NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. longnhaque

longnhaque Advanced Member

@Bác Thai64: Em thực sự ko hiểu Bác đo công suất ở bước 1 để làm gì? Em thấy Bác có cái VA thế còn VU thì có giá trị gì không Bác? Vả lại, có vẻ như Bác tính công suất tiêu thụ điện như vậy không chính xác vì còn hiệu suất, nhiệt năng, các hệ số liên quan, trở kháng...Em cho rằng với cái đồng hồ đo của Bác dựa trên U và I đầu vào e rằng chưa chuẩn. Em rất muốn Bác chỉ bảo thêm. Thanks Bác!

2. thai64

thai64 Advanced Member

Nhân dịp năm mới chúc Longnhaque luôn vui vẻ, cho nó khỏe.
    Nếu có điều cần nói với Longnhaque lúc này thi mình sẽ nói để bạn hiểu:
    Cần phải đọc nhiều sách và tự tư duy, để không có những câu hỏi kiểu như trên của Longnhaque.

Năm mới, ngoài đường mọi người đi tấp nập xem bắn pháo hoa rầm rầm kia kìa.
    Thanks.

3. aquasound

aquasound Advanced Member

4. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Em thấy các bác bàn tán nhiều về vấn đề này nhưng mãi ko có kết quả cụ thể. Theo em nếu ta sử dụng 1 BACL & Lọc loại tốt ( nhiều $ )( Em suy doán vậy) thì sẽ làm sạch nguồn điện cho một nền âm tĩnh, tăng chiều sâu cảm thụ âm nhạc. Chứ ko như 1 số bác nói khi ta cắm thêm BACL sẽ làm cho Bass sâu hơn... trung âm.......... Em thấy ảo quá.. :D

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Theo logic em hiểu thì việc dùng BACL+lọc nguồn sẽ triệt tiêu được các sóng cao tần từ 150kz trở lên (Lọc điện) và các các sóng hạ tầng từ dưới 20Hz trở xuống (BACL), làm cho âm cao không bị dính và chói gắt do sóng cao tầng, Bass xuống sâu hơn do không bị ảnh hưởng của sóng hạ âm. Việc nối đất cũng khá quan trọng do phải có đường thoát các nhiễu này xuống đất sau khi lọc ra. Và sự thật em cũng cảm nhận được điều này sau khi thực hiện việc lắp BACL và lọc nguồn +nối đất.

6. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Em thì ko hiểu các thông số ở trên ntn nhưng như em đã viết ở bài trước là em đã từng cắm BACL + lọc ( loại dưới 10tr) thì nghe bí hơn khi cắm trực tiếp vào ổ :(

7. dunghd

dunghd Advanced Member

Cục pow hay amp bác cắm trực tiêp vào bacl ko qua lọc mới khỏi bị bí tiếng bác ah.

8. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Em đã thử cả 2 phương án rồi nhưng tình trạng không thay đủi bác ạ. Cuối cùng em cởi hết ra cho em nó ... tự nhiên :)

9. nhatduong

nhatduong Advanced Member

Với bộ giàn cỏ của em, lúc trước xây nhà em đã tính toán kéo riêng 1 nguồn cho audio từ công tơ và và thực hiện tiếp địa nghiêm chỉnh nên yên tâm mà dùng. Căng nhất cho bác nào ở mấy khu chung cư cổ kính không có tiếp địa.
    Đặc biệt nhà bác nào ở kế bên mấy tiệm cơ khí hàn xì mà dùng điện cùng pha thì thôi rồi, chỉ có nước đút lót cho mấy ông nhà đèn nhờ đổi sang pha khác giúp.

10. nhatduong

Bác nói không sai, em thấy có mấy ông sợ không đủ điện cho bộ giàn thân yêu của mình nên đầu tư mấy cái ổn áp 10, 15kva thật là lãng phí.

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Có thể BACL của bác không đủ công suất cho bộ giàn hoặc có một vài ổ cắm rút lỏng lẻo không chặt khit cũng sẽ bị như vậy.

12. MotTayCheKinTroi

MotTayCheKinTroi Advanced Member

Em hỏi xxx tí, dây đến ổ cắm toàn dây 2,5mmx2 trần phú các bác đầu tư dây vài chục o3ma lõi to hơn nó chạy từ lọc nguồn rồi đến BACL rồi cũng phải cắm vào ổ điện nhà em so sánh thô thiển như các bác đang chạy 1 km đường freeway phi vào 100 km đường nông thôn dân cư đông đúc thì nó chạy nhanh hơn bi nhiêu nhẩy

13. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Bác nói vậy ko đúng đâu ah, e nghĩ nâng cấp chổ nào sẽ có hiệu quả chổ đó, đặc biêt là những nơi gần thiết bị audio, chứ suy nghĩ là nếu nâng cấp thì phải trong từ đầu nguồn đến cuối nguồn e thấy ko hay ho gì mà nhiều bác cứ đặt vấn đề như vậy hoài

14. vducuy

vducuy Advanced Member

bác phải hiểu bản chất của điện xoay chiều là chạy giữa 2 dây nóng và lạnh, chứ ko phải chạy vào cái amply của bác và cái amply nó ăn hết điện.Theo suy nghĩ bình thường amply nó là thiết bị đầu cuối, tiêu thụ điện, nhưng với điện xoay chiều thì amply của bác nằm giữa 2 dây nóng và lạnh. nghĩa là điện sẽ đi vào từ 1 dây qua amply và đi ra từ 1 dây còn lại. sợi dây nguồn đóng vai trò quan trọng vì nó được cắm trực tiếp vào amply, vì thế ngoài việc cấp đủ điện nó còn có vai trò như một vùng đệm(buffer) cho amply.
    cũng vì thế nên nếu bác đầu tư dây tổng tốt mà dây nguồn vào máy ko tốt thì chả có tác dụng gì.

Nhưng trong âm thanh, vấn đề chất liệu lại là quan trọng, đồng có màu âm khác, bạc khác, nhôm khác, vàng khác và điều này không ai phủ nhận cả. và mình thích màu nào, thì trả tiền cho màu đó thôi, nếu là vàng anh nghe mới hay thì anh phải trả nhiều tiền. ngược lại nếu anh nghe dây đồng thấy đủ hay rồi thì anh không phải trả nhiều tiền. còn nếu anh nghe bằng tai người khác thì cứ liên tục trả tiền.

15. MotTayCheKinTroi

Em vẫn chưa hiểu lắm, so sánh thế này có vẻ chuẩn hơn, ống nước từ ngoài vào là ổng 21 nó tương tự như nguồn điện đến ổ cắm BACL, mình cắm dây nguồn to vào ổ cũng như cắm ống 60 vào ống 21 thì nước nó có chảy nhiều lên đâu thậm chí còn chảy ít đi ấy chứ

16. nhatduong

Bác ơi vấn đề ở chỗ là chất liệu của dây dẫn chứ ko phải to hay nhỏ, em nghĩ có thể bác hiểu nhầm là thấy mấy sợi dây loa hoặc dây nguồn to gần bằng cổ tay nhưng thực chất lõi truyền dẫn tín hiệu hoặc dẫn điện em đoán là ko quá 2.5mm2 đâu. Đấy là em đoán liều thôi chứ em chưa bao giờ dám cầm sợi dây nguồn to dùng mổ ra thử xem ruột gan em nó ntn mà mắc đến thía. :lol:

17. superlazy

superlazy Advanced Member

Dây nguồn nhìn rất đơn giản nhưng khá nhiều chi tiết cấu thành nên nó, mỗi chi tiết ấy đều có ảnh hưởng nhất định, vật liệu dây,vật liệu bọc dây, tiết diện dây, các loại giáp chống nhiễu, lọc nhiễu, đầu jack, e đc mổ vài sợi sợi to đa số đều có tiết diện 3x4mm...

18. MotTayCheKinTroi

Thì em cũng lấy ví dụ để so sánh thui, thì như là ống vào nhà bằng ống 21 kẽm, bác có nối bằng ống dẫn tốt hơn thì nó cũng phải chảy qua đoạn ống kẽm phi 21 rồi mới đến đoạn ống dẫn tốt, đại loại là ống phi 21 kẽm chảy tối đa là 1m3 nước/giờ bác nối với ống có thể chảy 10m3 nước /giờ thì nó cũng không thể chảy được 10m3/gờ

19. superlazy

superlazy Advanced Member

Lắp thêm máy bơm nước đi bác...

20. MotTayCheKinTroi

Ở đây em đang bàn về dây dẫn thui, em lấy zí zụ hơi thô thiển :oops: :oops: :oops: , lắp bơm nước thì nó cũng phải qua đoạn ống chảy kém rồi mới đến đoạn ống chảy tốt ý em là thế

21. nhatduong

Bác có diễm phúc thật, em thì chưa bao giờ được làm như bác.

22. nhatduong

Bác dzui tính ghê cơ.

23. vducuy

vducuy Advanced Member

Ví dụ về ống nước của bác thì bác chưa hiểu thật

24. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Theo xxx ý và kiến thức abc it của em thì như sau:
    Trong audio dây dẫn nó chịu tải được bao nhiêu chưa quan trọng bằng việc nó tác động thế nào đến chất lượng điện được đưa đến biến áp nguồn của thiết bị.
    - Vấn đề về tải điện: Trong hệ thống điện gia đình, dây tải điện thường đảm bảo chịu tải lớn đủ đảm bảo truyền năng lượng cho tất cả các thiết bị vậy nên vấn đề này không cần tính đến.
    - Về vấn đề dây nguồn: Vỏ dây dẫn và lõi dẫn điện làm bằng chất liệu không tốt cũng như bố trí không tốt nó sẽ phát sinh điện dung, (hình dung nó như một cái tụ điện được gắn song song) trước khi đưa đến biến áp nguồn như vậy thì nó ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Đây là yếu tố mà các hãng họ khai thác để chế tạo ra hàng loạt dây nguồn từ ít đến nhiều tiền.
    Một dây nguồn đắt tiền nó sẽ phát huy được tác dụng tối đa khi mà hệ thống dây dẫn cho audio cũng được nối từ Công tơ điện đến ổ cắm dây nguồn.
    Nếu chỉ đâu tư dây nguồn từ ổ cắm gia đình đến thiết bị mà không đâu tư cho dây đoạn còn lại thì hiệu quả nó mang lại không thật nhiều.
    PS: Em thì chỉ dùng dây nguồn theo máy thôi vì bộ dàn nhà em nó cùi ^_^

25. MotTayCheKinTroi

Nếu như thế thì chỉ cần làm vỏ dây tốt và gắn cục lọc là xong chứ nhỉ, em thật sự vẫn chưa thông

Share This Page

Loading...