NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Nguyen Ba Huy

Nguyen Ba Huy Approved Member

E thấy dây nguồn là có thay đổi và áp phê cho mỗi dàn, cái nào hợp lý nhất mình dùng.

Zorro likes this.
  2. Nguyen Ba Huy

Cầu chì cũng có áp phê thay đổi như dây nguồn, và khi thay thế ưu tiên cho phần đầu vào đầu tiên nhất ( e nghĩ vậy ạ )

huyhl likes this.
  3. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác yên tâm, dân chơi audio không chơi máy này nên không phải lo tìm cầu chì nào để thay :) Mà em cũng chưa thấy thiết bị audio nào có nhiều dây nguồn (AC).

anhhdung likes this.
  4. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác có biết bo cầu chì của máy nào không mà nói thế?

5. meotomvn

meotomvn Advanced Member

À, cái này là em đang ví dụ về trình thẩm âm của các bác. Chứ ampli em đang xài thì nó chỉ có 6 cầu chì thôi à.

giangvunam likes this.
  6. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Sao lại chỉ ưu tiên cho đầu vào bác? Đã là cầu chì trong máy thì cái nào cũng cần thay mới phát huy hết chất âm của cầu chì chứ. Đầu vào thông mà đầu ra nghẽn thì phí tiền à?

giangvunam likes this.
  7. giangvunam

giangvunam Advanced Member

Ôi, thế còn cái socket của cầu chì thì sao bác nhỉ? Thay hết á?
    Chẳng có nhẽ cũng lại nhổ ra thay hết, vậy lại mất zin (mất giá), mà mối hàn lại ko đc chuẩn như hãng kể cả về chất lượng cũng như mỹ thuật. Bác nào đã từng mua sợi RCA Tyr 1 mà khi mua mà không cần kiểm tra mối hàn không?
    Gặp mấy bác lần đầu cầm mỏ hàn thì lại choe choét bảng mạch. Vậy chất âm có thay đổi không? và nếu có thì thay đổi theo hướng nào? có phát hiện ra ngay trong vòng .... hay không
    E chỉ hỏi để được giải đáp thôi đấy ah? :)

meotomvn likes this.
  8. giangvunam

Của e hơn bác rồi: 8 cái nhé. Đấy là e nhìn qua hình chụp chứ có khi thực tế còn có chỗ khuất e chưa nhìn ra bác ah.
    Mà có khi của e và của bác cùng hãng cũng nên, hay bác muốn thay đổi chất âm bác liều đấu tắt rùi?

meotomvn likes this.
  9. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Chết thật, bác nói em mới sực nhớ là không biết mình có đếm sót không nữa. Toàn hệ thống của em là 16 cầu chì, vỡ mộng thẩm chất âm cầu chì rồi.

giangvunam likes this.
  10. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Hai bác @giangvunam@meotomvn có nhiều điều trao đổi riêng với nhau thì nên inbox cho nhau, tránh làm loãng nội dung thread và mất thời gian của anh em khác

11. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Ý bác là khi muốn quote bài người khác thì nên inbox riêng hả bác? Em nhớ ko lầm là em và các bác khác còn quote bài của nhau còn nhiều hơn em và bác @giangvunam, thế sao ko thấy bác lên tiếng đi? Và các bác khác cũng thế. Nếu bác nói em bàn về cầu chì là lạc đề thì các bác khác cũng bàn sao bác ko nói?

giangvunam likes this.
  12. giangvunam

E đi đọc lại thấy e chỉ hỏi bác @meotomvn nói riêng và các bác nói chung chứ e ko hề bàn tán riêng tư, mong bác @giaphongn xem xét ah!
    Việc này lại nhạy cảm như cầu chì và dây nguồn rồi :)

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em có chơi qua ít nhất 1 thiết bị audio có nhiều dây nguồn rồi đó. Hình như bác cũng biết ít nhất là 1 em

14. giangvunam

Khổ lắm bác ah, đếm nhầm ấy mà.

15. Nguyen Ba Huy

Thì dĩ nhiên rồi, đồng ý với a. Nhưng ý e là máy có nhiều con, mà mình mới đầu tư 1 con thì ưu tiên cho phần đầu vào , rồi có lúa thì tiếp nữa í ( tại bác kia đưa hình có 5 6 con cầu chì lận )

giangvunam likes this.
  16. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Adu. Nếu tính Hải tôi thì 3-4 ngừoi thuộc phe sống thực ( phải nói thẳng và sòng phẳng chứ kiểu tránh né nể nang là Hải tôi cực ghét). Đâu đó cũng có phe 50/50 chừng 2 bác. Còn lại là phe cho là Nghe Ra. Phe này tôi thấy khá đông và rất là đoàn kết...Tiền hô Hậu ủng.
    Riêng các bác khác do không xuất hiện nên không tính.
    Âm thanh dù thay đổi một chút xíu mà nhận ra chứng tỏa họ có thính lực tốt và cực tốt. Còn hoang tưởng hay tâm lý thì thôi tôi không tính.
    Mà ở đời mắt tinh, mũi nhạy, tai thính...thường là hiếm nếu ko muốn nói là cực hiếm.
    Nhà sản xuất rượu hoặc ăn uống, thiết bị nghe nhìn đâu phải muốn là tìm kiếm được chuyên gia Ngửi hoặc Nghe.
    Nghĩ lại của hiếm chưa chắc là Ít.
    Và quá Nhiều thì sao gọi là Hiếm phải không ah.

Last edited: 9/1/19
    giangvunam, Satuki and meotomvn like this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

VNAV đã xếp Dây nguồn, ổ cắm, cầu chì...là phụ kiện Audio.

Nhận thức của các bác cũng đủ để thấy điều gì là đúng.

Cái phụ kiện thì không bao giờ làm thay đổi được bản chất của sự việc.

Dây nguồn là phụ kiện không quan trọng, nên tôi chơi theo trào lưu - gọi là cho có phong trào...mất tiền để đổi gió, mua vui.

Bác nào có điều kiện mua dây nguồn, chúng ta chia sẻ thông tin cho thêm phần vui vẻ, giữ hòa khí.

Satuki, giangvunam and meotomvn like this.
  18. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Vụ này hay nè, đề xuất mời 3 group luôn, cho nghe cùng lúc:

- Group 1: đã trải nghiệm và xác nhận về sự thay đổi khi thay dây nguồn.
    - Group 2: đã hoặc chưa trải nghiệm nhưng có quan điểm dây nguồn chả ảnh hưởng gì tới chất âm gì ráo miễn sao dây to đủ dòng là ô cơ.
    - Group 3: chưa từng trải nghiệm, trung lập: có thể là đồng môn, đồng nghiệp, bạn gái, bạn nhậu ... miễn sao tai chưa bị lãng / điếc, có sở thích nghe nhạc. Biết chơi nhạc cụ thì càng hay ...

Rồi cùng thẩm vài sợi dây nguồn lào ...

- Nếu đa số từ Group 2 + đa số từ Group 3 khẳng định éo thay đổi gì khi thay dây nguồn + vài mems Group 1 có tình trạng căng thẳng khi nghe, gãi đầu gãi tai ra vẻ khổ sở (loại trừ khả năng bị đau bụng khi nghe) --> khả năng Group 1 ... hoang tưởng thiệt :oops:

- Nếu đa số Group 1 khẳng định có thay đổi, đa số group 2 khẳng định éo thay đổi, vậy vạn sự trông chờ Group 3.

- Nếu đa sổ Group 1 & Group 3 đều khẳng định có thay đổ, lúc đó thì:

+ Nếu Group 2 khẳng định có thay đổi / nghe ra --> đổi hộ khẩu sang group 1 :D
    + Nếu Group 2 khẳng định ko thay đổi / ko nghe ra --> công nhận Group 2 ko nghe ra!

Quan trọng I là sau khi off xong 3 Groups đi nhậu vui vẻ, Tiger hay Ken đều ngon :p Vì có thể ta khác nhau trong góc nhìn về dây nguồn nhưng góc nhìn về Bia bọt ... chắc giống nhau nhể :D

giangvunam and DJVDK like this.
  19. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác phải ghi thêm dòng là test mù và thay đổi là hay hơn hay dở hơn mới đủ ý. :)

giangvunam likes this.
  20. dangkyhai

Không cần.
    Thường phụ kiện gì theo máy đều được gọi là Tiêu chuẩn, tạm thời gọi là điểm 10 vì đạt yêu cầu về mọi tiêu chuẩn. Nếu ngay hãng đó mà có đồ nâng cao nâng cấp thì thường là phần bề ngoài nhằm thỏa mãn cái nhìn, tăng chất lượng để xứng đáng đồng tiền khách hàng bỏ ra. Nhưng mà kết quả là như nhau trong vụ riêng này. Audio,.
    Vì thế chỉ cần có thay đổi và thay đổi rõ ngay trong lần đổi...thì phe số đông là Đúng. Mà phải zậy chứ kiểu căng tai ra vẻ nghiêm trọng và nghe đi nghe lại thì e là Ảo rồi. Còn hay dở không tính.

meotomvn likes this.
  21. chichsg

chichsg Advanced Member

Bác Hải gần sát nhà bác Ninja qua đó test cho gần:rolleyes:

22. dangkyhai

Hehehe. Kiếm độ nhậu thôi chứ vụ này xưa test rồi, chơi lâu rồi mà.

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Trình tới đâu thì chơi tới đó các bác ạ,chơi thì phải vui chứ đấu đá nhau làm gì?ai chơi gì thấy hay thì chia sẻ cái trải nghiệm thực tế qua hệ thống thật của mình chứ đừng lấy cái hiểu biết,suy luận(của người khác hay của mình)để tranh cãi hay tranh luận.
    Một tấm hình chụp bằng máy full frame đắt tiền với tấm hình chụp bằng cellphone chẳng phải là ai cũng phân biệt được.Bức tranh triệu đô đâu có đẹp với tất cả mọi người,với nhiều người có khi nó còn xấu hơn bài tập vẽ của mấy em mẫu giáo.Bạn có dàn âm thanh triệu đô cũng chẳng thể bắt mọi người phải khen hay được.
    Ai thấy cái gì hay thì chơi cái đó chứ đấu đá nhau làm gì,và cũng đừng bắt người khác phải chơi như mình.

24. giangvunam

Theo e hiểu thì ae đang như bác nói đấy bác @dgnguyen ah. Quan điểm của e: những gì đã, đang và sẽ diễn ra không phải là đấu đá mà là đang tranh luận sôi nổi để tìm ra cái hay trong cái dở, để tiến tới cái đẹp, chứ nếu mà đấu đá thì cá nhân e xin rút lui ah.
    Mọi người đang thể hiện quan điểm lập trường của riêng mình để ae cùng học hỏi rút kinh nghiệm. Quan điểm khác nhau nên chuyện xảy ra đôi khi tiến tới gay gắt là hết sức bình thường, nhưng tựu chung lại là ae đều tôn trọng lẫn nhau. Mình cứ nghĩ, cứ nhìn nhìn sự vật hiện tượng nó theo hướng tích cực thì nó sẽ đẹp thôi " think to win not think to fail".
    "Một tấm hình chụp bằng máy full frame đắt tiền với tấm hình chụp bằng cellphone chẳng phải là ai cũng phân biệt được": Bình thường có thể mọi người không phân biệt được do họ không nghiên cứu hoặc do họ không có time để nghiên cứu chứ ko phải họ dốt, khi đó những người phân biệt đc thì cũng nên nêu quan điểm hoặc chỉ cho người không biết cách để phân biệt (đơn giản thôi mà-zoom lên là ra hết) một cách nhanh nhất, khi đó dân tộc VN mình mới tiến lên cường quốc. Không ai giỏi hết mọi lĩnh vực, nên chia sẻ để cùng phát triển.

Satuki, nvss, thai64 and 1 other person like this.
  25. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Giống vụ chơi tube thoai.

Trước có 2 trường phái Anti FanClub VS FanClub : tube theo máy
    1 phái là phải thay tube gấu nghe mới đã
    1 phái bảo thay tube gấu nghe không khác gì tube theo máy ,thậm chí tệ hơn :(

Rồi chí chéo ..đùng đùng ,và 1 số bảo thôi đừng đánh rối , kẻo người mới chơi nghe....lầm lạc

Vâng cuối cùng , người chơi cũ lẫn người mới chơi .

Ở góc độ nhìn nhận : hiện thời em thấy tay chơi nào cũng vậy ,đầy sự khôn ngoan và hông suốt (internet thông tin đầy + kỹ thuật ngày càng nhiều tiến bộ ,những cái trước đây tưởng là không thể , giờ đây nó có thể ,yes. nhanh lắm)

Và đa số người chơi họ biết họ ở vị trí nào, chơi cái gì ..Và sẽ làm cái gì.

Vì vậy, ai đó nghĩ 9-10 - 100 thậm chí 1000 bài post tưởng chừng tác động được tất cả ....nghĩ vậy ..sai bét. Có chăng là tự mình làm nhục mình ,do cách viết sân si bắt người khác cho là đúng ,với vấn đề của mình .

Và mời.....các b tiếp.

Last edited: 10/1/19

Share This Page

Loading...