NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Trần Khánh Tường

Trần Khánh Tường Approved Member

Em đang tìm một sợi dây nguồn để làm nguồn tổng . Nhờ các đại ca tư vấn dùng dòng nào tốt mà giá hợp lý .

2. ancola66

ancola66 Advanced Member

Giá hợp lý, thế nào là hợp lý vì hợp lý lại phụ thuộc kinh tế của mỗi người :D
    Nhưng có một vài sự lưa chọn trong tầm giá bình dân :
    Furutech S055N
    Oyaide EE/F-S 2.6 V2 . Mình đánh giá cao sợi này vì nó là lõi đặc. Mình đang dùng nó tiếng rất hay tách bạch đến không ngờ.

phi_phi likes this.
  3. Trần Khánh Tường

Trần Khánh Tường Approved Member

cám ơn bác tư vấn .
    Giá em là bình dân thôi ạh. Em đang tính lấy đường điện riêng từ atomat tổng , em dùng 1 sợi dây nguồn to và ổ điện( xuất xứ Mỹ ) , sau đó em dùng dây nguồn Furu cắm ra ổ lọc điện. Em thấy nhiều bác nói hiện điện tại HN cũng tương đối sạch và ổn định nên khuyên lắp như vậy . Một số trường hợp dùng BACL và lọc cao cấp lại làm ảnh hưởng âm thanh .
    Bác cho em xin ý kiến thêm về vấn đề này nhé . Đa tạ bác!

4. ancola66

ancola66 Advanced Member

Hiện tại mình đang dùng: Kéo một đường dây từ Công tơ (Dây này thì tùy kinh tế như mình thì mình dùng tạm của Supra), qua Automat rồi vào thẳng ổ chia. Ổ chia của mình dùng toàn ổ Purutech và dây bên trong mình cũng đi bằng dây cắt m của Purutech. Các thiết bị đều cắm thẳng vào ổ chia này và không qua bất kỳ một thiết bị nào khác như Lọc, BACL...
    Quan điểm của mình là dòng điện qua càng ít thiết bị, qua càng ít những phụ kiện như phích cắm, dây nguồn, dây nối từ cái lọ sang cái chai trong bacl, inlet, công tắc, đồng hồ, bacl (Nếu không có thiết bị nào cần phải thay đổi điện thế trong bộ dàn) thì dòng điện càng ít bị biến đổi.

5. levy9006

levy9006 Advanced Member

Ko có điện ở đâu ma saxh duoc hêt bac ơi. nhà thng hàng xóm no chạy mô tơ hoặc han điên la nha bác da anh huong rôi. Phan thiet bị lọc mơi quan trọng

6. ancola66

ancola66 Advanced Member

Đeo khẩu trang là rất tốt, nhưng đeo suốt ngày thì rất mệt. Thời gian cần đeo khẩu trang trong ngày ít hơn rất nhiều lần thời gian không cần đeo khẩu trang :D
    Cái thằng hàng xóm xấu tính nó không thể hàn và chạy motor 24/7 được :D

7. levy9006

levy9006 Advanced Member

Đó chỉ là 1 ví dụ dien hình thôi. Còn nhiều tac dong khac nữa. Điện lưới mà sạch em chết liền. Sóng hài khắp mọi nơi trên đuờng dây truyền tải. Nó làm méo sin hết. Vừa ảnh hưởng tới âm thanh audio vừa có nguy cơ gây hư hỏng linh kiện nữa..

Last edited: 11/4/21
  8. THANGTOAN75

THANGTOAN75 Advanced Member

Các Bác có tin là bọn Tây nó ko khôn không ? ! Bọn Tây nó đi trước Ta hàng 100 năm về các các mặt.... trong đó có công nghệ . Do vậy Họ đã sản xuất ra thiết bị j cũng có nguyên nhân, lý do và kiểm nghiệm. Nói chung món Điện, dây, lọc ... phức tạp. Mỗi người một suy nghĩ, điều kiện. E mà có điều kiện E cũng sắm đủ thứ cho yên tâm về tư tưởng đã

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nếu HT bác 1 cấp điện áp 220v và điện áp nơi bác ở ổn định thì quá chuẩn luôn. Nhưng mấy chỗ dc như vậy nên vẫn phải có ổn áp, phải có bacl để ra điện áp khác nhau, như e cố gắng thay hết đồ Fu trong bacl kể cả COS bấm dù sao cũng không thể dc như bác chạy thẳng. Nhưng biết làm sao dc.

10. levy9006

levy9006 Advanced Member

Nhiều bác cứ nghĩ là qua thiet bị lọc làm cho điện nó yếu đi hay sao đó nhỉ ???

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu qua mấy cái bộ lọc công nghiệp thì âm thanh nó yếu đi thật. Còn điện có yếu hơn không thì không có ý kiến :)

12. levy9006

levy9006 Advanced Member

Bác cảm nhận nó yếu ntn vậy bác.trong cuc lọc công nghiệp nó chỉ có cuộn cảm và vai con tụ trị số nhỏ nối mass hoặc nối giữa L và N thôi mà

13. gamut

gamut Advanced Member

Thực ra vai trò cuộn cảm trong lõi lọc CN đơn thuần chỉ cản nhiễu cao tần thôi , còn thích sd hay không còn tùy thuộc vào gia chủ..

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thấy âm thanh bí đi là...có thật! ;)

15. levy9006

levy9006 Advanced Member

Nó chính là nhiệm vụ đó bác ah. có nó thì dàn minh tĩnh sạch hơn ko còn các tiếng sôi sò sè từng cơn như sóng biển trên cái supper nữa. Cuộn cảm có cảm kháng nó chặn tần số cao(nhiễu hài) em nào mà lọt lưới thì được cái đám tụ kia dắt mũi cho chui xuống mass(nêu tụ đấu mass) hoăc trở về nguồn(nếu tụ nối L và N) không chui vào thiết bị của mình, nguyên lí na ná như mạch phân tần cho loa bass vậy. Phần nguồn mình không mong muốn nhận cái sóng bậc cao này mình chỉ muốn lấy cái phần sin 50hz kia thôi mà. Vì khi sóng hài lẫn trong song sin 50hz nó làm méo sin của mình đi.

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Đại khái là ở mấy cái yếu tố sau:
    - Ăn volume. Trước khi gắn lọc thì nghe 9h, sau khi gắn lọc vào thì nghe 10h mới đủ to như 9h.
    - Thu hẹp trường âm (cao, rộng): trường âm bị co lại. Còn độ sâu trường âm có suy giảm không thì tùy tình huống. Tuy nhiên, vấn đề này còn phụ thuộc vào tình trạng nhiễu, ví dụ lúc nguồn điện AC quá xấu thì gắn lọc lại có thể làm cho trường âm rộng ra, tuy nhiên độ cao trường âm thì phần lớn trường hợp là suy giảm cho dù nguồn điện AC trước lọc là tốt hay xấu.
    - Nốt nhạc gầy đi. Độ nở của nốt nhạc sẽ gầy đi, nghe nó mảnh mai hơn. Thay vì nốt nhạc xuất hiện tại vị trí của nó trong không gian trường âm và lan rộng ra xung quanh thì sau khi gắn lọc nó lan ra 1 đoạn ngắn hơn là biến mất.
    - Tổng hợp mấy cái trên sẽ làm âm thanh cảm giác bị yếu và hụt hơi. Ngoài ra, nó còn ảnh hưởng đến nhiều đặc tính khác nhưng em không tiện nêu vì nó khá dài và thực sự phức tạp để có thể cảm nhận được.

fanofeminem, tml3nr and hhiepbi like this.
  17. gamut

gamut Advanced Member

Đích cuối cùng của việc loay hoay này là âm thanh đem lại như thế nào , có phù hợp tai gia chủ ko , nếu mọi kết quả đo kiểm ra thông số đẹp, nhưng khi cắm vào dàn máy thấy nhạt, âm thanh thiếu sự truyền cảm, gò bó,lạc lõng thì cũng vô ích...

18. levy9006

levy9006 Advanced Member

Cá nhân em thì khi dùng thiêt bị lọc nó cho dàn tĩnh sạch , rõ ràng chi tiết hơn tinh tế hơn. còn trong set úp em thich trường hợp hao volume hơn ( em không thích dư gain). Còn các trường hợp như bác nói mình điều chỉnh các bộ phận khác .
    Quan điểm của em: nếu nhà máy nước thành phố cung cấp nước ko sạch thì em phải đầu tư thiết bị lọc cho nó sạch để sử dụng .chứ em ko thay cái ống nước từ đồng hồ tổng trước nhà tới thiêt bị .Các bác sử dung ổ cắm furu rất tốt vì bản thân lớp mạ của nó cũng phần nào loại bỏ nhiễu nhưng không thể nào bằng 1 thiết bị lọc chuẩn chỉ được. Yêu cầu của em là lọc nhiễu, ổn áp, chuẩ sin và chuẩn tần số...

phuongaudio likes this.
  19. levy9006

levy9006 Advanced Member

Lúc đó em lại loay hoay làm những thứ khác. ví dụ điều chỉnh âm li, làm phân tần..... Đủ các kiểu khổ bác ah. Em đồng ý với bác là nếu lạm dụng lọc nhiều quá(tức là chỗ nào cũng lọc lọc tùm lum từ nguồn cho đến mạch bên trong amli thì cũng sẽ làm cho tiếng nó lạnh tanh lạc lõng mất hết nhạc tính. Như em đã thử nghiệm cái mạch stopper grid trên lưới đèn khi tham lam tăng trị số điện trở lọc quá cao (áp dụng đúng theo tính toán của phần mềm) nó cũng khó nghe và mất nhạc tính .cuối cùng em phải giảm trị số đi khá nhiều cho đến khi vừa tai .

Last edited: 13/4/21
  20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Lọc "xịn" cơ chứ lọc công nghiệp thì....;)

21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nếu xài đúng loại lọc for audio thì nó lại mang lại kết quả tốt hơn n đó các bác ah. Kinh nghiệm đã từng trải qua rất n loại lọc CN đó là ko thể xài lọc CN đc vì các loại linh kiện trên đó ko dành cho audio.

Hiện e đag xài lọc này và thấy rất hay và đã nâng cấp tụ lọc thành với cặp mundorf superme sgo và audionote cho hiệu quả tuyệt vời.

22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

lọc gì bác? Cho xin tí kinh nghiệm bác ơi. Hiệu quả trước và sau khi cho lọc đến âm thanh. tks

23. levy9006

levy9006 Advanced Member

Thì
    Thì nhà mình uống nước qua máy lọc của nhật có tạo ion nó khác với máy lọc trung quốc chứ bác.....

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác cho xin loại lọc bác đang sử dụng có hiệu quả nhất (review dùm chất lượng âm thanh trước và sau khi sử dụng) cho e học hỏi chút. Tk

25. levy9006

levy9006 Advanced Member

Mình dung nguồn tái tạo từ inverter của ups qua bacl mình tự quấn và lọc mình tự làm vớ va vớ vẩn thôi bác ah. Còn kết quả đạt được thì em đã comment phía trên bác ah

Last edited: 13/4/21

Share This Page

Loading...