NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@thai64 định nghĩa trên mang tính viết Báo bác ah. Không phải là Chất của nghĩa hi-end.
    Hi-end không có nghĩa là hiện đại. Hiểu nôm na hi-end là hết thuốc tại thời điểm đó và có giới hạn.
    Linh kiện và thiết kế chạy mạch được Nsx lắp đặt bằng những gì họ cho là tốt nhất...thì đương nhiên sản phẩm nầy là hi-end.
    Mục đích phục vụ khách hàng khó tính với quan điểm đồ đắt giá là thứ sẽ mang lại cho mình tốt nhất.

2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Từ điển Cambridge định nghĩa
    high-end
    intended for people who want very good quality products and who do not mind how much they cost:
    Vd: high-end video equipment
    Còn với mình thì hiend là khi tiền ko là gì và ta chơi đến nóc luôn.
    Thiết bị âm thanh khi đó ko chỉ thoả mãn phần âm nhạc. Mà còn sang trọng, quý phái bạn bè đến là trầm trồ.

kenzoman and thai64 like this.
  3. thai64

thai64 Advanced Member

Đúng rồi Hoang_Anh ơi.
    Chơi Audio đến nóc thì OK, thật tuyệt.

Last edited: 11/1/19
  4. de_men

de_men Advanced Members

Riết rồi chả ra cái gì, thanh niên ông già cũng như trẻ con cả!

quocdat, Acuti and thanh0610 like this.
  5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác dế nói không sai đâu! Bản thu cd Việt e chưa thấy bản nào vừa tai (về chất lượng âm thanh thu âm), đến giờ đọng dc mỗi lp nguyễn ánh 9 thôi.

6. Pilab

Pilab Advanced Member

Trong các phụ kiện dùng trong hệ thống audio, riêng về dây nguồn: nếu dây nguồn có tác dụng lọc nhiễu (không kể các dây nguồn có gắn kèm bộ lọc như kiểu vòng ferit...), có tác dụng làm thay đổi "màu âm" của hệ thống thì có lẽ chỉ cần mua duy nhất một dây nguồn đủ cấp dòng cho toàn hệ thống và lắp vào ngay đầu nguồn của cả hệ thống thay vì phải mua vài chiếc riêng lẻ cho pre, amp, đầu CD?

Tks for All.

7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác nói đúng, có mấy bác cứ khăng khăng dây nguồn ko có tác dụng gì làm shop chẳng bán được hàng, riết rồi chả ra cái gì.

Không chỉ riêng trong audio, từ bóng đá, cờ tướng đến vẽ tranh, chụp hình, bất cứ ai đam mê đều giống nhau, không phân biệt tuổi tác. Tranh luận, phê bình, chiêm nghiệm, hưởng thụ thành quả… là đặc sản của những ai đam mê rồi. 1 bàn cờ tướng, 2 ông già đánh, 4 tay già trẻ có đủ ở ngoài ngồi coi mà nói loạn cả lên, rôm rả còn hơn mấy đứa trẻ con đang chơi đồ hàng.

Khi bác nói ko còn ai thèm nghe, đánh giá ko còn ai phản biện. Sắm 1 dàn âm thanh, ngồi thui thủi nghe 1 mình thấy chán phèo, nhờ thẩm âm ai cũng gật gù khen hay. Hàng ngày lên diễn đàn chỉ còn các bài đăng thanh lý, các shop nâng bi sản phẩm, bác có thấy nhạt nhẽo ko?

truycap and thai64 like this.
  8. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bản thu cd Việt bác chưa thấy bản nào vừa tai là do bác chưa được nghe những cd hay, chuẩn chứ không phải là không có bác ạ. Bác khẳng định kinh quá, bác nghe hết cd Việt rồi từ trước đến giờ rồi à?

Còn nếu bác vẫn nói CHƯA VỪA TAI với cả những cd Việt chuẩn mà hy vọng trong tương lai bác được nghe thì với cụm từ đó, em cũng có thể nói trên toàn thế giới, chưa có dàn âm thanh nào vừa tai em. VỪA TAI, 2 từ mênh mông quá.

giangvunam likes this.
  9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác giới thiệu giùm mấy CD nhạc Việt tiếng hay với. Nhạc hải ngoại em ko nghe nên ko biết, còn allbum thu trong nước em cũng ko thấy có mấy album chất lượng tốt, tiếng cứ vống lên ý, nghe mệt.

hhiepbi likes this.
  10. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em thấy chơi audio cũng hao hao giống như quan hệ nam nữ. Lên đỉnh của một kẻ ăn mày vs với lên đỉnh của một tay Vua chắc giống nhau. Vì lẽ đó lão ăn mày mồm cứ ra rả chửi tay vua kia ăn chơi chác táng tốn công sức và tiền của cũng chỉ đạt đến cực khoái như mềnh là cùng. Tuy nhiên trong sâu thẳm kẻ ăn mày vẫn ao ước một phút huy hoàng như tay vua kia.
    Em chỉ quan ngại với mấy bác chưa chơi dây nguồn, biết đâu đến một tầm nào đó lại sa đà vào dây nguồn và phụ kiện. Lúc đó xí hổ với mềnh lại không dám chia se với ai. Cứ một mình tự sướng thì hại sức khoẻ lắm.
    Các bác mà cứ sợ các shop chăn dắt người mới chơi thì các bác nhầm to. Còn lâu các shop mới chăn dắt được em nhé.:D

anhhdung, DJVDK, kenzoman and 2 others like this.
  11. Acuti

Acuti Advanced Member

Bác quên là Tay vua nó có thể cắm rút vô tư và lên đỉnh với nhiều cung tần mỹ nữ còn gã ăn mày khéo may mắn lắm lên đỉnh nhờ tự sướng.
    Xét cho cùng cái sự chơi cũng lắm nhiêu khê nhỉ ???

DJVDK, kenzoman and giaphongn like this.
  12. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Cd Việt mà bác bảo tiếng cứ vống lên ý, nghe mệt thì bác thử nghe mấy cd copy lại thử xem, có khi bác nghe mấy cd đấy lại thấy hay, vì volume và tiếng mid nó bị nhỏ lại tí đấy.

Còn nếu bác thật lòng thì inbox em, em dẫn bác đi nghe cd Việt, với em là nó hay, còn với bác thì em ko biết vì trình bác cao quá.

Tuilaai likes this.
  13. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Có lẽ shop không chăn dắt dc bác vì hoặc bác cũng là shop, hoặc bác ko có tiền mua, hoặc shop sợ thuốc bác cao quá, bác hãi bỏ chạy nên thuốc ít thôi. Cứ nuôi cho béo rồi thịt cũng ko muộn.

Nhưng qua cách bác phát biểu đầy tự cao thế này thì nếu bác ko phải shop thì bác đã bị thuốc rồi mà vẫn chưa nhận ra đấy thôi. Quan điểm của em là những người nói dây nguồn ko có tác động đến chất âm đều là những người trải nghiệm nhiều, trả giá cũng nhiều nên họ mới rút ra điều đó. Có khi 1 sợi dây nguồn các bác ấy đã test còn hơn cả dàn dây nguồn của bác hiện có.

14. chauphuong

chauphuong Advanced Member

oài em nói thật, ví dụ em nghe mấy CD của Trọng Tấn, Anh Thơ thì thấy thế. Bác cứ cho vài cái tên chứ có gì đâu.

15. meotomvn

meotomvn Advanced Member

OK bác, chờ thằng em nó đi CES 2019 về rồi em bảo nó list cho bác nghe thử, nó chơi cd chứ em ko chơi, em chỉ nghe ké thôi.

16. dangkyhai

@meotomvn cái chuyện thu Cd thì đúng là mình còn kém vì trình độ con người và chi phí đầu tư, so với nước ngoài. Mà khoảng cách này cũng dần dần rút ngắn.
    Nhưng mà vụ này thì đúng là ý Cá Nhân nên chúng ta tôn trọng.
    Ví dụ như là tôi vẫn thích nghe dân ca với nhạc cụ đơn giản và mộc mạc, vẫn nghe bolero nhưng mà phải phối khí đầy đủ để nghe cho đã. Thỉnh thoảng vẫn nghe pre 75 thiếu dải tùm lum.
    Nhưng mà Cd Việt Nam vẫn có đĩa đủ Nghe tốt và mình hài lòng.

giangvunam and meotomvn like this.
  17. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Đồng ý với bác là cd Việt mình xưa giờ chưa chuẩn, nhưng em cũng đã nghe mấy cd sau này do các nhạc sỹ + ca sỹ trẻ thu. Cá nhân em thấy ok bác ạ, tuy dòng nhạc chưa hợp gu em lắm nhưng chất lượng ổn.

18. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Nhắc tới vua chúa ,ăn mày tự nhiên em nhớ lại bộ phim gì coi lâu rồi.

Đại khái là : có cây bảo kiếm chả hiểu sao lọt vô tay thằng ăn mày
    kẹt cái thằng ăn mày nó xem bảo kiếm như cây đao thường
    dùng cắt cỏ, gọt củ , cắt hành,hix .... vì nó xem cái nào cắt được đều là đao

Rồi lúc sau, cây bảo kiếm lọt vào đúng chủ nhân biết sử dụng ,trở lại thành cây bảo kiếm
    Giúp chủ nhân tranh hùng xưng bá đoạt được thiên hạ.

Rồi chủ nhân mới sung sướng biết là bao

Hết phim. :(

19. Acuti

Acuti Advanced Member

:D
    Tại bác nghe bằng dây nguồn hãng nên nó mới vậy. Mid miếc nó cứ lồi cả lên bác cứ dây theo máy, dây máy tính cho em đảm bảo khúc nào như khúc đấy phẳng cứ gọi là tăm tắp.:D:D:D:D:D.
    Ơ , mà topic này đang bàn nguồn điện và dây nguồn mà bác chauphuong??? chuyển qua CD hả

20. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thỉnh thoảng đi phố lượm CD Việt Nam cũng tốn khá tiền...
    Những nhà sx chương trình...các ca sỹ đầu tư phòng thu, thiết bị hiện đại, đắt tiền, nên chất lượng CD tốt hơn trước nhiều.

Satuki, giangvunam and meotomvn like this.
  21. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Phần 2: Thế rồi thiên hạ xảy ra cuộc chiến đẫm máu để tranh giành thanh kiếm, đến nỗi đất nước chìm trong biển lửa, nhân dân đói khổ triền miên. Lúc đấy nhà vua mới phải nói ra sự thật là thanh kiếm ấy thực ra chỉ là thanh kiếm thường, được mạ bạc mạ vàng để lòe thiên hạ chứ thanh kiếm không thể giúp xứng bá được, cái giúp ông đoạt thiên hạ là bầy tôi trung thành, tướng giỏi quân đông, lòng dân ủng hộ... Để chứng minh, ngài tặng thanh kiếm ấy cho đối thủ, nó vẫn ko thể giúp đươc gì cho người kia dù hắn vẫn có đầy đủ tiềm năng như ông trước kia, cơ bản vì ông đã là vị vua chính thức và được lòng thiên hạ.

Hết phần 2.

thai64 likes this.
  22. dangkyhai

Chà, Hải tưởng bác thuộc dạng mô phật, hay can ngăn ra vẻ đạo Đức khi thấy không khí căng thẳng tuy cũng để vài câu đâm bọc.
    Hóa ra bác cũng sân si và cay cú giống Hải này. Rất thích bác. Hehehe

23. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em mon men luận bàn cuối năm tí cho vui, nhạc Việt và quốc tế (em ko phân biệt CD, LP, hay nhạc số vì nguồn phát lại rơi vào chủ đề khác mất rồi), làm sao nói được nghe hay dở các bác, nếu nhạc Việt đơn thuần chỉ vài nhạc cụ hòa âm thì mỗi Album đều có những tuyệt phẩm rất hay như:

Album Một thời đã xa: có mấy bài của Thùy Chi nghe da diết vô cùng, Album Bolero 1 của Bảo Yến: có bài lãnh trọn đêm mưa hòa âm rất tuyệt vời; Album Ngàn thu áo tím nghe Ý Lan hát rất tình tứ và đong đầy... Với em trong mỗi album có những bản tình ca làm ta dâng trào cảm xúc vì tâm trạng của mỗi người một khác.

@chauphuong : bác thử nghe Album Hoài niệm của Mạc Thủy (em thích bài: Phận má hồng do hòa âm rất chuẩn mực ạ). Nếu thấy hay, đọc vài lời tâm sự của Mạc Thủy, khi nghe lại thấy còn hay hơn (Không quảng cáo nhé)

Nhạc quốc tế cũng thế thôi, rất khó tìm một album mà ta nghe thấy hay tất cả các bài hát, tuy nhiên, vì nhạc quốc tế được thu âm trong một điều kiện rất khắt khe, các hãng lớn như Telarc, Sony, Emi... họ có bí quyết thâu âm của họ và họ ở đẳng cấp thế giới thì làm sao Việt Nam ta sánh được nên không thể so album Việt và quốc tế để tìm ra điểm cân bằng được.

Về dây thì em công nhận là các shop với hãng họ chả lừa được người mua, khi đã quyết định rút ví giữa nhiều cái đắt như nhau, người ta cũng suy nghĩ chán chê để chọn và lúc này người mua không chọn cái rẻ hơn thì đều có lí do cả thôi.

chauphuong, Satuki and thai64 like this.
  24. anhhdung

anhhdung Advanced Member

----
    "Nghệ thuật và âm nhạc Việt Nam" lại là vấn đề khác không bàn ở đây anh thai64 ui!
    Ta đang nói là nói đến âm thanh ( tiếng) giành cho sự chơi audio .
    Em đồng quan điểm nhận định của bác dế.;)

thai64 likes this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

@ E cứ câu nọ đá câu kia rõ...ngán Anhhdung ời .

Nhắc anh thì cũng được...lại ủng hộ cái không nên bàn nhể. ;)

Share This Page

Loading...