NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Nhận thức là cả một quá trình.
    Kinh nghiệm là đúc kết từ thực tế. Trẻ con nó nghe và thần tượng BTS. Noo Phước Thịnh, Son Tùng MTV, lớn lên tí nó lại thích Lệ Quên, Đờm Vĩnh Hưng... Khi lấy vợ lấy chồng và có con rồi nó lại thích ca trù, cải lương... nói như thế có người lại bảo em là dạy đời nhưng Em thấy nó cũng giông giống chơi audio khi mới chơi thì chơi bộ be bé, rẻ rẻ nghe nhạc mình thích, sau đó có tí tiền thì học cách nghe nhạc gồ gề như jazz, cổ điển, sau đó thì tìm hiểu về các thuật ngữ mà chỉ giới chơi âm thanh mới hiểu: khô ướt, độ động, không gian, không khí... càng tìm hiểu càng tốn kém.Lúc đó liệt kê ra hoá ra bộ giàn của mình cũng kha khá tiền, âm nhạc mình nghe đã thay đổi từ bình dân lên đến hàn lâm.
    Chơi từ thấp đến cao thì nhận thức qua quá trình chơi cũng dần dần thay đổi và nâng cao.
    Chơi bụp phát vào bộ dàn tiền tỉ thì cũng sẽ thì chưa chắc. Bộ giàn tiền tỉ mà set up không đúng không chuẩn thì chưa chắc đã nghe bằng bộ giàn tiền chục.
    Nếu anh có 1 bộ giàn âm thanh và giới hạn hiểu biết của anh chỉ là bộ đó thì nhưng chia sẻ của anh chả giúp ích gì cho cộng đồng người chơi cả.
    Chơi audio vừa dễ, vừa khó nếu cứ đóng đinh vào quan điểm của mình thì sẽ lỗi thời thôi

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Upgrade để tăng chất lượng âm thanh lên tầm cao hơn, vấn đề là người chơi đánh giá chất lượng âm thanh như thế nào, nếu quan điểm và cách đánh giá chất lượng âm thanh rõ ràng thì không có gì phải lo lắng, nhưng nếu còn mơ hồ về chất lượng âm thanh và cách đánh giá/cảm nhận nó thì đúng là dễ lạc vào mê hồn trận. Nói riêng về CDP, mỗi hãng đều có đặc trưng riêng, tùy theo hệ thống và cách nghe mà chọn CDP nào phù hợp, bản thân CDP không phải cái nào cũng cân bằng theo mong đợi của người chơi (người chơi mong đợi khác nhau vì tai nghe khác nhau), CDP đó chỉ cân bằng theo quan điểm riêng của hãng. Dây nguồn,dây tín hiệu, dây loa ... cũng vậy. Có người nói đồ hãng là đồ may sẵn, đồ đồng phục, còn đồ DIY hay upgrade là tailor-made. Khả năng tới đâu thì chơi tới đó.

Last edited: 22/1/19
    giangvunam and hhiepbi like this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thank You very much .
    Trước đây mình tính mua power Bryston 4B SST . Sau khi tìm hiểu thị trường thì thấy hãng đang bán 4B SST2 . Theo công bố của hãng thì nó chính là 4B SST nhưng là bản nâng cấp nên âm thanh hay hơn .Hôm rồi vào trang của hãng thấy họ đang bán 4B SST 3 và nó là bản cải tiến của SST 2 . Tiếc là lúc đó chưa gom đủ tiền nên có người mua mất con SST 2 tại Đông Thành-Hòa Phúc ..
    Cũng may là khi đó Audio Choice có bán Rogue Audio . Nghe thử thấy hợp ý quá nên kết duyên với hãng này luôn .
    Mình không giỏi tiếng Anh nhưng cũng bập bõm viết thư cho hãng . Nào ngờ họ trả lời ngay .Mỗi lần thay bóng ,hay có ý định muốn tăng độ phân giải , treble , bass mình đều viết thư xin ý kiến . Lần nào họ cũng trả lời rất rõ ràng .Tính ra cũng hơn chục lá trong 4 năm qua .Hôm rồi có nói đang chơi con Medusa . Họ nói Medusa không có bản nâng cấp , nếu muốn sound-stage tốt hơn thì hãy chuyển sang Mono Block M-180 -Black chính là bản nâng cấp của M-180 . Họ cũng nói thêm là Medusa vô địch tiếng Bass nên cẩn trọng khi nâng cấp .Nói vậy thôi chứ giờ thỏa mãn với dàn máy hiện có rồi
    Chúc huynh luôn mạnh khỏe và sưu tầm được nhiều nhạc hay , mới

giangvunam and thai64 like this.
  4. thai64

thai64 Advanced Member

Đọc bài của bạn mình thấy có nhiều nét tương đồng...nghe chất âm của Linn mình đã thích và hợp với thể loại nhạc mình nghe. Lúc đầu mới chơi, việc sắm đồ khó và giá hơi cao...nhưng thích.
    Mình loay hoay tìm chọn phần nguồn phát nhạc là CDP với 4 loại khác nhau. Có loại CDP mình thay đến 3 kiểu, cứ đời sau hãng nâng cấp phần nguồn điện, bộ cơ và mạch điện tốt hơn.
    Đến Pre..cũng 3 chìm 7 nổi và cuối cùng cũng chọn được bản Pre dòng LK có phần nguồn ổn.
    Mình cũng ghép thử 5 loại Amly trong đó có (LK240 Power Mono Ampli) nhưng nghe không hợp và không Aktiv được với loa nên lại thôi...
    A,e trong Fan Linn chơi đồ của hãng Linn, đa phần chơi cả cây...thỏa mái ghép đồ vì hãng sx tất tuốt.
    Mình cũng như bạn chơi Audio là thú tiêu khiển bình dân nên có sao chơi thế...hiện tại cũng tạm thỏa mãn với bộ dàn mình có.

Ngài chủ tịch sáng lập hãng Linn đã sang thăm, giới thiệu sản phẩm mới, gặp gỡ giao lưu với người hâm mộ VN và a,e trong Fan Linn.
    Chúc bạn vui nghe nhạc.

Attached Files:

lenamvl, giangvunam and Satuki like this.
  5. thai64

thai64 Advanced Member

Bác AnhNguyen viết bài này tôi thấy đúng cho cuộc chơi audio.
    Nhận thức là cả một quá trình có lúc đúng có lúc chưa đúng từ thấp đến cao, từ đơn giản đến phức tạp.
    Hãy chơi theo sức của mình...

giangvunam likes this.
  6. BachDuong

BachDuong Moderator

Topic đã được dọn dẹp. Mời các bác tiếp tục và mong các bác giữ được hòa khí trong lúc tranh luận.

giangvunam likes this.
  7. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Theo mình ai cũng cố cho bộ âm thanh của mình nó nghe thật tốt tùy theo điều kiện và nhận thức của họ mà thôi...
    Còn của mình dây và ổ cắm nguồn đây nhé...

Dây loa thì đây...

thai64 likes this.
  8. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

vì an toàn cho thành viên gia đình, bác nên dọn dẹp lại cho gọn, bó dây lại cũng được kẻo có ngày đang nghe, vấp dây kéo đổ tùm lum. Hoặc dây bị hở điện đạp lên thì tèo.

9. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Nhìn không gọn gàng gì cả vậy bác? bác nên dọn lại cho gọn để tang cảm hung khi ngồi nghe nhạc :)

10. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Còn đây là dây và ổ cắm của khách hàng của mình...
    Họ còn đang theo phong trào đòi nâng cấp tiếp...

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Công nhận huynh cầu kỳ thật . Thay tới 5 lần là hơn mình rồi .
    Do quen bác chủ shop nên mình nghe được nhiều dàn của nhiều hãng . Mình nhận thấy mỗi hãng có nét độc đáo riêng nên một khi đã hợp với đồ Audio của hãng nào rồi là khó bỏ .
    Hiện tai mình khoái loa Chario , power & pre của Rogue Audio còn CD thì của Nhật ( Marantz & Yamaha )
    Kho CD của mình cũng được gần 1000 cái . Sáng nay nghe lại Gary Moore , Pink Floyd & Annihilator .
    Chúc huynh nghe nhạc vui vẻ , khỏe mạnh

thai64 likes this.
  12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nói thêm một chút về dây nguồn .
    Sau khi trả lại bác chủ shop 2 sợi dây nguồn mình có nói là không thấy ép- phê gì cả . Bác chủ shops nói " chúc mừng anh vì có thể dàn máy của anh có trở kháng thích hợp , khỏi lăn tăn dây nguồn "
    Hai sợi dây mình trả đã có người mua ngay sau 3 nốt nhạc . Mình tận mắt chứng kiến có người mua 2,5 m dây nguồn rời mà giá mỗi mét là 500 us . Tóm lại có hệ thống cần dây nguồn xịn , có hệ thống không cần . Mình may mắn Vô Tình lọt vào số không cần

Hoang_Anh, Tuilaai, Satuki and 2 others like this.
  13. thai64

thai64 Advanced Member

Mỗi lần nâng cấp loa, là một hay nhiều lần thay, đổi Amply…và mỗi lần tiễn Loa đi là một lần khóc thầm lặng lẽ. :(

Mình rất ngưỡng mộ khi biết Lenamvl có một thư viện hơn 1000CD quá trình sưu tầm thật kỳ công và tuyệt vời.
    Chúc bạn vui nghe nhạc.

Last edited: 24/1/19
  14. thai64

thai64 Advanced Member

Em rất ấn tượng cái ổ cắm quấn băng dính đen của anh đấy...
    Khi nghe âm thanh cắm điện vào cái ổ cắm như cái ảnh sau...điệu nhấy thêm vui.

Attached Files:

Last edited: 24/1/19
  15. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Ko biết dây điện này nghe có khác dây Trần Phú ko các bác?

Attached Files:

16. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Em thấy mấy cha chơi lâu năm ( lão luyện ) có vẻ KÍN ĐÁO, BÍ HIỂM ...và rất dè dặt lắm ạ..:D:D:D

Last edited: 2/2/19
    giangvunam likes this.
  17. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Cuối năm mua được sợi dây nguồn nordos blue haven thấp kém về thay cho sợi furutech 314ag đang cắm amply. Nhận ngay thấy bass gọn hơn, treep tơi hơn..,, lại thấy sướng :D

kenzoman likes this.
  18. W860X

W860X Advanced Member

Các bác biết vụ này chưa?
    https://vnav.vn/threads/ve-viec-kiem-gianh-khach-trong-4r.74655/
    Nhiều bác lên diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm chơi vô tư, rất đáng trân trọng. Ngược lại một số thành phần luôn có ý đồ động cơ trong từng post
    Hic hic... bây giờ giả danh dân chơi nhiều quá! Cẩn thận nhe các bác.

thai64 likes this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bác W860X.
    Sự nhắc nhở của bác hữu ích cho a,e chơi audio và rất cần thiết cho Ban Quản Trị VNAV.
    Bài viết của bác tôi thấy như một cốc nước lành làm tan cơn khát và làm sạch bụi bẩn phong trần của đời thường.

Chúc bác W860X năm mới mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

Thân chào.

W860X likes this.
  20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác lại "Vấn đề với" dây nguồn rồi. Hoặc tai bác ngang "tai rơi" mới nghe dc chất âm dây nguồn, mà dây chỉ .... 4-5tr. :p. Không chừng bác lại bị nhiều post đả phá cho mà xem. Theo mình bác nên âm thầm tự kỷ và offline chia sẻ niềm vui của mình khi đạt dc độ phê.

Last edited: 3/2/19
  21. thai64

thai64 Advanced Member

Tết cổ truyền của người dân VN sắp đến rồi các bác ơi.

Năm mới bỏ qua những cái cũ và hướng tới những điều mới tốt đẹp hơn ở phía trước.

Chúc cả nhà VNAV mạnh khỏe, làm việc siêng năng hiệu quả, tích được nhiều xèng...nâng cấp Auddio :p

W860X likes this.
  22. W860X

W860X Advanced Member

@thai64
    Em cám ơn Bác!
    Em cũng chúc Bác và Gia đình năm mới dồi dào sức khỏe, làm ăn phát tài, vạn sự như ý!
    P/S: Bổ xung thêm “happy với niềm đam mê Audio”!

thai64 likes this.
  23. VuNhatVan

VuNhatVan Advanced Member

Năm hết Tết đến nhưng em vẫn có điều trăn trở cần phải tham vấn các bác.
    Chả là em chuyên chỉ dùng bộ xem phim 5.1 giờ là 7.1 với Receiver Marantz SR5010 (em chưa bao giờ dùng amply 2 kênh cả)
    Hiện em có cả UPS online 3KVA (nhưng nó ồn quá), BACL 3KVA, lọc nguồn Furutech eTP80.
    Nhờ các bác tư vấn cách lấy nguồn cho con Receiver để đạt hiệu quả nhất ạ
    Cám ơn các bác nhiều

24. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Từ ổ cắm tổng nối eTP80 bằng furutech 314ag, từ eTP80 nối vào BACL bằng một sợi 314ag nữa rồi từ BACL dùng dây xịn nhất có thể để nối tới các thiết bị khác. Chúc bác thành công

25. VuNhatVan

VuNhatVan Advanced Member

Cám ơn bác nhưng cái eTP80 ổ lọc max có 500W, ổ không lọc thì max là 1000W, vậy nối vào BACL phải nối vào ổ nào ạ

Share This Page

Loading...