NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thế này nhé bác, về phía em thì em muốn nhấn mạnh là dây nguồn không ảnh hưởng chất âm, dàn đắt tiền cũng không ảnh hưởng. Còn các bác nói có và còn bảo dàn hi end dễ nhận thấy nhất. Em đã chứng minh, còn bác có cơ sở nào giải thích cho hợp lý hơn ko?

2. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@meotomvn như tôi đã định nghĩa hi-end thì nghĩa là linh kiện thuộc dạng đỉnh dẫn đến chất lượng âm không bị ảnh hưởng bởi Sai số của linh và phụ kiện. Do yếu kém hoặc hiểu biết chưa tới về kỹ thuật của phe Ảo nên họ hay lấy chỗ này làm biện pháp đối lại. Họ nghĩ rằng phe Thực chưa từng nghe hoặc sở hữu đồ hi-end ( nên hãy hỏi và đề nghị đăng cấu hình) .
    Thiết bị tốt như thế mà phụ thuộc vào cọng dây thì bỏ cho rồi.

giangvunam, Satuki and meotomvn like this.
  3. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Cảm ơn sự cởi mở rất thẳng thắn về quan điểm nơi bác!
    Bộ dàn bác đưa lên là bộ rất cao cấp rồi.
    Tuy nhiên vấn đề nó không bị can thiệp chất âm do dây nguồn thì em tin là không phải .
    Sẽ là "cưỡi ngựa xem hoa" nếu em đưa ra nhận định gì ở đây.
    Đã chơi đến tầm thiết bị này , bác cứ từng bước trải nghiệm- em mong một ngày nhận được phản hồi theo hướng khác từ nơi bác !
    Trân trọng!

giaphongn likes this.
  4. quocdat

quocdat Advanced Member

Em thấy bác có phước quá! Vừa có tiền chơi mạnh, vừa không nghe được thay đổi của dây nguồn. 90% anh em ở đây (có em) đều muốn được như bác :) chỉ tiếc là đời không như mơ, nghe sợi nào phân biệt được sợi đấy (nếu khác cấp nhau) nên cứ phải lăn tăn hoài thôi.

huyhl and thanh0610 like this.
  5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chơi thôi các bác ạ,tất cả chúng ta đều có đam mê chung là âm nhạc,và âm nhạc là để ta thư giãn,giải trí làm đẹp thêm cho cuộc sống đầy khó nhọc với cơm áo gạo tiền.chơi thì ai thích gì chơi nấy,chẳng ai ép được ai.Các bác cũng biết rất rõ người chơi dây nguồn chẳng thể thuyết phục được người không chơi,và người không chơi cũng chẳng bao giờ thuyết phục được người chơi dây nguồn.Tranh cãi mãi cũng chỉ mất hòa khí và thêm bực mình thôi.
    Thôi thì ai thích gì chơi nấy và trao đổi kinh nghiệm với nhau,mình không chơi thì đừng bắt người khác phải theo mình,đừng đả kích người khác làm gì.

ndh and minh62 like this.
  6. W860X

W860X Advanced Member

Hạnh phúc trong việc chơi Audio là chơi cái mình thích và bằng tiền của mình!

7. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em vẫn mong chờ học hỏi từ setup của bác!

Thân chào!

8. superfarmer

Bác có thể chia sẻ hiệu quả của lọc nguồn Audioquest Niagara 7000 được kg ạ? So sánh có và kg có lọc nguồn trên hệ thống của bác?

Thân chào!

9. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em đã post theo ý bác nhưng chắc bác vào trễ quá nên em gỡ xuống rồi ạ.

Thực lòng mà nói thì em đã từng nghĩ như các bác và đã từng trả giá về dây nguồn nên em mới đưa lên ý kiến của em. Em đã test 1 vài loại, rẻ có, đắt có nhưng vẫn không nghe ra nên thôi cất đi, chờ 1 ngày có ai đó hướng dẫn em cách nghe ra thì em lại lấy ra dùng.

Em gửi các bác vài sợi em đã test, em xin ko nói tên dây. Có lẽ trình nghe của em chưa đạt được như các bác nên em không thấy nó tác động đến chất âm. Xong bài này em sẽ ko tranh luận nữa, khi nào có bác nào nói hợp lý hơn thì em sẽ tiếp thu ạ.

Attached Files:

Langtu1983 likes this.
  10. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Về lọc nguồn, em đã xài các lọc nguồn khác nhau, lọc từ AC-DC rồi chuyển từ DC-AC cũng đã xài, hiện giờ đang xài cái 7000 này. Cái em rút ra là nếu hệ thống đã chuẩn, tiếp đất ok thì cái lọc dù tốt cách mấy cũng chỉ đem lại cho bác 1 ít nền tĩnh, volume lớn hơn, các dải nghe rõ hơn, nổi hơn nhờ nền tĩnh hơn. Sự khác nhau giữa 1 lọc trung bình và lọc hi end là có, nhưng cái giá để trả quá đắt.

Nếu bác nào có điều kiện, chịu bỏ tiền để tìm thêm 1 tí chất lượng trong audio thì có thể mua. Còn không thì không cần phải mua lọc hi end đâu.

Langtu1983, anhtuan17 and Haolq like this.
  11. dangkyhai

@meotomvn . Đúng tôi nghĩ thế là không tranh luận nữa vì phe Ảo không đưa ra được điều gì mà có thể đo đếm được đã vậy mà hay xoáy vào những việc không liên quan chắc là không giải thích được nên đánh vòng vo. Không vào trọng tâm.
    Trích dẫn:
    ...Thực lòng mà nói thì em đã từng nghĩ như các bác và đã từng trả giá về dây nguồn nên em mới đưa lên ý kiến của em. Em đã test 1 vài loại, rẻ có, đắt có nhưng vẫn không nghe ra nên thôi cất đi,...
    Bác nên viết nhiều về suy nghĩ của mình về vấn đề trả giá. Rất là quý vì bác đã có trải qua.
    Bác viết cho người muốn đọc (nhưng mà có vài lý do họ không viết ra suy nghĩ của mình do khả năng viết và ngại bị phe Ảo "đánh hội đồng"). Tôi thì tính thẳng thắn nên chơi luôn. Tôi còn đống inbox Hehehe.
    Tóm lại bác cứ viết về sự trải nghiệm dây của minh. Có bác nói về bộ lọc ấy. Bác chia sẻ luôn.
    Ah. Hải có thể xem cái cặp loa của bác ah. Bác cứ inbox nhé, cho riêng tư.

Langtu1983, Satuki and meotomvn like this.
  12. dangkyhai

Like bác. Đúng thế. Khi nào đạt yêu cầu rồi thì có muốn nữa cũng không được.

13. superfarmer

Thanks bác! Câu trả lời của bác cũng từng là nội dung chữ ký của em trên VNAV "Sự thay đổi rất nhỏ trong âm thanh có thể phải đánh đổi bằng số tiền rất lớn..."

Bác đã khẳng định là có thay đổi dù rất ít ở mỗi phần như nền âm, dãy tần, âm lượng. Vậy thì kg cần tranh cãi gay gắt về sự có hay kg có ảnh hưởng của nguồn điện đến âm thanh nữa.

Thân chào!

minh62 and Acuti like this.
  14. superfarmer

Bác có thể giúp em và các thành viên khác làm rõ hệ thống đã chuẩn là như thế nào kg ạ?

Nếu một người bạn nhờ bác hoặc bản thân bác dự tính sắm một hệ thống trong tầm giá khoảng 10.000$ thì theo kiến thức, kinh nghiệm, trải nghiệm và gu nhạc riêng của bác thì bác dùng 10.000$ đó để sắm một hệ thống đã chuẩn trong tầm giá cụ thể như thế nào ạ? Mong bác nhiệt tình chia sẻ. Thanks!

Thân chào!

15. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Không thiếu hãng còn sản xuất cả dây nguồn highend cho thiết bị của họ. VD như Esoteric với dòng Esoteric Mexcel, cũng vài nghìn $ 1 sợi dây nguồn cả.

Nói chung topic này ngày càng nhảm, các bác không quan tâm nguồn điện, dây nguồn thì vào đây làm gì. Giờ trên VNAV toàn thấy kiểu: Topic dây loa dây tín hiệu thì 1 mớ ông nhảy ra bảo dây dợ chả ảnh hưởng, chả phân biệt được. Topic dây nguồn thì lại 1 mớ các ông vào phán dây nguồn chả ảnh hưởng gì...

Acuti and huyhl like this.
  16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác không dùng để thì phí quá, bác cho e cái giá đẹp cái dây vỏ trong trong bên phải ngoài cùng nhé. Hợp lý thì e cân đối bác ơi. Tk inbox e nhé

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình rất tôn trọng ý kiến của bác Hải,mình tin là bác nói thực những cảm nhận của bác với mọi người là dây nguồn không ảnh hưởng đến âm thanh,Nhưng mình xin bác đừng nói mình là sống ảo,là hoang tưởng,lừa đảo.v.v.........khi mình trao đổi,học hỏi với những người khác trong diễn đàn về nguồn điện,dây nguồn hay những vấn đề về âm thanh.v.v......Néu bác thấy không đúng thì thôi bác cứ kệ mẹ chúng nó,hay là bác đưa ra những trải nghiêm thực tế của bác trên hệ thống của bác để nếu họ thấy hay thì học hỏi.
    Chúc bác hạnh phúc và thư giãn với dàn audio của mình.

minh62 likes this.
  18. Acuti

Acuti Advanced Member

Em chỉ để đây và không nói gì cả.

Attached Files:

ndh likes this.
  19. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nguồn điện khác dây nguồn bác ạ. Nguồn điện ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, em xin xác nhận là có. Giữa 1 nguồn điện lởm và 1 nguồn điện tốt là sự khác nhau rõ về chất lượng, nhưng giữa 1 nguồn tốt và 1 nguồn hi end thì e đã nói rồi đấy.

Và em xin nhắc lại với các bác khác: Nguồn điện khác dây nguồn.

Last edited: 12/1/19
    Langtu1983, giangvunam and Satuki like this.
  20. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em chưa hiểu bác post vậy là có ý gì, có gì mâu thuẫn với lời em nói hả bác?

21. Acuti

Acuti Advanced Member

ndh likes this.
  22. W860X

W860X Advanced Member

Thân gửi bác nào quan tâm đến cộng dây Odin trên mạng
    Dây nguồn ODin1 và Odin2 có hàng anh Ba đầy nhe mấy Bác. Giá nếu mua tại chính Quốc tầm 10 chai.

23. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nhân tiện có bác ở trên nói, em ko mua bán gì bác ạ. Cám ơn bác.

24. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Ý rõ mười mươi mà.

Full set nordost : dây nguồn - ổ cắm - lọc
    chả tuổi gì so với những với bác đang settup ở dàn

vậy thì , quan tâm làm chi??

Cho Mệt

25. meotomvn

meotomvn Advanced Member

À, có bác nào đấy khuyên em là trẻ tuổi thì nên đi từ thấp đến cao, trải nghiệm nhiều lên rồi hẵng nói. Những cái đấy là em tìm trước dàn của em hiện tại bác ạ. Chứ ko trải nghiệm, ko test mà bi bô thì các bác cười em thối mặt à?

giangvunam and Satuki like this.

Share This Page

Loading...