NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Mà thôi nhé các bác, nếu có ý kiến đóng góp gì mới đúng topic thì mời các bác tham gia. Em thực sự ko muốn tranh luận vòng vo kiểu này nữa. Những gì em cần nói thì đã nói hết, chứng minh cũng đủ. Em ngưng ạ.

Satuki likes this.
  2. W860X

W860X Advanced Member

Em thì rất quan tâm đến nguồn điện và dây nguồn.
    Hiện dùng 2 con IsoClean PT3030IV cho bộ dàn. Phần nguồn dùng cho Power em đánh thẳng từ PT3030IV, phần nguồn công suất nhỏ cho Pre, CDP dùng qua lọc CSE KP200S. Dây nguồn Stealth Dream V10 cho CDP, Esoteric PC9500 cho Pre và NBS III-S cho Power. Trước khi dùng cấu hình hiện tại cũng cắm rút lung tung!
    Em khỏi chụp hình nhe các bác, em thì kg dám chém gió rồi, hic hic trên đây bạn em nhiều lắm!

3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mình đọc hết file PDF về sản phẩm của hãng và dây.
    Ko thấy đoạn nào hãng bảo pre amp, hay amp phải xài với dây cụ thể mới là NGON cả. Hay mình đọc ko kỹ ạ.
    Còn hãng kinh doanh dây thì mình đồng ý là nếu có tiền thì cứ mua luôn cho đồng bộ, vừa đẹp, vừa yên tâm, sang trọng. Khách Đến nhà ai thấy cũng khen. Mình có vài tỷ mua mấy cục này thì mình cũng ko tiếc tiền dây đâu ạ.
    Mình chỉ nói về kỹ thuạt là trong phần giới thiệu sp ko thấy nội dung Recommended nên xài với dây gì.

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đồng ý với bác về ý trên.

Mời bác dùng kinh nghiệm và kiến thức, trải nghiệm của mình chỉ giúp em và các thành viên khác hiểu rõ thêm LÀM SAO ĐỂ CÓ NGUỒN ĐIỆN TỐT ạ. Cụ thể chi tiết càng tốt để người chơi trên diễn đàn nhanh chóng tiếp cận mà kg tốn thêm thời gian lẫn tiền "học phí" ạ. Thanks bác!

Thân chào!

5. Satuki

Satuki Advanced Member

Đã thảo luận và thống nhất là dây nguồn phải đảm bảo đủ dòng và coi như nguồn điện sạch bác ạ.chứ dây nguồn mà không đủ dòng cho dàn máy thì khi lớn công suất mà tiếng trầm phát ra thì khó mà đảm bảo được. Dây nguồn không ảnh hưởng đến chất âm hoặc có ảnh hưởng nhưng không thể phân biệt được nếu đảm bảo đủ dòng cho máy.

giangvunam likes this.
  6. Hoang_Anh

Thống nhất là dây nguồn cho các dàn tầm trung trở lên phải to khoẻ đủ bảo đảm dòng, ko có hiện tượng tiếp xúc kém, được bọc chống nhiễu cẩn thận để nguồn điện sạch ko tái nhiễm bẩn.
    Đó là các yếu tố cơ bản mà dây nguồn phải có và như vậy thì mới mới đủ để cho bộ giàn hoạt động như thiết kế của nhà sx. Còn nếu chỉ những yếu tố đó thì ko đủ để thay đổi chất âm bộ dàn.
    Còn thay đổi ở mức phải luyện nghe, hoặc căng tai lên mới mới nghe được thì mình ko chơi. Nghe nhạc để thưởng thức. Vất vả thế làm gì.

Langtu1983, giangvunam and Satuki like this.
  7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Chào bác,

Về mặt này thì có lẽ 2 bác @dangkyhai và bác @thai64 có thể tư vấn tốt nhất. Em ko dám múa rìu qua mắt thợ ạ.

8. superfarmer

Ok bác! Em cứ nghĩ bác sẽ nhiệt tình chỉ dẫn và chia sẻ làm sao để có nguồn điện tốt sau hằng tá post của bác trên topic này mấy ngày qua. Em thấy việc đó sẽ đúng tinh thần tích cực của topic hơn là "tranh luận mà như cãi lộn nhau" kiểu tay đôi tay ba ạ. Thanks bác!

Vậy bác còn có thể post thêm gì nữa có ích về nguồn điện hay dây nguồn kg ạ? Hay chỉ chờ ai đó nêu lên rồi comment này kia?

Thân chào!

9. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Vâng bác, em thấy đúng là "tranh luận mà như cãi lộn nhau", chưa kể còn khích bác nhau nên em ngưng ạ.

10. superfarmer

Vậy thì có gì mới liên quan nội dung topic này mong bác chỉ dẫn để học hỏi ạ. Thanks bác!

Thân chào!

11. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Không cần luyện nghe lắm đâu bác. Để rảnh em post clip so sánh việc thay dây nguồn làm thay đổi chất âm, phát 1 bản nhạc rồi tạm dừng đổi dây nguồn cho DAC rồi play tiếp. Nghe youtube cũng cảm nhận đc thay đổi tương đối. Còn các bác hình dung thay đổi phải như đổi loa, đổi amp thì ko có đâu.

anhhdung and quocdat like this.
  12. Hoang_Anh

Mình có đi nghe bài buổi giới thiệu dây rồi ạ. Mà mình ko dễ nhận ra khác biệt. Nên mình vẫn chọn ưu tiên cho cái gì bỏ tiền phát thấy lên rõ rệt. Có lẽ đến khi nào mình maximum mấy món cơ bản (trúng vietlot may ra), mà còn dư sẽ nghỉ đến.

kenzoman likes this.
  13. superfarmer

Giới thiệu một hệ thống chơi khá hay với phần nguồn tương đối tốt. Kết hợp Stealh - Shuyata với NBS. Cũng nên nghe thử cho biết hiệu quả đem lại cho người chơi.

Thân chào!

Wildbird and anhhdung like this.
  14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vào thẩm bụp 1 phát thì chưa thể nhận hết cái hay của từng thành phần ht, chắc chỉ gia chủ là nhận rõ nhất cải thiện chất âm của từng thành phần. Phải đi từ những nấc thang "nhỏ nhất" và có đủ thời gian để "ngẫm" thì khi thay đổi dù nhỏ (vật trang trí phòng nghe: về cả vị trí xếp sắp) cũng đều nhận ra, mà điều kiện chỉ mình gia chủ là nhận rõ nhất từng "giá trị" thay đổi đó nên rất trân quý những "lăn lộn" kiếm tìm cái mới cho ht của mình. E nhìn ngay Đống dây đó và cách cắm đó cho từng thiết bị cũng đã mất kha khá tg, chỉ cần đảo 2 sợi nguồn cho nhau đã làm mọi thứ thay đổi rồi. Thậm chí vẫn dây đó, cắm sang ổ khác (cùng trên 1 ổ đôi thôi ) cũng đã khác rồi

15. Hoang_Anh

Tai bác nhạy cảm thế thì bác khổ dài dài thôi. May là mình ko nhạy thế

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Em mượn tấm hình của bác.

Trong hệ thống này, khá nhiều dây nguồn, đa số các dây nguồn này có lẽ đều có 3 lõi: L, N và GND; xem hình cũng có thể thấy, với hệ thống này việc xuất hiện vòng lặp GND là khó tránh khỏi? Bác chủ của hệ thống đã có cách nào khắc phục được điều này?

Tks for All.

Attached Files:

giangvunam, anhhdung and Satuki like this.
  17. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Bác hiepbi : nếu em là gia chủ , không cần cắm đổi em khẳng định chỉ kê cái ổ tổng lên có hoặc không chống rung em biết ngay .

hhiepbi likes this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thì đã thực hiện theo cách 1 bác không nhớ chính xác (hình như nguyenha7940): dùng băng keo quấn chân ground của các dây nguồn chỉ để dây từ ổ tường vào bacl và từ bacl ra power thôi.

19. superfarmer

Vấn đề này được giải quyết ở Page 95 vào tháng 7/2016 của Topic này. Bác có thể xem tham khảo ạ. Em chỉ gửi ảnh thiết bị giải quyết thôi.

Em vẫn nhớ năm 2016 có lẽ cũng dữ dội kg kém thậm chí hơn mấy ngày qua ở Topic này ạ. Giờ những thành viên đó cũng ít hoặc kg xuất hiện nữa :(

Thân chào!

Last edited: 13/1/19
  20. Haolq

Haolq Advanced Member

Để giải thích căn nguyên vấn đề này thì phải tìm hiểu về phần sinh học của tai người. (Các bác đọc và xem sơ đồ thật kỹ, đừng xem lướt qua ).
    https://tinhte.vn/threads/thinh-giac-hoat-dong-nhu-the-nao.2831227/
    Tai người và khả năng nghe, cảm nhận không ai giống ai . Vì vậy cùng 1 nguồn âm tới tai nhiều người cùng nghe nhưng sẽ có nhận xét, đánh giá khác nhau. Thậm chí có những kết quả mà người này nhận được sẽ trở nên "Hoang đường" với người kia.
    Vì vậy. Nếu ta nhận thấy âm thanh thay đổi do dây nguồn mang lại thì nên chơi. Nếu không thấy hiệu quả của nó thì hãy tin vào đôi tai mình và không mua dây dẫn đắt tiền làm gì vì nó không tác dụng gì với mình.

Satuki and dokien like this.
  21. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em hiểu ý bác và em đã ko muốn nói về chất âm dây nguồn nữa. Nhưng trình tới mức cũng dây đó, nguồn điện đó, hệ thống đó mà chỉ cần cắm vào 2 ổ điện trong 1 ổ cắm đôi vẫn có thể nghe ra chất âm khác nhau thì các bác ấy đã đạt mức đả thông kinh mạch, lư hỏa thuần thanh mất rồi.

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thời hoang tưởng tập thể đã qua rất lâu rồi. Không lẽ hàng vạn người trên khắp thế giới lại bị hoang tưởng tập thể trong thế giới phẳng và mở như hiện nay sao. Đọc post của bác, tôi nhận thấy bác cứ nhấn mạnh đi nhấn mạnh lại sự cân bằng các dãy tần của âm thanh phát ra. Bác nên xem kỹ đường link của bác Haolq đã post phía trên để hiểu cảm nhận âm thanh không chỉ là vấn đề vật lý của thiết bị và điều kiện môi trường, mà còn là sự cảm nhận của từng cá nhân. Bác có đi đo thính lực và dãy tần của 2 bên tai của bác chưa? Nếu 2 tai của bác độ nhạy và dãy tần nghe được cân bằng thì chúc mừng bác. Cho dù khả năng nghe của bác là cân bằng giữa 2 tai và dãy tần nghe được là bằng phẳng thì các bản thâu, các album, các thể loại nhạc cũng không hoàn toàn giống nhau về sự cân bằng các dãy tần, kể cả đo dãy tần của 1 nhạc cụ thì chúng cũng không bằng phẳng đâu. Nếu bác cố làm cho chúng bằng phẳng thì không còn đúng với bản thâu rồi, đó là lý do tôi không dùng thiết bị chỉnh tone trong bộ dàn, vì mình có thể lạm dụng nó.

Đánh giá chất lượng âm thanh không chỉ gói gọn vào các dãy tần cân bằng, mà có rất nhiều thứ góp phần tạo nên chất lượng âm thanh hay, bác có thể xem ở đây https://tinhte.vn/threads/cac-khai-niem-co-ban-de-danh-gia-chat-luong-am-thanh.2840362/. Nhiều người nhờ dây nguồn mà đạt được những điều như âm hình, độ chi tiết của âm thanh đấy.

Last edited: 14/1/19
    anhhdung likes this.
  23. hoangtrong

Nếu bác xem kỹ cấu tạo của ổ cắm điện và cách bắt dây vào ổ cắm điện thì bác sẽ hiểu, rất đơn giản. Bác nên đọc kỹ lại toàn bộ topic từ đầu, nhưng đọc chưa đủ, mà phải thực hành, nhiều cái chỉ tốn công, không tốn nhiều tiền đâu bác, một số anh em trên này cũng chơi ở mức bình dân, hay kha khá tí thôi cũng đã phân biệt và nghe ra khá dễ dàng. Và một lý do cơ bản nữa, đó là do bác đánh giá chất âm với một số ít tiêu chí.

anhhdung likes this.
  24. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Rồi, em hiểu ý bác. Nghĩa là bắt dây trực tiếp vào 1 ổ cắm, ổ kia chỉ là được dẫn điện hả bác? Và ổ dẫn điện sẽ ko hay bằng ổ được câu trực tiếp?

25. hoangtrong

Đúng vậy, vì qua cái cầu ổ cắm, một số ổ cắm for audio thì họ chăm chút hơn, làm cầu ổ cắm tốt (bản dày, diện tích to hơn nên tiết diện của cầu ổ cắm to hơn). Còn mình chơi ổ cắm Hospital grade thì cắt luôn cái cầu ổ cắm, đi dây tốt trực tiếp từ nguồn vào từng ổ cắm đơn trên cái ổ cắm đôi đã cắt cầu thì nghe tốt hơn khá nhiều. Tuy nhiên đã làm thì nên làm cho tới, cần chú ý chiều chữ trên dây dẫn cần thống nhất trong toàn bộ hệ thống, trong từng thiết bị (BACL, lọc điện, ổ cắm nối dài...)

anhhdung likes this.

Share This Page

Loading...