NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Khu vực nào có điện cao thế chạy ngang là khu vực ấy có nhiễu điện rất nặng.

2. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@Wildbird thuờng thì trong nhà máy sản xuất do quá nhiều máy móc vận hành và gần nhau nên mới có.
    Ở nhà hoặc khu dân cư thì ít hơn nhiều nhưng hiện tuợng bụp khi bật công tắc là do ngay đó có tia lửa và nó gây bức xạ phóng vào không gian một năng luợng điện từ tức là có buớc sóng cũng như chổi than của động cơ,..
    Thiết bị ảnh huởng là amply và radio. Nhưng nếu ta có lọc hay bộ lọc của thiết bị tốt thì cái này không ảnh huởng. Nhà tôi là ví dụ.
    Khi bác bật amply lên và thiết bị khác mà nền âm gần như không nghe gì trong thời gian thì bác yên tâm thuởng thức âm thanh Hi-end nhé.

3. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Những gì bác @hoangtrong chia sẽ trên diễn đàn này là đúc kết mày mò, trải nghiệm của bác ấy. Tôi chưa nói đúng hay sai, nhưng đó là điều đáng quý. Bác @hoangtrong không buôn bác gì nên chẳng thể gọi là "chăn dắt" ai cả. Những chia sẽ, không riêng bác @hoangtrong, mà cả những bác khác tôi đều đọc cả (vì tôi rảnh mà :p), nếu tôi thấy hợp lý thì tôi sẽ test, còn không thì coi như đó là 01 cách chơi audio, tôi chẳng việc gì phải dung cái sự hiểu biết của mình mà bài xích và bực bội, và tôi tin các bác khác đọc thread này cũng vậy. Việc gì bác phải bực thay những người khác!?

TranVanThanh and ndh like this.
  4. dangkyhai

@KevinTeo
    Tôi không nói vậy từ chăn dắt áp dụng nếu ngừoi nào có nhưng tôi đã viết trang truớc rồi tôi không tin những bác này vì văn viết cũng bình thuờng chứ không gì là xuất sắc. Nhưng nếu nói không có ở vnav này thì bác tin ko.
    Còn chia sẻ là đáng quý. Vâng nếu như nó đúng đắn và có cơ sở, cái này tôi nói rồi, không thể vin vào lý này mà nói gì nói,.
    Bác chỉ ngừoi ta cái thay cái này và chỉ chỗ mua...đã là việc tế nhị rồi nhưng còn chấp nhận. Kẹt cái là chỉ là cọng dây trong bacl họ đã và đang sử dụng.
    Cái này là sai là xúi dại. Còn tôi không khẳng định là gì hết nhé. Nhưng làm vậy mang Tiếng,.Còn bực gì đâu vì tôi biết bác Trọng mà. Nhưng mà nói về tôi thì tôi hồi âm sao bác không lên tiếng zậy, thôi nhé đã giải thích hết.

5. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Chia sẻ thì ko riêng bác hoangtrong mà còn rất nhiều bác khác. Và nếu bác thấy hay quá và muốn thử thì có phải ai cũng mượn thử được đâu bác? Phải bỏ tiền ra mà mua về thử, ít là còn may, nhiều thì sẽ ra sao bác? Tiền ko thành vấn đề thì ko nói, ngân quỹ có hạn mà đổ vào những món này trong khi bỏ quên cái quan trọng nhất là loa thì toi rồi.

Langtu1983 and Satuki like this.
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cũng may nhà em ở khu dân cư nên không bị ảnh hưởng từ các hoạt đông của nhà máy.

Nhiễu do các nhà máy tạo ra thực chất do máy móc hoạt động cùng lúc đã hút một lượng điện lúc rất lớn về phía chúng làm cho nguồn điện sinh hoạt (có chung dây điện với chúng) không ổn định. Biên độ và cường độ dòng điện lúc này biến thiên bất thường không còn mang đúng hình sin nữa. Khi đó các thiết bị dùng điện sinh hoạt sẽ hoạt động không bình thường, lúc hoạt động tốt lúc không hoạt động. Do vậy, nguồn phát hoạt động không đúng (dĩa quay không đúng vòng) nên âm thanh từ nó phát ra sẽ có lúc đúng tốc độ, lúc không đúng nên gây ra những âm thanh méo mó khó chịu. Đây không phải là tác động đến giải tần âm thanh sẵn có mà là tạo thêm những âm thanh lạ. Do vậy, cần phải bổ sung thêm bộ lọc điện có nhiệm vụ là làm cho nguồn điện trở lại bình thường, đúng biên độ và cường độ để sử dụng. Lọc điện nào cũng sử dụng được chứ chả cần đến phải dùng cho audio miễn sao dủ V và I là ok

Riêng cái món nhiễu điện cao tần thì khó có cách chữa được, nếu muốn chơi audio cho hay và sống thọ thì chỉ nên dọn nhà đi nơi khác mà ở thôi

Âm thanh hiend thì em đang mơ chứ nhà em không có nhé

Last edited: 13/1/19
  7. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em nghĩ các thành viên mới sẽ k đủ kiên nhẫn đọc hết nội dung của thread này, và nội dung càng ngày càng mang tính công kích nhau thay vì chia sẻ. Và cứ như thế này thì sẽ đến lúc chẳng ai muốn chia sẻ nữa. Để topic này k còn những tranh cãi mang tính chu kỳ và kéo dài bất tận nữa, và cũng để lại giá trị tham khảo cho các thành viên khác, cụ admin nên mở một cuộc khảo sát và biểu quyết trên số lượng thành viên đông đảo (chứ hiện tại chỉ có khoảng 50 cụ tham gia chiến đấu thì chưa nói lên được điều gì :D) :
    Bạn có tin dây nguồn có ảnh hưởng đến chất âm k (K phân biệt chưa hay đã trải nghiệm):
    1. Có
    2. Không
    3. Không biết
    Kết quả của nó k phán quyết việc đúng sai, vì k đưa về cùng một hệ quy chiếu, nó chỉ thể hiện suy nghĩ của số đông.
    Em ngày trước cũng ở trong thread này cũng cãi hăng lắm, giờ em tin rồi. Nhưng bảo em đầu tư vào dây thì với kinh phí hạn hẹp và thiết bị hiện có em vẫn ưu tiên dây loa và dây tín hiệu hơn :D

Satuki likes this.
  8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tôi không dùng những từ ngữ mỉa mai như "thần kinh", "hoang tưởng", "có vấn đề tâm lý", "bầy đàn", "chăn dắt", "dẫn dắt" ... cho nên bác dùng từ "CHÚNG TA" trong đối thoại, như vậy bao gồm cả tôi, đó là sai. Nếu có lòng tự trọng bác nên sửa lại. Bác không sửa lại thì người đọc chú ý cũng sẽ nhận ra thôi.

Last edited: 13/1/19
  9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em theo phe số 1 là CÓ nhưng đi một mình không theo ai hết vì chưa thấy ai củng chung ý tưởng

giaphongn likes this.
  10. dangkyhai

@Wildbird tôi vẫn chưa hiểu lắm nhất là dòng cuối cùng.

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác dịch chữ hiend thì hiểu ngay mà

Hi: Cao
    End: Tận cùng

Gộp chung là cao đến tận cùng, dịch tiếng dân gian gọi là cao hết nấc

Em có biết âm thanh và thiết bị audio tận cùng là cái chi chi đâu mà dám nói có. :p

12. hoangtrong

Sao bác biết những người hay mày mò lại bỏ quên loa? Những chia sẻ về chiều dây, thay dây đi trong BACL hay từ cầu dao đến ổ cắm tổng hay BACL hay lọc điện bằng dây tiết diện 5-6 mm vuông, giá 50.000 /1 mét đôi là vấn đề tiền à? Ngắt loop cho BACL, cho bộ dàn tốn nhiều tiền thế sao? Nối đất và quy hoạch việc nối đất tốn bao nhiêu tiền?

anhhdung likes this.
  13. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em đã nói là ko phải chỉ riêng bác, còn rất nhiều bác khác chia sẻ dây nguồn, ổ cắm, cầu chì... 1 hệ thống có bao nhiêu dây nguồn, cầu chì hả bác? Thay hết bằng đồ tốt thì bằng con loa khá rồi ạ.

Langtu1983, giangvunam and Satuki like this.
  14. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nếu bác ko nói thì hãy để người đọc hiểu, vì ý em muốn nói CHÚNG TA là em và các bác đang khích bác em. Em ko nói rộng ra tất cả (em ko dám bao đồng ạ), vì thành phần khích bác em đông quá nên e ko thể liệt kê hết tên được. Bác thông cảm.

15. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Có vẻ bác lập trường kg vững nhỉ?

Thân chào!

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn tác giả bài viết và cảm ơn bác Dangkyhai đã trích đăng bải viết.

Tôi nhất trí quan điểm của tác giả:

1, Bài viết chỉ bàn về phương diện kỹ thuật, không liên quan đến đôi tai và gu nghe nhạc của từng cá nhân.

2, Nguồn điện sạch chưa phải là điều kiện đủ cho chất âm hay nhưng là điều kiện cần cho sự hoạt động ổn định và tin cậy của hệ thống audio.

3, Đây chỉ là các ý kiến cá nhân dựa trên hiểu biết hạn hẹp của em nên hoàn toàn có thể có sai sót, mong nhận được góp ý thêm từ các bác.

Thực tế trong quá trình chơi Audio thì phần Nguồn điện là quan trọng, được ưu tiên hàng đầu.
    Nguồn điện được gọi là sạch cần có những yếu tố sau:

1, Đủ công suất.
    - Điện áp phải đủ giá trị (nhà sx ghi trên thiết bị) và được ổn định trong quá trình hoạt động của thiết bị.
    - Nguồn điện cung cấp đủ dòng điện cho thiết bị, đảm bảo khi công suất thiết bị được khai thác lớn nhất.
    Muốn vậy thì nguồn phải khỏe, có nội trở thấp - dây có thiết điện lớn, phải gần trạm biến thế cấp nguồn.
    2, Ít bị nhiễu.
    Nghĩa là điện phải sạch, thế nào là sạch: sóng Sine phải đúng tần số, đúng định dạng, không bị méo dạng bởi hài bậc thấp của điện lưới 50Hz cũng như không bị gợn gai bởi nhiễu RFI/EMI.
    3, Sóng hài
    Sóng hài của dòng điện 50Hz (ví dụ 100Hz, 150Hz, 200Hz, 250Hz…) do các phần tử tải phi tuyến: các bộ chỉnh lưu điều khiển, bộ biến tần, các biến áp điện lực. Biến áp cách ly cũng là nguồn tạo hài cho dòng điện 50Hz .

@ Nếu không lọc EMI/RFI và sóng hài, thì chúng sẽ đi vào biến thế hạ áp của các thiết bị Audio: LP, CDP, DAC, Pre, Ampli sẽ làm nóng biến thế, sau đó cảm ứng qua bên thứ cấp, tiếp tục thâm nhập vào mạch tiền khuếch đại, khuếch đại, mạch xử lý digital, mạch điều khiển.v.v.
    Chúng sẽ điều chế vào tín hiệu âm thanh, gây rối, nhiễu loạn, làm sai âm sắc, âm thanh ra loa.

Để sở hữu nguồn điện sạch cho Audio:
    Có điều kiện…tậu riêng bộ nguồn chuyên dụng cho Audio.
    Ngoài ra có thể chọn mua bộ UPS có chất lượng tốt.

Một khi đã có Nguồn điện sạch chuyên Audio thì một số phụ kiện khác sẽ được đơn giản hóa và thậm trí không cần thiết như: BACL, Lọc điện. Vì trong bộ Nguồn điện sạch đã có.
    Và khi đó dây nguồn với chức năng dẫn điện là ưu tiên hàng đầu…chống nhiễu là thứ yếu.
    Tương tự như dây nguồn ổ cắm cũng được lược bớt vì trên bộ nguồn điện sạch, có nhiều ổ cắm loại chuyên dùng cho Audio.

Tôi hiểu đến đâu cùng chia sẻ với mọi người...không dấu kém hiểu biết.

Vì vậy rất cần các bác viết thêm để bổ sung kiến thức...

Last edited: 14/1/19
    Langtu1983, giangvunam and meotomvn like this.
  17. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Hãng Audioquest có rất nhiều loại dây nguồn, bác có tự tin bác có thể phân biệt được các loại đấy ko? Hãng nào cũng có chiêu trò cả bác ạ. Nếu họ chỉ tập trung vào cái 7000 thì hãng chắc phá sản sớm.

Em thì thấy cái lọc của họ tốt nên em xài, dây nguồn thì em chịu.

Langtu1983 likes this.
  18. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em đã thôi ko tranh luận về chất âm của dây nguồn rồi bác ạ. Còn bây giờ là các bác lại lôi em vào các chủ đề khác nên em phải hầu ạ.

19. hoangtrong

Hãy xem lại từ đầu, ai dùng những từ ngữ ấy trước.

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thì có cái loa cùi bắp và cái amply ghẻ chơi từ rất lâu rồi.Nhưng những thay đổi về phụ kiện mà đầu tiên là dây nguồn khiến âm thanh cải thiện từng ngày,và mỗi lần cải thiện một bước thì không thể quay trở lại.Dây nguồn thì mình thay rất nhiều nhưng toàn là giây DIY nhưng mình thấy rất rõ không phải là vấn đề nhiễu hay đủ dòng làm thay đổi nhiều nhất mà chính là chất liệu làm sợi dây nguồn làm âm thanh thay đổi nhiều nhất và cùng một sợi dây làm dây nguồn,dây tín hiệu và dây loa hay để đi mạch đều làm thây đổi âm thanh giống nhau.

21. superfarmer

Cùng chung một hãng Audioquest, có bác sài dây nguồn, có bác chỉ sài lọc, có bác sài cả hai loại. Vậy chiêu trò của Audioquest sẽ áp dụng cho ai là đúng nhất bác? Hay việc nói chiêu trò của hãng để biện minh cho việc lựa chọn của bác là đúng, còn lựa chọn của người dùng dây nguồn của hãng là bị lừa?

Thân chào!

TranVanThanh and hoangtrong like this.
  22. dangkyhai

@thai64.
    Không có ổ cắm hay phích cắm for audio. Bác ah.
    Thiết bị thì theo tiêu chuẩn, ví dụ ổ cắm đạt tiêu chuẩn chất lượng gì đó...của Eu, Mỹ hay Việt Nam hoặc là chống cháy nổ Atex.
    Quan điểm của audio là độ tin cậy nên thường thì người ta chọn những ổ cắm có chất lượng cao, vật liệu dẫn điện tốt và độ đàn hồi cao.
    Audio gia đình tiêu thụ dòng thấp lắm nên không đáng bàn.

Langtu1983 likes this.
  23. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nếu bác quan tâm chất liệu thì bác thử sợi dây bạc nguyên chất xem sao ạ. Em nghĩ bác diy xong sợi này là khỏi lăn tăn về sau, dù nâng cấp lên dòng hi end nào đi nữa thì vẫn có thể dùng dây này. Em nói thật lòng bác ạ.

24. superfarmer

Em kg thấy chủ đề nào khác vẫn là nói về chủ đề topic thôi ạ. Nhưng khích bác nhau là có, và bác đã nhận thấy điều đó nên tự giác xin ngưng. Vậy mà giờ lại ngồi mài phím chi cho mệt bác?

Thân chào!

25. superfarmer

Có thể đối với hệ thống bác là đúng nhưng chưa chắc đúng với hệ thống của người khác. Có bác đã nói đừng xúi dại ở trên mà, và bác ấy và bác cũng like qua like lại nhiệt tình theo em nhìn thấy.

Thân chào!

Share This Page

Loading...