NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Khi public comment như thế này thì cái văn hóa của bác nó đã thể hiện ra bác thuộc giai cấp nào, trình độ nào rồi, tôi không còn ý kiến gì. bác cứ tiếp đi.

2. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Vâng, cám ơn bác. Khi bác viết còm mà chưa đọc hết, cộng thêm bác chỉ thấy mỗi mình em viết thế còn các bác khác thì rất lịch sự, công bằng thì em cũng hiểu bác thế nào rồi. Kính bác sức khỏe.

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn bạn đã nhiều lần nhắc đến tên tôi và cho biết quan điểm chơi Audio...

Một lần nữa Tôi viết để bạn rõ hơn và sau đó không viết bài tranh luận với cá nhân AnhNguyen, bạn hiểu cho.

AnhNguyen xem lại câu của nhà phật "”Kẻ thù lớn nhất của đời mình là chính mình” :p
    Chữ ký của Anhnguyen thì :"Kẻ thù lớn nhất của mình là chính mình...:rolleyes:

AnhNguyen lấy câu của nhà phật để dạy người chơi Audio thì quả thật...Audio cũng vậy khi mà cái đầu chưa thông thì mọi lý lẽ sẽ trở thành vớ vỉn.

Một việc nhưng sự hiểu biết của mỗi người không giống nhau...chính vì vậy nên khiêm tốn, mạnh dạn trình bầy quan điểm, tôn trọng cách chơi của người khác và không ngại che dấu điều chưa biết.

Quan điểm của tôi là nhất quán và tôi chia sẻ rất rõ ràng:
    Nguồn điện sạch quan trọng hơn phụ kiện điện như Dây nguồn...
    Tôi đầu tư để có nguồn điện sạch, thiết bị đời mới có phần xử lý nguồn điện hiện đại...tôi không đầu tư cho dây nguồn.

Các bạn chơi phụ kiện dây nguồn...tôi tôn trọng, chưa hề phê phán, đó là sự thực.

Langtu1983, Wildbird, Satuki and 2 others like this.
  4. Satuki

Satuki Advanced Member

Chắc phải nhạc công suất cực mạnh mới khiến cái ổ cắm bị rung, và phích cắm đểu cắm vào ổ đểu khi bị rung mới gây ra tiếp xúc kém thôi bác nhỉ. Đến mức phải đầu tư cả chống rung ổ cắm thì gọi là cuồng tín.

Langtu1983, Wildbird and meotomvn like this.
  5. Satuki

Satuki Advanced Member

Có tiền nhưng không biết cách sử dụng thì cũng phí bác nhỉ? he he

6. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác rất có tâm huyết với cái top này nhưng bác đi xa chủ đề chính quá rồi. Vấn đề đang bàn cãi là: Nguồn sạch, mọi thứ trong bộ dàn không thay đổi kể cả mức âm lượng các lần test. Chỉ thay cái dây nguồn mà khiến nào: chất âm thanh đổi, bass sâu, treble tơi nhuyễn, trung âm dày, nào là bla bla đủ thứ ngôn ngữ có cánh khiến anh em vào tranh luận sôi nổi bác ạ. Cũng vì những từ ngữ để mô tả chất âm khi thay cái cọng dây nguồn như khiến tất cả thành phần khác trong bộ dàn như đồ phụ kiện ấy nên mới có tranh luận về trải nghiệm cũng như thông số kỹ thuật. nhưng túm lại vì sao nó thay đổi thì các bác nghe ra có sự thay đổi không giải thích được chỉ mỗi câu tai nghe ra thế. mà cái tai thì mỗi người mỗi khác, hôm nào em mà bù khú quá về gấu nó dầy thì hôm đó nghe nhạc cứ như xem phim kinh dị. nên cuối cùng là có lý giải nào cho cái dây nguồn mà làm thay đổi chất âm không?

Last edited: 18/1/19
  7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có người phê phán nhà sản xuất lừa người tiêu dùng ở cái dây nguồn, nên chơi bộ lọc nguồn, sao không nghĩ nhà sản xuất lừa luôn cái bộ lọc nguồn :D

huyhl likes this.
  8. hoangtrong

Bác quocdat nêu ý kiến đầu tiên về việc này, bác ấy dỗi đấy, rồi đến bác minh62. Còn dòng đỏ đậm trên kia là của bác chứ của ai, ý bác đã rõ, còn đổ cho người khác nêu chứ không phải mình nêu. Tôi theo dõi thấy nhiều lần bác đẩy người khác ra như thế là tôi hiểu rồi.

9. hoangtrong

Mời các bác vào cho ý kiến về cái cầu dao điện cổ lỗ sĩ phía trước nhé!

10. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thôi em nói lần này là lần cuối, sẽ không tranh luận bất cứ cái gì với các bác nữa, cho dù phi lý thế nào. Các bác nêu ra trước, em là người hùa theo ý tưởng đó chứ ko phải người đề xuất. Bác nói phải chuẩn nhé. Em đã nói thế nào thì em sẽ nhận, ko bao giờ em chối bỏ những gì em đã nói.

Riêng bác thì cũng như bao người khác thôi, phản biện xong chính mình cũng ko dám thừa nhận. Bác có thể sẽ nói lý do này nọ, nhưng quan điểm của bác ngày trước cũng là ko thay đổi thông số loa được. Còn bây giờ bác thay đổi quan điểm thì em ko biết, có thể bác huyhl đã khai sáng cho bác.

Xin gửi đến toàn bộ các bác đã tranh luận với em thời gian qua lời chúc sức khỏe. Những gì tranh luận trong topic này, hãy để trong topic này, hy vọng nếu ngày nào đó chúng ta có dịp gặp nhau giao lưu thì sẽ còn mỉm cười cởi mở với nhau dù khác quan điểm.

Attached Files:

Langtu1983 and Satuki like this.
  11. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Không xa đâu ạ. Bao giờ bác hiểu hết các vấn đề em tạm liệt kê ra và trả lời được từng đó câu hỏi thì tự khắc bác sẽ có câu trả lời cho riêng mình. Em tin là các bác chưa qua giai đoạn đó nên chưa có câu trả lời. Như một bác trên nói có thể là chơi audio nó cũng khắc nghiệt lắm.:D

hhiepbi, hoangtrong and quocdat like this.
  12. W860X

W860X Advanced Member

Hôm rồi gặp bác Củ Mì em có hỏi:”Bác lập ra cái Topic Nguồn điện và Dây nguồn xong lặn mất tiêu, lâu rồi kg thấy vô chia sẻ kinh nghiệm gì hết...?!”
    Bác Mì bẩu rằng:”Dạo này nhiều bác chưa chơi, kg có kinh nghiệm chơi vô chém quá nên em lặn luôn...”

13. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em định treo bọc đá chỗ cầu dao tổng, kg biết hiệu quả tốt kg, có bác nào thử chưa ạ?

Thân chào!

14. hoangtrong

Bác có vấn đề về đọc hiểu, bác suy diễn nhiều quá (có người gọi là "chụp mũ"). Nguồn tốt, dây nguồn, dây loa ... nói chung là phụ kiện tốt giúp cho loa nói riêng và tổng thể bộ dàn thể hiện được khả năng vốn có (hay hơn là nguồn không tốt, dây nguồn không tốt, dây loa không tốt ...), ai nói phụ kiện như dây nguồn thay đổi thông số loa, thay đổi chất âm của loa? Do bác hiểu chất lượng âm thanh của bộ dàn chính là chất âm của loa, bác đã tuyệt đối hóa vai trò của loa. Phụ kiện tốt giúp cảm nhận được gần hết cái hay của loa, loa tốt giúp cảm nhận được gần hết cái hay của phụ kiện và nhiều thứ khác nữa. Muốn có chất lượng âm thanh hay thì còn hàng trăm thứ ảnh hưởng nữa, chất lượng âm thanh của bộ dàn do tất cả các thành phần của bộ dàn tạo ra, thậm chí cái phòng, trang âm phòng, cách kê kích setup các kiểu góp phần rất lớn để tạo ra chất âm hay của bộ dàn, và cuối cùng phải có cái tai và cái não để cảm thụ được đúng mức cái hay của dàn, chứ không phải chỉ có cái loa quyết định tất cả chất lượng âm thanh hay chất âm của bộ dàn đâu bác. Nếu quan điểm về chất lượng âm thanh chưa đúng và chưa đủ, setup chưa tốt thì thử cái gì cũng khó thấy hay hoặc khó thấy xứng đáng với công và tiền đã bỏ ra!

Thay đổi quan điểm trong quá trình nhận thức khi chơi là bình thường. Bác nên coi đây là việc bình thường, chẳng ai khi mới sinh ra đã thông minh sẵn hay biết hết mọi thứ trên đời rồi. Trong quá trình chơi nhiều anh em đã chia sẻ những ngộ nhận, những coi thường của bản thân khi chơi audio, cho tới lúc ngộ ra sướng quá la lên như bác lenamvl sau khi tìm được BACL ưng ý mà trước đó bác ấy không tin, nhiều người đã mừng cho bác ấy. Bản thân tôi sau khi thay dây đi trong BACL thấy rất hiệu quả đã lên vnav và nói phải chi mình làm điều này sớm hơn. Chính điều này làm một bác rất bực mình và nói tôi sống ảo :D:D:D Nếu ai đó chơi audio mà thay đổi quan điểm, và họ cảm thấy sung sướng thì nên mừng, và vẫn còn hàng trăm hàng ngàn cung bậc cảm xúc khác đang chờ đón tiếp theo!

hhiepbi and huyhl like this.
  15. hoangtrong

Em thử ở những chỗ khác thì cảm thấy âm thanh không tự nhiên.

16. Satuki

Satuki Advanced Member

Hi hi Tôi lý giải được tại sao thay cọng dây nó có thay đổi, như một số tranh luận trước đây bác có đọc thì sẽ thấy. Do lý giải được nguyên nhân thay cọng dây thay đổi chất âm nên tôi đã đi đến kết luận dây nguồn không có ảnh hưởng gì nếu dây cung cấp đủ dòng cho tải. Nên bác nói như thế chứng tỏ bác chưa đọc hết các coment những trang trước. Tôi sẽ chấm dứt tranh luận về Dây nguồn tại đây. chơi như thế nào tùy các bác nhưng cũng xin các bác khi viết cho các bác mới bước vào đây cần có những dẫn chứng kỹ thuật để mấy bác ấy khỏi vò đầu bứt tai, chửi thề .
    Chào các bác.

Langtu1983 likes this.
  17. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em cũng đặt bịch đá xay dưới ổ cắm nghe tiếng khô và thiếu thiếu ở độ động. Nhưng đặt trực tiếp lên ổ cắm kiểu như trùm mền luôn lại nghe tốt hơn. Đang tính kiếm cái móc treo lên chỗ cầu dao và CB phòng nghe xem sao.

Thân chào!

18. thai64

thai64 Advanced Member

Nguồn điện & Dây nguồn.

Khi tranh luận bất cứ điều gì…chúng ta cần tôn trọng quy định - luật chơi. Có như vậy mới được coi là người biết chơi…
    Khi tranh luận trong diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn mọi người nên tôn trọng những quy định của diễn đàn VNAV.

Chơi đúng quy định là gì:
    1, Trong thiết bị âm thanh thì Nguồn điện & Dây nguồn được xếp vào nhóm phụ kiện.
    2, Nguồn điện & Dây nguồn là Thiết bị (danh từ).

Khi bàn luận về thiết bị thì nội dung là bàn về kỹ thuật…không bàn về những chuyện khác.

Hiểu biết về thiết bị của mỗi người khác nhau là lẽ thường…khi tranh luận nhiều người trình bầy thiên về cảm xúc là điều không nên có.

Tóm lại: Trong diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn, chúng ta nên chia sẻ những vấn đề về kỹ thuật, cho phải đạo đời.

Cảm ơn bạn đọc.

Langtu1983 and Satuki like this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

Cái cầu dao như trong hình của bác...có dây chì (dây kim loại) bảo vệ ngắn mạch và quá tải ?.
    Nhiều cầu dao của nước ngoài, dòng điện (30-100)A có buồng dập hồ quang, vì vậy khi đóng, cắt bằng tay đảm bảo an toàn.

Mấy ông ở Phường thấy dùng cầu dao, đóng điện cho loa phường...

20. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em thuộc loại não cá vàng, đọc xong đoạn này của bác em nhũn cả não vì chẳng biết bác viết cái chi chi nữa. Đọc các post của bác từ đầu đên cuôi chỉ có 01 kết luận là vnav xếp day nguồn vào phụ kiện, chấm hết, bác phản biện lại tác dung của day nguồn chỉ bang cái kết luận trên.

Ở thread này, tránh đi vào việc chỉ trích cá nhân, và viết mà chẳng ai hiểu gì như bác @thai64, em tán thành và ủng hộ sự phản biện nhưng phải trên sự trải nghiệm thực tế chứ không nên dung cái học mà không hành và cho rang cái kiến thực đó là đúng. Nói đơn giản nên chia sẽ trải nghiệm theo hướng:

1. trên bộ dàn nhà tôi, tôi trang bị a,b,c và thay day nguồn d vào thấy có sự thay đổi x,y,z
    2. Trên bộ dàn của tôi, tôi trang bị e,f,g thay mấy con rắn cạp nong, cạp nia vào cũng không có sự thay đổi gì.

Mời các bác tiếp tục chia sẽ trải nghiệm của mình. Cám ơn

minh62 likes this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

@ KevinTeo
    Tôi tổng kết một câu rất rõ ràng...đâu có như bác tự đánh giá mình như vậy.
    Bác đọc lại xem tôi có viết chỗ nào chưa rõ ?.

Tóm lại: Trong diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn, chúng ta nên chia sẻ những vấn đề về kỹ thuật, cho phải đạo đời.:p

Tôi cam kết thực hiện đúng quy định của VNAV, ngay sau bài viết này:
    Chỉ bàn luận về kỹ thuật khi viết bài trong Nguồn điện & Dây nguồn :p

22. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Nếu chỉ bàn về kỹ thuật thì chỉ cần đủ tải. Dây nguồn là dây dẫn điện. Chất hết. Không cần phải tranh luận nữa.

Satuki, TranVanThanh and hhiepbi like this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tóm lại nó là dây điện! Dây điện! :). Bổ xung thêm: dây tín hiệu, dây loa, dây coxial, digital ,... cũng là... dây điện, chỉ cần đủ để tải, không đứt, không chập cháy là ok, và nó cơ bản cũng là... phụ kiện! Hết bác nhể. Và quan trọng nghe nhạc bằng... cảm xúc cá nhân: cái gì mình thích thì nó hay, không thích thì nó dở. ;) Đâu cần cd, lp, mp3 mp4,... cũng đâu cần gốc, bản đời đầu, bản do nước nào sx,.... phòng thu nào,... lắm bác e còn thấy copy từ cd ra tape còn khen hay hơn cd (bố đẻ ra nó) cơ mà. Có lẽ ta nên dừng ở đây, mình thích thì mình chơi thôi. Kỵ nhất là bài xích cách chơi của nhau, nói mấy bác đừng giận: khuyên những người "mơ màng" chơi dây nguồn ,... như e rằng kt nọ kt kia,... vì những kiến thức về kt cũng chả có gì mới hay cao siêu gì cả (vì ai học qua phổ thông đêu biết và bọn e cũng rất biết U, I, R, C,... thậm chí vật lý sóng, lượng tử ánh sáng,...) Các bác không chơi không thích "phụ kiện" cũng ok mà nhưng đừng nói số còn lại nặng nề, chăn dắt cho những người bắt đầu cuộc chơi. Những ai tập chơi, mới chơi họ sẽ đọc thớt này và tự rút ra cho mình con đường đi của họ, nếu họ tin tưởng và theo chân lý các bác thì họ sẽ pm hỏi kinh nghiệm các bác (e rất hoan nghênh) và ngược lại họ chọn con đường giống bọn e thì cũng mong các bác tôn trọng như bọn e tôn trọng các bác vậy.

hoangtrong, huyhl and anhhdung like this.
  24. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Sao bác biết mình ko chơi phụ kiện? Mình thấy các bác bàn về kỹ thuật điện nên mình chốt hạ thôi. Theo bác thì dây có ảnh hưởng tới âm thanh ko? Riêng cá nhân mình cảm nhận được sự thay đổi.

hhiepbi likes this.
  25. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Anh ơi ,đừng chắc nịch vậy.
    Kẻo người khác lại bảo anh 'chưa đủ tuổi'.... em nhảy vô bênh không được...Em buồn...:(

Theo ngữ nghĩa ,một số món , sẽ có tên gọi theo nghĩa chung là định danh,nhưng định tính ....thì chưa chắc.
    (Bánh xe,đèn xe, đèn báo ,gạt nước ...trong xe hơi chỉ là Phụ Tùng ,nhưng tầm và tính chất của nó ,thì ai cũng biết)

Tất cả các món...từ Chính đến Phụ trong Audio .Cả thảy đều phục vụ cho 1 nhu cầu duy nhất đó "Tinh Thần".
    Nôm na gọi là món ăn Tinh Thần.

Món ăn bình thường theo nghĩa đen...nhiều món khoa học đã bó tay không giải thích nổi tại sao?
    Thì món ăn tinh thần, em nghĩ khoa học còn lâu lắm... mới ra được lời đáp.

Last edited: 19/1/19
    huyhl likes this.

Share This Page

Loading...