NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Lọc nguồn chỉ tác dụng đến nguồn điện chứ chả có liên quan đến âm thanh nên e rằng nó chả có tác dụng đến giải tần âm thanh nào cả

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bác hiểu nhầm chữ giải tần mình nói rồi. Đây là giải tần nhiễu ấy ạ.
    Ví dụ nhiễu sóng radio vào đường điện thì giải tần nhiễu ở sóng AM, FM . Vd bác ở gần đài phát 99,9 MHz thì dù bác ko muốn nghe radio kênh đó, nhưng thiết bị bác vẫn nhiễu nặng vì nó.
    Một dải tần hay nhiễu vào thiết bị là sóng UHF của chính các điện thoại mẹ bồng con, thiết bị thu phát wifi. Tần số phổ biến 2,4Ghz và 5Ghz.
    Còn nhiễu điện hay gặp là máy cơ khí, máy hàn xì... Dải tần gây nhiễu lại khác mấy em trên ạ.
    Những nhiêũ này khi vào thiết bị âm thanh, sẽ gây ra tác động ko dự đoán hết đc, ảnh hưởng chất lượng âm thanh.

4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Phần bác tô màu xanh là em trả lời với bác ở trên, còn phần màu đỏ mà bác tô thì em dùng từ CHÚNG TA, nghĩa là em nói cả em trong đó. Bác có hiểu chưa? Chẳng có gì là mâu thuẫn cả.

Còn về chia sẻ thì em tự thấy mình không bằng bác @dangkyhai và bác @thai64 nên em nhờ 2 bác ấy. Điều này có gì sai à bác? Em biết mình ở đâu, kiến thức thế nào nên em ko thể múa may với cái em ko rành, khác với các bác khác có thể hô phong hoán vũ với cả những cái mà chính các bác ấy còn ko biết và ko có quy luật nào có thể giải thích được.

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng,tại bác viết thiếu chữ nhiễu nên em lộn giải tần nhiễu thành giải tần âm thanh vì có củng nhóm chữ giải tần

Thiếu có chữ nhiểu mà khác biệt nhiều quá bác nhỉ ;)

Dưng mà nhiễu ở phần nguồn không tác động nhiều đến âm thanh, đặc biệt là với các thiết bị âm thanh cao cấp thì có thể nói là không có một chút tác động nào như bác nghĩ đâu vì nhà sản xuất đã có phương án triệt nhiễu rồi

Last edited: 13/1/19
  6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác có nhận thấy mình rành về nguồn điện và dây nguồn kg ạ?

Thân chào!

7. Hoang_Anh

Ở mức độ bình thường thì phần lớn là ko thấy rõ tác động đâu. Nhưng nếu bác ko may ở vào khu vực điện nhiễu nặng thì gắn vào sẽ thấy kết quả rõ rệt (nếu có đk thì nên mượn về test thử rồi hãy mua bác ạ, thấy OK thì xuống tiền).

8. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Ko biết bác có rành hay ko chứ em nói thật là em chỉ biết mua về xài, test, trải nghiệm chứ ko biết làm sao để làm ra dây nguồn hay BACL, lọc nguồn cả.

Về nguồn thì em chỉ có thể biết cách làm sao để có được nguồn điện tốt nhất có thể (với cá nhân em nhé) từ nguồn tới ampli, dac, pre... Đơn giản mà, mua cục lọc nguồn kèm BACL như 7000 về xài, còn nó được làm ra bằng cách nào thì em ko quan tâm.

Về dây nguồn thì em bó tay, chỉ biết mua về xài, ko nghe ra thì cất đi.

Langtu1983 and Satuki like this.
  9. Pilab

Pilab Advanced Member

Bài viết về lọc nguồn của bác dân Bách Khoa, có shop trên VNAV, mấy năm vừa rồi có đi JP nên tạm nghỉ trên VNAV thì phải. Trong shop của bác này, hầu hết các thông số thuần về đặc tính kĩ thuật rất rõ ràng.

Tks for All.

10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Khu vực điện bị nhiễu nặng thì không nên sống ở đó vì chả có thiết bị nào triệt tiêu được loại nhiễu này. Sống ở đây thì các thiết bị điện không cứ là audio mà các thiết bị khác cũng bị nhiễu. Ở vùng này muốn nhận biết nhiiễu thì cứ bật tivi lên mà coi là biết nhiễu tác động như thế nào đến hình ảnh của tivi. Bác cứ thử gắn cái thiết bị khử nhiễu nào vào dây nguồn tivi mà thấy hình ảnh lên đẹp, không sọc dưa thì biết nó có tác dụng hay không chứ cả cần phải thử cho đồ audio làm gì vì âm thanh khó chứng minh hơn hình ảnh lắm

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Xanh đậm 1: bác nên tự tìm hiểu "đạo là gì" trên internet. Tôi không muốn làm tốn tài nguyên của diễn đàn, hoặc tạo ra 1 topic khác để tránh làm loãng topic này.

Đỏ đậm: ai chỉ đạo ai? bác hãy đọc cho kỹ và phân biệt "chia sẻ trải nghiệm" và "chỉ đạo", bác đừng "nâng quan điểm" như thế.

Đỏ: tôi cũng chỉ là người chơi audio gần đây thôi, nghe nhạc thì biết nghe từ đầu những năm 1970s (đĩa than của ông chú, băng cối của bà dì, còn tôi thì chơi cassette), nhưng thật sự gọi là chơi audio thì từ 2011 sau khi cày ải cật lực 20 năm để ổn định nhà cửa, lo chuyện cơm áo gạo tiền và có một chút của để dành, mới trở về niềm vui lúc tuổi trẻ là âm nhạc, đối với tôi thì audio chỉ là phương tiện. Còn rất nhiều người chơi từ rất lâu, và rất hiểu biết trong xã hội này, có hay không tham gia diễn đàn này. Bác đừng gán cho tôi từ "lão làng" kẻo người ta cười tôi.

Xanh: những cái gọi là "nhiều cách chơi" đó là những tìm tòi, trải nghiệm tôi thấy hiệu quả thì chia sẻ, thỉnh thoảng tôi có đính kèm file hay đường link cho những ai quan tâm đọc, suy nghĩ, thực hành, trải nghiệm, sau đó khen hay chê thì tùy quan điểm cá nhân của từng người. Bác hãy xem kỹ lại những chia sẻ trong khoảng 2 năm gần đây thì sẽ thấy tôi nói rất nhiều về ground loop và loop, ngắt ground loop và tôi đã ngắt loop như thế nào, nối đất như thế nào (bác xem lại post nói về hierachical grounding giúp). Tôi chẳng phải thiên tài gì mà sáng tạo ra những thứ này, chẳng qua tôi có cái tai khá nhạy, nghe ra sự khác nhau, phải đi tìm tài liệu xem họ nói thế nào, rồi thực hành và đúc kết, sau đó chia sẻ cho nhóm nhỏ, rồi đưa lên diễn đàn để giúp nhiều người hơn có cách chơi hiệu quả mà ít tốn kém hay không tốn kém chi phí bao nhiêu. Tôi cũng tham gia topic bàn về BACL, trong đó tôi nhớ rõ bác có nhấn mạnh quan điểm của bác là "BACL chỉ có tác dụng an toàn về điện, hết!". Như vậy tôi tự mày mò làm được 3 việc trong số 4 việc mà bác trích dẫn trong post trên và tôi xin trích lại dưới đây (chữ màu hồng). Tài liệu bác trích dẫn trình bày súc tích. Nếu tôi gặp được tài liệu này cách đây 3 năm thì đỡ vất vả được khá nhiều. Tất cả việc tôi đã chia sẻ, đối chiếu với lý thuyết mà bác trích dẫn là phù hợp. Như vậy cái gọi là "bày ra những cách chơi mà tôi không biết dùng ngôn từ gì để tôn trọng tí" bác nên xem lại bản thân mình. Nếu tôi có khả năng nghe được sự thay đổi (theo hướng hay hơn) của 3 ý bên dưới, thì tại sao tôi lại không có khả năng nghe được sự thay đổi khi thay dây đi trong BACL, đi trong ổ cắm nối dài? Bác cho rằng tôi "bày" vẽ việc thay dây này à. Trước khi đọc được phần bác trích ở trên, ắt hẳn bác chẳng tin những gì tôi chia sẻ đâu, hy vọng bác có thời gian để thực hành, chiêm nghiệm lại những gì trong đoạn trích và tôi đã thực hành và ứng nghiệm.

Tôi chơi dây nguồn, nhưng không thần thánh hóa dây nguồn, bác vui lòng đọc kỹ lại các post của tôi. Việc bác chia phe ra chẳng hay ho gì, tôi không phản bác phụ kiện, tôi cũng chẳng ngợi ca quá mức phụ kiện, tôi chỉ thực dụng, dùng một ít phụ kiện mà tôi cảm thấy có hiệu quả và đáng đồng tiền. Nhưng tôi có một tánh xấu, đó là đam mê đèn cổ của châu Âu, khi đã đam mê thì không quan tâm đến price/performance, xấu là ở chỗ đó, như một số người nhận xét hay chê cười. Tôi chẳng quan tâm, mình sống với đam mê của mình, họ sống với đam mê của họ. Sống ở đời mà không có đam mê thì cuộc sống kém ý nghĩa!

Tới tuổi tri thiên mệnh, tôi chẳng muốn an thua với ai nữa. Nhưng tôi phải lên tiếng kẻo những người đọc topic này, không theo dõi từ đầu topic vì không kiên nhẫn, hay đơn giản là không đủ thời gian, có được nhiều thông tin và suy xét thấu đáo. Xin lỗi các bác theo dõi topic này vì tôi viết hơi nhiều. Tôi sẽ tập trung trở lại với các chia sẻ trải nghiệm thực tế.

NMHai2003, Acuti, anhhdung and 2 others like this.
  12. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Vậy là bác đã chỉ cho em và các bác khác biết làm sao để có nguồn điện tốt.

Bác đã thấy hiệu quả của lọc Audioquest Niagara 7000. Bác chắc biết Audioquest còn có các dây nguồn rất tốt giá cũng kg rẻ phải kg? Sau thời gian trải nghiệm và tinh gọn như bác đã nói, bác chọn Audioquest để chơi hiện tại, vậy bác có thể lý giải tại sao Audioquest lại làm ra nhiều model dây nguồn để bán kg ạ? Thay vì chỉ tập trung phát triển cái lọc 7000?

Rất mong bác đóng góp tích cực hơn nữa! Thanks!

Thân chào!

NMHai2003 and huyhl like this.
  13. Satuki

Satuki Advanced Member

Suy hao ở đây được hiểu là suy hao biên độ có đúng không bác? vậy dòng và áp có liên quan mật thiết với nhau không ạ? khi không đủ dòng cho tải thì chắc chắn sẽ bị sụt áp có đúng không ạ? đủ dòng cho tải nói ngắn gọn nhưng nó đầy đủ ấy mà bác.

14. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác nhầm. nhiễu sẽ chạy vào hệ thống và chạy ra loa lúc đó ca sĩ như đang hát giữa cái chợ thế bác thích ca sĩ hát ở đâu hơn?

15. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác có lên sao hỏa mà sống. chỗ bác ở thì điện lưới bác đang dùng nó có mà không nhiễu.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Việc bác chia sẻ kn trong cách chơi và nghe, e học được nhiều, cũng có lúc chưa công nhận nhưng qua tg trải nghiệm thấy quả trước đây mình đã bỏ qua nhiều thứ đáng ra phải làm nó ngay từ đầu. Thôi bác! Bác cứ chia sẻ ai cần thì họ sẽ cần còn không thì cũng chả sao.

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vãy thì em hỏi bác nhiễu này tác động vào tần số nào của giải tần âm thanh, nhóm treble, mid hay bass???

18. Satuki

Satuki Advanced Member

Cái bác đang dùng là rất tốt rồi

19. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@hoangtrong
    Vâng để tránh lang mang tôi đi thẳng, thuờng thì tôi hay vào vnav xem rao vặt và cũng thấy bài bác, đa số là tôi lứot...nhưng tôi luôn ấn tuợng nhất là chuyện bác bày ngừoi ta ( hay chia sẻ gì cũng đuợc ) chuyện thay dây từ nguồn tổng, bên trong bacl và liên quan ổ cắm...còn nhiều nhưng tạm thời là zậy. Bác còn chỉ chỗ...Nếu bác cho là có thì Hải im còn không tôi sẽ ngồi rà lại. Đuơng nhiên Hải tôi không nghĩ xấu về bác nhưng bác nên cân nhắc khi tư vấn chuyện này vì bác có thay dây gì cũng thế. Nó đủ rồi thì có thêm cũng thừa.
    Còn mấy vế sau gì gì đó bác không phải là dân kỹ thuật và đặt biệt bác theo phe Ảo rồi thì tôi viết gì nữa cũng mỏi tay, quan trọng là tôi không hứng thú.
    Nhưng cũng nói rõ để bác không thắc mắc là không phải là bác không đúng mà quan trọng bác đi quá sự thật. Bác phải hiểu chỗ này.
    Mục đích của tôi rất rõ ràng là chia sẻ hiểu biết của mình và cân bằng trong quan điểm.
    Riêng bác chia sẻ vấn đề khác thì bác để ý là tôi không khi nào ý kiến.

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ở đây đang bàn khu vực điện bị nhiễu nặng chứ không bàn có nhiễu điện hay không bác ạ. Hai nhóm từ khác nhau khá xa về ý nghĩa đó

21. Satuki

Satuki Advanced Member

Đủ cả, tiếng bụp của loa, hay nổ lộp độp, tiếng sôi rào rào, tiếng rít, nói chung là đủ thứ tiếng, bạn cắm một cái quạt vào ổ cắm ampli sau đó bạn ở volume lên không cần to đâu sau đó bật tắt cái quạt, chuyển số bạn sẽ nghe nó kêu gì ở loa nếu dàn của bác không có lọc nguồn.

22. Satuki

Satuki Advanced Member

đúng đó bác ,bác nói đúng. nhưng như thế nào là nặng, là nhẹ bác định lượng được không? cái tivi nó lọc nhiễu rất tốt lọc từ nguồn vào cho đến các tầng trong đó đều có khử nhiễu bác nhé.

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em cũng đang chơi vài bộ dàn, bộ có chơi lọc và có bộ không có lọc thì may mắn sao chưa thấy nhiễu xuất hiện như bác tả trên mấy bộ dàn nhà em

Thật may mắn qúa chứ không thì cũng tốn bộn tiền rồi

Satuki likes this.
  24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Rất vui khi những chia sẻ của mình giúp cho bác được một chút ít nào đó trong việc cải thiện chất âm :)

hhiepbi likes this.
  25. Hoang_Anh

Cách thử phổ biến là bật tắt đèn neon, máy lạnh, máy bơm nước trong nhà. Trong lúc vặn volume lớn mà pause bản nhạc đang phát xem có tiếng gì ko. Nếu loa im phăng phắc thì ko sao.
    Đó chỉ là nhiễu trong nhà, thuộc loại nhiễu nhẹ.
    Còn nếu gần nhà bác nào sx chạy hàn điện, máy công nghiệp thì cạnh nguồn nhiêũ nặng rồi ạ.

Satuki likes this.

Share This Page

Loading...