NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Chỉ jack FI-28 thôi nhé bác, con ốc bắt cái kẹp dây kim loại đấy nó dính với miếng đồng lót chống nhiễu. Bác nào tháo vặn ốc không cẩn thận thì miếng đồng nó bị gãy → hết chống nhiễu được (nếu gãy cả hai bên). Nhưng theo kinh nghiệm của em thì bỏ mịa đi cho nó lành. Furutech nó tự hào về kỹ thuật này của jack FI-28 chứ em thấy nó tổn hại nhiều đến chất âm. Mấy cái jack khác của Furutech thì không thấy làm kiểu này nữa.
    Mấy cái vật liệu housing này ít bác quan tâm, cứ cho nhựa tốt là OK nhưng em thì thấy nó nhức đầu lắm. Ví dụ nhựa housing của jack IEGo dòng thấp thì cho âm thanh bị sần sùi, còn của Furutech FI-11 thì cho âm thanh mượt mà.

panzer90 likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nhưng e tưởng là chỗ đó phải nối mass mới có tác dụng còn ko nối thì coi như ko ah

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Ý bác là nối ground hả? Tức là nối với cọc đất, xem như 0 Vac. Nối mass thường dùng để chỉ nối với điểm 0 Vdc. Hai cái này khác nhau.
    Dây nguồn có shield mà không có ground thì shield không có tác dụng bác ơi! Shield vẫn ảnh hưởng đến âm thanh do nó đóng vai trò dielectric nhưng không chống nhiễu EMI/RFI được.
    Trong trường hợp bác muốn tận dụng shield mà không có ground thì bác nối vào mass DC cũng được. Nguyên lý thì vậy nhưng em chưa thử xem nó cải thiện thế nào :) vì nhà em có sẵn ground rồi.

panzer90 likes this.
  4. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ko bác ới! Ý e là chỗ tấm đồng nhỏ nhỏ đó và kim loại gông giữ dây trong jack fi28 có nối với mass dây đâu mà có ảnh hưởng đến âm thanh? E đag thắc mắc chỗ này hay là nó ảnh hưởng kiểu j?

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nhớ là có cái lò xo nó ép lên miếng đồng. Và em đo thì nó nối với chân ground.
    Nhưng mà miếng đồng đó nó không nối ground thì nó cũng ảnh hưởng đến âm thanh bác ơi do nó đóng vai trò chất dielectric (điện môi)! (mặc dù lúc đó nó không chống nhiễu được)

panzer90 likes this.
  6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Để e về check thử! Vụ này đối với e khá lạ [emoji16]

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Của em là jack FI-28R female nhé bác! Cái jack đực em hổng xài nên hổng chắc.
    Còn cái vụ dielectric thì dễ lắm. Bác lấy miếng băng keo non ống nước quấn vài vòng quanh cái jack nguồn hoặc dây nguồn thì thấy âm thanh khác biệt ngay. Còn nếu không thấy khác biệt thì chúc mừng bác, đỡ tốn (◠‿◠)

panzer90 likes this.
  8. totii

totii Advanced Member

Ổ cắm Furutech GTO-D2 NCF(R)
    Có anh em nào xài qua con này chưa ạ..em xin cãm nhận,
    Trân trọng.

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chưa nghe, nhưng theo cấu tạo của nó thì bác mua rời linh kiện về lắp thì cũng có giá tương đương → giá rất yêu rồi đấy bác! Bác làm một con đi.

totii likes this.
  10. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

E Chào cả nhà. Các bác cho e hỏi chút, e muốn đi đường dây tổng từ tủ điện của nhà đèn cách nhà 15m (đi ngầm)+ 15m lên phòng nghe (ngoài trời), tổng 30m. E nên dùng loại dây gì để đảm bảo chất lượng và kỹ thuật? Sức chịu đựng khoảng dưới 400k/m. E đang lăn tăn phương án dây supra 2,5 Mạ bạc loại kỷ niệm 40nam bác Bình đang bán, nhưng thấy dây có vẻ hơi nhỏ và sợi nhỏ mịn nghe nói k thích hợp với nguồn tổng. Nếu sử dụng thì chập đôi 2 dây làm dây nóng và dây còn lại làm dây nguội có được k và có tăng A lên k ah. Bác nào dùng phương án dây này rồi cho e xin ít thông tin. Hoặc các bác tư vấn giúp e dùng loại nào (2 lõi là hợp lý nhất). Nhà hàng xóm sắp làm nhà, tiện họ đào bới vỉa hè đi đuong điện e ké luôn. E xin cám ơn

kenzoman likes this.
  11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu bạn giầu thì vào trang shop Audio Choice có đủ loại dây nguồn cho bạn chọn . Nếu bạn nghèo như mình thì mua cáp Cadivi loại 30A .
    Mình mua cáp Cadivi đi từ công tơ tới ổn áp . Sau đó lại từ ổn áp tới BACL . Sau BACL là 1 chùm ổ cắm cho Audio .Ổ cắm của Mỹ mua ở chợ giời rất rẻ . Nếu có tiền thì mua mới của Furutech

HoangNguyenLX likes this.
  12. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Supra ổn bác ạ, về nguyên lý truyền dẫn thì dây 2.5 là đủ rồi, chưa kể dây Supra là dây thương hiệu Thụy Điển, chắc chắn kết cấu và kỹ thuật đã được quốc tế thừa nhận.

Trường hợp bác cẩn thận và cầu toàn thì sợi nguồn đi từ CB ra ổ điện chính, bác thay dây tốt, (em chơi DH lab red wave). Còn nếu ăn chơi thì cắn răng chơi toàn bộ DH Lab dòng thấp hơn chút, dân Mĩ thì họ hay chọn hãng này hơn Supra, nhưng cũng đều là dây sợi nhỏ cả thôi, trừ khi bác chơi Oyaide của Nhật thì có lõi to hơn.

13. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

E cám ơn bác. Thực ra cố cắn răng chút cũng đc bác ah, vì tiền dây cũng chỉ ngang sợi dây nguồn tầm tầm. Vấn đề là có nên và cần thiết phải làm vậy k. Hay là đi dây bình thường sẽ đầu tư tốt cho phần sau ổ cắm tường. Và trên thị trường e cũng k thấy có bán loại dây 2loi khá khá chút, các bác có thông tin xin chỉ dẫn e.

14. thai64

thai64 Advanced Member

Có đk trải nghiệm thì còn gì bằng...
    Với nguồn điện dân dụng 220V/50Hz thì dây điện bằng đồng loại tốt như Cadivi...cao hơn dây Hàn Quốc, Taiwan.
    Dùng dây có thiết diện từ 2,5 đến 4 mm2 với chiều dài 30m là ổn.
    Nếu dây nguồn có giáp chống nhiễu thì tốt .

15. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Theo cá nhân mình thì 15m đi âm kg nên dùng dây Supra vì nó là dây indoor và cũng kg có nhiễu rmi, emi đối với dây chôn âm. Chọn dây phù hợp với đi âm, bền bỉ, khó thay thế, bảo trì. Phần 15m còn lại bác lựa chọn dây hãng audio là phù hợp

16. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Vâng. E cũng lăn tăn chỗ này. Thực ra phương án đầu tiên của e tính là sẽ chỉ đi 15m chạy nổi ngoài tường từ hộp điện nhà e lên phòng nghe (có thể dùng dây tốt chút). Nhưng nay tiện là hàng xóm sắp làm nhà (họ sẽ đào vỉa hè đi đường điện qua nhà e và e sẽ đặt dây đi cùng luôn), do thời gian cũng gấp quá nếu k kịp mua dây để đi cùng thì chắc chỉ còn phương án đi 15m nổi.

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy dây nguồn tổng áp chất âm rất mạnh lên toàn bộ dàn, do đó em sẽ không đi 15m Supra sau này muốn chỉnh chất âm thì không biết làm thế nào. Em nghĩ cứ đi 15m Cadivi loại 6 lõi, xong 2m cuối đi từ ổ cắm tường ra ổ cắm for audio bằng thứ gì tốt hẳn luôn như Heimdall hay Frey hay Big Red.

Last edited: 23/2/21
    Anan and quocdat like this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ozin dc không bác? .......

19. vincent771

vincent771 Approved Member

Em lắp mới dây nguồn tổng 20m từ CB điện lực vào phòng nghe nhạc bằng cadivi CV10- 10mm2 thấy âm thanh cứng chói hơn so với dây cũ 6mm2 sợi nhuyễn của Mỹ. Không biết có cần phải chạy rà một thời gian không?

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chất cadivi cứng vỡ, càng to càng dày càng bí, nếu làm nguyên 20-30m rất dễ vỡ trận! Lúc đó nordost cứu không lại. Món này không vội được đâu.

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chạy rà cũng không giải quyết được vấn đề. Dây đồng ít sợi nhỏ, mỗi sợi nhỏ cứng thì tiếng thường căng, nẩy, cứng, chói gắt, vỡ tiếng. Dây đồng nhiều sợi nhỏ, sợi nhỏ đồng mềm hơn thì tiếng thường dịu, mềm mại, chậm rãi, đôi khi thiếu chi tiết, thiếu độ động, thiếu độ sắc bén khi cần thiết. Kiếm được dây dẫn trung tính không phải dễ. Có bộ dàn cần dây nguồn cho tiếng mềm mại một chút, có dàn thiếu độ động lại cần dây nguồn căng một chút. Tùy tai nghe mà chọn và phối dây nguồn, và phối dây nguồn từ ngoài vào dàn với dây nguồn trong dàn (sau CB tổng của dàn, đến từng thiết bị) hợp với đồ đánh và hợp với dây tín hiệu, dây loa, BACL, jack dây nguồn, đầu cos điện ... Nói chung hàng trăm ngàn cách phối hợp, cứ từ từ mà thẩm thấu. Khó một phát ăn ngay.

22. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

E đang dùng phương án như của bác ạ. Chập đôi chạy thẳng vào BACL thấy ưng ý ạ.

vvt2009 likes this.
  23. gamut

gamut Advanced Member

Em nghĩ phương pháp đấu nối như của bác là không đúng , vì em chưa thấy một tài liệu, sơ đồ hoặc hệ thống nào đi như vậy cả, dây dẫn pha hot & nature luôn có tiết diện bằng nhau

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đúng rồi , đây nóng , dây nguội có tiết diện bằng nhau . Ngay điện 1 chiều cũng vậy giống như dây loa luôn 2 sợi cân bằng nhau

25. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Dây Nóng và Dây nguội đều cùng chịu dòng điện đi qua y như nhau mà, nên cần giống nhau. Chỉ có dây đất thì có thể giảm xuống vì nó chỉ chịu dòng điện rò rỉ rất nhỏ, còn dòng điện rò rỉ lớn thì lo mà sửa lại thiết bị điện là vừa.

Share This Page

Loading...