NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Like cho bác comment này vì bác có cùng suy nghĩ và trải nghiệm giống em :)

2. khanh999

khanh999 Advanced Member

Đang dự định sắm biến áp cách ly loại hạt dẻ thấy bác vinh67 và bác cam&rut comment làm e chùn chân. Chắc phải suy nghĩ lại, em vừa rồi có gắn lọc nguồn cho Dac thì cũng thấy nghe ko có cá tính bằng nghe ko có lọc nguồn cám ơn hai bác.

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Đau khổ nhất là bác nào ở cạnh ông thợ sắt, chỉ có nước bán nhà đi chỗ khác :( .

4. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Ka ka, bác ơi lọc nguồn vứt đâu rồi bán cho em. Em có ông anh vừa phải mua $2.700 một chiếc.

5. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Em cũng đã dùng lọc nguồn, ( Loại dưới 15tr ) Cắm vào nghe cũng ko nổi 2 bài , nghe tiếng bí hơn, kém tự nhiên hơn... cuối cùng là ... Thanh Lý... :(

6. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Em thấy bác viết rất đúng. Em cũng có suy nghĩ rằng tiếp âm của hệ thống điện nhà khác với hệ thống audio. Khác cả mục đích và kỹ thuật.

7. LQMH

LQMH Advanced Member

Tiếp địa cho dàn audio . . . mục đích cũng như cho các thiết bị điện gia dụng khác.
    Tiếp địa chóng sét thì đòi hỏi cao hơn vì dòng và điện áp cao hơn gấp nhiều nhiều . . . lần.
    Tiếp địa chống sét là kết nối từ "kim thu sét", thường gắn trên cao, xuống hệ thống tiếp địa.
    Nếu hệ thống điện nhà đã sử dụng ổ cắm 3 chấu, kết nối bằng dây thứ 3 (Te - sọc vàng xanh) xuống đất (cọc tiếp địa) thì các thiết bị điện gia dụng có jack cắm 3 chấu xem như đã được tiếp địa khi sử dụng.
    Cuối cùng thì cái nào cũng để tiêu "điện" xuống "địa"....
    Bộ dàn audio cũng là 1 cụm thiết bị điện gia dụng chứ có phải "thần, thánh" gì đâu :) ; Nối mass cho căn nhà là nối gì?

Để tránh thiết bị điện hỏng do SÉT LAN TRUYỀN, hoặc:
    -Rút dây nguồn ra khi không sử dụng, hay khi trời đang sấm sét.
    -Thiết kế và gắn thêm bộ "chống sét lan truyền" - Surge Arrester ở Tủ điện chính.
    (cụ Gúc sẽ trả lời rỏ hơn)

8. dunghd

dunghd Advanced Member

Em xác nhận là dùng bacl + lọc điện cho bộ giàn nghe chất âm tách bạch hơn hẳn. Đầu tư bài bản cho phần nguồn đủ dòng + nối đất thì tiếng bass xuống sâu hơn, mid ngọt treps len ken hơn thấy rõ ở bộ giàn nha em.

9. Excel Man

Bác rủ thêm ông hàng xóm vào ổng cắm rút, bác nhắm mắt lại nghe, em đảm bảo có nhiều cái hay ho.

10. LQMH

LQMH Advanced Member

Cục bacl, lọc nguồn có cần "to" và "cao cấp" hơn cục nguồn của thiết bị không bác? Nhà em chỉ xài lọc cho CDP, amp thì cắm thẳng vào ổ cắm tường.
    Với amp đèn VTL, cắm rút giữa cục lọc RG 400 và cục Torus thấy sự khác biệt khá rỏ (em nghe ở shop). Với bán dẩn thì chưa thử.
    Không biết lúc test amp thì nguồn điện lưới ở shop thế nào.

11. Excel Man

Cụ này nói bây giờ mới thật và chuẩn này. Hệ thống điện trong nhà đều dùng ba dây trong đó có dây "Ground rồi" thì cứ yên tâm mà sử dụng.
    Chỉ là chống dật thôi mà, Trường hợp dùng thiết bị mà bị thằng cao tần trong không khí nó phá thì..... cầu kỳ hơn tí.

12. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Xin hỏi bác dùng biến áp loại j ạ . Bác có thể chia sẻ để Ae cùng tham khảo được ko ạ ?

13. chb1978

chb1978 Approved Member

Shop AUDIO Design đang dùng BACl và lọc của LIOA .Bác nào muốn trải nghiệm mời qua (số 2 Lý thái Tổ. Hà nội) . Mời các Bác đén giao lưu nhé.!Tks

14. dunghd

dunghd Advanced Member

Em dùng bacl đời mới 3kva của Lioa bác ah.

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Em dùng bacl 3kva thôi bác ah. Con amp em cắm trực tiếp vào bacl. CDP mới cắm qua lọc điện + bacl.

16. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Tks bác. Em cũng đã từng thử BACL 3kva của lioa nhưng đời cũ ( mua năm 2011 ) nhưng k. quả thu được = O :(

17. Excel Man

Con này thử đi bác ơi, tuyệt hơn cú mèo. Em nghe chỉ còn tiếng sóng biển vỗ mà không có tiếng gió bên tai, xem phim HD trên Tivi 75 inch thì nét hơn trông thấy, màu đẹp hơn...mỗi tội nhiều tiền. ( không phải của em)

Attached Files:

18. chb1978

chb1978 Approved Member

Bác cho E hỏi con này là audience ar6 hay ar12.? Giá là bao nhiêu tiền.? Làm linh kiện gì ko ..? Tks Bác

19. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Nghe nói Lioa lắp giống cái này nhưng linh kiện kém hơn.

20. Excel Man

Nó là AR12 bác ạ. Bữa trước em có tìm hiểu và đăng mua con Hydra 8 thì được ông anh gọi qua cho nghe. Xem ảnh google thì thấy toàn tụ to bằng nửa cổ tay. Hàng này em chỉ nghe nhờ cho biết thôi vì nghe đâu giá sách của nó là 5000$. Giá ảnh mua thế nào em cũng không biết. Mà đúng là cải thiện âm thanh nhiều lắm, không được như thay ampli thì cũng được như nghe nhạc đĩa F4 so với F1 vậy (Em hơi chủ quan). Hỏi ông mua không? ... ổng chần chừ nhưng cũng lăn vào hố vôi rồi.

21. chb1978

chb1978 Approved Member

Bác nói rất đúng lọc audience dùng tụ, giá khoảng 5000$, cải thiện âm thanh.!
    Lọc Lioa cũng dùng tụ+batc giá khoảng 800$, cải thiện âm thanh!
    So sánh cái nào giá hợp lý! Vì vậy E chơi lọc Lioa.!( Đã được kiểm tra bằng máy đo nhiễu và thử trên cùng một thiết bi âm thanh)
    Hãy là người tiêu dùng thông minh ... Tks Bác! có dịp E sẽ sang chơi với Bác

22. Excel Man

Vâng bác.
    Lúc nào bác rảnh qua em chơi, anh em cùng giao lưu.
    Chơi audio này yếu tố tâm lý tác động là không nhỏ, để không bị tác động cứ nhắm mắt lại nghe thì đâu ra đấy hết. Nếu tinh tế thì một sự thay đổi rất nhỏ cũng nghe được hết từ ấy mới đánh giá được hiệu quả hay không..... ka ka ka ka. LiOA cũng được miễn là giá trị nó mang lại là thực bác nhỉ.

23. chb1978

chb1978 Approved Member

Vâng TKS Bác . Hẹn ngày tái ngộ :D

24. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Lọc nguồn cho audio & BACL chỉ là những thiết bị ăn theo , tô điểm cho thêm phần sinh động , và tính hiệu quả em nghĩ là có nhưng chắc chắn ko thể bằng nâng cấp Amp hoặc CDP.vậy mà 5000$ tức là = khoảng hơn 100tr tiền VN vậy theo các bác thì 1bộ giàn tổng khoảng bao nhiêu ngàn $ thì sẽ xứng tầm với 1 em lọc nguồn giá khoảng 5000$ ?

25. Excel Man

Để trả lời câu hỏi này khó lắm bác ạ. Nó là yếu tố hạ tầng. Dù ít dù nhiều cũng làm cho chất lượng âm thanh tốt lên. Quay lại câu chuyện gần đây ta trao đổi thì cũng nên đầu tư nếu thấy hợp lý với số tiền bỏ ra nhỉ.
    PS: Em chỉ nhìn thôi vì bộ của em ít tiền. Ông bác em chơi lưỡng lự vì bác ấy chơi bộ 1 tỉ theo giá sách.

Share This Page

Loading...