NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Vụ tắt đèn giảm nhiễu. Bác thử đổi qua dùng đèn dây tóc truyền thống ấy. Vừa ấm áp. Vừa ít nhiễu.

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nhiều anh em chơi audio không có nhiều tiền, tự ti với khả năng của mình cho nên mình mới setup 1 bộ dàn nhỏ trong phòng nhỏ nhưng nhạc tính rất tốt, chi tiết và không gian âm hình khá tốt để chứng minh nếu tiền không nhiều, khéo xoay sở thì cũng có thể có chất âm hay và đĩnh đạc. Vì mình chơi triamp, các anh em quen biết cứ nghĩ mình đầu tư nhiều tiền thì mới hay. Có dàn nhẹ tiền đối chứng thì các bác mới tự tin.

Chơi audio phải hiểu bản thân mình muốn gì, đối với mình thì đồ hãng tốt cho tới rất tốt, tuy nhiên đồ hãng cũng là đồ "may sẵn" còn khi mình đã hiểu mình muốn cái gì thì mình sẽ chơi đồ tailored made. Ví dụ có hãng nào làm amp đèn cổ độc dược như RE604, RS241, PX4, PX24, AD1 ... có hãng nào làm pre với bóng cổ độc dược như Aa hay RE084? Các phụ kiện hãng thì thường làm cho âm thanh đẹp cho tới cực đẹp, tuy nhiên một khi lạm dụng nó thì nhạc tính không còn nữa, vấn đề là phải dùng phụ kiện hãng tới đâu để vừa có âm thanh đẹp, vừa có nhạc tính cao đáp ứng đúng mong đợi của bản thân, đây là hành trình khám phá lâu dài, hành trình này càng dài thì có người cho là càng tốn kém, nhưng mình suy nghĩ lời của Karl Marx rất chí lý "hạnh phúc là hành trình, không phải đích đến", mỗi lần khám phá ra một thứ gì đó làm cho chất âm bộ dàn càng hay hơn thì đó là 1 hạnh phúc rồi. Chơi audio phải cân bằng giữa "ngoại vật" và "nội lực" của bản thân (khả năng setup & phối hợp cũng như khả năng thẩm âm hiểu được cái đẹp của âm thanh), không nên quá ỷ vào ngoại vật, nhưng cũng không nên coi thường ngoại vật.

Nếu "nội lực" bản thân càng cao cộng thêm "ngoại vật" khủng nữa thì thật tuyệt vời. Những chia sẻ trên chỉ giúp một số bác ít có điều kiện về "ngoại vật" xoay sở để có chất âm đĩnh đạc và nhạc tính tốt. Ngược lại nếu chỉ ỷ vào "ngoại vật" ít chú ý tích lũy nội lực thì phí phạm chi phí đầu tư vì "ngoại vật" chưa phát huy hết cái hay của nó. Về hierachical grounding thì người chơi phải loay hoay thôi, vấn đề là có dám can thiệp vào "ngoại vật" không. Một khi đã nghe quen tín hiệu tinh khiết ít bị nhiễu rồi thì khi nghe hệ thống bị nhiễu cảm giác như ăn cơm gạo thơm mà có sạn !!!

Last edited: 7/2/19
    chiêunam, TH1301, Tuilaai and 5 others like this.
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nó "mờ mắt" đi nhưng "tai thì tỏ tường" hơn. E cũng hay tắt hết đèn rồi ngồi 1 mình, lúc đó mới cảm nhận dc tiếng ca sĩ hay từng nhạc cụ.
    @hoangtrong: đúng là nghe tinh khiết thì khi nghe sạn một chút là khó chịu. Cho nên những bác đang có ht lớn khi nghe ht thấp hơn rất dễ nhận ra khuyết điểm mà ngay chính chủ nhân không thể nhận ra (vì cảm nhận mới tạm dừng chân tại level đó).

huyhl and kenzoman like this.
  4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Có 2 anh bạn thân cùng mua 2 căn chung cư sát nhau, set up cùng 1 dàn hi-end y như nhau tại 1 phòng giống nhau. 2 anh thân tới mức trang trí phòng, trang âm, lọc nguồn và set up dàn đều y hệt nhau. Thời gian đầu 2 anh nghe rất ok, sau đó 2 anh giao lưu và tham gia vào các audio club. Anh A quyết định về sẽ đi nâng cấp dây nguồn, và kêu gọi anh B nên nâng cấp dây nguồn sẽ nâng cấp dàn máy lên 1 bậc. Anh B ko tin, thế là anh A lặng lẽ đi săn tìm và bỏ 200tr mua dàn dây nguồn cao cấp, cảm giác nghe rõ ràng dàn mình đã nâng cấp lên 1 bậc. Thế là anh A sang nhà anh B mời anh B vào nghe để chứng minh mình đúng, khi ấy anh B mới nói: "ok, mày vào nghe dàn tao trước rồi tao với mày qua nghe dàn mày."

Anh A vào nghe thử, ko ngờ anh A thấy 1 trời khác biệt, dàn anh B giờ hay quá ko thể tưởng tượng. Anh A hỏi anh B: "mày làm gì mà dàn hay thế?" Anh B mới trả lời là: "Mày ko thấy cặp loa tao đã nâng lên đời mới hơn à? Tao phải bù thêm 200tr đó, cũng hãng mình mua nhưng là đời mới nhất thôi. Giờ tao với mày qua nhà mày nghe xem sao nhé." Anh A từ chối, bảo nãy giờ nghe mệt rồi, hẹn anh B hôm khác qua nghe.

Ngay lập tức, anh B về liền bỏ ra 200tr săn tìm đúng cặp loa mà anh B đã mua. Sau 2 tháng anh A cũng tìm được cặp loa như ý. Mãn nguyện, anh A liền qua mời anh B ghé nhà mình. Anh B nhận lời nhưng cũng nói anh A vào nghe dàn mình trước. Lại như lần trước, dàn anh B vẫn nghe hay vượt trội, anh A ko hiểu chuyện gì xảy ra mới hỏi anh B. Anh B trả lời: "À, tao mới bỏ thêm 200tr thay nguồn phát đời mới, giờ qua nhà mày nhé." Anh A lại từ chối, hẹn bữa khác.

Sau 2 tháng, mất thêm 200tr thay nguồn phát, anh A liền mời anh B sang nhà nghe. Anh B lại mời anh A vào nhà nghe trước, lần này cũng là 1 trời khác biệt vì anh B đã bỏ ra 200tr nâng cấp ampli. Anh A chán nản mới nói anh B rằng: "Tao đi du lịch 2 tháng, mày làm ơn đừng thay đổi gì nữa, cho tao có cơ hội chứng minh là tao đúng khi nâng cấp dây nguồn được ko?" Anh B hứa, thế là anh A về bỏ ra 200tr nâng cấp ampli xong đi du lịch cho khuây khỏa.

Trở về, việc đầu tiên anh A làm là qua nhà anh B nghe nhạc, nhìn bộ dàn vẫn cặp loa, ampli và nguồn phát cũ. Anh A rất yên tâm thưởng thức dàn anh B, nghe xong anh A bảo: "Giờ mày tin tao nhé, mày qua nhà tao sẽ thấy dàn tao hay hơn hẳn dàn mày mà chỉ khác nhau ở dây nguồn." Khi ấy anh B mới nhẹ nhàng bảo: "Mày nhìn kỹ lại đi, thực ra tao đã thay dây nguồn y như mày, thậm chí tao còn thay ổ cắm, đổi lỗ cắm mà mày ko thấy khác đấy thôi. Giờ tao với mày qua nhà mày xem thế nào nhé."

Anh A nghẹn lời nhưng vẫn mời anh B qua nhà mình nghe xem thế nào, cuối cùng chẳng khác gì dàn anh B vì thực ra 2 dàn y như nhau. Anh B mới bảo anh A rằng: "Tao vẫn tin là mày nói đúng, nhưng mày nghĩ với thời đại hiện giờ, bộ nguồn trong các thiết bị của tao và mày đã rất tốt, nó còn có cả bộ cấp nguồn rời nữa thì mày nghĩ sợi dây nguồn có tác dụng gì ở đây? Chẳng qua tâm lý mày bỏ tiền ra mua dây nguồn giá cao nên nghe thấy khác mà thôi. Khi mày chưa biết tao thay dây nguồn thì mày bảo dàn mày hay hơn dàn tao, còn mày biết rồi thì nghe có khác gì không? Thậm chí tao còn đổi lỗ cắm, thay ổ cắm mà mày vẫn ko nhận ra thì mày hiểu thế nào rồi đấy."

Anh A ngậm ngùi, ko biết nói gì nhưng trong lòng vẫn tức tối, cho là ngta bỏ hàng trăm triệu ra mua dây nguồn, ko lẽ nó ko có tác dụng với bộ dàn hiện đại của mình hay sao, ko lẽ hãng lừa mình à, ko lẽ hãng bán dây nguồn cả trăm triệu chỉ cho dàn cỏ à? Sự thật hiển nhiên nhưng anh A đành tự hài lòng, vì nói gì thì nói, dàn hi-end của mình có các bộ dây nguồn hi-end vẫn nhìn hoành tráng hơn dây nguồn theo máy.

Câu chuyện có tí thêu dệt, nhưng phần lớn đó là sự thật. Đầu năm kể cho các bác nghe cho vui ạ.

Langtu1983, AudioNga, Satuki and 2 others like this.
  5. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@meotomvn
    Vẫn chỉ là câu Hải luôn khẳng định, chơi thì chuyện gì cũng đều dễ rơi vào abc...quá Lố hoặc là làm chủ cuộc chơi.
    Tôi giờ chỉ chơi kiểu này.
    Mang tính khoe khoan tí.
    Sang năm sẽ "quy hoạch" lại phía sau.

Attached Files:

Last edited: 8/2/19
    meotomvn likes this.
  6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cạn lời đêm mùng 3. Chúc các bác vui, tiền vô như nước có đồ chơi

Thân chào!

huyhl, My FB and hoangtrong like this.
  7. giangvunam

giangvunam Advanced Member

E thấy có câi gì đó sai sai ở đây:
    Nếu một người có cảm thụ tốt thì dù hệ thống nhà bác ấy có đắt tiền đến mức nào bác ấy vẫn có cái gì đó chưa hài lòng.
    Nếu một người có cảm thụ tốt thì dù hệ thống nhà bác ấy có "còi" bác ấy vẫn nhận ra cái lợi thế nhà bác ấy.
    Nếu một người có cảm thụ tốt thì dù bộ dàn nhà bác ấy có thấp bác ấy vẫn trăn trở tìm cách để làm cho bộ giàn tốt hơn
    Level: nó ko thể hiện ở ht lớn hay bé, ít tiền hay nhiều tiền. Các bác đều có bạn, nhưng có một điều e chắc chắn các bác đều phải thừa nhận đó là mức độ thẩm và cảm của các bác và các bạn bác đều ở level khác nhau. Nếu cứ bác nào có ht lớn mà nhận ra cái dở của ht bé thì audio có lẽ đã phân định rạch ròi quá rùi, ae ta ko phải tốn time cho việc này.
    Về phần nguồn điện sạch và khoẻ, thu nhiễu, xả mass, cách ly giữa earth bar và IE- Instrument Earth: e nhất trí hoàn toàn với các bác nói chung và bác @hoang trọng nói riêng
    Về phần dây nguồn: e ko có idea gì ở đây, tuỳ kinh tế và độ các bác cảm nhận, rùi từ đó các bác quyết định.
    Về phần cảm thụ âm nhạc: Theo quan điểm của e: e tôn trọng và đánh giá, khích lệ ae chúng ta chơi để hướng đến cái đẹp chân chính. Do đó cái cảm là cái năng khiếu của chính nội lực trong con người các bác chứ nó ko phụ thuộc vào ht ít hay nhiều khói.
    Năm mới e kính chúc các bác audiophile chân chính: sức khoẻ, hạnh phúc và thành công.

TH1301, meotomvn and thai64 like this.
  8. hoangtrong

Vâng, cám ơn bác đã quan tâm, hẹn gặp bác chiều mai nhé :)

Haolq likes this.
  9. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nhìn cái ghế màu xanh là em thấy "ghét" rồi, ko biết bác nói quy hoạch phía sau là phía nào. :)

10. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@meotomvn
    Bộ này mình hay khoe vì nó khá nhọc tâm, nói không quá là hơn 2 năm.
    Hiện tại mình đang ở quê nên không chụp hình được cái hộp, máng điện cho gọn dây nhợ.
    Tổng cộng dàn này là hơn 300VA thế mà vẫn dùng cái bacl chỉ 200VA.
    Hehehe. Sang năm mình làm xong sẽ khoe tiếp.

Attached Files:

meotomvn likes this.
  11. hoangtrong

Thật ra trước khi làm nối đất kiểu này cho dàn hifi nhỏ, tôi đã áp dụng từng bước trên hệ thống triamp rồi, tuy nhiên hệ thống này khá phức tạp (1 BACL, 1 mâm than, 1 phono box, 1 CDP, 1 pre passive, 1 amp 845SE cho dãy dưới, 1 pre Aa + pow PX4 cho dãy giữa, 1 amp EL3PP cho dãy trên, phân tần thụ động rời), để vẽ sơ đồ mô tả nối đất cho hệ thống này thì rất mất thời gian cho nên tôi mới dùng dàn hifi tối giản để minh họa cho nguyên tắc nối đất theo yêu cầu của bác heyjun26 (trong một topic khác). Đối với các hệ thống phức tạp càng nhiều thiết bị thì ground loop và loop càng nghiêm trọng, nếu chơi phức tạp mà không biết quy hoạch việc nối đất thứ bậc và ngắt loop thì thường kết quả bị hạn chế rất nhiều. Áp dụng cho hệ thống triamp thấy quá hiệu quả, tôi làm từng bước để cảm nhận chất âm thay đổi tốt hơn hàng tuần trong gần cả năm qua là một cái thú dễ ghiền. Áp dụng cho dàn đơn giản và ít tiền thấy hiệu quả đáng kinh ngạc, tôi quay lại hoàn chỉnh dần nối đất thứ bậc cho hệ thống triamp. Chỉ e hoàn chỉnh nối đất xong rồi thì không biết làm cái gì tiếp theo, cho nên cứ từ từ. Có thể nói đã yên tâm với nhiễu các loại sau khi dùng BACL và nối đất thứ bậc.

TH1301 and giangvunam like this.
  12. thai64

thai64 Advanced Member

Chắc cũng gần đủ 108 anh hùng Lương Sơn Bạc...khẩu hiệu " thay trời hành Audio".

Vui xuân...vui xuân a,e ta có duyên gặp nhau trong VNAV trong những ngày đầu năm mới.

Chúc gia đình VNAV và diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn mọi người luôn vui vẻ làm ăn phát đạt và thành công.

giangvunam, Satuki and meotomvn like this.
  13. quocdat

quocdat Advanced Member

Đầu năm mà mấy bác "thủ nghiệp" quá nghen! :)

14. hoangtrong

Có bao giờ bác có cảm giác bộ dàn của bác nghe hay nhất khi tắt hết đèn, nhổ hết tất cả các thiết bị không sử dụng ra khỏi ổ cắm điện và chỉ có một mình bác ngồi nghe, cắm thêm 1 phích cắm cho dù thiết bị điện đó không hoạt động hoặc có thêm bất cứ một người nào khác trong phòng nghe cũng đều làm cho kém hay?

TH1301, thai64 and hhiepbi like this.
  15. My FB

My FB Advanced Member

Em không thấy kém hay mà chỉ thấy phải nhích Volume lên tý :p:p

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có bác. Lắm lúc e ngồi trong bóng tối, mở lp những album của những năm 60-70 mở vừa đủ nghe, nó nhẹ nhàng chân thực khác hẳn những lúc "săm soi" chất lượng âm thanh, sân khấu,...và lúc đó cảm xúc không chia sẻ dc cho ai. :(

hoangtrong likes this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Có lần mình rất tâm đắc khi bạn Hoangtrong phân tích về sự cảm nhận giữa cái nhìn và cảm xúc khi nghe âm thanh rất khác nhau.
    Trong thực tế khi nghe ở nhà hát lớn, đến nhà bạn chơi và khi thấy những bộ Audio hoành tráng thì nhiều khi mình nghe để cảm xúc thấy âm hình khó hơn nhìn rất nhiều. Nhiều bạn gái xinh lắm lại chơi nhạc hay và chân dài...lúc lim dim mắt ôi sao âm thanh meli, meli...

Last edited: 9/2/19
  18. hoangtrong

Bác tìm thử mấy LP xưa chuyển từ đĩa đá 78 RPM các album thâu âm những năm 192x, 193x, 194x nghe thử thế nào nhé. Tết này nghe LP các bài thâu âm những năm 1901-1903 trong album này https://www.discogs.com/Enrico-Caruso-The-First-Recordings-1901-1903/release/10173279. Nếu nguồn điện và xả nhiễu không tốt thì khó mà cảm được cái hồn của những bản thâu cổ đại này vì tiếng ồn của bản thâu thô sơ cộng với nhiễu và nhất là loop của bộ dàn thì sẽ ra mớ rác âm thanh!

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bản này e chưa có nhưng có mấy bản jazz và vocal mà hay làm nhạc phim đen trắng xa xưa của century fox, ... cũng rất thô sơ mộc đúng nghĩa. Những album này e chỉ nghe đêm thôi.

hoangtrong likes this.
  20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Ý kiến của bạn hay và mình đang theo con đường này .
    Theo mình có điểm dừng nếu bạn không là đại gia . Hiện tại mình dừng nâng cấp dàn máy rồi . Ngay việc mua CD cũng không mua ồ ạt như xưa . Lâu lâu thấy album mới ra nào được khen quá trời , nghe thử thấy hay mới mua .Con đường nâng cấp không phải là vô tận mà có điểm dừng

Langtu1983 likes this.
  21. hoangtrong

Có thể các bác nghĩ việc này không liên quan đến phần nguồn: tại sao jack RCA WBT hay và mắc? Cụ thể hơn là nguyên lý và giải pháp kỹ thuật của WBT khi làm jack RCA này là gì? Làm rõ điều này quay về phần nguồn thì sẽ có tác dụng rất lớn.

Attached Files:

Last edited: 9/2/19
    KevinTeo likes this.
  22. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác đề cập đến kỹ thuật thì em có hình này gửi các bác xem nhé. Đây là thông số đo của 1 cầu chì chợ trời China, các bác xem nó và cầu chì hi-end khác nhau chỗ nào nhé, và nếu chỉ tính đến kỹ thuật thì cầu chì hi-end có gì khác và can thiệp vào chất âm bằng cách nào nhé.

PS: Đây là bài viết của 1 ông chủ hãng sản xuất thiết bị audio, mục đích ổng nói rằng cầu chì hi-end là thứ vớ vẩn, và trong group đấy cũng toàn là chuyên gia về thiết bị audio, ai cũng đồng ý. Đấy là ổng nói chứ ko phải em nói ạ, em thì ko biết gì cả.

Attached Files:

lenamvl likes this.
  23. My FB

My FB Advanced Member

Mời các bác tham khảo ạ:

:p:p

24. huyhl

huyhl Advanced Member

4.0 rồi mà Google với Youtube có vẻ vẫn nhiều hạn chế các bác nhỉ?

25. dokien

dokien Advanced Member

Anh My tìm đc clip độc thiệt! Cám ơn anh, chúc anh luôn đam mê mà ít bị điện giật :)
    Cái hình tắt đèn trong clip giải thích rõ tsao ngồi trong tối nge nhạc hay hơn,chả phải cảm xúc j hết mà là cảm nhận đo đc = máy. Mấy hình kia giải thích vụ dây/que tốt hơn thì đo nhiễu ít hơn, trong âm thanh cũng vậy đúng k các cụ?
    @huyhl : chưa hiểu ý bác, bác có thể giải thích?

Attached Files:

My FB likes this.

Share This Page

Loading...