NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. AudioNga

AudioNga Shop

Các bác tranh luận ác quá. Em có cách dư lày các bác xem ổn ko nhé:
    Bác A (phản đối việc dây nguồn, ổ cắm, cầu dao... thay đổi chất âm) nên hẹn bác B (tin vào sự thay đổi và khả năng phân biệt của mình) đến nhà bác B phân phải quấy; khi đi bác A nhớ mang theo miến vải đen và đăng ký xe máy. Bác B chuẩn bị đón khách thì nhớ ngoài chè thuốc cafe, các bản nhạc mà mình nhạy nhất, cũng nên kiếm thêm thùng các-tông và băng dính. Tại cuộc gặp, bác B nhắm mắt nghe nhạc, bác A trùm mềm thay các thứ cần thay. Đổi qua đổi lại 5, 7 lần xem rốt cuộc là bác B có phân biệt đc ko và có chuẩn ko. Nếu bác A đúng nhiều hơn thì bỏ cả bộ dàn của bác B vào thùng rồi dán băng dính chở về. Nếu bác B đúng nhiều hơn thì bác A để lại xe và đăng ký rồi cầm miếng vải đen ra bắt Grab.

Định giá xe và bộ dàn sao cho tương xứng + người chứng kiến thì nhiều anh em có thể giúp đc :)

giangvunam, Satuki and cuongnt72 like this.
  2. minh62

minh62 Advanced Member

Phải đổi lại là bác A đến nhà bác B để nghe trên hệ thống nhà bác B. Khi đó bác A là người thay đổi các phụ kiện. Phải nghe quen tai hệ thống rồi thì khả năng nhận thấy sự thay đổi cao hơn.

3. AudioNga

AudioNga Shop

??? Thì em viết đúng như thế mà ???

Satuki and minh62 like this.
  4. minh62

minh62 Advanced Member

Hi hi đúng là mình nhầm Hùng à, mắt hơi quáng gà tí:D

5. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

Like bác Audio Nga 1000 cái.

6. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Nếu chủ đề này mà trong 4r ngành điện, điện tử, điện dân dụng, điện công nghiệp thì đã không có gì để tranh luận, nhưng nó lại rơi vào 4r về nghe nhìn và đặc biệt là hệ thống âm thanh cao cấp hi-end, do đó phát sinh ra vô số tranh cãi liên quan, cuộc chiến chưa có hồi kết. Thấy thớt có vẻ sôi động dần lên, tuy chưa thể so với thớt "cầu chì" vì nó gần như đỉnh của sự căng thẳng rồi, cái này tôi thấy dễ hơn. Để đánh giá thực tế ai đúng và ai chưa đúng (chứ chưa chắc sai). Tôi có sáng kiến nên mở 1 buổi test mù hoặc test sáng hay cả 2, chọn hay thuê 1 bộ dàn của bác nào đó dữ dằn chút làm tham chiếu xem sự ảnh hưởng như thế nào của nguồn điện và dây nguồn đến hệ thống âm thanh, tạm thời chia 2 đội :
    - Không ảnh hưởng hay thay đổi gì : gồm các bác A,B,C
    - Có thay đổi (hay hơn hoặc dở hơn) : gồm các bác X,Y,Z
    Sau đó hai bên bầu ra các test thủ, ban giám khảo (là người công tâm và có đôi tai cấp đẳng 1 chút mới đc à nha) và trọng tài, thư ký cho buổi test, thể lệ cuộc chơi, thống nhất lắp cho hệ thống dây nguồn cùi bắp nhất (Cadivi, Nhật tảo, Lioa...) và dây xịn nguyên con (Zanseti, Stealth, Shunyata...), ổ cắm cũng tương tự... Bên nào thua thì chịu tiền beer và bo bác chủ nhà, bên thắng chịu tiền mồi làm bữa party tất niên cho vui cả nhà. Hehe

ThủyMộc likes this.
  7. quocdat

quocdat Advanced Member

Thế này thì cần gì test nữa hả bác. Câu trả lời chắc chắn là yes rồi.
    1. Thật ra, các bác phản đối ảnh hưởng của dây nguồn, phần lớn là do hệ thống chưa đủ tốt, trình nghe chưa đủ để phân biệt được các yếu tố tái tạo âm thanh khác ngoài vấn đề cân bằng dải, mid ngọt ngào hay không. Do vậy, chỉ cần mở rộng tâm trí ra, chịu khó nghe ở các dàn tốt hơn và nâng cấp cho dàn của mình một thời gian đủ lâu là sẽ cảm nhận được.
    2. Đối với một số ít bác có dàn thực sự tốt, nghe đã đủ lâu mà vẫn không phân biệt được thì em thiên về hướng là bẩm sinh đôi tai bác đấy không phân biệt được các yếu tố khác của màn trình diễn âm thanh. Cái đó là bác ấy được trời thương, không phải phân vân, trăn trở cho mệt người.
    3. Ngoài ra có một ít bác mong muốn thay đổi dây nguồn phải thật lớn như thay đổi cặp loa. Trong một số rất hiếm trường hợp thì âm thanh mới thay đổi lớn như vậy khi thay dây nguồn (ví dụ dây nguồn đó chính là cổ chai lớn nhất trong cả hệ thống, hay thay dây đồng bằng dây bạc nguyên chất, hoặc thay toàn bộ dây nguồn của hệ thống lên đẳng cấp cao hơn) chứ ít khi nào thay dây nguồn lại gây ra thay đổi lớn như thế.
    Các bác mới chơi/ít chơi thấy thích thì test mù, chứ em thấy chẳng cần thiết. Vì nếu chọn ban giám khảo là người chơi chơi lâu năm, có trình cảm âm tốt thì chắc họ cũng chẳng tham gia :) Còn nếu những bác tham gia thuộc nhóm 2 thì có test đến già cũng không phân biệt được.
    Còn nếu muốn test chỉ để phân biệt dây nguồn có gây thay đổi âm thanh hay không? Thì đơn giản chỉ cần dùng dây cadivi lõi to so với dây bạc hoặc đồng mạ bạc. Để tránh cổ chai thì có thể thay cùng lúc vài dây nguồn chứ không phải một dây. Độ cân bằng dải sẽ thay đổi thấy rõ, đến lúc đó mà còn nghe không ra nữa thì em chịu :)

8. AudioNga

AudioNga Shop

Mù chỉ là giải pháp để hạ nhiệt những mái tóc nóng muốn thực sự phân thắng bại thôi bác ạ. Haizzz

Rõ ràng là mỗi bác có một quả chuối, ai cũng bảo chuối của mình dài hơn thì tốt nhất là gặp nhau và so. So xong là xong, thế cho nó nhanh.

Còn tất nhiên là nó là không cần thiết nếu coi chuối chỉ là một loại quả để ...

giangvunam and quocdat like this.
  9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em cũng đồng ý phải test mù thì mới biết được khi thay dây nguồn thì có tác động đến âm thanh không? Tuy vậy, dây nguồn thì có nhiều loại nên kết quả test thì cũng chỉ đúng cho những dây được test hôm đó chứ không chắc các loại dây khác có thay đổi âm thanh hay không nhưng cũng có thể kết luận được là dây nguồn ảnh hưởng thế nào đến âm thanh.

Để có thể test một cách khách quan thì buổi test sẽ thực hiện tại nhà một trong những bác nào nói có thay đổi. Dây nguồn để test thì cần có 3 sợi do bác chủ hoặc 3 người trong nhóm nói có sẽ tự lựa chọn để nghe nhiều lần trong 1 tuần trước buổi test. Nhạc test thì do nhóm này tự chọn luôn. Hôm test sẽ có 3 bác nhóm trong nhóm này được ngồi ghế nóng để tham khảo bàn bạc trước khi quyết định sợi dây nào đó có thay đổi âm thanh hay không. Thay đổi 3 dây nguồn một cách ngẫu nhiên (nhưng phải quay phim để làm bằng chứng) khoảng 7 lần là đủ cho ra kết luận cuối cùng. Có thay đổi thì cho số 1, không thay đổi thì cho số 0. Số điểm chấm sẽ là kết quả chung cuộc. Nếu từ 4 trở lên thì nhóm có sẽ thắng còn từ 3 trở xuống thì thua. Nhóm nói không chỉ được phép im thin thít ngồi nghe không được phép cho bất cứ ý kiến gì để nhóm ngồi ghế nóng bị phân tâm. Còn bác nào không thuộc phe phái nào thì được mời vào nhóm cắm rút

Chơi đi các bác, có mất gì đâu, vui là chính chứ cứ đánh bàn phím miết thì cũng chả có kết luận gì được mà cãi nhau loạn xạ gây mất đoàn kết. Hôm nào ngồi đọc lại sẽ ....... tự mắc cở trong lòng

Last edited: 20/1/19
    giangvunam and dokien like this.
  10. Forever

Forever Approved Member

Để khách quan hơn nữa, có góp ý sau đây :

+ Dây nguồn chọn gồm : 1 dây kèm theo hãng của thiết bị đi kèm, 1 dây có chất lượng tốt (nhóm “KHÔNG” cung cấp), 2 dây hãng phụ kiện (nhóm "CÓ" chọn lựa)

+ Khi thực nghiệm : chỉ lần lượt từng 1 Bác (nhóm “CÓ”) ngồi nghe (tránh trường hợp những người kế bên làm phân tâm khi nghe, cũng như cuộc thực nghiệm trước đây có lý do nhiều người ngồi chung ảnh hưởng đến khi ra quyết định và kết quả chung)

+ Nhóm “CÓ” các Bác chọn 3 hay 4 thành viên cho cuộc thực nghiệm, mỗi Bác nghe 3 bài nhạc với sự thay đổi 1 trong 4 dây nguồn do nhóm “KHÔNG” tuỳ chọn, sau khi xong bài nhạc, hay chỉ cần khúc nhạc, Bác nghe ghi đánh giá vào Phiếu kết quả .

+ Kết quả sẽ tổng hợp theo phép toán LOGIC :

Ví dụ : Có 3 Bác nghe tham gia, thử nghiệm 3 lần nghe cho từng Bác nghe

Như vậy sẽ có A1, A2, A3; B1, B2, B3; C1, C2, C3; lần thực nghiệm.

Kết quả đánh giá :

- Đợt 1 :

A1 : đúng ; B1 : đúng; C1 : đúng -------> Kết quả : đúng

A1 : sai ; B1 : đúng; C1 : đúng -------> Kết quả : sai

A1 : đúng ; B1 : sai; C1 : đúng -------> Kết quả : sai

A1 : đúng ; B1 : đúng; C1 : sai -------> Kết quả : sai

Tương tự cho các đợt thực nghiệm lần 2, lần 3, lần 4 …. Hay nhiều lần hơn tuỳ theo số người tham gia nghe.

Cách đây 1 vài năm, cũng có sự phát động Test thực nghiệm theo đề xuất từ Bác Via cho lần kiểm tra thứ 2, nhưng vẫn chưa được thực hiện. Thì nay chắc đã đến lúc chín mùi cho việc Test thưc nghiệm lại.

Tự tin sẽ chiến thắng thôi Các Bác.

11. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi tán thành quan điểm test mù để đánh giá sự ảnh hưởng của dây nguồn đến âm thanh của thiết bị Audio.:p:p:p

Để buổi test dây nguồn thực sự là ngày vui của a,e đam mê Audio...mấy bác chém gió có dịp gặp nhau góp thành bão thì tôi đây có mấy ý:

- Nên có 3 nhóm tham gia: "nhóm Có", " nhóm Không ", nhóm "có - không".o_O

- Ban giám khảo chọn 3 sợi dây Dây nguồn do "nhóm có" "nhóm không" cung cấp.o_O

- Thiết bị khi Test nên dùng đồ chính hãng và dây nguồn phải là phụ kiện đi theo máy dùng để test.:(
    Ví dụ CDP và dây nguồn theo CDP.

- Khi nghe một bài test (nghe 3 lần một bài test), có 3 người của 3 nhóm cùng nghe. Sau đó mỗi nhóm có 1 phiếu nhận xét . Như vậy 3 lần test thử có 3 phiếu kết quả.:p

Đánh giá kết quả:
    Với "nhóm có" được gọi là chiến thắng khi: :rolleyes:
    -Có 3 phiếu đúng thì không cần kết quả của "nhóm không".
    -Có 2 phiếu đúng thì phải cộng với kết quả nhóm "có - không " với số phiếu thiên về kết quả của "nhóm có"

Các bác nghĩ vậy có đúng ? đầu tư thêm tiền cho phụ kiện thì phải khác...hòa là thua.:(:(:(

Cuộc thi nào cũng cần có Ban giám khảo công tâm và sự nhiệt tình của những người bạn đứng ra tổ chức. :p:p:p
    Ban tổ chức buổi test mời được thành viên trong VNAV tham dự và nếu có trong Ban giám khảo thì rất hay.

Nếu vì lý do không tham gia được buổi Test tôi xin ủng hộ kinh phí để a,e cùng vui.
    Kết quả của buổi test giúp cho bản thân nhiều kiến thức thực tế khi chơi Audio.

Trân trọng.

Satuki likes this.
  12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nghe hay dở phụ thuộc vào phòng nữa các bác ơi. Đông người ngồi vào đâu, nghe thế nào? Tai thần ngồi chéo hoặc ngồi gần loa cũng thành tai thường.

13. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

E xin góp ý nhỏ. Để xem dây nguồn có ảnh hưởng tới âm thanh hay không ( hay dở ko bàn). Bác cứ thử dây theo máy cd và dây bạc là biết, đâu cần nhiều người hay nhiều dây làm cho phức tạp. Có thể tự mình trải nghiệm ở nhà, e tin chắc rằng có kết quả luôn. Chỉ ngại có bác ko thử hay ko có đồ thử gây bão thôi. Đây là quan điểm riêng mình. Mong có đáp án khỏi bị ảnh huwowbgr bão.:(

ThủyMộc and TranVanThanh like this.
  14. anhton82

anhton82 Advanced Member

Topic hay và đôi lúc hơi hài một tí, chúc các bác giao lưu test thành công.

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đạo ai người ấy giữ,chơi thôi mà,ai thích gì chơi nấy,chẳng ai ép được ai cả.Có test kiểu gì đi nữa cũng chẳng đi đến đâu cả ngoại trừ vui là chính.Với mình thì cho dù test 10 lần và tất cả 10 người đều công nhận dây nguồn nào cũng như nhau thì cũng chẳng thuyết phục được mình.Ngược lại cũng thế thôi quan trọng là làm sao giữ được cái tinh thần học hỏi, chia sẻ đam mê chứ đừng trở thành những con ngựa non háu đá.

de_men and hhiepbi like this.
  16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn bác! Thắng thua rồi sau đó thì sao???? Chả lẽ hô "tôi chiến thắng :)". Nghe nhạc là thú vui và đam mê, cách chơi khác nhau: có người săm soi về âm thanh quá nhiều mà quên đi âm nhạc (ít mua album nhạc, chỉ vài album test hay nặng về trình diễn) cũng không tốt và ngược lại mua nhiều album (copy hay kém về chất lượng âm thanh) và dùng hoặc nghe thiết bị ở tầm quá tệ cũng không hay. Còn e cứ cáy được $ nào là quy ra album nhạc (nhưng tuyệt nói không với copy) và thiết bị! Lắm lúc nợ tùm lum nhưng vẫn vui. Bác nào sinh hoạt "hụi " thì đã đi thẩm thường xuyên ở nhà ae bạn bè (đặc biệt khi có đồ gì mới là gọi nhau ngay kể cả cái... cầu chì) thì sẽ có kết luận cho bản thân rồi.

17. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Trong lĩnh vực nào cũng thế quan điểm và nhìn nhận về mỗi sự việc trong từng lĩnh vực là khá nhau. Khi chúng ta cùng nhìn vào 1 sự việc thực tế nào đó thì sẽ có người thì nói quan điểm của cá nhân tôi là phải như thế này mới, nhưng người khá thì lại nói không ý kiến cá nhân tôi thì ngược lại phải như thế này này... nói chung chúng ta cũng nên tôn trọng và lắng nghe ý kiến cá nhân của từng người mà không nên dập khuôn áp đặt người này phải giống người khác. Và trong audio cũng vậy mỗi người đều có khả năng nghe và cách cảm nhận khác nhau...Nếu các Bác có thời gian cứ tổ chức một buổi test đây và mời mọi người đến thăm gia và sau buổi test mọi người cùng đưa ra quan điểm của mình trên tinh thần đóng góp ý kiến và chia sẽ cảm nhận thực tế sau buổi test thì sẽ hay hơn nhiều sẽ ý nghĩa hơn nhiều...Chúc các Bác vui!

giangvunam and thai64 like this.
  18. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em ủng hộ việc test dây. Nhưng cũng cần nói rõ thêm, đối với những thời điểm chơi của em từ xưa đến nay, có lúc cắm dây khác vào thì thay đổi rõ rệt, có khi cắm vào lại chưa thấy thay đổi nhiều nhưng sau khi nghe một thời gian rút dây ra cắm dây cũ lại thì kg nghe được vì quá tệ :)

Đối với ổ cắm em cũng thấy y như vậy.

Cho nên việc test dây nếu chưa thấy thay đổi ngay thì cũng kg thể kết luận được liền đâu ạ. Vì sự thay đổi nhỏ cần phải có thời gian thích nghi và quen mới thấy cái hay của nó. Điều này em chưa lý giải được về mặt kỹ thuật nhưng đó là kinh nghiệm chơi của em. Kg biết có bác nào giống em kg :)

Thân chào!

hhiepbi likes this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi rất kỳ vọng anh, em tổ chức được buổi test dây nguồn thành công.:p:p:p

Đối với cá nhân tôi...chỉ cần một kết quả duy nhất. Cuộc thi nào cũng có điểm cao và điểm chưa cao...
    Điểm cao lẽ dĩ nhiên là Đúng nhiều hơn, hay chưa đúng đều tốt vì:

- Kết quả của việc test dây nguồn để đánh giá nhận thức cho một quá trình chơi của mình như vậy đã đúng và tích cực chưa?
    Một hệ thống Audio có phần nguồn điện được xử lý tốt, chịu sự tác động của phụ kiện như thế nào...
    Tôi đã thay dây nguồn, tai nghe chưa thấy âm thanh thay đổi ...có gì sai ?.

- Vì sao hãng Audio Linn nổi tiếng suốt 45 năm hình thành và phát triển cho ra đời những sản phẩm Audio nổi tiếng như ( Mâm đĩa than Sondek LP12, thường gọi ngắn gọn là Sondek hoặc LP12 ). Đến nay là các thiết bị nghe nhạc số hiện đại.

Linn sản suất các thiết bị Audio từ A đến Z thì chỉ duy nhất không sản suất Dây nguồn. :rolleyes:

Suốt 45 năm..dây nguồn chỉ đáng giá 300.000đ đến 500.000đ.

Tôi dẫn chứng thực tế, không nhằm quảng cáo cho Linn. :p

Langtu1983 and Satuki like this.
  20. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Mình nhìn lại thấy. Vandenhul, Supra ... Chỉ sản xuất dây, vậy mà đôi khi ko có hàng để bán bán. Bác đánh giá thế nào?

thai64 likes this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

Mình nhớ đã viết cho vipyeu2...mình tôn trọng sự chơi của mọi người.
    Hãng sx dây nguồn để bán cho người cần.

22. huyhl

huyhl Advanced Member

Lại giận quá mất khôn quên bài đã học, chỉnh sửa rồi mà vẫn sai, đang xem đá bóng hay quá lát e vào viết tiếp...

Attached Files:

File size:
      42,1 KB
      Views:
      74
  23. giangvunam

giangvunam Advanced Member

Thành công không phải là thắng hay thua, quan điểm của e là: thành công đó là tổ chức ae ngồi được với nhau, được bắt tay giao lưu với nhau, được cùng uống chén nước, khi đó nghĩa tình sẽ chiến thắng cái tôi của chính chúng ta.
    E cũng mong ae cùng giúp nhau hoàn thiện chính mình. Like like like.

ThủyMộc and thai64 like this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

Việt Nam chiến thắng...Test dây nguồn thành công.

giangvunam likes this.
  25. giangvunam

giangvunam Advanced Member

VN vào tứ kết rùi các bác ơi.
    Tinh thần VN bất diệt, chiến thắng mọi đối thủ
    Tinh thần VN yêu thương nhau :)

Share This Page

Loading...