NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Để 230v là sử dụng tốt cho thiết bị 240v k bác? Liệu có bị giảm công suất ra loa k ạ?
    Cái biến trở màu vàng để chỉnh có phải là cái này k bác?

thai64 likes this.
  2. thai64

thai64 Advanced Member

@ TheDarkness chỉnh cái biến trở đó là đúng rồi đấy (vặn nhẹ tay nhé, nhiều khi nhà sx có cho tý keo nên có thể hơi chặt một chút ).
    Đúng nhất là cung cấp điện áp theo thông số nhà sx ghi trên thiết bị.

Tại sao mình chia sẻ với bạn chỉnh điện áp đầu ra của Lioa cấp điện áp 230V cho thiết bị dùng điện 240V có mấy lý do sau:
    - Việc chỉnh biến trở trên mạch đk để điện áp đầu ra Lioa 230V, không gây mất an toàn cho bộ đk và trong dải làm việc của Lioa.
    - Mức điện áp 230V trong phạm vi sai số cho phép về điện áp (±5%.240V) nhà sx đã quy định để đảm bảo thiết bị điện hoạt động bình thường.
    - Điện áp của của lưới EVN nhiều khi tăng lên 230V khi đó Lioa hoạt động sẽ an toàn.

Chúc thành công.

giangvunam and theDarkness like this.
  3. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Dạ, tks bác rất nhiều - mấy hôm nữa dọn lại phòng em vần con Lioa ra ngoáy ạ :D

4. danchidoanh

danchidoanh Approved Member

Các bác cho e hỏi xxx 1 câu ạ ! Nguồn điện đi vào amply có cần phân biệt cực âm dương ko ạ? Vì con amply của e chỉ có 2 cầu , mà nhà sx lại ko có ghi kí hiệu âm dương gì ạ

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

chắc ý bạn là dây Nóng và dây Nguội (vì điện xoay chiều ko phân biệt cực âm/dương như điện 1 chiều).Về nguyên tắc chung thì Bạn cắm chiều nào amply cũng sẽ hoạt động cả.
    Còn nếu nút cắt nguồn trên máy chỉ bố trí cắt dây nóng (ko cắt cùng lúc cả hai dây), thì nên kiểm tra cho đúng chiều cắm vào, để khi tắt nó tắt đúng dây nóng thì bảo đảm an toàn điện hơn. Muốn phân biệt thì phải có đồ đo thôi chứ nhìn bằng mắt thường bên ngoài thì chịu.

danchidoanh likes this.
  6. thai64

thai64 Advanced Member

Mở nắp máy, nhìn bằng mắt thường theo hướng dây nguồn điện cấp cho Amply:
    Thường máy có 1 cầu chì (Fuse) lắp bên dây nào, thì đó là dây lửa của nguồn.
    Danchidoanh mở máy ra xem sao !

7. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Các bác cho em hỏi cách phân biệt Cọc Nóng và Nguội ở ổ cắm âm tường kiểu meikosha đc ko ạ, cảm ơn!

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đây bác.......................................

atcfirst likes this.
  9. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em có cặp RCA ko rõ chiều nào cắm vào pow trước (đen hay đỏ) sau đó tới pre (đỏ hay đen).

Theo nguyên tắc chiều chữ và nếu có mũi tên ký hiệu theo dây thì mũi tên hướng pre bắn pow, nhưng cặp này chỉ có màu đen và đỏ, vậy các bác có kinh nghiệm dùng dây chỉ giúp em nhé

Last edited: 15/4/19
  10. danchidoanh

danchidoanh Approved Member

Thường thường trong thiết bị audio thì e thấy đỏ hay đứng trước đen :D
    Nói vậy thôi chứ bác chủ cắm thử rồi đổi chiều xem chất âm có thay đổi ko ạ ? Chiều nào hay thì cắm chiều đó , còn giống nhau thì ... :rolleyes:

11. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em thử rồi nhưng sau vài lần thay một số cặp dây khác nhau thì giờ quên mất quy tắc của nó nên em vác lên đây hỏi các bác cho nhanh ạ. Cảm ơn các bác chia sẻ kinh nghiệm.

Đỏ đứng trước đen là cắm: đỏ bắn đen (pre bắn pow) hay ngược lại vậy bác @danchidoanh

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Trước khi nghe để xác định chiều dây, bác nên chùi sạch 4 đầu jack và chùi luôn từ trong ra ngoài của cọc tín hiệu trên pow và pre nhé.

kenzoman likes this.
  13. mtbc

mtbc Advanced Member

Xong cắm vô thử chiều nào nghe ok hơn. Hai chiều cắm nghe như nhau thì không cần phải quan tâm chiều nữa :D

Cách nữa là vặn ra xem hai đầu hàn có giống nhau không, dây 2 lõi 1 giáp hay 1 lõi 1 giáp. Nếu 2 lõi 1 giáp mà 1 đầu hàn giáp với dây dẫn ground n - đầu kia để trống không hàn giáp - thì cắm đầu đó phía amp.

kenzoman likes this.
  14. Delet

Delet Approved Member

Nhất điện nhì phòng quả Ko sai!
    Hệ thống của e thực sự ưng sau khi e bổ sung

1. Bacl Avel england
    2. Nâng cấp ổ cắm toàn bộ sang Hbl Usa
    3. Dây nguồn thay toàn bộ bằng Mitsuboshi Japan Đồng mạ kẽm

15. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Mục 3 hoàn toàn chính xác và ít tốn kém,nhưng chỉ lưu ý các bạn 1 điểm là chỉ tiếp mass cho 1 thiết bị trong dàn máy thôi(thường là Preamp).

16. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E cũng đấu tiếp đất cho amly nghe và amly hát cùng 1 dây tiếp đất. Vậy mà có lúc sờ tay vào amly hát vẫn bị mát là sao các chỉ giúp em với ạ.

17. quyennguyen

quyennguyen Advanced Member

Các cụ cho em hỏi bộ lọc điện chuyên nghiệp cho audio có cái nào dùng lướt giá tầm 10-15 triệu không, cho em tham khảo với ?

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Không rõ bạn đã có BACL chưa ?. Nếu có rồi thì kiểm tra xem đã ngon chưa , nếu ngon rồi thì để tiền nâng cấp thứ khác .Mình sau khi xài BACL thấy âm thanh tốt quá nên không mua lọc nữa . Để dành 10 tr mua đĩa được 25-30 cái CD mới

19. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Nói như bác vậy là chỉ cần tiếp mát cho amly là được ạ.

20. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Tôi thì tiếp mass vào ổ cắm tường 3 chân . Từ ổ ra dùng dây nguồn 3 chân nối đến Qb8 , còn lại cắm đúng theo khuyến cáo của Qb8 là phần pre cắm vào ổ tối ưu dành riêng cho pre nằm giữa Còn lại cắm pow và các thiết bị khác. Chắc Nordost có làm gì đó cho Qb8 có ổ tiếp mass hoặc khử nhiễu và có ổ ko thì phải nên mới có ổ riêng cho pre. Nếu ko họ khuyến cáo làm gì. Do Gà mờ về điện nên tôi ko tháo ra xem. Bác nào rành thử mổ bụng Qb 8 ra cho ae học tập cách chạy mạch thì hay, đơn giản và hiệu quả .

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác thử ra chỗ dũng voi khâm thiên xem nếu bác ở Hà nội , e thì chỉ làm con lọc 7 tr ở đó chứ chưa dùng 10-15 tr , vì thấy 9tr mà con đó đã to lắm rồi . Hộp nhôm 25x20x55 . Nặng 15 kg. Thấy ổng đang dùng cho bộ của ổng mình nhấc luôn. Cungx ko tháo bên trong ra xem , e nghĩ đồ đang dùng là đồ ngon, đồ xếp xó là đồ dở. Vì thấy tủ nhà ổng có chục cái đang bầy to nhỏ. Chứ tiêu trí chuyên nghiệp hiend thì giá cũng chát hơn nhiều. Hiệu quả để nghe hay thì bác bảo có bác bảo ko chả biết nghe ai. Forum Tây cũng vậy . Nên e quyết định trung dung ko đắt ko rẻ ,

Last edited: 30/4/19
    quyennguyen likes this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Còn nhớ trước đây chơi bộ dàn 5 thớt dời của Nhật Bản cứ cắm đại vào ổ cắm, dây nguồn của bộ dàn chỉ có một sợi duy nhất và jack chỉ có 2 chân cắm.
    Sau đó dùng bút thử điện đo ở vỏ máy.
    Nếu bút thử điện sáng thì đổi lại chiều phích cắm. Đánh dấu vị trí trên ổ cắm và phích cắm để lần sau ko phải dò nữa.

giangvunam likes this.
  23. giangvunam

giangvunam Advanced Member

Bác @thai64 lại làm e và các audiophile nhớ lại thời xa xưa, ngày đó mọi thứ đơn giản mà hay đến giờ ko quên đc và đi tìm lại cảm giác, cảm xúc thời đó ko bao giờ tìm đc.

thai64 likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

Đúng đấy bác, những kỷ niệm đi cùng năm tháng, của một thời để nhớ để yêu...

giangvunam likes this.
  25. sxct

sxct Advanced Member

Mình thấy hình như các ampli quan tâm nhiều đến dây nguồn là bán dẫn thì phải, ampli đèn không thấy nói mấy hay là do đồ đèn dây nguồn liền

Share This Page

Loading...