NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

“ Mỗi lần phối ghép ổ cắm, mỗi lần đảo vị trí là âm thanh thay đổi...” bạn cho mình hỏi âm thanh cụ thể ở đây là âm sắc hả bạn..... đúng là toát mồ hôi thật.

meotomvn likes this.
  2. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Ôi, món này khó diễn đạt hết bằng lời lắm bác ạ, cứ như ăn cam, chua ngọt cỡ nào chỉ người ăn mới rõ.

Ổ cắm tường, ổ cắm BACL, ổ cắm nối dài (vì BACL thường để xa dàn máy cho đỡ can nhiễu). Các loại ổ tường thì có Furutech, Meikosha (Rodium,..., Cryo -196), Hubbell, Leviton...

Lúc thì âm thanh căng hơi cương, lúc thì mềm mại hơi xìu, trong và long lanh thì cần Rhodium hay Ruthenium thì bass căng sâu. Nói chung là phải xác định "gout" nghe rồi mới chọn và phối ghép ổ được, nếu không muốn bị tẩu.
    Em sắp bị tẩu sau khi phối ghép ổ sơ bộ đạt ngưỡng và đang tiếp tục chạy rà.

3. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Em định chạy dây nguồn từ át đến ổ cắm, theo các bác dùng dây Viablue 60 giá 1t/m có được ko ah,

4. VuNhatVan

VuNhatVan Advanced Member

Bác sang topic của bác Feeling làm ít dây đã đông lạnh về làm dây nguồn vào cho hết thuốc. Giờ hàng đã có sẵn, không như trước em phải đợi mãi mới có

5. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Nhiều bác đang chơi rất kĩ về điện nguồn, tức là chúng ta đang đi khá đúng hướng về chọn dây đi từ nguồn tổng về CB, ra ổ cắm tường, ra BACL hoặc vào thẳng amply.

Em thấy việc lựa chọn dây, các bác newcomer như em, ta nắm nguyên lý cơ bản về dẫn điện kiểu này để ra quyết định mua loại nào:

Ta chọn loại dây có yếu tố kỹ thuật có mức phát xạ thấp, tối thiểu hoá hiệu ứng phát xạ của cả điện trường và từ trường đồng thời triệt tiêu nhiễu cao tần ký sinh dọc theo dây dẫn như sóng wifi, sóng điện thoại di động, sóng phát thanh VHF, UHF, vv… (tức là có chất liệu chống nhiễu, thấp cấp hoặc cao cấp hay hãng có công bố chống nhiễu càng bí hiểm càng tốt).

Về dây dẫn điện, có 2 loại dây, Loại 1: dây đồng có độ tinh khiết cao (OFC), tỷ lệ > 4N 99.99 càng tốt (cao nhất hình như là 7N)

Loại 2: sử dụng Lõi Đồng OFC mạ Bạc ( Silver Plated OFC ) là loại phổ biến của các dây nguồn cao cấp hiện nay, đáp ứng cho các audiophile muốn sử dụng dây dẫn điện có độ sạch, chi tiết và truyền tải đầy đủ dữ liệu nhất.

Về thông số, từ dây rẻ đến cao cấp thì vẫn là truyền tải điện, hơn nhau là phát minh sáng chế của từng hãng về truyền tải, còn cơ bản:
    • Về độ dài: tốt nhất trên 1,5m mới phát huy tốt việc truyền tải, các dây cơ bản được trang bị dây dẫn bằng đồng siêu tinh khiết, có thể được tráng bạc dày đặc có độ tinh khiết càng cao, càng tốt.
    • Chứa 3 dây, dây mass màu xanh, dây Trung tính và dây màu nâu/nóng, khi gộp lại, mỗi dây tùy loại nhiều sợi, ít sợi... tạo thành một dây dẫn, có điện trở rất thấp càng tốt.
    • Nên sử dụng các loại phích cắm/ ổ cắm chất lượng cao để Điện trở tiếp xúc thấp nhất.
    • Về ổ cắm, phích cắm em chọn loại NCF của Furutech, tức là cứ đời cao, tiền cao là chất lượng tốt, còn cryo nếu của hãng thì em nghĩ là đạt chuẩn còn DIY thì em nghĩ chả có chuẩn gì mà hình như chỉ được thời gian đầu, sau đó lại trở về cũ hoặc ko bằng cũ (là ý kiến của em).
    Chúc các bác có lựa chọn và quyết định phù hợp.

Last edited: 18/4/20
  6. Vietvutien

Vietvutien Advanced Member

Dây Hiền feeling đang bán 50k/m đơn đó hả bác?

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thấy ổ feeling tiếng chi tiết nhưng cảm giác mong đi nhiều, phù hợp với HT tối,... Nếu đặc tính tương tự này mà ở trên dây thì “phải chú ý đặc biệt “ nếu kéo nguyên vài chục m từ đồng hồ về ổ tường. Lúc đó... mệt mỏi lắm.E vẫn thích dùng dây tổng là dây đồng càng nguyên chất tinh khiết càng tốt tuy nhiên thực tế không có khả năng kiểm định nên chấp nhận.

AudioHD likes this.
  8. Vietvutien

Em cần khoảng 10m dây nguồn tổng điện từ đồng hồ đến ổ cắm tổng cho bộ dàn (khoảng dưới 200k/m) và 1 aptomat 2 pha, các bác tư vấn giúp nên dùng loại nào, shop nào bán thì tốt ạ?

kienbloc likes this.
  9. phamthach

phamthach Advanced Member

M có cái công tắc leviton gấu này b chơi k.

Attached Files:

10. kenzoman

kenzoman Advanced Member

11. hungtvgtnd

hungtvgtnd Advanced Member

E chào các bác.
    Rảnh rỗi E quy củ lại phần nguồn, hiện E đang kéo dây từ công tắc nguồn tổng vào trực tiếp Bacl (biến áp cách ly), từ đó E phân phối điện đến các thiết bị của bộ dàn. Hiện E đang dùng 1 con biến áp cách ly của shop dũng trương định nhưng trên bacl lại không có chỗ đấu nối với dây tiếp mass xuống đất. Các bác tư vấn giúp E: trường hợp không đấu tiếp mass có đc ko? hoặc muốn đấu tiếp mass thì làm như thế nào?? hiện nhà E đã bố trí sẵn đường tiếp mass nhưng nhìn tới, nhìn lui toàn bộ ampli, cdp cả bacl đều ko có điểm đấu.
    Cảm ơn các bác.

Attached Files:

12. halloha

halloha Approved Member

Các bác cho e hỏi mấy vấn đề sau với :
    1. Nối mất thế nào để ko bị loop? Nhà e chỉ có 2 thiết bị là music server và amply tích hợp. Điện thì chưa nối mát nên sờ vào music server thì hơi tê, sờ vào amply thì ko bị ( do amply đc sơn cách điện thì phải) thì nối thế nào cho chuẩn ạ?
    2. Nhà e ko đào đc lỗ đi dây mát như các bác thì đục đại 1 cái lỗ trên nền nhà có nối đc ko ạ ( e ở tầng 3)?
    3. Cả 2 thiết bị của e ko thấy đầu nào để nối mát cả, thế thì phải kẹp dây vào vỏ máy phải ko ạ?

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đấu vào AC inlet mà. Hợp 2 dây N-L và dây mass đất vào jack cái rồi cắm vào bacl.

14. hungtvgtnd

Hình 2 E đã làm như bác nói, hình 1 có phải đấu với dây mass đúng ko? Thanks

15. audio6666

audio6666 Approved Member

Các bác cho em hỏi có ai dùng ổ cắm Audioquest NRG này chưa ạ? Em định thay ổ tường thấy con này giá khá tốt. Các bác cho em xin chút ý kiến ah.

Attached Files:

16. kienbloc

kienbloc Advanced Member

Em đang có khoảng 15m dây 4 lõi AL của hitachi japan,dây to bằng ngón tay trứơc em kéo từ điện kế tổng lên phòng nghe nhạc trên lầu, nay kg xài bác cần em để lại cho!bao khỏe bao hay, gia truóc em mua 120k/m!nay giao luu vơi bác món gì cũng dc, bán cũng dc mà tặng cũng ok, bác cần hoặc bác nào đi ngang qua cần LH em

17. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Em sợ dây Supra lõi nhỏ kéo dài làm dây Tổng ko ổn bác ạ. Với lại, nếu đi trong tường dài sợ sẽ ảnh hưởng chất âm của toàn hệ thống. Em đồng quan điểm với bác hhiepbi. Dây càng dài càng áp chất âm của nó vào hệ thống, e cũng đã nói ở trên. E thử mấy dây mạ kẽm lõi to làm tổng tiếng đều sáng. Nên giờ em thay bằng dây Cu nguyên chất thôi.

ttn likes this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

HT của bác dùng hết qua bacl thì OK rồi bác. E cũng không hiểu tất cả các thiết bị của bác sao không có “chỗ” nối mass là sao? Thường e thấy: thiết bị nào đường vào 2 chấu thì sẽ có nối mass riêng tại vỏ phía sau thiết bị.

hungtvgtnd likes this.
  19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác nào đã dùng dây nguồn nanotec của a toàn audionote bên long biên chưa ah? Cho e xin ít review.

AudioHD likes this.
  20. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Một số model đời cao giá cũng ngang Furrutech. Em cũng hóng chất âm ra sao.

panzer90 likes this.
  21. Vietvutien

Trước bác dùng dây này thấy thế nào ạ, lõi Cu nguyên chất hả bác, bác cho xin ít ảnh dây đc ko ạ?

22. hungtvgtnd

---------
    Vâng đúng là trên vỏ CD và ampli của E ko có điểm để nối mass bác ah. Cảm ơn bác

23. locnp

locnp Advanced Member

Bác nào phân vân không biết cắm nguồn cho các thiết bị nào trong ổ cắm thì tham khảo cách của hãng thử xem ổn không nhé, nhất là khi phối hợp lọc emi/rf chủ động.

Attached Files:

24. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Bác xem nếu jack cắm nguồn của CD và amp đều là 3 chân thì dây mass nó lắp bên trong rồi, Mass chính là cọc Ground của jack đực đó bác.

hungtvgtnd likes this.
  25. hungtvgtnd

---------
    Jack cắm ampli là 3 chân, CD là 2 chân bác ah. Thanks

Share This Page

Loading...