gì vậy bác?

anhhdung and huyhl like this.
  9. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Chủ đề thread rất hấp dẫn nhưng nhiều cụ chia sẻ hơi quá bằng các suy luận chủ quan của mình (giống em trước đây :D). Theo thiển ý của em, các cụ đã dùng qua những sợi dây nguồn nào thì chỉ nên kết luận dựa trên trải nghiệm của mình trên sợi dây cụ thể đó thôi. Còn chuyện thấy khác biệt hay không thì còn do nhiều yếu tố ạ.

Zorro and giangvunam like this.
  10. giangvunam

Thưởng thức đc lúc nào hay lúc đó thì e hoàn toàn đồng ý với bác.
    Thích mà mua được thì có lẽ ae không phải bàn sôi nổi hào hứng như thế này.
    Còn chuyện ngồi suy nghĩ hãng quảng cáo công nghệ: cái này với e ko cần suy nghĩ à nha, nếu có nghĩ thì chỉ một thoáng thôi khi e còn bé (so với bây giờ) :)

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hóa ra bác vẫn "ngồi dự đoán" về tính chất lý hóa của dây nguồn à! Giờ mình mới biết, xin lỗi bác nha....:)

huyhl likes this.
  12. giangvunam

Thế e cũng xin lỗi bác vì bác quả là cao thủ, VN mình nhiều tiến sỹ thật :)

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác đừng nói vậy! mình chỉ mong 1 lần bác nghe, trải nghiệm thực tế! Trên này mình không phải tiến này tiến nọ. Mọi người đều như nhau, chỉ có cách chơi là khác nhau thôi. Mình chỉ bất ngờ bác post dòng in đậm "chưa dùng" và vì thích mà không mua được là bác hơi "võ đoán" đấy! có tầm nào, chơi mức đó, không phải vì $ hay kiến thức để dạy nhau bác à. Quan điểm và cách chơi thôi.

Zorro and huyhl like this.
  14. giangvunam

E xin lỗi bác nếu bác đọc mà thấy có gì không phải?
    E tìm lại không thấy e post dòng in đậm trong bất cứ bình luận nào?
    Bác có nhầm ko đấy ah?
    Còn e nói thích mà không mua được là e bảo chính bản thân e cũng như những ae audio chưa có đk chứ có nói gì bác đâu ah? Cũng như bác và e, nhìn nhiều đồ đẹp thích lắm nhưng có phải thích là có đk mua ngay đâu. Mà cái thích của ae mình nó tăng theo thời gian chứ đâu có dừng. Bác đừng nhạy cảm thế.
    E chưa từng có ý nói này nọ, quan điểm chơi, cảm thụ âm nhạc mỗi người một khác nhau nên tôn trọng nhau là điều quan trọng nhất.

Zorro likes this.
  15. thai64

thai64 Advanced Member

Các bác tranh luận nhau ...như loa phường (trong ảnh) ?... về mấy cọng dây nguồn này nọ.

Điều quan trọng hơn...quan tâm đến nguồn điện, nó mà sạch thì dây dợ là cái dây thép nha.

Attached Files:

Last edited: 7/1/19
    Satuki likes this.
  16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nước máy ở saigon muốn sạch thì nguồn nước lấy từ sông Đồng Nai phải sạch, đường ống dẫn nước thô và đường ống dẫn nước từ nhà máy nước vào thành phố quan trọng, còn đường ống vào khu dân cư, đường ống dẫn tới nhà không quan trọng :D

Hình của bác em thấy chủ yếu là dây viễn thông các kiểu mà :D

huyhl likes this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác nhìn thế nào...phia trên cao cao là dây điện hạ thế - cột điện mà.
    Em nhìn rác điện này bẩn phát khiếp...phải sống chung với nó đấy, nhiễu phát kinh luôn ý.

18. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác có đọc kỹ post của em chưa mà phát biểu thế này vậy? Em xin nhắc lại cho rõ là lõi dây bên trong của nó bé tí, còn thua cả dây hãng, dây bãi nhé. Còn dây hãng đều 3 dải thì dây theo máy nào cũng đều, vì nhà sản xuất họ nghiên cứu ra sản phẩm chỉ dùng dây như vậy. Chỉ có mấy dây nguồn hi end của bác mới ko đều 3 dải thôi ạ, nói trắng ra là như vậy.

Satuki and giangvunam like this.
  19. huyhl

huyhl Advanced Member

Nước vào đến nhà chỉ đủ tiêu chuẩn an toàn cơ bản, về nhà muốn dùng trực tiếp phải dùng thêm máy lọc nước nữa bác nhỉ? À mà mấy cái máy lọc nước này cũng chỉ lừa đảo giống lọc điện bác nhỉ? chỉ dùng để làm mầu thôi. Goldmund, Kharma, Naim, Emm labs, Burmester toàn hãng bé như con kiến trong làng audio nhưng ngoài dây theo máy tại sao họ vẫn bán dây nguồn, dây tín hiêu "rời bên ngoài nâng cấp" nguồn nâng cấp "bọn này rất xxx trong máy có nguồn rồi còn làm thêm cục nguồn rời bên ngoài", bản chuẩn cân bằng thế rồi tại sao lại còn sinh ra những bản kỷ niệm chỉ nâng cấp tụ cao cấp, cọc loa cao cấp, dây tín hiệu cao cấp, sao ko làm luôn 1 phiên bản cho đỡ lằng nhằng? Tại sao hãng Linn huyền thần thánh lại phải có Linn black, silver, Kxx... này nọ sao cân bằng thế chỉ cần 1 phiên bản cho đỡ lằng nhằng? Sao ko thấy hãng sản xuất dây nào đóng cửa mà họ sản xuất bán toàn thế giới, dân các nước xxx thế ko học các bác VN nhà mình cứ dây theo máy mà dùng cho nó cân bằng bày đặt nâng cấp này nọ tốn tiền trong khi đó các bác nhà mình đi ăn thừa mứa đồ ăn để trên bàn trong khi bát đĩa bọn họ ăn sạch trơn. Có thể do họ xxx quá tiết kiệm tiền ăn để mua dây còn các bác nhà mình khôn quá nên để dành tiền đi ăn còn dây thì dây theo máy là quá tốt rồi bác Trọng nhỉ? Thời đại 4.0 nhưng mang lý thuyết 0.4 ra tư duy lý luận. Mỗi người mỗi nghề ko lẽ đi ăn phải tìm hiểu rau củ quả này trồng ngày nào, tưới nước gì chế biến như nào? Ko lẽ biết ăn ngon phải trở thành đầu bếp? biết nghe nhạc phải trở thành ca sỹ, nhạc công?

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Vì em gốc kỹ thuật, không mê tín, chơi bộ dàn cũng rẻ tiền và chưa bao giờ có dây nguồn hi-end, nên kể lại trải nghiệm cá nhân mà thôi. Cũng có mấy lần viết bài trước đây, nhưng chủ đề nhiều bài viết quá nên lại viết lại để các bác có thể tiện đọc.

- Với một bộ dàn dưới 50tr hồi đó, bao gồm bộ loa tầm 20tr, transport là đầu DVD S10, DAC là đồ DIY và chơi đĩa CD chép cùng amp đèn tự chế - ban đầu em dùng dây nguồn PC. Sau khi táy máy với bộ lòng của cái amp đâu cỡ 20 lần thì em thấy thay tụ nối tầng có tác dụng nhiều nhất, nhưng nếu kể ra price/performance thì thay tụ nguồn là có lợi nhất.
    - Sau đó em cũng có chơi bán dẫn tự ráp, với con Amp Camp rộn ràng topic dài sọc. Kết luận cũng tương tự. Tụ có cùng điện dung hay nội trở mà chất liệu khác nhau thì chất âm cuối cũng khác nhau.
    - Em thấy hễ cái gì đụng vô nguồn điện là đều rất nhạy cảm, và không chỉ nên xem nguồn là từ cái biến áp máy trở vô máy mà phải đằng trước đó nữa. Ví dụ mấy cục lọc quân sự để đằng trước có dòng 30A đi nữa máy vẫn kêu thấy gớm.
    - Em có tí toáy thử dây Supra Lorad đời đầu, thẩy chẳng thay đổi gì nên cũng không xem dây nguồn là quan trọng lắm, sau đó vẫn dùng dây PC. Bán sợi Supra. Nói chung là khoảng thời gian em chả tin vào dây nguồn cũng độ 10 năm.
    - Sau đó nữa em có đổi một sợi dây coaxial để lấy một sợi dây nguồn PS với một bác tốt bụng ở Hà Nội. Thực ra là để cho đẹp thôi chứ chẳng kỳ vọng gì thay đổi chất âm. Vậy mà cắm vô nghe ngon hơn. Em hay nhờ vợ test (vợ em chả phân biệt được loa với ampli gì đâu) cho khách quan. Kết quả là vợ em có thể diễn tả ra được tính chất âm thanh khác nhau thế nào.
    - Em cũng đã thử mấy sợi dây server to hơn, vẫn thua sợi PS ấy.
    - Sau đó sẵn đợt có dây DH Labs Encore rẻ (có 500k/m), em thử mua 3m về cắt làm 2 sợi gắn đầu dỏm vô. Âm thanh nghe được là mềm mại và nhạc tính hơn rất nhiều. Giá rẻ vậy thì em chắc cũng không bị ảo tưởng :D
    - Sau nữa em thử dần dần các sợi Power Plus, Supra Anniversary, Zu Mission,... cũng chỉ thuộc hạng rẻ tiền nhưng tác dụng là tốt. Lúc này thì bộ đồ đã gần 200tr. Từ lúc thử Encore đến sau này mấy năm em cũng thử có vài sợi nên chắc cũng không bị điên vì dây :D
    - Em vẫn xác nhận dây theo máy có khi hay hơn dây khác, như dây theo amp Audia Flight mà em đang dùng.
    - Cho tới lúc đi nghe nhiều chỗ nữa, thấy những chuyện vô lý nhưng vẫn tồn tại như thay dây cắm ground tiếng nó cũng khác thì thôi bỏ hẳn khái niệm dây nguồn chỉ bị tác động bởi RLC.

Em thấy có mấy điểm cần đưa ra

Thứ nhất, thiết bị của mình không phải ở cuối nguồn điện mà là ở giữa nguồn điện (điện xoay chiều mà). Vì vậy, nói là nó ở cuối nên vài trăm km dây nhôm thì cắm vô máy cái dây nguồn 1.5 chả có tác dụng là trật.

Thứ nhì, biến áp trong máy không lọc đươc hết nhiễu mặc dù là biến áp cách ly (trước lúc làm amply em cũng cười khì khì cho là các bác dùng BACL ngoài là phung phí vì bản thân cái biến áp nguồn là BACL rồi). Chữ cách ly không áp dụng cho mọi tần số.

Thứ ba, lọc hết nhiễu có thể gây tác dụng phụ, quan trọng không chỉ là "sạch". Đọc thêm điều thứ 4.

Thứ tư, RLC không đủ giải thích cho chất âm mà là bản chất vật liệu. Gắn 20 cái tụ Panasonic FC cho có C lớn và nội trở nhỏ (tức là nói theo RLC là nó ngon hơn) vẫn không bằng gắn 4 con Kendeil bự cùng C và nội trở lớn hơn. Áp dụng cho tất tần tật các thứ trong máy và ngoài máy.

Vậy nên mình cứ thử. Lúc này thử không ra thì thôi cứ chơi như cũ. Lúc nào thấy vui hay thích nghịch thì cứ thử tiếp. Mượn cũng được, chẳng cần mua. Cơ bản là lúc nào bản thân mình cũng mở, xem một ý kiến lạ là một ý kiến khác chứ không phải một ý kiến kỳ dị là được.

Em thích khúc "còn trong nghệ thuật thì làm theo mình" trong chữ ký của thầy Trọng.

tuantrampro, Tuilaai, tml3nr and 11 others like this.
  21. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em cũng có quá trình tiến hóa tương tự bác :p.Tóm lại chỉ cần mấy dòng này

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Ngược lại, nếu mình chưa cảm nhận được cái hay của tranh trừu tượng thì không nên cho rằng những người cảm được cái hay cái đẹp của tranh trừu tượng là đám rởm đời, a dua phải không bác :D tai cũng như mắt, mỗi người cảm thụ mỗi khác :p

tuantrampro, tml3nr, de_men and 3 others like this.
  23. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Đọc bài các bác tán tụng trình thẩm âm với nhau mà em thực sự khâm phục. Thời gian người khác thưởng thức trải nghiệm từng nguồn phát, ampli, loa khác nhau thì các bác cắm rút từng sợi dây nguồn khác nhau. Âu cũng là 1 kiểu thẩm âm vậy.

giangvunam likes this.
  24. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Đọc bài của bác mà em giật mình, bố khỉ cái hãng PS, bán nguyên dàn full system đầu bảng giá gần $50.000 mà cọng dây nguồn nó đưa theo chỉ to hơn cây đũa ăn cơm nhà em 1 tí. Tức thật ấy chứ, nó tiếc cái gì mà sao ko thêm vài sợi dây thần thánh của bác cho hay hơn nhỉ. Bọn PS đúng là ăn tiền quá thể.

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Mình không tranh luận nhé, mà đưa 1 ví dụ "không liên quan" lắm để cùng suy ngẫm chút:
    Hãng apple vốn đầu bảng gần nghìn tỷ usd mà cái chênh lệch giữa sạc ip và ipad không biết dc bn usd mà apple không trang bị luôn cho ip mặc dù trên web hãng vẫn để option sạc ipad dùng TỐT cho ip! Trong khi ip bán hơn ngàn usd lận.;). Nếu ví dụ kiểu này hãng nào cũng vậy chả cứ chỉ hãng ps. Như bác @huyhl đã đề cập: hãng octave có option black box phải nói rất hay, hỗ trợ ampli hãng tốt lên hẳn, mà họ vẫn chỉ để "option" thôi chứ không combo vào những ampli giá đến 15k.

Last edited: 8/1/19

Share This Page

Loading...