NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Có được nguồn điện sạch thì...máy móc thiết bị dùng điện có tuổi thọ cao, nghe âm thanh hay hơn.
    Để có được nguồn điện được gọi là sạch...với mạng điện dân dụng như thực tế VN thì khó và cần nhiều giải pháp.

phi_phi likes this.
  2. Nguyen Van Quyet

Nguyen Van Quyet Approved Member

Về tiếp địa, theo các bác có quan trọng không ạ

Trân thế Hưng likes this.
  3. Nguyen Van Quyet

Nguyen Van Quyet Approved Member

Xử lý điện như nào được bác, nhà chung cư xử lý vấn đề phát sinh này khó quá bác a

4. thai64

thai64 Advanced Member

Tiếp đất cho thiết bị điện ...rất quan trọng.
    Tiếp đất tốt thì nghe nhạc hay, du dương...chưa có hoặc kém nhẹ thì hỏng thiết bị, nặng không khéo mất mạng người như chơi.

5. locnp

locnp Advanced Member

Chung cư mới đa phần có tiếp địa, có điều kiện bác chuyển hoặc thuê chung cư mới xem sao. Chung cư cũ bác xem có chỗ nào lòi cốt thép ra ngoài rồi bác nối mass với nó thử.

Nếu cả 2 cách trên đều không được bác nên nghĩ cách dùng thùng xốp bỏ đất vào trồng rau rồi cắm cọc mass đó. Trước khi nghe nhạc bác tưới rau để tăng hiệu quả tiếp địa, nâng hiệu suất trồng trọt.

Khi có được tiếp địa, bác nên đấu mass sao cho hợp lý, tránh ground loop.

Cuối cùng, tất cả cách trên không được bác nên nghĩ đến ground boxes nếu tài chính mạnh, hoặc bác có thể cắm lọc nguồn. Riêng mấy thiết bị lọc nhiễu bác nên mượn cửa hàng về dùng thử xem có hạp hay không vì có thể tiếng nghe không hay.

Nguyen Van Quyet likes this.
  6. thai64

thai64 Advanced Member

Nhà chung cư ổ cắm chưa có tiếp đất...căn hộ nhiều tường, nhiều góc thì nghe âm thanh khó vừa tai.
    Thà cứ mái lá tường đất...nghe ấm tiếng ru hời ru.

7. Wingman

Wingman Advanced Member

Phòng nghe của em chạy đường điện riêng, hiện tại hiệu điện thế hơi cao, từ 237V - 242V. Thiết bị có loại 220V, có loại 230V. Có cách nào làm giảm hiệu điện thế đi không, em không muốn dùng ổn áp, thanks các bác!

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Còn mỗi cách dùng ba chỉnh tay thôi! Thân

9. Wingman

Wingman Advanced Member

“Súp vôn tơ” à, thanks bác @hhiepbi. Giờ kiếm ở đâu được cái “audiophile grade” bác nhỉ? ;)

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Luật chỉ cho phép điện lưới dao động trong biên độ -10% hoặc +5%. Như vậy với cấp điện áp 220v thì cao nhất chỉ được phép cao tối đa đến 231v mà thôi. Nếu chỗ của bác điện thường xuyên 237 - 242v thì bác nên báo với bên cung cấp điện để họ có giải pháp cung cấp điện trở về đúng mức quy định pháp luật cho phép, những hư hỏng xảy ra khi cấp điện không đúng quy chuẩn quốc gia thì bên cung cấp điện phải bồi thường cho người sử dụng điện. Bác tham khảo Điều 15 ở đây https://thukyluat.vn/vb/nghi-dinh-1...va-luat-dien-luc-sua-doi-335d5.html#dieu_15-1

Anan, minhpc6789, anhton82 and 3 others like this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

Giải pháp của các giải pháp và rất đơn giản là thế này:
    Quấn hoặc mua một cái BA có đầu vào điện áp 240V, đầu ra 230V, 220V.

12. Wingman

Wingman Advanced Member

Cảm ơn bác @hoangtrong, nhà em dùng điện 3 pha, ngày mai em sẽ báo ngay với bên điện lực.

@thai64: em không muốn dùng bất cứ ổn áp hay biến áp nào nữa, trừ trường hợp bất khả kháng, thanks bác.

13. thai64

thai64 Advanced Member

$$ Điện áp danh nghĩa của các hệ thống 220/380 V và 240/415 V hiện nay phải chuyển dần về giá trị khuyến cáo 230/400 V.
    Thời gian chuyển đổi phải càng ngắn càng tốt. Trong thời gian chuyển đổi này, nhà cung cấp điện có thẩm quyền của các nước có hệ thống 220/380 V cần cung cấp điện áp trong dải 230/400 V + 6 %, -10 % và của các nước có hệ thống 240/415 V cần cung cấp điện áp trong dải 230/400 V +10 %, - 6 %.
    Ở cuối thời gian chuyển đổi này, cần đạt được dung sai 230/400 V ± 10 %.

@ Với thông tin như trên thì việc nhà điện...chắc chưa sai.

Cấp đúng điện áp và ổn định điện cho thiết bị dùng điện luôn luôn cần thiết và quan trọng.

Last edited: 15/3/21
    phi_phi likes this.
  14. Quang61

Quang61 Advanced Member

Nhà em chạy riêng 1 đồng hồ cho audio. Dây đồng chạy 60m tới ổ cắm
    Hôm nọ mượn được cái đồng hồ đo nhiễu emi về thử thì phát hiện nhiễu chính là sóng vô tuyến, đài fm đủ kiểu
    Tưởng do dây dài chạy trên mái nhà nên chuyển cho chạy trong nhà. Nhưng rồi phát hiện đài này có ngay gốc đồng hồ, nghĩa là dây mát của điện lực đưa vào
    Xin các bác tư vấn với ạ 20210307_210738.jpeg

15. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

làm cái BACL hoặc ổ LỌC (cả 2 nếu nhiễu nặng quá) là bớt còn vài chục thui bác ạ. Hồi đó mình đo, test rùi.
    https://vnav.vn/threads/ket-qua-do-...-so-thiet-bi-xu-ly-nhieu-dien-nha-minh.76946/

Quang61 likes this.
  16. ducthang

ducthang Advanced Member

BACL có nhiều loại lắm ạ, có nhiều loại CN cũ dùng ko hiệu quả, CS vẫn là yêu cầu ưu tiên khi chơi BACL

17. Quang61

Quang61 Advanced Member

Theo dõi chủ đề hấp dẫn

18. levy9006

levy9006 Advanced Member

Nếu bác ko muốn dùng ổn áp hoặc ups công suất lớn thì chỉ còn cách là bán nhà và tái định cư chỗ cuối nguồn thật xa cái biến áp hạ thế của chi nhánh điện là ok .có khi nó còn dưới 220v nữa

19. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Câu trả lời hay nhất đầu tuần.
    Chỉ cần mua ổn áp loại tốt Lioa là xong .Nếu dư tiền thì mua ổn áp của Accuphase hoặc của Mỹ thì khỏi chê.

cuongtruongvan and levy9006 like this.
  20. gamut

gamut Advanced Member

Em lại hơi băn khoăn ý tưởng trên
    Hàng VN sx bình thường bị giới hạn bởi chất lượng dây,phe, linh phụ kiện, chỉ phục vụ nhu cầu gia dụng thôi, với lại ai đã sd Lioa cho bộ nguồn audio có lẽ đều thấy chỉ đạt mục đích mà chưa ổn về mặt âm thanh, nhất là khi biến trở hoạt động liên tục do sụt áp.
    Theo em 1 cái Variables transformer do G7 sx mới là giải pháp hữu hiệu hơn.

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình đang xài con Lioa ổn áp loại tốt dành cho Audio. Tuy không ngon như đồ ngoại nhưng cũng OK.
    Có tiền mua đồ ngoại thì nhất rồi.

phi_phi likes this.
  22. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Hiện dây tín hiệu có hai loại cơ bản là dây 1 lõi ở giữa cùng lớp dây dạng giáp bọc ngoài ( dạng coxial ) và dây 2 lõi ở giữa cùng lớp dây dạng giáp bọc ngoài ( dạng interconect ) , vậy các bác có kinh nghiệm lành nghề cho em hỏi hàn như sau được ko ạ và có gì sai không ạ. 1 ) Dây tín hiệu 1 lõi ở giữa cùng với lớp dây dạng giáp bọc ngoài : Lấy lõi giữa của dây hàn vào lõi giữa rắc rca còn lớp dây giáp hàm làm mass[​IMG]2) Dây tín hiệu 2 lõi ở giữa cùng với lớp dây dạng giáp bọc ngoài : Lấy 2 lõi ở giữa của dây xoắn vào nhau rồi hàn vào lõi giữa rắc rca còn lớp dây giáp hàn làm mass[​IMG]3 ) Làm như trên có phải dây âm chính là dây mass phải ko ạ

Last edited: 7/4/21
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hàn mass đầu cắm CD, còn đầu cắm amp thì không: chắc bác có ý định gom tất cả nhiễu điện tử tống nó vào CDP cho nó đừng thoát ra ngoài hỉ? Tuyệt.:)

phi_phi likes this.
  24. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Vậy là cả 2 đầu hả anh .Từ đầu em cũng thấy gì đó sai sai vì như vậy đoản mạch làm sao mà kêu được . Còn phần dây 2 lõi em xoắn vào nhau làm dây dương rồi hàn như trên được ko ạ , phần dây giáp em làm dây âm , em xem thấy thợ hay hướng dẫn như vậy trên youtube

Last edited: 8/4/21
  25. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Em vừa tìm hiểu thì có kênh của ông Tharbama hướng dẫn làm dây loa , dây tín hiệu và dây nguồn rất chuẩn và bổ ích cho audiophile

Last edited: 8/4/21

Share This Page

Loading...