NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Nếu bác đã thấy ổn thì còn định thay dây nguồn làm gì vậy

thanhphu3110 likes this.
  2. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Sau đó khi thay dây nguồn mà ko thấy hệ quả hay hoặc dở đi thì có nghĩa là độ chi tiết của bộ của bác hơi kém nên mịt mờ dẫn đến nghe ko ra

thanhphu3110 likes this.
  3. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vậy bác nên tìm quanh đó xem tại sao. Vì bác ko đọc rõ hệ thống của bác nên chỉ góp ý tới vậy đc thôi.

thanhphu3110 likes this.
  4. thanhphu3110

thanhphu3110 Advanced Member

Nếu nói khắt khe hơn, thì dĩ nhiên em nghe ra điểm ko ổn trong hệ thống của mình, nhưng em cho rằng có thể cải thiện bằng cách tìm và down nguồn nhạc chuẩn, và sự tương thích giữa ampli và loa, chứ ko phải do dây cáp chưa đủ tốt.

5. thanhphu3110

Vâng, em sẽ cân nhắc. Dù sao cũng cảm ơn bác đã chia sẻ.

Gà mờ likes this.
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có lẽ bác cũng thua cả e nữa! :p Vì thay 1 cái jack hay cắm thiết bị sang ổ bên cạnh (cùng trong ổ đôi) e cũng thấy khác. E giống cụ @Gà mờ :)

Gà mờ and thanhphu3110 like this.
  7. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Các bác cho hỏi phần dây nguồn nếu nguyên liệu của dây là bạc ( bạc nguyên chất chứ ko phải mạ bạc )hoặc đồng có ảnh hưởng gì trong âm sắc không vậy. Và nó ảnh hưởng như thế nào , bác nào kinh qua rồi xin cho chút ý kiến với ạ

Last edited: 2/8/19
    thanhphu3110 likes this.
  8. thanhphu3110

Có haha là em thả cho bác ngay. Em ko chắc bác có "nói kháy" ai hay ko, nhưng thôi, vui là chính ạ.

Last edited: 2/8/19
  9. thai64

thai64 Advanced Member

Thanhphu3110 chia sẻ ...có hướng đi chuẩn đấy.
    Vì các hãng Audio họ phát triển sản phẩm có tiêu chuẩn kt...hướng đến nhiều khách hàng, còn người tiêu dùng cần chọn lựa sao cho phù hợp với sở thích riêng và có tính hiệu quả.

Chúc mừng vì đỡ được khoản chi phí cho phụ kiện..."chứ ko phải do dây cáp chưa đủ tốt.):p

Gà mờ and thanhphu3110 like this.
  10. thanhphu3110

Em sẽ nói theo thực tế thế này, dây kim loại nào cũng có trở, chính cái trở này làm ảnh hưởng đến âm sắc. Dây bạc và đồng do trở khác nhau nên chắc chắn âm sẽ khác nhau. Còn có nhận ra sự khác nhau hay ko thì phụ thuộc vào bộ dàn, điện đóm và người nghe nữa.
    Dạ. Em lọ mọ mấy trang nước ngoài. Thấy tụi nó chơi hay lắm bác. Tụi nó chơi rất thực tế, dựa theo các quy luật vật lý, thậm chí áp dụng toán học vào audio luôn (để tính tổng trở, trở kháng, độ suy hao tín hiệu...) từ đó kết luận nên xài dây gì, tiết diện bao nhiêu. Theo đó, với dây 14AWG là quá đủ cho nhu cầu của mọi người. Tụi nó chơi bộ dàn lên đến 3500Eur nhưng dây RCA nó chơi chỉ có 7Eur :)). Nói chung có ra nước ngoài học hỏi mới đỡ tốn học phí đc.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác thử rồi mà, ảnh hưởng đối với dây loa thế nào thì làm dây nguồn cũng gần giống như vậy.
    Có điều chơi âm thanh là phối ghép, đưa vào dàn 1 sợi hay thì chưa chắc đưa 2 sợi vào đã hay.

thanh0610 and Gà mờ like this.
  12. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác có niềm tin thế này thì thôi, chúc mừng bác :) Em cũng chẳng góp ý thêm nữa :D

thanhphu3110 likes this.
  13. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đúng với các dây tín hiệu nếu to quá sẽ gây hiệu ứng nhiễu làm âm thanh ồn hơn mờ hơn nên ko thấy hãng nào làm dây tín hiệu to bằng dây nguồn. Nhưng với dây nguồn ít ra phải đủ với công suất của power hoặc hệ thống . Nôm na giống như cho ăn có 1 cái bánh quy mà bắt bê 1 tạ.mình chắc ko dám chơi sợi nguồn14awg đường kính cho cái power 45 w đèn của mình , có nghe đc cũng chả thấy hay. Mỗi lần bass 40 trống đánh nó lại như đập mẹt thì chết
    Vậy nên mới lăn tăn đấy bác ạ

thanhphu3110 likes this.
  14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nghe như giờ đi sâu vào chuyên ngành quá nhỉ...
    Lại quyết thử đồ I Diy có hơn đồ hãng không rồi đây...

15. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Ko bằng thì nấu làm xu cạo gió mà bác. E tính trước rồi. Jack thích thì lại lắp dây furutech vào là xong.

16. thanhphu3110

Audio có nhiều trường phái, có trường phái cho rằng dây cáp làm ảnh hưởng chất âm và đầu tư cả ngàn cho 1 bộ dây. Còn em tìm trên các trang lớn, hầu hết tụi nó đều khuyên ko nên đầu tư nhiều cho dây, bất kể giá trị bộ dàn là bao nhiêu, tụi nó đều chi dưới 3% cho tiền dây. Dĩ nhiên nếu bác nào có khả năng, muốn chi cao hơn, thì đó là quyền của bác ấy, em là ai mà đòi cấm?

lenamvl likes this.
  17. cottu

cottu Advanced Member

Khi đặt vấn đề cần giải đáp, có nghĩa là lăn tăn, nếu không lăn tăn thì không nên đưa ra, ngoại trừ mục đích khác, có niềm tin thì mình cứ theo, và đừng phản hồi, để tâm tĩnh, tiền im, nghe nhạc và thưởng thức.

18. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vâng , chuẩn đấy. E cũng đang tính diy dây cho nó xuống tầm 5% so với tổng giá tri 1 bộ đây. Mà khó quá. Các bác ấy hoang quá chơi toàn 30, 40% thôi mà vẫn chưa ưng ý. Thật là phí của giời. Hôm nọ có gặp 1 bác như vậy hỏi sao bác phí thế, bộ dây bằng nửa tiền hệ thống. Bác ấy đốp luôn là sao mày dốt thế tao mua bộ giàn tiền tỷ mà nghe ko ok tham tý rẻ vứt luôn cả tỷ đi và mất thêm thời gian để ngồi nghe nữa mà mang cái bực vào người à. Mình thấy đúng là mình xxx thật. Đành phải xin lỗi và về, nhưng do điều kiện chưa cho phép nên ko dám chơi như bác ấy. Thôi cố học mót vậy

thanhphu3110 likes this.
  19. thanhphu3110

Dạ có chứ, em có lăn tăn chứ. Như em đã nêu rõ "em ko dám đưa ra kết luận gì, em chỉ thấy nó đúng trên dàn cỏ nhà em". Nên em la lên để các bác chia sẻ, hy vọng em có cơ hội học hỏi thêm, và cũng để các bác sau này, có phân vân như em, có thêm thông tin để quyết định. Cách đây mấy hôm em tính đổ 1 đống tiền thay toàn bộ dây nguồn, dây loa, RCA. Nhưng bây giờ em thấy ko còn cần thiết nữa :). Để dành tiền nâng amp thôi.

cottu and Gà mờ like this.
  20. thanhphu3110

Thì tuỳ ý mỗi người. Còn bộ dây bác Gà Mờ, đã lỡ mua rồi thì thôi cứ để dùng, đừng động chạm gì nó nữa để hạn chế phát sinh thêm là đc :).

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Mình đang diy dây cho rẻ mà có mua đâu

thanhphu3110 likes this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Dàn em có công suất vài trăm W nhưng vẫn dùng dây nguồn tổng 14awg ạ! :) Chơi đi bác, ngán gì.

thanhphu3110 likes this.
  23. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đâu bác làm ơn cho xem sợi 14 awg của bác cái . Có hay ko vậy

24. quocdat

quocdat Advanced Member

25. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

37 sợi x 0.25 mmx 2 ra bao nhiêu awg bác

Share This Page

Loading...