NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Burn in cái hộp nhôm đi bác :D

2. AudioNga

AudioNga Shop

Vụ này em không đủ trình để giải thích bác ạ :)

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

TRong trường hợp ổ ND Qb có phần nối mass riêng, không biết cơ chế nó ntn bác? Nếu ổ đã có mass rồi thì cọc mass hộp ổ sẽ được nối ntn ạ? Cám ơn.

4. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@huyhoang
    Tôi thì trình độ chắc là không đủ lý giải trong trường hợp của b. Nhưng mà những kiểu này thì tôi gặp hoài ở các tủ điều khiển hoặc trạm biến áp.
    Tuy nó là hộp nhôm và liên kết bằng ốc vít theo suy nghĩ thì nó dẫn điện tất cả 6 mặt. (nếu tính 6 miếng rời).
    B nên xem lại và chịu khó bắt thêm cọng dây cho từng miếng rời theo kiểu này. Bác xem hình ảnh sau nhé.
    Và cũng mong giải quyết đuợc vấn đề.

Attached Files:

giangvunam and Ninjabolt like this.
  5. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Em hiểu ý Bác rồi , cám ơn Bác

6. minhnghia75audio

minhnghia75audio Advanced Member

tiếp địa khử mass ( điện nhiễu ...) luôn là yếu tố ưu tiên hàng đầu cho các hệ thống audio ,có cái này xong mới bắt đầu test máy nhé các bác

7. harmony

harmony Approved Member

Bác nói sâu hơn chút chứ nói chung chung thế này ai cũng biết mà.

8. anhhdung

anhhdung Advanced Member

image.jpeg Trường hợp hộp nhôm của bác Huyhoang phải chăng do vấn đề "lặp mas" mà chúng ta đang đề cập - bác Huyhoang có câu dây nối mas từ ổ ra Ac inlet không ?
    ( nếu bác có hình ảnh cho mọi người cùng xem thì dễ bàn hơn)
    Như Audio replas em thấy họ chỉ tiếp mas qua sườn thì phải:

9. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Có Bác ạ , Em nghĩ đến 95% là do ground loop (mass vòng ) , hiện Em không có ở nhà nên không chụp hình cho các bác xem , mà đơn giản để hình dung : giống như hình của bác post của Audio Replas , nhưng Em lại đấu thêm 1 sợi từ chân ground của ổ cắm đến chân ground AC inlet .
    - Đó chính là cái xxx của Em : vì nguyên tắc lấy mass không bao giờ xem chassis hay khung sườn như sợi dây nối mass , mà phải xem chassis như là 1 linh kiện cần nối mass . Do vậy Em nối thêm 1 sợi dây ground từ ổ cắm ( receiptacle ) đến chân ground của AC inlet , thế là tạo ground loop . Em sẽ cách ly ổ cắm không cho thông mạch với chassis là xong . Em đã mua vít nhựa , tán nhựa , long đền nhựa xong rồi , chờ về là Em làm ngay .
    - Em cũng sẽ làm luôn cho BACL , trước đây có dịp mở cục BACL của một shop chuyên bán nó , Em thấy họ đấu ổ cắm vào vỏ BACL bằng nhôm phay và họ xem là đã có mass (Thông qua các con vít cố định ổ cắm vào chassis của BACL ) nhưng các vật liệu khác nhau thì tính dẫn điện khác nhau , tốt nhất cách ly ổ cắm ra và nối 1 sợi dây ground từ ổ cắm đến chân mass của Ac inlet là tốt nhất và nhanh nhất :)

chiêunam, westerner and chauphuong like this.
  10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Vít nhựa bắt ổ cắm vào hộp nhôm mua ở đâu đấy bác để em thử xem sao.

11. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Dạ Em mua ở Mỹ ( vì Em đang ở Mỹ ) :)

chauphuong likes this.
  12. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Khi nào bác xử lý xong , mong bác chia sẻ lại kết quả cho mọi người cũng sáng tỏ ạ !

13. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Dạ vâng , chuyện này trước đây bác Hoàng Trọng và My FB cũng đã chia sẽ nhưng Em chưa có dịp thử , nhưng đằng nào cũng phải làm không bổ ngang cũng bổ dọc , cuối tuần sau Em về lại Việt Nam , Em sẽ xử lý và chia sẽ cho các bác quan tâm , còn ai không quan tâm thì đừng ném đá Em tội nghiệp ( vì Em chỉ có 2 tay không đỡ hết được đâu :) )

anhhdung and westerner like this.
  14. chauphuong

chauphuong Advanced Member

15. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

chauphuong likes this.
  16. hn1804

hn1804 Advanced Member

nhờ bác @hoangtrong và các cao thủ xem giúp em cách nối mass hiện tại của em thế này có ổn không , và cần điều chỉnh như thế nào cho khỏi nhiễu điện , việc cách ly ổ cắm khỏi vỏ bacl bằng kim loại và gắn thêm cuộn cảm cho ground em chưa làm.
    theo cách hiện tại em nghe tĩnh hơn hệ thống ít vang hơn , dù không gian phòng , vị trí loa vẫn như trước.

Attached Files:

17. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Một công cụ để nghịch ngợm với nối đất là IFI AC Ipurifier,. Mới mua về test xong. 2.4tr
    Mình mới test.
    Tác dụng chủ yếu của nó là lọc nguồn theo công nghệ ANC (active noise cancel gì đó của nó) nên có thể cắm song song với ổ cắm, thiết bị điện, lọc nguồn đã có. Đã cắm thử thấy có vẻ cải thiện thêm xíu nữa. Nhà sx khuyên nên xài vài cục (có vẻ hơi hao, hehe)
    Ngoài ra thì nó còn 1 vài công dụng rất hay:
    - Đèn báo ổ đi dây đúng chưa: Dây nóng, dây nguội. Nếu đúng đèn xanh, sai thì đèn đỏ .Lưu ý: Bác nào dùng BACL thì nó sẽ ko báo chuẩn được, hihi
    - Đèn báo có nối đất đạt chuẩn chưa.Lưu ý: Một số ổ cắm lọc nguồn có thiết kế thêm linh kiện gì đó thì nó cũng sẽ báo đèn đỏ (vì nó thấy trở kháng cao quá, hehe)
    - Điểm tiếp đất thông minh (tên gọi hãng ghi), jack chuối cắm 4.4 trên thiết bị, dùng trong trường hợp chưa có nối đất đạt chuẩn có thể cắm dây vào đó rồi nối vào thiết bị các điểm tiếp đất (chân GRN của nguồn, jack RCA, jack GRound của LP....). Hãng quảng cáo là sẽ ko bị ground loop khi nối cách này ngay cả trường hợp có nối đất ở điểm khác. Có cắm thử ko thấy bị "ground loop hum"

18. Satuki

Satuki Advanced Member

Cách kiểm tra xem mass đã được đấu đúng hay chưa là bác mở nhạc lên và tạm dừng bài nhạc sau đó vặn volume master của ampli lên mức lớn nhất xem tiến ồn phát ra lớn cỡ nào. nếu phải ghé tai sát vào loa mới nghe được thì đã đạt mức ok. nếu hệ thống sôi rào rào bác dùng tay và đi chân đất xuống sàn sờ tay vào vỏ ampli chỗ không có sơn nếu tiếng sôi có giảm thì tiếp mass chưa ổn. Hãy tiếp mass từ vở ampli xuống đất nó đảm bảo nhiễu sẽ được loại bỏ đáng kể.

giangvunam likes this.
  19. Hoang_Anh

Hình minh họa sơ đồ cho bác satuki nêu.
    Trích từ trang web của IFI
    The 'touch' test. When you touch your device, does the hum/buzz noise increase? When you let go, does it decrease again?

If so, this is likely to be caused by a missing earth/ground connection.

This connection normally shields your system from such interference and drains away the noise.

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Vụ touch tét này ngược nha. Trước giờ em thấy “cầm vô hết ù thả ra ù” xảy ra nhiều hơn

21. Hoang_Anh

Vụ này mình cũng bị, cái này cho thấy trong thiết bị không phải nguồn nhiễu, mà con người là nguồn nhiễu. Còn thiết bị nhạy nhiễu quá, đụng vào bị rõ hơn.
    Ví dụ cái núm volum chẳng hạn, cầm vào sẽ nghe thấy ù, bỏ ra hết ù. --> núm volum cách nhiễu kém. hehe

Last edited: 25/2/19
  22. Satuki

Satuki Advanced Member

Chưa hiểu ý bác nói?. khi mà hệ thống có tiếng sôi nhiễu nếu ta sờ tay vào vỏ máy, vỏ ngoài bằng kim loại của jack rca hay jack 3.5 ly thì giảm sôi nhiễu thì do tiếp mass chưa tốt. xem cái vỏ ampli có cọc tiếp mass không, nếu có làm cọng dây nối xuống đất ( làm các quê sắt cỡ 15cm đóng xuống nền, bắt cọng dây vào đó). tiếng sôi giảm đến 90%.

23. hn1804

hn1804 Advanced Member

Lại có đồ chơi nghịch theo bác @hoangtrong roai .
    Cho em hỏi là cuồn cảm này có cần đấu đúng chiều không vậy
    2B8D1D12-2247-40EB-9517-A8C436E19108.jpeg A80EBAE3-5401-4613-8288-8B8DF4C4C0A1.jpeg

westerner likes this.
  24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác cứ thử lần lượt từng chiều một xem tai có cảm nhận khác nhau không nhé :D

giangvunam likes this.
  25. nvss

nvss Advanced Member

Bác mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy?
    Bác đấu thử các chiều và review nhé

Share This Page

Loading...