NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dangkyhai
    Ở đây T muốn nói trong bộ nguồn chuyên Audio nhà sx đã đặt các hãng sx các loại phụ kiện theo yêu cầu và tiêu chuẩn

2. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác có đọc hết các còm khác ko hay chỉ chăm chăm đọc cái bài còm của em? Các bác ấy kêu đích danh em, em phải trả lời. Bác hiểu chưa?

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

À! Em hiểu chứ, em tuy nông dân nhưng cũng biết đúng sai phải trái như dân làm việc hẳn hoi.

Nhưng đã nói được là phải làm được thì mọi người mới nể trọng bác.

Bác meotomvn là nick nổi trội hơn hẳn các nick khác trên topic này mấy ngày qua. Em rất muốn học hỏi từ kinh nghiệm quý báu của bác về cách chơi, cách định hình hệ thống của mình và trải nghiệm thực tế để đỡ tốn học phí vào mấy sợi dây mấy bộ lọc mà theo bác có thể là chiêu trò của hãng vậy thôi.

Thân chào!

4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác ấy quan tâm chất liệu nên em tư vấn theo hiểu biết của em về chất liệu. Còn việc nghe thì em ko bàn đến, mỗi người 1 gu. Cám ơn bác quan tâm em thời gian qua.

5. superfarmer

Bác hiểu thế nào về chất liệu bạc nguyên chất để diy sợi dây vậy? Bác đã nói thật lòng với bác dgnguyen rồi thì chắc chắn bác phải hiểu rất rõ chứ kg phải múa máy như bác khẳng định là kg dám ở post trước. Em cũng muốn diy một sợi bác nguyên chất. Bác thấy bạc nguyên chất với dây đồng Cadivi thì có khác gì nhau kg khi cắm vào hệ thống?

Thân chào!

6. superfarmer

Thay vì tranh luận trên đây, các bác có thể hẹn gặp ở AVShow 2019 tại TP HCM hoặc HN. Vào phòng nghe có hệ thống nguồn và dây dẫn full Nordost như HifiWorld. Ở đó có mục hỏi đáp nhau đấy, bác nào giỏi thì đứng lên nói về việc dây nguồn Nordost cũng như dây nhà tôi thôi, cũng dài bằng nhau, cũng đủ tải như nhau....nên thay cho nhau nghe kg khác gì hết. Kg tin tui cắm dây tui đem theo cho nghe nè. Nếu chủ show kg chịu em sẽ tìm cách bắt chủ show phải chịu cho bác ấy thay dây để chứng minh.

Có bác nào ở đây dám kg hay chỉ dám sống ảo thôi?

Thân chào!

superlazy, anhhdung and hhiepbi like this.
  7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Có bác khuyên em ko cần dài dòng với bác, em đã nghe nhưng khi trả lời với các bác khác thì cũng tiện trả lời bác luôn.(Xóa vì không phù hợp)
    Về test thì trong các post trước đã có bác mời tổ chức test, ko cần phải đợi chờ tới show gì cả. Bác tìm lại mà xem nhé.

Thôi, em ngưng ko nói chuyện với bác nữa. Chúc bác sức khỏe, thành công.

Last edited by a moderator: 16/1/19
    Langtu1983 and thai64 like this.
  8. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác có lẽ đang hiểu nhầm vẫn đề. Máy trong các xưởng máy hoạt động thì làm áp tăng tụt không nói làm gì nhưng nhiễu không chỉ do mấy cái máy làm áp tăng tụt mà nó tạo ra những xung điện chạy vào đường điện và chạy vào thiết bị audio của mình, có những cái máy chẳng làm tăng tụt điện áp vẫn tạo ra nhiễu rất lớn. bác có cái xe máy chạy điện má vít nào không mang ra sân nổ máy rồi nhìn vào cái màn hình ti vi có đèn hình bác sẽ thấy nhiễu lằng nhằng trên màn hình mà lúc đó điện áp chẳng tăng hay giảm gì cả. Nhiễu cao tần thì lại rễ lọc bác ạ, chứ nhiễu tần số dưới 500hz mà nhất là nhiễu 50-60hz thì vô phương. nếu lọc hết nhiễu thì cũng lọc luôn dòng điện cần thiết.

thai64 and giangvunam like this.
  9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác tham khảo nhiễu điện ở đây giúp em nhé https://kythuatdienviet.com/bo-loc-dien-bo-loc-nguon-loc-nhieu-dien.html

Xe máy thì em cũng có biết chút chút vì từng học qua và có vài năm (1975-1981) kiếm tiền ở cái nghề này rồi. Lúc đó, chỉ có xe chạy vít lửa và ti vi xài bóng đèn nên cũng có biết cái ví dụ của bác. Tuy nhiên, ví dụ của bác không có liện quan gì đến câu chuyện điện đóm nhà máy đâu

Sẵn tiện em hỏi bác đã đi làm tại một nhà máy hay khu công nghiệp nào chưa? Em cũng đã từng cày kiếm tiền ở một số nhà máy nên cũng có chút kiến thức về điện nhà máy

Last edited: 14/1/19
  10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Rất cám ơn bác về nhiệt tình tư vấn,bác có thể tư vấn thêm cho mình cụ thể sợi dây bạc nào được không?vì mình thấy có rất nhiều dây bạc và giá thì chênh nhau rất nhiểu.Thanks

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác ơi,thật sự thì mỗi người có cách chơi khác nhau,mỗi người cảm nhận về thiết bị khác nhau.Mình thì có thử qua vài lọc nguồn và biến áp cách ly nhưng lại thấy nó làm âm thanh tệ đi nên không chơi,còn các loại lọc nguồn cao cấp thì mình chưa thử vì nó đắt hơn cả bộ dàn của mình rồi.
    Mình nghĩ không nên tranh cãi,mất hòa khí mất vui,ai thấy cái gì phù hợp với mình thì chơi và chia sẻ cho nhau.

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác cứ mãi bảo thủ cái quan điểm của mình để rồi phản đối người khác là phe ảo,là chăn dắt.v.v....lúc nào bác cũng vỗ ngực ta là dân kỹ thuật,ta hiểu hết sự đời nhưng mình chưa thấy bác chia sẻ những trải nghiệm thực tế của bác trên bộ dàn của bác để anh em học hỏi.
    Mỗi người một quan điểm một cách chơi,bác cứ chơi theo cách của bác nhưng không nên phản bác cách chơi của người khác.

superlazy and thanh0610 like this.
  13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mấy cái lọc nguồn có thể có tác dụng tích cực thấy rõ khi nguồn điện bị loại nhiễu mà thiết kế phần nguồn của dàn âm thanh ko lọc hiệu quả. Rõ rệt nhất lại là các dàn tầm vừa vừa tiền (hãng ko đầu tư nhiều cho phần này đc) và cục lọc cũng phải loại tốt.
    Nếu cục lọc thiết kế kém thì bản thân nó cũng có thể làm dòng điện xấu (thêm nhiễu,bóp dòng) hơn cắm trực tiếp.
    (Một số cục Trung Quốc làm rất hầm hố nhưng mình cắm vào thấy tệ đi).
    Nên cũng tùy trường hợp thôi bạn ơi. Dĩ nhiên ko loại trừ việc cục đắt mà vẫn ko đem lại kết quả tương xứng. Vì như mình đã nói nếu nhiễu điện khu đó lại nằm ngoài phạm vi cục đó chuyên trị thì cũng thừa.

Satuki and thai64 like this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nguồn điện sạch quan trọng hơn những phụ kiện điện như Dây nguồn, Ổ cắm...Lọc điện, BACL.

@ Nguồn điện sạch có dòng điện sạch chạy trong các thiết bị Audio thì....âm thanh từ Loa sạch.

@ Âm thanh sạch, trung thực, khoái cảm của người nghe sẽ cảm nhận âm thanh thành cảm xúc âm nhạc.

Trên đây là kết luận của tôi khi chơi Audio và học hỏi được nhiều kiến thức trong VNAV.

Cảm ơn các bạn chơi, đã cho nhiều ý kiến xây dựng diễn đàn.

Langtu1983 likes this.
  15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác cứ mãi đưa ra những lý luận dựa vào lý thuyết,suy luận của bác mà dạy bảo người khác mãi.Từ lý thuyết đến thực tế luôn có rất nhiều điều để suy nghĩ,mình không nói đến lý thuyết,không tranh luận mà chỉ đưa ra những trải nghiệm thực tế của mình thôi.Tuy nhiên theo mình nhìn thấy thì hầu hết các thiết bị bán dẫn đều trang bị mạch lọc nguồn rất kỹ kể cả hàng bình dân,ngược lại những thiết bị dùng đèn lại xử dụng mạch lọc rất đơn giản đến tối giản.

hoangtrong likes this.
  16. thai64

thai64 Advanced Member

Một thực tế cho việc Nguồn điện sach rất quan trọng cho Audio.

Khi các Công ty kình doanh thiết bị Audio, triển lãm thiết bị Audio...được tổ chức trong trung tâm HNQG, thì chỉ cần lấy điện từ ổ cắm - Nguồn điện sạch.:p

Khi cần nguồn điện riêng để tăng công suất...kéo dây điện Trần Phú, Cadivi. :p

Nguồn điện sach có ông nào phàn nàn - êm re. :p

Người chơi họ đủ hiểu biết để phân biệt cái hay cái dở - sạch hay chưa sach.

Không chơi Dây nguồn thì không nên cho rằng đó là bảo thủ...vì nó chỉ là phụ kiện. :rolleyes:

17. Hoang_Anh

Mình nói trên dàn nhà mình đấy bạn ơi. Dàn nhà mình xài bình dân. Nên phần nguồn ko ngon như hiend đâu. Mình cắm lọc nguồn cùng tầm gía bộ dàn vào thì mình thấy cải thiện.
    Còn cắm cục TQ vào thì thấy tệ đi.
    Để mình ghi rõ thiết bị bình dân nhé: pre đèn x9 thivanlabs, lọc nguồn Lioa. (2 em này xêm xêm giá). Cục lọc này mình mua về trong vòng vài tuần thấy ưng là giữ luôn ko trả lại hoàn tiền (chính sách cửa hàng cho phép) nên mình thử rất kỹ, ưng mới giữ . Phòng mình có mấy cái máy tính, đèn neon chung nguồn điện nên có vẻ nhiễu nhiều.
    Còn em TQ thì mình ko nêu tên vì ko muốn mang tiếng dìm hàng ạ.
    Còn mấy em cao cấp hơn. Mình chỉ đến showroom ngồi nghe thôi. Mà ko có tiền xúc về.

18. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@dgnguyen
    Bác gọi Hải trả lời cho phải phép, trong bài của bác có vài câu thì tôi không chấp nữa vì tôi đã giải thích rồi, chỗ này là chỗ nói lên chính kiến nên có phản biện và bác bỏ...nếu không thích đọc thì bác nghe nhạc. NÓi thế không có lợi cho cộng đồng.
    Chia sẻ, không biết bác đã đọc hết chưa nhưng mà tôi nghĩ bác thuộc phe Ảo nên cách chơi của tôi nó quá Thật và điều này không thuộc Gu của bác vì thế bác không cảm Nhận đuợc, ok tôi quá hiểu.
    Riêng về cá nhân thì nhận đuợc nhiều cuộc điện thoại, zalo, inbox...với nội dung nhờ tư vấn, động viên, thậm chí là hăm dọa,...hehehe. Hải mà.
    Không quen biết nhau chỉ qua diễn đàn mà họ dám gởi tiền cho tôi để nhờ mua cái loa, nhờ huớng dẫn nâng cấp...và kết quả là những món quà quê gởi vào, gần đây nhất là huớng dẫn nối đất rồi anh Hải còn mực không gần Tết em gởi vô.
    Còn bên q7 vụ nữa là sự khổ sở để lại cho gia chủ ( thuộc hàng đại gia ) các cọng dây nguồn dành cho tải hàng trăm kW, bacl công suất quá lớn. KHông biết là do bác chủ hay ai xúi chơi kiểu này. Tôi cũng tư vấn lại.
    Và trong các diễn đàn tôi từng tham gia. Kể vậy thôi.
    Chơi audio không phức tạp nhưng kiểu chơi phe Ảo của bên bác thì chả có hãng nào từ chính kiện đến phụ kiện mà phục vụ nổi. Vì kiều gì cũng cho là thiếu thiếu dư dư cái gì đó. Nhiều lúc không dám mời một phe bác về nhà chơi vì tôi rất ghét chứng kiến kiều thẩm âm Hàn Lâm này. Ảo mà,.
    Ví dụ nóng luôn, sau khi thành viên @meotomvn đăng tấm ảnh thì có bác khen, khen xong rồi thòong vào câu xéo chút, gặp dàn cỏ là nói khác, hiend bàn kiểu khác... nói chung cố mà tìm kiếm yếu điểm để thể hiện mình trong khi gia chủ chỉ nói là tôi không thấy hiệu quả, tôi không tin. Có đâu mà Tin.
    Ah, thêm tí rồi những linh kiện tôi đều tìm mua kể cả thiếc hàn đều là loại đạt yêu cầu chuẩn mực, có nguồn gốc xuất xứ để phục vụ cho cuộc chơi. Vậy niềm tin nào mà tôi phải bỏ tiền ra nhiều hơn trong khi chỉ cần ra Nhật Tảo là hót cả mớ.
    Còn các bác chơi tôi thấy cũng dữ và không ý kiến gì nhưng lâu lâu mấy ông để một câu vu vơ rối khều móc ai mà không tức, tôi là tôi điên lắm. Rồi hô hào là tôn trọng. Có bác chia sẽ ý kiến trái ý là mà bao ông xúm vô vặn vẹo đủ thứ,.
    Tạm đủ rồi nhé bác,

Langtu1983, anhtuan17 and Satuki like this.
  19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chia sẻ cá nhân bác nhé: e thì từ trước đến nay "không có trong đầu lọc rẻ tiền" (không phải e nhiều $ mà e tin là nó không có cái gì tốt mà rẻ cả) chỉ thử đến Qx4. Nhưng nếu như "tác dụng của lọc" và quan điểm "duy vật" thì nó chỉ cần lọc NHIỄU mà thấy shop trên này bán nhiều lọc CÔNG NGHIỆP tháo máy thì không thể gọi là chất lượng kém được, nhưng cho vào chỉ tổ làm hỏng ht thôi. Vậy theo bác dùng lọc nào cho ht thì được gọi là tốt ạ? E hỏi bác nhưng không có ý gì nha.

20. dangkyhai

@thai64
    Hải cũng sử dụng dây nguồn tốt bác ah, nhưng tôi chỉ coi nó là dây điện chất luợng thôi bác ah.
    NGoài ra còn dây tín hiệu nữa nhưng tất cả tôi cũng chỉ xem nó là dây dẫn đạt yêu cầu.

Langtu1983 likes this.
  21. dangkyhai

@Hoang_Anh
    Tôi cũng có sử dụng dàn lọc, thú thật lúc mua về háo hứng lắm mà mua thì có mục đích là nó có chức năng monitor ampe, volt...và ổ cắm vì tôi làm biếng lắp ổ cắm phụ, đặt biệt là chức năng mở có timer.
    Gắn hay không thì nền âm tôi vẫn vậy, đuơng nhiên là tôi hiểu do tôi dùng bacl và khu vực dân cư rất "yên tĩnh"
    Tiếc cái giờ nó hư rồi, tự động nhảy role. toi mấy triệu. Biết zậy lấy tiền này nhậu suớng hơn.

Satuki likes this.
  22. dangkyhai

NGồi tim lại, ồ hóa ra nó ở zalo !
    "chia sẻ" với các bác là tôi, chính chủ trong tấm ảnh này, vị trí này nhìn ra bãi biển Quinhon. Hơn 30 năm rồi.
    Thời gian này tôi tự mày mò qua bạn bè để lắp chip La4440 ( shop họ làm pcb sẵn, mình chỉ hàn thôi ) đóng loa. Bác nào thời bao cấp sẽ thấy cái biến áp của Mỹ và loa truyền thanh của Liên Xô. Tôi còn nghĩ ra các dùng chính đuờng dây truyền thanh để liên lạc với bạn ở xóm khác. Tất nhiên còn nhiều cách chơi nữa và dần dần nâng cấp.
    Vâng chỉ khoe vậy để các bác biết tôi chơi audio cũng khá lâu chứ không có ý chém gió.
    Ah, hiện nay thì dòng chip này với con gì 612 hay ??? trên vnav facebook mà các anh em đang chơi tức là nó chưa có tuyệt chủng. Nhưng đuợc cái giờ pcb cực kỳ đẹp. Hơn 30 năm chỉ nâng cấp mỗi cái board.
    Riêng vụ tranh cãi dây nguồn trên face là hình như không, tôi thấy thế,.

Attached Files:

Langtu1983, Satuki and meotomvn like this.
  23. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Càng ngày càng vui!
    Bác hoangtrong em "nể" bác ở sự kiên nhẫn trả lời. Hành văn vẫn rất logic mạch lạc và sâu sắc.
    Các thủ / kỷ thuật của bác phổ biến tuy rất đơn giản không tốn kém mà lại hiệu quả, được anh em yêu thích sự "chăm chút " áp dụng ,trong đó có em.
    Bac thai64 : bác nói đúng "điện sạch " mới quan trọng- mọi thứ khác có tồn tại hay không không quan trọng- nhưng lấy đâu ra nó bây giờ anh , phải can thiệp bằng bacl, bằng dây nguồn, bằng lọc ...hihi.
    Bác dangkyhai : hình như ngoài việc phê phán cách chơi tiến bộ , bác chưa có một trải nghiệm nào giúp mọi người nâng cao được chất lượng âm thanh dàn máy nhỉ?
    À mà thiếc hàn cũng ảnh hưởng đến thiết bị trình diễn sao bác?
    Em nghĩ nó chỉ nóng chảy hàn dính là xong chứ nhỉ?phức tạp quá!
    Thật sự tranh cãi sẽ không đi đến đâu, và cũng sẽ không ai có lợi lộc gì ở đây ( à mà bác Hải có ..mực)
    Em chỉ đáng tiếc cho những ai chưa có nhiều sự trải nghiệm chơi , sẽ không tìm ra những điều thú vị của audio , nếu như cứ chơi với những suy lý đơn giản trên.
    Và mong sao bác hoangtrong và những bác khác đừng vì những ý kiến trái chiều mà sẽ không đóng góp thêm những trải nghiệm hay , để mọi người cùng thử nghiệm để cách chơi ngày càng lý thú thêm!
    Trân trọng!

thai64, hhiepbi and hoangtrong like this.
  24. Hoang_Anh

mình có ghi rõ trong bài viết của mình rồi bạn ạ, vì các bác trên này đều yêu cầu trải nghiệm rồi mới phát biểu, ko thích lý thuyết suông, nên mình ghi rõ với thiết bị pre đèn thivan x9 thì mình thấy cục lọc lioa (bằng tiền), cắm vào cảm nhận thấy rõ ạ. Mình chơi tai nghe là chính, nên ko bị ảnh hưởng của phòng ốc, tiếng ồn bên ngoài, nền tĩnh hơn hay ko thấy khá rõ. Mà mình cũng nói rõ là với điện chỗ mình và đồ của mình thôi. có thể thiết bị khác nghe ra khác.

hhiepbi likes this.
  25. superfarmer

Em thấy cào phím trên đây giống như cào cát đãi vàng vậy. Có bác chăm chỉ cào một cách cẩn trọng để lấy kiến thức và sự quý trọng từ người khác, có bác miệt mài cào ngày cào đêm nhưng toàn bùn với đất kg :(

Thân chào!

anhhdung likes this.

Share This Page

Loading...