NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Những người làm chuyên ngành audio họ cũng chỉ nhận xét sự hiệu quả của dây nguồn mà kg cần mổ xẻ đến kỹ thuật như mấy bác kỹ thuật hay phóng thanh trên đây. Em paste mấy nhận xét đó về dây Shunyata chẳng hạn vì em cũng sài Shunyata :)

Thân chào!

2. thai64

thai64 Advanced Member

Được như vậy thật quý, cảm ơn bác Dangkyhai.

3. Satuki

Satuki Advanced Member

Cảm ơn bác rất nhiều. Bài viết rất có ích.

4. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em thấy bác dangkyhai với bác thai64 cứ vào Mua bán rao vặt canh mục cable: Nếu bác nào có ý định mua dây nguồn các bác cho một bài đít cua về ảnh hưởng hay không ảnh hưởng của dây nguồn có khi hiệu quả hơn nhiều là tranh luận ở đây:D.
    Em thấy bên đó mua bán tấp nập lắm ạ

5. AudioNga

AudioNga Shop

Em không đủ khả năng để trả lời một cách thuyết phục câu hỏi của bác. Tuy nhiên, mình có thể tìm được đôi ba ý từ sự tương đồng ở các lĩnh vực khác. Em xin đưa ra một vài ví dụ như:
    1. Trời mưa to thì chắc chắn là cần áo mưa. Trời mưa nhỏ thì mặc cũng tốt mà không mặc cũng có cái hay của nó. Còn trời không mưa mà mặc áo mưa thì chắc chắn là ...
    2. Không phải cứ quần áo đắt tiền là nâng cao được vẻ đẹp của người mặc. Đẳng cấp (về tiền) thể hiện ở hàng hiệu nhưng đẳng cấp (về làm đẹp) thể hiện ở nghệ thuật phối đồ. Phối hàng hiệu không chuẩn có khi lại được báo chí liệt vào top thảm họa thời trang của tuần.
    3. Người thiếu canxi thì cần bổ sung canxi. Người đủ canxi mà vẫn bổ sung thêm thì có khi lại ra sỏi thận.
    Vân vân và v.v. Tóm lại là, không phải mua cứ đồ tốt (và có khả năng thực sự) về bỏ thêm vào hệ thống là hệ thống sẽ tốt lên :)

Langtu1983, giangvunam and Satuki like this.
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Rất hay, rất trực quan, nhưng vấn đề ở chỗ: mặc áo mưa KHÔNG KHÁC gi là "không mặc áo mưa" thì bác nghĩ sao??? Cái này bác lý giải được mới gọi là... đi hết đúng cái ví dụ bác đang đưa đấy! Vui tý bác nhỉ. :p;)

7. AudioNga

AudioNga Shop

Em lý giải bậy bạ bằng mấy khả năng như sau:
    1. Bỏ tiền mua áo mưa nhưng thực tế lại được ship áo lưới :eek:
    2. Áo mưa tốt nhưng mưa quá to và che không hết
    3. Áo mưa tốt nhưng mặc sai cách
    Hehe

hhiepbi likes this.
  8. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Cho anh em thư giãn xíu bằng tin, mới đây bắt một vu sản xuất ÁO MƯA giả nhãn hiệu nổi tiếng DUREX này nọ nữa. Mà xài áo mưa giả thì nguy hại lắm ạ.
    :)

9. nvss

nvss Advanced Member

Thì sẽ có 1 loạt các cháu bé ra đời và được đặt tên là GIA BẢO. Hehe...

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

VUI thêm chút bác nhỉ(cho bớt căng thẳng)
    1- điều 1 : nhầm áo chắc khó vì nhìn là ra áo mưa ngay nếu mua áo mưa dỏm thì nó vẫn "khác" là không mặc chứ nhể.
    2- đúng là tốt thì nó che hết ướt, ờ nhưng mà không tốt thì cũng không thể giống như ở trần hoặc mặc áo vải được tức là nó vẫn phải KHÁC. :).
    3- Áo mưa mặc sai cách: nếu đem nó măc.... như .... quần thì sai đúng ồi, :p nhưng nếu vẫn mặc như áo thì dù đi giữa trời nắng hay trời mưa thì vẫn... phải cảm thấy... khác so với mặc áo vải chứ.
    Chỉ có cách giải thích: người mặc áo...mất cảm giác! Hoặc coi như... chả khác không mặc hay như mặc áo vải. Ờ mà như thế thì... e cũng chịu.... vậy chớ sao. :)

11. W860X

W860X Advanced Member

Các kiến thức chuyên sâu về Audio bây giờ anh em hay chia sẻ trong các buổi off hoặc trong các hội FB, Viber, Zalo kín
    Nguồn điện và dây nguồn kg còn là vấn đề HOT nữa rồi.... cũng phải thôi, cũng gần 10 năm thì còn gì là HOT nữa!!!!!

Bluestar2010 likes this.
  12. Satuki

Satuki Advanced Member

Rất cảm ơn bác. Bác thật khiêm tốn và tinh tế. Về lọc điện bác là chuyên gia, bác có thể chia sẻ cho anh em về việc bác khảo sát khả năng đáp ứng tải của dòng điện khi đi qua bộ lọc, tốc độ biến thiên dòng theo thời gian. Cảm ơn bác

13. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Theo em nghĩ chắc khó lắm bác ạ, vì có khi bị phản ứng ngược nữa ;)?

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em có thể hiểu "thâm ý" của bác :D

15. thangkv

thangkv Advanced Member

Em phiền các bác chút. Cái bacl Nhật nó ghi 1.5kva. Vào 220 ra 100v thì 1.5kva này là công suất đầu ra 100v hay đầu vào 220v?

16. Satuki

Satuki Advanced Member

Cả đầu 100 và đầu 220 bác. Với đầu 100 thì nó cho dòng lớn hơn. 1.5kva không phải công suất thực tế hiệu dụng.

thangkv likes this.
  17. hoangtrong

Có bác đã hỏi tôi đã dùng dây điện tương đối khá rồi, ổ cắm cũng ok, sao không dùng lọc điện. Dựa vào 2 post trên của bác AudioNga và bác hhiepbi, tôi xin giải thích thêm như sau:

1. Nếu ví nhiễu nguồn điện là mưa, áo mưa là lọc điện. Khi nhiễu nguồn điện nhiều thì cần lọc điện. Tuy nhiên khi nhiễu nguồn điện không nhiều hay ít hay rất ít thì dùng lọc điện giống như trời đang mưa bụi hay mưa rất nhỏ mà lại mặc áo mưa dày và nặng, lúc đó có khi không mặc áo mưa hay mặc 1 cái áo mưa thật mỏng loại dùng 1 lần rồi vứt sẽ thoải mái và dễ chịu hơn. Tương tự như vậy khi rất ít nhiễu hay ít nhiễu điện mà dùng lọc điện thì có người nghe ổn, có người nghe cảm thấy không ổn. Những người nghe cảm thấy không ổn vì họ đánh giá chất âm không phải chỉ ở chỗ sạch, tĩnh, các dãy ... mà họ còn đánh giá chất lượng âm thanh qua độ phóng khoáng, độ tung tẩy của các nốt nhạc ...

2. Vậy khi trời ít mưa, tức là điện ít nhiễu thì có nên sử dụng lọc điện hay không? và loại lọc điện loại nào là phù hợp? thì do khả năng đánh giá và cách nghe của từng người, không nên buộc ai cũng phải giống mình, mỗi người một khả năng cảm thụ khác nhau. Vấn đề là làm sao cho trời ít mưa, điện ít nhiễu? Vấn đề này do chúng ta và không do chúng ta. "Không do chúng ta": là khi những nhà xung quanh ta, họ dùng nhiều thiết bị điện gây nhiễu (do đó trong trường hợp này nhiều người chờ hàng xóm đi ngủ gần hết mới nghe nhạc hay nghe nhạc lúc sáng sớm khi hàng xóm chưa thức dậy, và cảm thấy hay hơn là việc bình thường). "Do chúng ta": là khi chúng ta tự tạo ra các loại nhiễu ngay trong điện nhà chúng ta, ví dụ như cắm thiết bị dàn nhìn vào chung ổ điện hay thậm chí cắm chúng vào BACL, lọc điện của dàn nghe, rồi sạc di động, adapter máy tính, wifi router ... đèn led, đèn neon và hàng loạt thiết bị gia dụng khác, kể cả trong dàn nghe có một số thiết bị dùng luân phiên, những thiết bị nào không đang dùng thường các bác cứ cắm sẵn trong ổ điện. Tôi thì không can thiệp vào việc của hàng xóm được nên chỉ còn cách hạn chế tối đa những nguồn nhiễu "do chúng ta" và việc này tôi đã chia sẻ khá kỹ trong các post trước.

3. Nếu chẳng đặng đừng, trời mưa nhiều, tức là điện bị nhiễu nhiều, thì phải dùng lọc điện, vấn đề là lọc điện như thế nào và ảnh hưởng của nó đối với chất lượng âm thanh ra sao. Lọc điện càng tinh tế thì càng ít ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh vốn có của hệ thống, càng ít khác biệt khi so với với chất lượng âm thanh của hệ thống nếu cắm vào một nguồn điện tự nhiên ít hay gần như không có nhiễu điện. Do đó "mặc áo mưa không khác gì không mặc áo mưa" (ví dụ đời thường như bao cao su, bao cao su siêu mỏng Sagami độ dày 0.02 mm hứa hẹn cảm giác gần như "thật", tức là dùng BCS mà có cảm giác như không dùng BCS, cái này là quảng cáo hơi lố, chỉ có thể tiệm cận chứ không bao giờ như không có) là nói đến 1 hệ thống lọc điện lọc được các nhiễu điện nhưng không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, không làm chất lượng âm thanh biến đổi khác đi chất lượng vốn có của hệ thống. Tuy nhiên điều này là lý tưởng, lọc điện càng tốt thì càng ít ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh (không làm sai lệch chất lượng âm thanh). Cách nói này có thể bị hiểu nhầm là lọc điện không có tác dụng. Ở đây đang nói là lọc điện này cho chất lượng âm thanh hay như dàn đang cắm vào nguồn điện khá sạch sẽ. Nhiều lọc điện ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh ghê gớm, tuy nhiên cũng có người thích. Ví dụ như ổ cắm lọc hàng bãi Triple-Lite, làm cho âm thanh biến đổi theo hướng chiều sâu âm hình cạn lại, và mở rộng ra hai bên, các tiếng nhạc cụ ở 2 loa ra xa hơn, làm cảm nhận âm thanh tách xa hơn, độ hòa quyện giảm đi gần hết, sai âm hình, nhưng cũng có người thích vì một lý do nào đó ví dụ như bộ dàn có âm thanh đang tụ vào giữa, bây giờ thấy âm thanh ra hai bên, thích hơn... Như vậy mặc áo mưa như không mặc áo mưa (đang dùng lọc điện mà nghe như không dùng lọc điện) như thế này có đúng ý bác hhiepbi chưa?

4. Nhiễu nguồn điện là một phần, hạn chế hay xử lý nó xong vẫn chưa đủ. Nhiễu vẫn xâm nhập hệ thống audio của chúng ta. Như bác AudioNga nói về nhiễu điện từ ... Cho nên cần chú ý nối đất xả nhiễu, ngắt ground loop và ngắt tất cả những vòng loop mà chúng ta biết và chúng ta có thể ngắt. Thực hiện được những việc này thì âm thanh tái tạo thực sự quyến rũ, đong đầy cảm xúc, tạo rung cảm, lay động lòng người! Các bác có thể đọc lại các post trong nhiều trang trước có thảo luận về nối đất và ngắt loop rồi.

Last edited: 17/1/19
    tuantrampro, anhhdung, minh62 and 4 others like this.
  18. hoangtrong

Sống ảo chỉ với dây 50.000 đồng/ mét đôi (trong BACL thường chỉ cần khoảng 2m đôi là ổn)??? Bác đánh giá chất lượng âm thanh tái tạo như thế nào? Bác không nghe ra được thì hãy để yên cho người khác nghe. Bác không nghe ra được sự khác biệt khi dùng BACL thì bác hãy để yên cho người khác nghe. Bác còn giữ quan điểm "BACL chỉ có tác dụng an toàn về điện, chấm hết" nữa không sau 2 trích dẫn vừa rồi của bác (từ AudioNga). Hãy dành thời gian để trải nghiệm và lắng nghe! Những chia sẻ trên đây của bác AudioNga không dùng ngôn ngữ kỹ thuật, mà dùng những ngôn ngữ ẩn dụ, sao bác không vào chém như mọi khi là không dùng ngôn ngữ và kiến thức về kỹ thuật? Bác mở miệng ra là "phe ảo", bác có bao giờ suy nghĩ ảo là gì chưa? Tôi viết ra những dòng này không phải để "ăn thua" với bác đâu, với tôi điều đó không có ý nghĩa gì. Tôi chỉ muốn nhắc bác có trách nhiệm hơn với ý kiến của mình. Môt bộ dàn bình dân với BACL 500VA cho CDP Nhật cũng có thể giúp cải thiện chất lượng âm thanh khá tốt, bác đừng làm người khác hoang mang với những ý kiến mang tính "chuyên môn" của mình. Bác hãy trải nghiệm thực tế, đối chiếu với lý thuyết rồi đúc kết và chia sẻ như đề nghị của bác dgnguyen nhé.

Last edited: 17/1/19
    mtbc, anhhdung, Ninjabolt and 5 others like this.
  19. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Nhà Phật có câu:”Kẻ thù lớn nhất của đời mình là chính mình”. Các bác còn bảo thủ hãy chiến thắng bản thân! Em luyện mãi mà chưa được. Những gì mình biết hôm nay coa khi nó đã lỗi thời trong ngày mai, thậm chí vừa suy nghĩ xong. Bảo thủ là kẻ thù của sự phát triển. Em fun tí:D

DJVDK, minh62 and hoangtrong like this.
  20. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Nói túm lại là: Có kiến thức thì chưa chắc đã có tri thức phải không bác??

21. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác @dangkyhai nói các bác sống ảo ko phải vì cái BACL vì theo em biết là bác ấy cũng đang dùng BACL. Theo em là bác ấy nói các bác sống ảo vì tuyên bố nghe ra chất âm từ những cái hoang đường, phí lý chứ ko phải là tiền bạc cho những cái đó. Em rất là e ngại những bác thực ra ko nghe khác gì nhưng vẫn hùa theo đám đông, cứ cho là 1-2 bác thực sự có khả năng thần thánh nghe được, nhưng ko lý nào Việt Nam ta lại có thể tập trung được rất nhiều kỳ tài âm nhạc ngay trong topic này. Kể ra ít nhất cũng trên 20 kỳ tài.

Wildbird, giangvunam and Satuki like this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bác AnhNguyen.

Bài viết của bác trong diễn đàn không có một chút kiến thức nào về kỹ thuật và cũng không hề có một từ nào liên quan đến Audio.
    Tôi thấy bài viết này của bác như vậy chưa đúng, chưa hay, thay vào đó là sự dậy đời và tự bác nói yếu kém của bản thân...

Đã là CON NGƯỜI THÌ AI CŨNG BẢO THỦ.

KHÔNG CHƠI DÂY NGUỒN...PHỤ KIỆN AUDIO - KHÔNG PHẢI BẢO LÀ THỦ.

Tôi rất mong bác chưa bảo thủ đến mức là kẻ thù của sự phát triển.

Em học bác bớt bảo thủ nên cũng FUN TÍ TI. :D

@$ Tôi chỉ viết một bài này với bác AnhNguyen.

Last edited: 18/1/19
    Satuki and giangvunam like this.
  23. quocbeo

quocbeo Advanced Member

Lý lẽ như vậy thì cũng đến thế là cùng...:(.

24. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Về dây nguồn, cầu chì thì em ko nói nhé. Nhưng việc đảo chiều 1 sợi dây trong BACL hay kê chống rung ổ cắm... mà tất cả các bác đều nghe ra sự thay đổi chất âm thì em phải nói là VN ta quá nhiều kỳ tài âm nhạc. Em đã bảo là cứ cho 1,2 bác nghe ra, vậy các bác còn lại hùa theo đều có thể nghe ra hết à? Thực lòng 1 lần trong đời đi các bác.

giangvunam, Wildbird and Satuki like this.
  25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nói qua nói lại thì mọi người chắc vẫn giữ cách chơi của mình thôi. Cho nên xì tóp để đầu óc vào việc khác đi các bác.

Share This Page

Loading...