NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Vâng, thank bác.

2. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Dây tín hiệu Linn Silver chuẩn nếu em không nhầm dài 1,2 mét. Nhiều bác mua về cắt đôi dùng, vì giá một cặp khá cao. Bác vào Linn Club hỏi sẽ rõ ạ.

3. kodomo2009

kodomo2009 Advanced Member

Các bác cho em hỏi đã bác nào tiếp địa mass bằng phương pháp muối hột chưa ạ?
    Cụ thể là: Dùng vài ký muối hột, cho xâm xẩm nước, nối đường tiếp địa của BACL vào một miếng đồng rồi ngâm trong dung dịch muối đó.
    Các bác cho ý kiến ạ.

4. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Em, đã và đang làm như vậy và làm mấy chục năm nay rồi. Có tí muối vào tiếp mass càng tốt hơn. Nhưng em không dùng với bacl.

5. kodomo2009

Cảm ơn bác đã tư vấn. Em được một bác hướng dẫn là mua chục ký muối (hình như muối sunfat) về đổ vào xô nhựa rồi dẫn mass từ BACL (vì em đang xài BACL) qua một cọc đồng. Đại thể bác có làm như vậy không? Cho em xin chút kinh nghiệm của bác cũng như cụ tỉ bác làm ntn. Cảm ơn bác!

6. Đức Sơn Tây

Chính xác1,2 m các bác ạ. Lõi mạ bạc. Em đang dùng dây loa mạ bạc rồi nên chắc dùng dây th lõi đồng thôi vậy.

7. Excel Man

Bác làm thí nghiệm nhỏ cho em. Bác chuẩn bị một xô nước muối. Bác lấy bóng điện cắm một cực vào dây nóng của nguồn điện, cực kia bác nối vào cọc mass bác đã cắm xuống đất trước đó, lúc này đèn sáng mức 7. Khi đổ xô nước muối vào đất chỗ có cọc mass thì đèn sáng mức 10.
    Viêc dùng dùng dung dịch muối là nằm tăng diện tích dẫn điện giữa cọc mass và đất bác ạ dẫn đến điện trở mass giảm. Bác lưu ý muối khô thì vô tác dụng ạ.
    Theo em không cần làm cầu kỳ đâu, cứ định kỳ bác hòa nước muối đổ vào cọc Mass là oke.

8. kodomo2009

Cảm ơn bác Excel man, em đã biết tác dụng của muối đối với việc tăng diện tích dẫn điện. Câu hỏi của em là không đóng cọc tiếp địa vì địa thế nhà em thua, chỉ sử dụng xô nước muối ngay trong phòng nghe và dẫn mass ra đó. Liệu phản ứng điện phân có tác dụng không bác?

9. Excel Man

Bác ơi, như vậy là không tác dụng dâu ạ vì các hạt diện nó không chạy đi đâu được. Nếu ở nhà cao tầng bác ròng sợi dây mass này vào ống nước kẽm trong bếp, tuyệt vời hơn cả cắm cọc xuống đất nhà ông địa ạ.

10. kodomo2009

Vậy là rõ rồi, cảm ơn bác. Em loại bỏ phương án đó.
    Trường hợp em đóng cọc tiếp địa mass cho cả hệ thống điện sinh hoạt trong nhà thì có tác dụng gì đối với dàn máy không nhỉ? Có nghĩa là em tiếp mass ngay sau cầu dao tổng của cả hệ thống điện.

11. Excel Man

Xưa nay em làm tiếp mass để tránh điện dật, gần đây em nối mass vào lọc nguồn để dẫn dòng lệch tần số xuống đất. Nếu các thiết bị của bác được nối mass và nối mass với mass với nguồn điện gia đình thì cũng okey.
    Trong trường hợp nhiễu do sóng cao tần do chính thiết bị nhận được không phải từ nguồn điện thì nối mass kiểu ấy cũng có tác dụng bác ạ. Ngày nay người ta có một số thiết bị dùng để hạn chế và tiêu tán sóng cao tần nhưng họ chỉ sử dụng khi bác sống ở trên cao không thò tay xuống được nhà ông địa. Dù sao thì dùng thiết bị ấy khi sờ tay vào thiết bị vẫn bị dật như thường.
    Em nói những gì em biết, xin các cao thủ có chém em thì chém có ní nuận ạ.

12. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thấy tiết mục này các bác thảo luận hay đây. Nhiều anh em ở chung cư không biết làm thế nào cái vụ ground. Em thấy có bác còn khuyên nối cả vào đường ang ten TV :D .

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

============

Dây TH của Anh của Mỹ thì đơn vị đo bằng inches nên khi đo bằng cm thì không bao giờ có độ dài chẵn kiểu 100 cm hay 70 cm đâu.

VD :
    Dây dài 50 inches = 50 x 2,54 cm = 127 cm
    Dây dài 40 iches = 40 x 2,54 = 101,6 cm.
    Dây dài 30inches = 30 x 2,54 = 76,2 cm các bác ạ.

Vậy nên cặp nào mà dài chẵn 120 cm hay 100 cm hoặc 70cm thì các bác ..................tránh cho xa :)

14. Đức Sơn Tây

À ra thế, cảm ơn bác nhiều nhiều nhé.

15. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Bác Vinh đúng là cao thủ " biết tuốt". Từ nay đi mua dây của Anh hay Mỹ phải thủ cái mái tính và thước dây mới được :D Xuýt em hỏi thăm sợi silver của một bác hội Linn, nhưng nhìn cái jack em thấy có vẻ diy nên thôi. :D

16. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Các bác cho e hỏi xxx chút ạ. E đấu Mass vào bể nước ngầm Inox nhà e đc kh ạ? Bể nhà e sâu khoảng 1,7m ạ? E cảm ơn các bác ạ

17. Excel Man

Bác lấy dây nóng dí vào đó, nếu nó nổ tạch, sáng hoa mắt thì được bác ạ. Ka ka ka.
    Đùa bác chút cho vui thôi ạ.Thông thường bác có thể dùng Vôn kế để kiểm tra. Một đầu bác cắm vào dây nóng, dây kia bác cắm dây nối từ bồn nước thấy Vôn kế chỉ bằng mức bác cắm vào dây lạnh của nguồn điện hoặc cao hơn là ok bác ạ. Không có Vôn kế bác dùng bóng điện và làm tương tự. Bác nhìn mức độ sáng của bóng điện bác nhé.

18. LQMH

LQMH Advanced Member

Về vấn đề này, sao các bác không hỏi GOOGLE một tiếng nhỉ?! cứ type vào "tiếp địa", "tiếp địa an toàn", "tiếp địa kỹ thuật", . . . "cụ gúc" sẽ trả lời các bác bằng hàng ngàn bài viết, hình ảnh, clip, . . , với thông tin khả tín hơn

19. Excel Man

Ôi bác ơi đừng nóng, hỏi Mr. Google nó ra hàng ngàn câu trả lời, có đôi khi không tìm được chính xác câu hỏi mình cần, mà có khi mất hàng ngày mới tìm được. Có những bài viết rất hay nhưng với điều kiện thiếu thốn thiết bị đo lường thì mọi việc làm để cải thiện vẫn còn hoài nghi. Mà em nói thật chơi audio này nó ảo nếu vào đây không cẩn thận vẫn dính tiếp thị như thường.

20. LQMH

LQMH Advanced Member

Ôi bác ơi đừng nóng, hỏi Mr. Google nó ra hàng ngàn câu trả lời, có đôi khi không tìm được chính xác câu hỏi mình cần, mà có khi mất hàng ngày mới tìm được. Có những bài viết rất hay nhưng với điều kiện thiếu thốn thiết bị đo lường thì mọi việc làm để cải thiện vẫn còn hoài nghi. Mà em nói thật chơi audio này nó ảo nếu vào đây không cẩn thận vẫn dính tiếp thị như thường.[/quo

Có gì mà "nóng" với "lạnh" bác nhễ?
    Ít nhất AE đọc qua vài thông tin để nhận thấy "tiếp địa" nó đơn giản như thế nào, mục đích của tiếp địa cho thiết bị là gì, . . . để khỏi lang bang "tư vấn" :wink:
    Có mỗi việc cho dòng rò (nếu có) ở vỏ thiết bị "tiêu" xuống đất mà người ta vẻ ra đủ thứ chuyện ...
    Hôm trước mình nói đùa với một bác, nếu vấn đề kỹ thuật mà cứ hiểu một cách "huyền bí" thế thì cột "ông địa" vào thiết bị cho "an tâm thưởng thức âm nhạc"

21. Excel Man

.
    Vâng bác, Thông điệp của bác rất rõ ràng, mọi thứ cứ làm đúng, đủ để yên tâm nghe nhạc thôi, băn khoăn quá cũng mệt.
    Nhiều anh em đến với từ hội họa, văn chương.... và như em bây giờ là nghề "gõ bàn phím", người biết ít về điện, người biết nhiều về điện thôi thì biết đến đâu nói đến đó bác ạ.

22. vinh67

vinh67 Advanced Member

+ Vấn đề nối Mass cho bộ dàn Audio rất đơn giản chỉ là để xả tĩnh điện trên các thiết bị trong quá trình hoạt động thôi các bác ạ.

+ Nếu không có không có nối mass thì :

-Về cảm giác: Khi chạm tay vào các thiết bị này ta thấy tê tê (có vậy thôi) :) .

-Về tác dụng với thiết bị (đây mới là quan trọng) thì để xả các tĩnh điện về đất không cho tích tụ trên các linh kiện điện tử - có thể làm hỏng linh kiện vì các linh kiện này làm việc với điện áp rất nhỏ (có khi chỉ vài mV) và dòng vô cùng nhỏ (vài % mA) nên tĩnh điện tích trên máy là rất nguy hiểm - VD một số đồ audio của hãng Linn bị mất màn hình điều khiển - chính IC chết là do tĩnh điện. Với người chơi Tunrtable thì gây nhiễu ù .

+ Nên với bộ dàn Audio thì rất nên nối Mass.

-Các bác thợ khi làm việc với các IC trước khi thao tác cầm đến "em nó" thì phải có động tác xã tĩnh điện người bằng cách bỏ 1 chân ra đất một cái , hoặc xờ tay vào vật kim loại khác - thế là xong .

-Với công nhân trong dây chuyền lắp ráp điện tử thì các bác thấy có cái dây nối vào cổ tay đấy, chứ không phải bi trói tay vào chỗ làm để khỏi trốn đi chơi đâu :)

- Mấy bác lắp máy tính nhớ kĩ vụ này nha, chứ không lắp xong cái bo vào thử nó tịt ngóm là bỏ tiền túi ra đền đó.

+ Nối mass với bộ dàn thì chỉ cần một sợi dây dẫn làm sao cho tiếp xúc với đất là xong - như nối mass cho tủ lạnh.

+ Khác hoàn toàn với nối mass cho căn nhà hay công trình các bác nha - ở đây là nối để chống sét : Khi bị sét đánh trong tích tắc (1/1000 S pahir thoát được dòng điện có điện thế hàng triệu Vol; cường độ dòng hàng vạn Ampe - thì phải dẫn dòng cực nhanh- do đó chố nối đất phải rất tốt - bằng cách hàn vào đoạn sắt dài 20-30 m chôn sâu trong đất mới đạt yêu cấu.

Chủ nhật rảnh em lan man chút

23. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

công dụng của cầu chì là bảo vệ máy khi có sự cố về điện, chứ không có tác dụng vế âm thanh bác nhé,nếu có can thiệp về âm thanh như bác nói thì ta có thể bỏ cầu chì(nối thẳng hai đầu điện với nhau) cho khỏi tốn kém mà còn hay nữa

24. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

"Củ Mì"]Các Bác ơi ! Bác nào hiểu biết về biến áp cách ly thì giải thích cho AE với.

1/ - Tác dụng của nó như thế nào?
    2/ - Công suất ra sao ?
    3/ - Có các loại như thế nào?
    4/ - Có cần hàng hiệu hay không hay chỉ cần MAde in Vietnam là đủ . VD như của Bác Dũng Audio? ( không có ý PR cho Bác Dũng đâu nhé, xin lỗi bác Dũng đây chỉ là gợi ý của riêng em ).
    5/ - Giá cả tại thị trường VN hiện nay ?

Cám ơn các Bác

Cu mi là Củ Chi[/quote]

Nhiều câu hỏi lan man về dòng điện em thấy đây mới là câu hỏi mà em thấy có ý nghĩa thiết thực nhất ( Vì vấn đề nối mass cho hệ thống Audio đã nói quá nhiều và rõ ràng ở những trang trước đây rồi )
    Với vấn đề Biến Áp Cách Ly em đã thử trên vài hệ thống khác nhau ( Gồm hệ thống của em & 1 số Ae trong hội chơi ) Hãng của nhật cũng có, DIY cũng có, Made in VN cũng có ( Tất nhiên là toàn loại 10tr trở lại ) thì cảm nhận với lỗ tai trâu của em thì sự khác biệt là = O :( , có chăng chỉ là cảm giác quá nhỏ vì tâm lý có thêm thiết bị ( Nếu Test mù thì chắc ko có cảm giác đó ) Em chưa có điều kiện sử dụng Biến Áp danh tếng và đắt tiền nên ko biết như thế nào ạ, Các bác có ai đã chơi loại nào hiệu quả thì chỉ em với ạ vì Biến áp nhà em bi giờ chỉ dùng làm cục đổi điện :)

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

BACL à.

Em chả thích, trước sắm đủ giờ dẹp hết rồi vì:

1- Ích lợi:
    - Đem lại an toàn cho người sử dụng thiết bị vì không sợ bị điện giật - nhưng nếu nguồn điện cấp cho dàn máy có nối đất rồi thì BACL không còn nhiệm vụ này nữa.
    - Phần nào có tác dụng chống Shok điện, khi nguồn điện cấp phập phù không ổn định. Nhưng chỉ nên dùng cho nguồn phát (CDP; Turn table) , không nên dùng cho Ampli.

2- Tác hại:

- Âm nhạc của bộ dàn Audio cắm qua BACL âm nhạc trở nên bí rì, giảm độ động - Bác nào chơi đồ Audio Linn thì thấy rất rõ - nên AE chơi Linn nói đồ audio Linn kị BACL như mèo với bồ câu ấy.
    - Nếu chất lượng BACL không tốt thì gây nhiễu ù, khi điện mạnh lên nó u u u ...........Dây loa để gần BACL thì biết ngay - loa ù liền ngay.

Bây giờ nói đến BA trong chơi Audio là em ngại (Loại bình dân tầm < 10tr , còn loại cao cấp tầm 30-40tr thì em chưa chơi nên không dám nói). Nên em sau này em không mua máy sài điện 100 V; 110 V hoặc 115 v vì không muốn dùng BA.

vn680260 likes this.

Share This Page

Loading...