NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. giangvunam

giangvunam Advanced Member

Nói về bóng thì lại là cả vấn đề nan giải:
    - Nhà sản xuất bóng trên thế giới không nhiều vì công nghệ đòi hỏi cao hơn sản xuất dây điện (cao bao nhiêu thì e ko biết, các bác biết đừng comment e vụ này) :)
    - Mỗi một tube dù cùng model nhưng mỗi hãng đều chỉ ra rất rõ đường đặc tính làm việc khác nhau nhé, khi các bác mua bóng thì đều có tờ giấy in biểu đồ đặc tính của từng sản phẩm, không có cái này mấy bác diy khổ.
    - Theo thời gian làm việc: hệ số gain sẽ suy giảm nên khi thay tube vào sẽ thấy là đương nhiên.
    Ae ta đang ở chủ đề NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN ah.

2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Riêng vụ tube con pre mình mang về nghe 1 tuần là đổi tube khác tube stock, và cắm cắm vào nghe thấy khác liền.
    Còn bóng đắt có hợp hơn bóng stock ko là vụ khác. Vì bóng nó đắt là do cung - cầu (hàng hết sx ngày càng hiếm, chứ ngày xửa ngày xưa nó bán theo lố).
    Ko thể định lượng thay đổi theo mức giá được. Giá tube hiếm còn ảo lòi hơn phụ kiện hiend.

giangvunam likes this.
  3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nếu là tay chơi đầy sự khôn ngoan và thông suốt thì sao lại viết những dòng chữ đậm như trên ...Khoa ơi :p

Dây nguồn không giống Tube...o_O
    Thực tế nhiều bạn chơi Tube...rất thích chơi Dây nguồn. o_O

Last edited: 10/1/19
    meotomvn likes this.
  4. giangvunam

Hí hí
    Tube đang chạy rà bác ợ :)

5. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Cơ bản là giống nhau nhưng chế tạo đèn đương nhiên phức tạp và đòi hỏi quy trình sản xuất Nghiêm ngặt hơn...ai hơn chỗ này thì sản phẩm tốt hơn và giá thành cao hơn.
    Đường đặc tính là kết quả, là lý thuyết...nhưng bóng có đạt hay không là phụ thuộc vật liệu của nó có độ tinh khiết ntn, nói chung là vậy. Tóm lại thông số kỹ thuật là cái Đích cho Nsx.

giangvunam likes this.
  6. Acuti

Acuti Advanced Member

Công nhận khâm phục sức "chiến đấu" dẻo dai của mấy cụ nhớn thật.
    Vậy :
    - Nếu em kinh tế dư dả, tiền đông thì ngán gì mà không mua các loại dây hãng của bọn tư bản giãy chết lừa lọc chơi vung vít luôn. Ngon, bổ thì không rẻ.
    - Em ở trường hợp còn lại, ít xèng : lựa cơm gắp mắm, cân đong đo đếm thì tự hài lòng những gì mình đang có.
    Em thấy câu này người ta hay nói : Đừng dạy người giàu cách tiêu tiền. Mình không có tiền nhiều thì đừng ra gió, nói người ta khinh. Nên em núp.

Attached Files:

7. nam73

nam73 Advanced Member

Nhiều khi bỏ tiền triệu ra để mua dùng thì thậm chí "ko khác gì so với trc" cũng phải có nghĩ ra sự khác để công bố

8. giangvunam

Bình tĩnh hai bác ơi. Chuẩn bị tinh thần, thể lực để cổ vũ cho trận VN đá Iran nhé

9. giangvunam

E like cái tờ giấy (file) đính kèm của cụ, xin phép cụ cho e copy bản quyền để gửi cho vợ e ah.
    Thanks cụ :)

10. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Sáng giờ em mới rảnh vào forum, thấy bài của em bị xóa hết, đang thắc mắc ko biết tại sao thì may quá thấy bài quote của bác @giangvunam còn sót lại. Thôi bác nói thế thì em nhận là dốt vậy, cho đỡ phí tiền. Bác thông minh nên làm trọc phú cũng được. Thế nhé bác.

11. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác nói đúng nhưng vẫn còn thiếu trường hợp có tiền và hiểu biết. Chơi cho đúng và chơi cho oai nó khác nhau chứ bác. Người giàu mà trọc phú thì tiền bay nhanh lắm ạ. Trong audio ko phải có tiền là có tất cả đâu ạ, ít nhất trong trường hợp của em là vậy. Tiền thì em không thiếu nhưng nhiều thì em không có. :)

giangvunam likes this.
  12. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Theo tỷ lệ tiền/kiến thức, số đo thực tế trong chơi audio được tính bằng điểm yếu nhất.

13. Acuti

Acuti Advanced Member

Cám ơn ý kiến đóng góp của bác. khái niệm chơi cho đúng như bác nói ít nhất cho topic này khó định nghĩa lắm ạ. Lâu lắm đến giờ em mới nghe lại từ trọc phú:D.
    Theo em nghĩ người có nhiều tiền họ tính toán giỏi lắm bác, nếu không họ đã không giàu, ví dụ : họ dám mua bộ 26 tỷ thì họ đã có ngàn tỷ rồi. Còn sự hiểu biết và kinh nghiệm thì tích luỹ dần theo tuổi tác và va chạm trong cuộc sống. Cứ chơi thì từ từ biết. Mình chưa chơi, chưa va chạm bao giờ mà cứ đi tranh luận với ông đã từng trải qua thì .... Giống như bọn bạn em có ông hút thuốc lá 20k vnđ/gói ngồi chung với ông hút xì gà bú riệu cứ chê ông hút xì gà 130usd/điếu là hút xì gà khét lẹt hôi rình... ngại quá đi mất..

Ninjabolt and quocdat like this.
  14. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Chính số tiền bạn bỏ ra để chơi cũng đi từ giai đoạn xxx sang khôn. Cho nên nhiều/ít tiền là cá nhân, không đánh đồng chuyện nhiều tiền/khôn chuyện khác qua bên audio (nghệ thuật) được.

15. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Các bác có nhầm lẫn giữa cuộc sống và audio không vậy? Người giàu có 5-7 loại giàu, giàu nhờ thừa kế, giàu nhờ khả năng... nhưng chắc gì người giàu nhất là người sành về audio. Có khi họ ko biết 1 tý gì, chỉ biết nghe lời shop xong búng tay mua thì sao? Bác có tin người có bộ hơn chục tỷ nhưng bạn đến nhà chơi phải gọi cho shop hỏi mở thế nào ko?

Các bác cứ đem triết lý cuộc sống vào audio, trong audio với em thì tiền không phải là cái quyết định. Tiền chỉ giúp các bác thoải mái mua sắm ko suy nghĩ mà thôi, còn nghe thế nào thì có khi những người đấy lại ko cần quan tâm.

16. Acuti

Acuti Advanced Member

Dạ, thưa bác, bác bình tâm đọc và suy nghĩ kỹ tí là thông suốt mà. Bác đánh bàn phím nhanh thế.

TranVanThanh likes this.
  17. Acuti

Acuti Advanced Member

Có bài học nào mà miễn phí không ? Bác khôn từ trong trứng hả ?

hhiepbi likes this.
  18. dangkyhai

Chắc là bác cũng từng trải nên chắc Hải tôi cũng không dám cao giọng.
    Cũng phần nào đồng ý nhưng mà người giàu mà giỏi - thì giỏi gì mà đúng nghĩa thì mấy người đâu. Họ cân nhắc và dùng cái đầu để xuống tay chứ không vung tay chỉ trừ Khi...tiền không sạch.
    Tiền từ đâu mà ra vậy.

19. Acuti

Acuti Advanced Member

:D
    Khi nào bác trả lời được câu hỏi đó thì đồng nghĩa bác cũng ....:D

20. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Câu nói không dạy cho người giàu cách tiêu tiền.
    Có 2 mặt, mặt đúng phần lớn các bác đã nói, mặt sai:
    Thiếu gì trường hợp giàu vẫn bị dụ. Vì Người dụ họ quá chuyên nghiệp trong lĩnh vực họ là tay mơ. Chỉ đơn giản có thế thôi.
    Nếu một bác làm giàu nhờ buôn bán thiết bị audio, thì dụ họ mua đồ giá siêu cấp xa xỉ mà kết quả đem lại không hề tương xứng là điều rất khó.
    Nhưng bác ấy làm giàu nhờ buôn bán địa ốc, thì vẫn bị các bác chuyên thuốc hàng audio thuốc chết trong vòng vài ngày, vác bộ dàn mấy tỷ về. Và tự tin là nó ngon, hợp bác ấy. Còn kết quả sự thực chắc chỉ có bác bán hàng biết.
    Người khác có nói gì thì cũng bị bỏ ngoài tai vì bảo là chơi chưa tới.
    Bổ sung thêm 1 câu: ước gì mình cũng giàu đến độ chỉ cần vài ngày bị thuốc là bỏ tiền tỷ ra mua đồ âm thanh, vì khi đó tiền mình phải có nhiều hơn rất nhìu. (ước mơ của một người chỉ mong được đóng thuế thu nhập hàng tháng, huhu)

Diễn đàn là nơi chia xẻ kinh nghiệm, chuyện mình kể ko nhằm công kích ai cả, các bác ko cần nhạy cảm. Mà chỉ nói lên rằng kiến thức chuyên sâu về từng lĩnh vực không đo bằng độ giàu có đâu.
    Ngay cả vấn đề trải nghiệm cũng thế. Người trải nghiệm nhiều nhất có lẽ các nhà nghiên cứu của các hãng để đưa ra sản phẩm mới, họ phải trải nghiệm sản phẩm hiện có của hãng, sản phẩm cạnh tranh của đối thủ. Quan trọng là họ được đào tạo bài bản chuyên sâu trong lĩnh vực điện tử, âm thanh. Có thiết bị hỗ trợ chuyên nghiệp, máy móc đo đạc tối tân của hãng.
    Kết quả nghiên cứu của họ là kết hợp cả trải nghiệm và lý thuyết và bao nhiêu nền tảng khác hỗ trợ.
    Chứ ko phải cứ nghe nhiều là chắc chắn vượt qua người khác đâu ạ. Những yếu tố mình nêu kia mới quyết định.

21. dangkyhai

Đâu có bác. Hải gặp nhiều lắm bác ah. Trọc phú khoe mẽ ra vẻ còn người có hiểu biết họ không nghĩ như bác đâu. Giàu chưa chắc là giỏi - giỏi chưa chắc đã Giàu.
    Tôi chả quan tâm chuyện này nhưng mà bực bội câu bác viết: Dạy người Giàu tiêu tiền.
    Chả ai dạy ai ở đây. Chúng ta đang tranh luận sao bác lại bẻ lái thế.
    Nếu như bác không viết ra được ý kiến gì để tranh luận thì Hải nghĩ bác nên...

Satuki likes this.
  22. Acuti

Acuti Advanced Member

Thưa bác, vậy người hiểu biết suy nghĩ như bác ạ ? vậy phải chúc mừng bác rồi. Em thì nông cạn nhiều khi tiếc mình không được như mấy ông " Trọc phú " để bị shop nó "thuốc" chết như bác Hoang_Anh nói cũng sướng.
    Mà đang tranh luận sao bác lại bực mình làm chi, có hại cho Tâm lắm bác.
    Bởi vậy " Trên đời này khó nhất là việc nhét tư tưởng của người này vào đầu người khác" bác nhỉ ???

23. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em phải đánh phím nhanh vì thế nào bác cũng sẽ sửa lại chính bài của bác, và sự thật là vậy ạ. Nhưng bác càng sửa thì lại càng thấy sao sao ấy, tế nhị khó nói quá. Nói ra sợ bị mod xóa bài.

giangvunam likes this.
  24. dangkyhai

Vậy thì thôi. Tôi hết cách. Tư với tưởng...nâng cao quan điểm quá. Chúc bác có sức khỏe để kiếm tiền. Nuôi đam mê.

25. Acuti

Acuti Advanced Member

Cám ơn bác !
    Em cũng đang phấn đấy cày cuốc để có đủ xèng để mua thêm mớ dây nguồn hãng mà em chưa được cầm. Cũng chúc bác công việc kinh doanh phát triển và cũng nhiều sức khỏe để lên đây trao đổi, truyền đạt kiến thức và kinh nghiệm audio cho anh em.

Share This Page

Loading...