NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

2. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vậy bác nói là 1 lõi rồi , chứ 1 sợi nguồn đường kính 14 awg tính cả bọc cả 2 lõi thì nghe sao được

3. quocdat

quocdat Advanced Member

size dây là nói 1 lõi (một sợi) chứ ai lại nói 2 lõi hả bác? :)

4. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vậy là chúng ta ko hiểu ý nhau rồi.

5. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vì 1 sợi dây nguồn mình thì nghĩ là sợi nguồn tổng thể còn bác nói là 1 sợi nguồn là 1 lõi .sai lệch do cách diễn đạt .

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Gà mờ likes this.
  7. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Ý bác là mỗi sợi 1 cực lại ngon. 1 còn lại làm mass à. Cách ly nhiễu quá tốt .mỗi tội jack nào vào đc. Tính thế là nguyên liệu gần ngang dây odin đấy bác ạ.odin 7 sợi lõi 14 awg.

Last edited: 2/8/19
    hhiepbi likes this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

- Bác Quocdat chia sẻ đường dẫn để người chơi hướng tới loại dây nguồn FP-314Ag II cho thiết bị Audio, như vậy là đã tường minh và hay rồi :p

- Bác Hhiepbi chia sẻ cách chơi như dòng chữ đậm trên: "Xoắn 3 sợi fu 314 này thành 1 dây dài 1.5m (vị chi mất 4.5m x 800k = 3.4tr) rẻ chán so với dây hãng bác hỉ! ". :(

Tôi đọc chưa rõ bác làm như vậy ...để làm dây nguồn cấp cho thiết bị gì vậy ? mong bác chia sẻ giúp.

Xin cảm ơn.

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E đưa đề tài ra thôi chứ chưa đủ KT để thi công.

thai64 likes this.
  10. thai64

thai64 Advanced Member

Bạn chém thế...cho vui, thực tế chắc chưa ai làm vậy :(

hhiepbi likes this.
  11. quocdat

quocdat Advanced Member

Thì nó là dây for audio mà bác.
    Có điều dây này em DIY có mod miếc đầy đủ nên hay hơn dây 314 của hãng nhiều.

thai64 and Gà mờ like this.
  12. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác cho ít kinh nghiệm mod cho a e hoc tập với. Mình cũng đang thích vụ mod cho nó hay hơn dây hãng lắm. Đang kiếm danh sách các nguyên liệu cần để diy 1 dây hay .

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dây đồng tinh khiết được mạ bạc hoặc (phun, phủ...bốc bay kim loại) và dây đồng có pha bạc, dẫn điện tốt thì đúng cả lý thuyết lẫn thực tế (mọi người đều biết, ko bàn nữa ) :p

Thực tế Dây nguồn ảnh hưởng nhiều đến âm thanh của thiết bị Audio dùng đèn điện tử...có như lời nhận xét sau ? ::rolleyes:

" Đáng chú ý nhất là khi ta dùngFP-314 Ag II với thiết bị đèn điện tử vốn thường có tạp âm cao, thì thì những tiếngxì xèo của đèn giảm rõ rệt…" :(

Last edited: 3/8/19
  14. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Câu đấy bác phải viết thư hỏi người viết ra chứ hỏi ở đây chắc ko ai nói. Vì người ko dùng dây đó thì ko biết. Người dùng dây đó chắc j đã dùng amply đèn , hoặc có dùng thì cũng chẳng để amply xì xèo để đợi lắp cái dây đó vào cho hết . Còn chẳng may xì xèo ko hết cũng xxx j mà nói.nói ra xxx thật .Lạm bàn thế này sắp lại vỡ topic.kkk

Ninjabolt likes this.
  15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Gà mờ đọc kỹ chỉ dẫn của Quoc đat...nguồn của Audi Choice.
    http://amthanhvang.com/vi-vn/zone/276/product/412-day-dien-nguon-fp-314ag-ii-theo-met-toi.aspx

@ Mình chơi đồ bán dẫn và đâu có hỏi gì ? ...chỉ lăn tăn với những đồ đèn điện tử ! :eek:

" Đáng chú ý nhất là khi ta dùngFP-314 Ag II với thiết bị đèn điện tử vốn thường có tạp âm cao, thì thì những tiếngxì xèo của đèn giảm rõ rệt…" :rolleyes:

Chia sẻ thông tin, bàn luận hữu ích và tôn trọng ý kiến của nhau ...sao lại vỡ topic được :p

16. ndh

ndh Advanced Member

Sợi dây điện chứ có phải thiết bị lọc nguồn đâu mà đòi nó lọc tiếng xì hả thái.:) Cứ vậy, chả chịu thuốc men gì cả

Wildbird and Gà mờ like this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình chia sẻ với Gà mờ về nhận xét sau:
    " Đáng chú ý nhất là khi ta dùngFP-314 Ag II với thiết bị đèn điện tử vốn thường có tạp âm cao, thì thì những tiếngxì xèo của đèn giảm rõ rệt…" :(

Nhà cung cấp dây nguồn, họ khuyến cáo sản phẩm cho người sử dụng là những thông tin hữu ích cần quan tâm. :p
    - Theo mình hiểu thì Tạp âm hay còn gọi là tiếng ồn, nhiễu.
    - Tạp âm là những thành phần không mong muốn, nhưng cũng không tránh khỏi của các linh kiện và các thành phần trong mạch.
    - Hiển thị số đo có bao nhiêu tạp âm được tạo ra trong quá trình khuếch đại.
    - Tạp âm được đo bằng thang decibel hoặc bằng điện áp đỉnh của nhiễu đầu ra, khi không có tín hiệu đầu vào.

Như vậy nếu dùng dây nguồn có tác dụng giảm tạp âm cho thiết bị đèn điện tử thì tốt chứ sao nhỉ ! :p:p:p

@ Audio Choise khuyến cáo về dây nguồn FP-314 Ag II là cần thiết và hay cho người tiêu dùng.

Xin cảm ơn Audio Choise vì đã sử dụng một số thông tin trong bài viết.

Võ Hoàng Gia likes this.
  18. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Theo mình nghĩ nếu xì xèo mà dùng dây nguồn fp314 giảm thấy rõ đc thì ai cũng dùng cả rồi.Có bác còn thay đủ các loại dây nguồn các hãng furutech , nordost vào và khẳng định chẳng khác gì dây theo máy đấy thôi. Chả qua quảng cáo vẫn là quảng cáo. Dòng chữ đậm đấy mình ko tin. Thà là nói nó có thể giảm bớt nhiễu từ hay tĩnh điện này nọ do cấu tạo vỏ dây lớp giáp lớp đệm chèn này nọ...thì còn ok . Thật ra nó chỉ tốt khi hệ thống tốt, đc tiếp mass đúng cách, chứ nó ko phải là 1 phương thuốc chữa xì xèo. Bởi vì xì xèo còn có nhiều nguyên nhân khác.
    Và xin cám ơn bác đã đề cao tác dụng của dây nguồn.

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Giờ người ta có câu hãy là người tiêu dùng thông thái mà bạn....

À xin chúc mừng mới có hình đại diện mới nhé.... Hôm nào khéo phải sử lý vụ này...

20. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Chọc vui bác ấy tý cho topic đỡ nhạt vì toàn thấy kỹ thuật và kỹ thuật thôi mà bác , mưa gió quá rảnh..
    Ảnh là e trước làm ngư phủ mà , từ hôm Tư chính bị tầu quấy rối e mất ngư trường đấy.kkk

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Hờ hờ. Bác lại bắt chước giống e mà giống quá cơ, bác còn hơn e có thêm mấy cái ngoặc kép nữa .kkkk. thôi mưa gió chọc vui bác 1 tý . E dừng đây. . Tks bác đã chia sẻ nhé.

22. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Xin mạn phép trả lời cho câu hỏi của bác là CÓ:
    1. Dây đồng nguyên chất tiếng ấm, dầy nhưng nhiều quá lại làm chất âm tổng thể hệ thống hơi tối.
    2. Thêm dây bạc nguyên chất từ dây đi trong hộp ổ cắm đến dây nguồn cdp, pre, pow... để cảm nhận đến khi vừa tai.
    3. Hệ thống nhiều dây bạc lại gắt và thậm chí là chói, lúc này lại thêm dây đồng nguyên chất vào hệ thống tương tự (2).

Gà mờ likes this.
  23. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Thanks bác nhiều , để mình setup theo cách của bác , bổ xung kiểu từ từ như vậy sẽ mất nhiều công hơn nhưng ngược lại chắc chắn sẽ được ưng ý hơn.

chiêunam likes this.
  24. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Theo e được truyền lại thì dây đồng or đồng mạ niken (sử dụng trong môi trường khắc nghiệt hơn bình thường) là tốt nhất cho audio.

25. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Dây đồng mà mạ Niken tiếng lại sạn, dù là dây đi trong BACL hay hộp ổ cắm (quan điểm này theo tai cá nhân).

Mình phải mua dây nguồn xịn cắt theo mét, bóc vỏ, lấy dây đơn để đi trong BACL và hộp ổ cắm nhằm cân chỉnh hệ thống.
    Và mới chỉ dùng sau ổ cắm tường, trước ổ cắm tường vẫn là dây Cadivi 3,0mm2

Last edited: 7/8/19
    Gà mờ and thangkv like this.

Share This Page

Loading...