NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. asasas

asasas Advanced Member

chuẩn.nguồn điện vn mà các bác cứ so vói au mẽo.từ hòa bình về hn e nó chạy trên lưới biết bao sung nhiễu của các thiết bị công nghiệp,gia dụng cưỡi lên cấu xé.và có bao h đủ 50hz đâu.có bác còn bỏ đống xèng thay dầy 2*25 từ công tơ về nhà nhưng có biết đâu nhà đèn khống chế atomat 16a ở công tơ 1pha roài và 100a ct 3pha.thì phải qua lỗ kim mới đến xa lộ đại cao tốc dc.vậy theo e phải sống chung với lũ thui.lên mass đất rất quan trọng là vậy.còn sau ổ cắm là cái ta có thể bổ xung điện cho bộ audio quý của ta .lên các bác thử thay dây từ ổ ra btcl thui cũng đã thấy khác rõ rùi.e o có kiến thức điện lém lên e cứ mượn về thử là trưng nhị nhất.e thấy cắm rút điểm đó như ta thay cd gốc và copy vậy.vì theo e hiểu nó là gốc hehe.thui e hoi miên man rùi e té o gạch nhiều .nhưng e thì e đội mũ su30 mk2 roài và e thấy ok là e chơi thui.tất nhiên bộ audio và phòng ốc phải kha khá tý giống các bác đã bóng bàn.thân

2. doug77

doug77 Advanced Member

Còn bác nào nhiều tiền chơi luôn mấy sợi dây nguồn Nordost Vahallal thì nghe sướng cái lỗ tai lắm :D[/quote]
    Bác nói hay thế!Cho em bổ sung ngoài việc nghe sướng lỗ tai ,mà còn dể thanh khoản :D :D :D[/quote]
    Cho em hỏi chút các bác ơi, Bây giờ dây nguồn Inakustik bao nhiêu tiền 1 mét loại xin?[/quote]
    Gởi bác tham khảo
    DÂY CÁP NGUỒN REFERENZ Serie (VNĐ/m)
    - Ref. cable AC 2502F 3x2,5 mm 650 000 VNĐ
    (Dây nguồn cho Poweramp)
    - Ref. cable AC-1502 F 3 x 1,5mm 500 000 VNĐ
    (Dây nguồn cho CDP và Preamp) Ben trong co certificate chất lượng
    - Ref. cable AC -2502M 3 x 2,5 mm 600 000 VNĐ - dây cáp đưa điện trực tiếp từ công tơ

Bác lưu ý đay là dòng refer cao cấp nhất bác nhé.

3. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Ây dà, em cũng đang thích dây nguồn của inakustik quá mà bộ pre pow nhà em lại là dây liền hàn từ trong ra. Em tháo ra xem rồi lại đóng vào, chưa đủ dũng khí để nâng cấp. Cũng chỉ tại sợ mất din. Lăn tăn quá.

4. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Mấy ông audio đúng là lắm nỗi trăn trở. Từ cái dây, ổ cắm, cầu chì, rồi lan sang cách ly, lọc... đủ thứ trên đời. Mai mốt thêm vài topic "Điện hạt nhân nghe khác điện thủy điện như thế nào?" "Phong điện nghe bass đầm hơn nhiệt điện?"
    "Chơi" riết rồi nghe nhạc thì ít mà tối ngày loay hoay với thiết bị thì nhiều, nhọc quá :(
    P/s: Hôm rồi nghe một người anh tâm sự: Từ ngày giải tán hết, tớ nhẹ cả người

5. LQMH

LQMH Advanced Member

Chiều chiều đi bộ thể dục, vào ngày đầu tháng, giữa tháng, mình thấy người ta thường cúng xe - xe tải, xe hơi, . . . cả xe ba gác. Người ta cúng để yên tâm khi lưu hành, cô hồn không khiến gây tai nạn. Cúng sung thế nhưng tai nạn vẩn cứ xãy ra đều đều.
    Thôi thì, từ nay, vào ngày cô hồn em cũng cúng bộ dàn - cúng cho yên tâm mà nghe nhạc, cúng để cô hồn khỏi gây nhiểu điện nguồn...
    Spam tí cho vui nhé :)

6. lamlylam

lamlylam Advanced Member

úi úi. anh nói vậy làm em cứ nghĩ anh sắp bước vào giai đoạn nhẹ cả cả người

7. nvdu

nvdu Approved Member

@ asasas: phần bôi đỏ ko hiểu ý bác muốn nói gì...?

P/S: Mass đất cũng phải theo chuẩn audio mới có tác dụng, ít nhất về mặt an toàn... :D

8. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Nhà em cũng giống bác DucMc, chú lx 33 nhà em dây nguồn cũng gắn liền vào trong nên cứ định nâng cấp lên rồi lại lăn tăn về zin hay không nên chưa làm. Tây nó nhiều xiền sướng hơn ta ở chỗ nố thích là cắt phăng sợi cũ thay bằng sợi mới hay hơn :D

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

===============

Đã thích là làm, Cắt phăng ra mà mod, tiếc gì cái sợi dây "zin" loăn quăn bé như sợi tóc.
    Em có cặp dây tín hiệu Linn Silver thấy dài quá thế là căt đôi làm 2 cặp, vừa tiết kiệm, vừa gọn, hết luôn tư tưởng bán để nâng cấp, nên yên tâm chơi :lol: .

10. LQMH

LQMH Advanced Member

Làm thế nào để đạt chuẩn vậy bác? Mass đất chuẩn audio là thế nào bác?

11. benlyco

benlyco Advanced Member

Các bác cho em hỏi dây này làm dây nguồn cho pre và pow được không các bác? Em thấy có chỗ bán treo 5 sợi lủng lãng, nhìn phíc cắm thấy cũng gấu mà không biết sao. Chụp hình cho các bác xem đánh giá giúp , được mua về thay cho cái dây pre bé tí tẹo của em. :D

Attached Files:

12. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========

Nhìn cái jack cắm thì là dây nguồn thiết bị của Y tế - thường khá tốt- Chí ít cũng tốt hơn mấy dây nguồn máy vi tính :) . Bác xem lõi nó trên 1mm2 thì dùng tốt, nếu lõi 0,75mm2 thì chả bận tâm làm gì .

13. Goldmusic

Em thích cái jack, còn sợi dây chắc không phải cable for audio. bác gạ họ tháo jack bán, tự mua dây về lắp chắc chắn ngon hơn bác ạ. :D

14. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Cái jack đấy bác có mua về cũng phí tiền thôi bác ơi.Loại đó nhựa đổ khuôn 3 đầu phích cắm rồi.Chả tháo ra được để mod dây khác vào đâu.

15. Goldmusic

nếu vậy thì không nên lấy bác ơi. dây cable for audio nó khác cable for hospital :D em bây giờ sợ dây cho tàu bay, radar, tàu ngầm kilo lắm rồi :D

16. asasas

asasas Advanced Member

Muón chuẩn thì phải đo dc o ohm tại đầu cọc mass muốn thế phải đóng 3diem mới đo dc!huhu khó away phải o bác vì vậy e cố mua cọc đồng loại tốt,đóng xuống 3,5m chỗ đất ẩm,đây 1*6 loại tốt kéo lên ổ cắm trong phòng nghe xin hết.còn về that dây từ công tơ vào nhà chỉ lên kéo dây loại tốt 2*10 là cùng thui vì có that dây to hơn of hơn j vì bị khống chế aromas rùi,mong các bác bổ xung

17. Goldmusic

Không biết bác nói đùa hay thật nữa. Em cứ cho là bác không biết thật. Dây nguồn dành cho audio nó khác dây Trần Phú, cadivi hay dây cho máy phay, máy tiện, máy x quang bác ạ. Cũng không phải cái gì to cũng hay đâu bác.

18. LQMH

LQMH Advanced Member

@ asasas: phần bôi đỏ ko hiểu ý bác muốn nói gì...?

P/S: Mass đất cũng phải theo chuẩn audio mới có tác dụng, ít nhất về mặt an toàn... :D[/quote]

Làm thế nào để đạt chuẩn vậy bác? Mass đất chuẩn audio là thế nào bác?[/quote]
    Muón chuẩn thì phải đo dc o ohm tại đầu cọc mass muốn thế phải đóng 3diem mới đo dc!huhu khó away phải o bác vì vậy e cố mua cọc đồng loại tốt,đóng xuống 3,5m chỗ đất ẩm,đây 1*6 loại tốt kéo lên ổ cắm trong phòng nghe xin hết.còn về that dây từ công tơ vào nhà chỉ lên kéo dây loại tốt 2*10 là cùng thui vì có that dây to hơn of hơn j vì bị khống chế aromas rùi,mong các bác bổ xung[/quote]

-Về tiết diện dây và tải của dây (đồng): tính đơn giản là, cứ 1.0mm2 ~ tải 4A. Tạm tính thế thôi, vì nó cũng còn phụ thuộc vào độ dài dây.
    -Tiếp địa, đóng hoặc khoan ít điểm và nhiều điểm?
    Năm kia, cty bên em có thi công tiếp địa ở Bình Dương, khoan 3 điểm để kết nối. Khi đo điện trở đất để nghiệm thu - không đạt. Một anh KS bảo bỏ bớt 2 điểm đo thử xem - đạt. Mấy KS có thâm niên kinh nghiệm không giải thích thoả đáng, chỉ nói là kinh nghiệm.
    -Dòng rò của các thiết bị Hi End luôn nhỏ nhất, vì thế (theo em) tiếp địa đơn giản nhất. Bản chất của tiếp địa là để tiêu dòng rò (nếu có) xuống đất.
    -Điều đáng ngại là hở tiếp xúc giữa dây tiếp địa và cọc tiếp địa => mất tác dụng. Vì vậy, muốn yên tâm, ta khoan, thả dây đồng trần, hàn hóa nhiệt thay vì dùng kẹp kết nối.
    -Một số bác lo ngại "mát vòng", "dòng rò chạy ngược", . . . theo em là lo hơi xa. Nếu nó chạy ngược thì chúng ta bị sét giật chết hết. ..

19. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

-Về tiết diện dây và tải của dây (đồng): tính đơn giản là, cứ 1.0mm2 ~ tải 4A. Tạm tính thế thôi, vì nó cũng còn phụ thuộc vào độ dài dây.
    -Tiếp địa, đóng hoặc khoan ít điểm và nhiều điểm?
    Năm kia, cty bên em có thi công tiếp địa ở Bình Dương, khoan 3 điểm để kết nối. Khi đo điện trở đất để nghiệm thu - không đạt. Một anh KS bảo bỏ bớt 2 điểm đo thử xem - đạt. Mấy KS có thâm niên kinh nghiệm không giải thích thoả đáng, chỉ nói là kinh nghiệm.
    -Dòng rò của các thiết bị Hi End luôn nhỏ nhất, vì thế (theo em) tiếp địa đơn giản nhất. Bản chất của tiếp địa là để tiêu dòng rò (nếu có) xuống đất.
    -Điều đáng ngại là hở tiếp xúc giữa dây tiếp địa và cọc tiếp địa => mất tác dụng. Vì vậy, muốn yên tâm, ta khoan, thả dây đồng trần, hàn hóa nhiệt thay vì dùng kẹp kết nối.
    -Một số bác lo ngại "mát vòng", "dòng rò chạy ngược", . . . theo em là lo hơi xa. Nếu nó chạy ngược thì chúng ta bị sét giật chết hết. ..[/quote]

Like cho bác vì phần giải thích ( chúng ta bị sét giật chết hết )

20. huyhl

huyhl Advanced Member

Bác đã dùng chưa mà nói vậy bác? nó có bắt vit bác tháo 2 con vit mầu đen ra bên trong dây cũng đc bắt vít bác tháo ra thay dây khác vào ok hết, bác đừng nhìn chữ hospital mà nghĩ nó dùng trong bệnh viện, các hãng ps audio, mit toàn dùng ổ cắm của hãng hubbell dòng hospital.

21. hoangnam2010

hoangnam2010 Advanced Member

Ý bác ấy nói cái zắc cái đó Bác ạ :D

22. huyhl

huyhl Advanced Member

Vâng e cũng nói cái jack phích cắm mà bác, e thêm phần ổ cắm nữa để nói ko phải cứ hospital là nghĩ e nó dùng trong bệnh viện.

23. phongvan2000

Bác tháo hộ cho em cái đi , chụp hộ cái ảnh nhé . Xong bác cho em số tài khoản , em chuyển cho bác 1 triệu luôn cho máu :lol:
    Đúng cái màu trắng như trong ảnh đấy nhé , đừng có tên là hubbell màu vàng là bác có tiền rồi đấy
    Còn ko được thì bác chuyển tiền vào tài khoản cho em nhé

24. huyhl

huyhl Advanced Member

E sợ bác quá bác có máu ăn thua quá? Đây là diễn đàn chia sẻ e chỉ hỏi là bác đã dùng chưa mà khẳng định vậy e nhìn thấy nó bắt 2 con vít đen giống hubbell nên e hỏi bác để e mở rộng tầm mắt, thế bác có bác tháo cái phích cắm mầu trắng cho e xem nhựa nó đổ khuôn như nào?
    Đây là cái ổ cắm Mit và PS dùng ổ hubbell hospital:

Attached Files:

25. phongvan2000

Xin lỗi bác , thế bác nghĩ mình chém gió à.Cũng định mua thử ,tự tay tháo ra và trả lại ngay cho của hàng , và cửa hàng biết là cũng ko làm gì được nên cũng vứt sọt rác luôn rồi đó.Tại bác viết câu chữ thấy có vẻ ghê quá nên mình cũng thử tí độ cho vui. :lol:

Share This Page

Loading...