NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Trong các bác ở đây bác nào đầu tư cao đến độ kê chống rung cho ổ cắm điện ạ. Có làm luôn đồ kê chuyên dụng cho dây nguồn ko ạ. Tính thống kê sơ bộ xem mức đâù tư của anh e trên này.
    Mình mới chống rung cho dàn máy thôi.

2. huyhl

huyhl Advanced Member

Có thể bác chưa từng 1 lần thực lòng nên nghĩ ai cũng như mình không thực lòng hả bác? bác có thể chứng minh các bác trên này không thật lòng không? a e trên này vẫn đang thực lòng đấy bác.

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chỉ chống rung cho dây digital thôi. Còn ổ cắm thì chưa đủ tiền chống rung :), tuy nhiên, có đủ tiền thì em cũng chống rung cho nó.

4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác cũng thuộc loại hiếm đấy. Về vụ can thiệp thông số loa thì em nhớ là ngay cả bác @hoangtrong cũng đã phản biện bác đấy. Em thì chẳng biết theo bác thế nào thì em mới thật lòng, tất cả những gì các bác viết em đều test qua hết, với em kê ổ cắm này nọ chỉ mang tinh trang trí mà thôi. Bác có nghe ra sự thay đổi chất âm khi kê chống rung ổ cắm ko?

Attached Files:

Wildbird likes this.
  5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chống rung cho ổ cắm điện đâu nhất thiết phải đầu tư cao (nhiều tiền) bác! Có vẻ một số bác bị ám ảnh bởi chữ "tiền"!

anhhdung likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Để hay mà ít có nhược điểm thì quan trọng chữ "tiền", ngay cả có tiền cũng khó kiếm đồ vừa ý. Còn được cái này mà suy giảm cái khác thì cũng dễ tìm đồ thôi.

thanh0610 and Wildbird like this.
  7. Hoang_Anh

Lựa chọn thiết bị phù hợp, kê lên so sánh xem ổn chưa này nọ cũng là đầu tư về công sức, thời gian chứ.

8. huyhl

huyhl Advanced Member

Bác trích dẫn cho e nhé, bác nào phản biện cứ vào tranh luận với nhà sản xuất nhé, vì hãng nghiên cứu đăng ký bản quyền hãng sẽ trả lời bác. E thấy bác cũng thuộc loại cực hiếm đấy bác. Bác test qua hết nhưng bác ko cảm nhận được đấy là do khả năng của bác chỉ đến như thế ko có nghĩa là khả năng của người khác cũng như bác. Cá nhân e thấy chống rung cho ổ cắm có thay đổi theo hướng tích cực góp phần làm cho nền âm tĩnh, vững, chi tiết, chứ không phải thay đổi chất âm như bác nói, mà e thấy bác suốt ngày cứ lải nhải chất âm này nọ, bác định nghĩa chất âm là gì mà e thấy cái gì bác cũng lôi chất âm vào?

Last edited: 18/1/19
    superlazy likes this.
  9. hoangtrong

Chơi audio không muốn tốn nhiều tiền thì còn có thể hiểu, nếu sợ tốn công, tốn thời gian thì khoan chơi. Giống như tôi cách đây 22 năm mua 1 dàn mini all-in-one Kenwood UD-333 đập hộp hết hơn 8 chỉ vàng về chơi thật đơn giản, dành thời gian và sức lực đi kiếm tiền, khi có tiền, có thời gian thì hẵng chơi. Thú chơi mà ít tốn công, có được một cách dễ dàng thì thường ít đem lại hứng thú cho người chơi!

hhiepbi and anhhdung like this.
  10. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác có thể tham khảo nội dung này bên Topic Rung và Chống rung. Cũng hấp dẫn kg kém độ nóng của Topic này đâu ạ.

Thân chào!

superlazy likes this.
  11. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em ko cần trích dẫn, tự bác @hoangtrong biết sự thật bác ấy có phản biện ko. Còn chất âm là em đang hâm mộ các bác mà, chứ với em thì chất âm nó chỉ nằm ở LOA, duy nhất ở LOA.

Rồi, coi như bác cũng được liệt vào dạng kỳ tài. Cá nhân em chỉ thấy thay Dây Tín Hiệu Rca, Xlr là thay đổi chất lượng âm thanh theo hướng tích cực rõ rệt nhất. Thay loại tốt là nghe ra liền.

Satuki likes this.
  12. superfarmer

Em thấy topic này là bệ phóng cho những tay chơi bất chấp để nhanh chóng có tai tiếng hoặc tiếng tăm trong giới audio VN. Điển hình là bây giờ, mỗi khi tụ họp cái tên đầu tiên mà mọi người hay nhắc đến là xxx, cái tên kg nói ra nhưng ở đây ai cũng biết, giống như trong Harry Porter vậy :(

Thân chào!

Wildbird likes this.
  13. minh62

minh62 Advanced Member

Bỏ qua đi các bác, cứ tiếp tục trao đổi, chia sẻ đi thôi. Họ đã nói rõ suy nghĩ của họ như vậy rồi thì nói đi nói lại cũng vô ích! Nếu cần có thể sử dụng chức năng Ignore. Hoặc theo ý bác quocdat lập thớt mới để trao đổi cũng hay, đỡ bị quấy rầy

superfarmer likes this.
  14. superfarmer

Đừng điếm xỉa hay reply những post kg cùng chung quan điểm cũng là một cách phản biện hiệu quả đấy các bác. Chủ yếu quote bài chung quan điểm để học hỏi chia sẽ với nhau sẽ tốt hơn.

Thân chào!

hhiepbi, minh62 and hoangtrong like this.
  15. hoangtrong

Trở lại chủ đề chính, từ CB tôi trở về cái cầu dao cổ lỗ sĩ này cảm thấy không cần đánh đổi :D

Nhờ hỏi thử mua và ship từ Japan về 1 cái tương tự thì được báo giá khoảng 1 trđ. Đang hài lòng và nghe tốt với cái này, khi nào hứng thì mua thử 1 cái từ Japan về so sánh xem sao.

16. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em chào bác @thai64 ạ. Trong "nghệ thuật" chơi âm thanh với kiến thức về điện mà bác áp dụng chỉ có thể lý giải một phần cho audio thôi chứ liên quan đến chất lượng âm thanh em nghĩ bác chưa đủ "tuổi" để giải thích được hết các hiện tượng liên quan đến audio nói chung và nguồn điện cho audio nói riêng. Xấu đều thì không bàn, mà tốt lỏi trong audio thì vứt. Bác có bộ dàn tốt rồi nhưng đặt ở đâu, đặt như thế nào? nghe như thế nào là hay? hay với mình nhưng người khác đến nghe chê. Mình đúng hay người chê đúng? thế nào là độ động, nhạc tính, thế nào là tự nhiên? âm hình thế nào? không gian là gì? âm hình thế nào là chuẩn? tiến hay lùi, cao hay thấp? chi tiết quá là tốt hay không tổt? thế nào là khô là ướt? ca sĩ ngồi vào lòng mình hát là đúng hay sai? cảm giác nước bọt của ông thổi kèn bắn vào mặt mình làm mình phải né khi nghe là hay or dở? Tiếng trống thế nào là tự nhiên? Thế nào là Air? Bác có trả lời được không? Nếu bác trả lời được thì em dừng ở đây. Còn bác không trả lời được vì có quá nhiều ẩn sổ cho một phương trình đi tìm nghe thế nào là hay? Bác có chứng minh được bằng kỹ thuật không?
    Đấy trong quá trình đó khi thay đổi nguồn điện tự dưng người ta thấy tiếng ca sĩ hát như bị viêm họng hôm qua thì thì hôm nay như rung từ lồng ngực, hay sân khấu đang tấn công người nghe hôm qua thì hôm nay lại lùi như là chạy sang nhà hàng xóm oánh cho mình nghe...Bác đã bao giờ thấy thế chưa? nếu bác chưa thấy mà người khác thấy thì bác đúng hay người đó đúng? Bác chưa thấy vì bác chưa dành nhiều thời gian, tiền bạc và sức lực đủ để bác nhận ra sự thay đổi nên không có nghĩa bắt người khác phải tin bác.
    Em chỉ ví dụ là nếu bác chơi âmply đèn thì dùng đèn valve nắn điện sẽ khác dùng diode nắn điện, amply bán dẫn thì thay tụ nguồn hay thay cái diode nắn điện nó cũng khác. Việc này bác đã bao giờ thử chưa? vân vân và vân vân...
    Mà lại nói về tuổi: Em lại fun tí: Trong 1 lĩnh vực nào đó về kiến thức và kinh nghiệm có người sống đến 100 tuổi vẫn bị mọi người coi là "thằng trẻ con sống lâu năm" nếu không chịu phấn đấu, rèn luyện, học hỏi và biết tiếp nhận cái mới, cái tiến bộ.
    Trước đây em và rất nhiều ông bạn chơi cũng có ý nghi ngờ về việc nâng cấp tụ, điện trở, jack cắm... và dây nguồn vì em nhớ năm 2006-2010 ở Hà Nội có bác Tráng mà mấy anh bạn em ngày đó hay gọi là bác "Tráng Điên" (em xin lỗi bác Tráng nếu đọc được dòng này), số tiền dây nguồn của bác ý hơn gấp mấy lần số tiền loa + âmply +đầu CD nhưng sau này khi trải nghiệm tương đối rồi thì mấy anh bạn em cũng phải thừa nhận là bác ý không "điên".
    Chả cứ gì chơi audio: Khi mà đã nâng tầm thành "cuộc chơi" thì không thể thiếu được sự đam mê tìm tòi và trải nghiệm để có được cảm xúc như lần đầu xxx ấy. Chỉ có người trong cuộc mới có sự đồng cảm với nhau chứ còn những người ngoài cuộc họ lại nhìn nhận vấn đề bằng con mắt khác. Em ví dụ:
    - Chơi máy bay tàu ngầm, xe tăng, súng ống chắc ít người có điều kiện chơi nên không bàn
    - Chơi ô tô thì ông đi xe matiz chửi ông đi xe lếch xù là vớ vẩn vì đi trong thành phố chưa chắc ông lếch xù đã đi nhanh và cơ động như ông lếch xù. Thế mà ông lếch xù vẫn còn chưa thoả mãn còn đè ngửa ra đệ độ công suất đấy.
    - Chơi mô tô thì ông đi xe wave tàu dè bỉu ông đi triump là hâm, đi cái xe mấy trăm cc vừa to vừa nặng trong thành phố thì làm sao đi được nhanh và nhảy lên vỉa hè được như ông đi xe tàu. Nhưng ông chơi triump vẫn chưa thoả mãn còn thay bô, thay tay lái để đạt được độ phê khi chạy như thằng điên trong phố chật hẹp
    - "Yêu" gái thì ông yêu gái đứng đường mấy trăm k cũng lên đỉnh giống anh CTM yêu hoa hậu nhể? Nói như thế không có nghĩa là ông đi xe matiz và wave tàu không có tiền mua lếch xù và triump mà có thể là do trong suy nghĩ của anh ta: Xe chỉ là cái phương tiện di chuyển từ nơi này đến nơi khác mà thôi.
    Audio cũng vậy khi mà cái đầu chưa thông thì mọi lý lẽ sẽ trở thành vớ vỉn.;)
    Em nào dám lên mặt dạy đời ai? chẳng qua trong lúc đợi khách trích dẫn vài câu của Tiền nhân cho đỡ căng thẳng thôi.:D

17. Hoang_Anh

Minh ko dám gọi mình là "chơi audio" đối với mình đó chỉ cách giải trí cho bớt căng thẳng thôi, còn nhiều mối lo toan trong cuộc sóng lắm, công việc, chăm sóc con cái.
    Nên tìm đến audio để giảm stress, thư giãn tinh thần. Có động lực cho cuộc sống xíu, chứ ko nhìu lúc áp lực cuộc sống, rất nản.

Langtu1983 and Wildbird like this.
  18. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em thấy bác @minh62 nói đúng đấy, các bác nên lập nhóm riêng rồi mở topic riêng cho các bác đi, chứ vào đây mà ca tụng trình nghe, tự sướng với nhau, có phản biện là hô hào cùng nhau khích bác, chê bai này nọ. Có nhóm riêng sẽ dễ thanh lý đồ cho nhau hơn nữa, lớp sau thần tượng sẽ mua đồ lớp trước thải ra, còn gì bằng. Chúc nhóm các bác vui vẻ, tiền hô hậu ủng và nghĩ ra thêm các cách cải thiện chất âm mà các hãng audio hàng đầu vẫn chưa nghĩ đến hay ko thể làm được.

19. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

tôi nghĩ người nên lập topic khác để tranh luận day nguồn không có tác dung là bác và đồng chí x kìa. Thead này bác Cu Mì đã lập từ lâu và kết luận khi thay day nguồn thì chat am của hệ thống có thay đổi kia mà.

Đồng ý diễn đàn với thread này để bàn luận về day nguồn, bác có quyền giữ lập luận của bác nhưng không thể comments theo cái kiểu những người khác ý kiến với bác là "a dua", "hùa nhau", "chăn dắt", cái kiểu comments này mình không nghĩ là bác 4x, hay comments sao chứng tỏ mình là 4x đi bác, chứ cái kiểu nói của bác chẳng khác mấy đứa con 1x của tôi tranh luận ở nhà.

Chảo bác

kenzoman, hhiepbi, anhhdung and 3 others like this.
  20. minh62

minh62 Advanced Member

Cám ơn bác meotomvn đã ủng hộ. Nhưng việc tranh thủ vế sau bài post để “nói cho đã miệng” thì chẳng hay ho gì đâu bác.

21. hoangtrong

Kiểu này có vẻ giống "anh bạn lớn"của chúng ta ở phương Bắc :D:D:D

22. hoangtrong

Chính bác và những bác không tin vào việc nguồn điện và dây nguồn ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh phải làm việc đó. Các bác hãy lập topic riêng và truyền bá cái "đạo" audio của các bác để rộng đường dư luận. Vào đây đóng vai trò "người cảnh tỉnh đương thời" cao đạo, rồi muốn chiếm topic của người khác, đẩy những người đang sinh hoạt ở đây qua một topic khác, tôi e rằng cho dù làm việc đó thì bản chất "can thiệp thô bạo" cũng vẫn còn tiếp diễn trong topic mới. Nếu có lòng tự trọng và đủ dũng khí thì hãy làm đi!

23. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác là điển hình của việc tranh luận hùa theo nhóm đấy, bác đã đọc hết các bài còm chưa hay chỉ đọc sơ vài bài và đưa kết luận là em viết những từ đấy? Em có viết từ hùa nhau, đúng, và sự thật là vậy nhé. Các bác khi phản biện ý kiến với người trong nhóm của nhau cũng ko dám nhận, cả nể nhau thì làm sao người khác có thể tôn trọng ý kiến các bác được?

24. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Chính các bác cùng quan điểm với bác đưa ra ý tưởng đó chứ ko phải em nhé. Bác vui lòng đọc kỹ lại.

25. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Vâng, cùng hệ tư tưởng đấy bác.

Share This Page

Loading...