NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Đèn & quạt bác nó có trở kháng đó bác, trừ khi đèn hoặc quạt nó ngắn mạch , lúc đó điện trong nhà đã bị nổ cháy hoặc nhảy cb rồi đó bác, và sau đó điện lưới sẽ hở mạch với thiết bị tiêu thụ điện này, hở mạch rồi thì sao mà làm nhà hàng xóm thành 2 dây pha được. Chưa kể nó còn cái cb bảo vệ ở trụ điện ngoài đường đó bác. Này là an toàn lưới điện quốc gia đó, đâu có đơn giản là mất trung tính thì nhà hàng xóm tự chuyển thành 380 được, có chăng là lỗi do ông thợ điện lực lắp nhầm 2 dây pha vô nhà. Và 2 dây pha vô nhà thì hầu như chênh lệch điện áp giữa 2 pha ít à, quạt đèn cũng sẽ không hoạt động, lúc này đồ điện nhà bác sẽ cháy ngay khi bác lấy một dây nối đất bác tự làm và một dây bác lấy ở điện lưới:)

audioinear likes this.
  2. audioinear

audioinear Advanced Member

Úi giời. Trong trường hợp này điện áp dây đặt vào 2 phụ tải thì sao cháy dc bác?

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác đọc kỹ bài tôi viết...và hình minh họa. Nhà bác dùng điện 220V ... như một cái quạt, nhà hàng xóm như một cái bóng đèn...

Attached Files:

4. thai64

thai64 Advanced Member

@ Câu hỏi này của bác...thợ cơ điện thi nâng bậc !

5. audioinear

Bác giải thích tải sao điện áp dây đặt vào 2 phụ tải thì lại cháy??

6. thai64

thai64 Advanced Member

@ Câu hỏi này đơn giản mà bác...

7. audioinear

Bác giải thích hộ. Có công thức rõ ràng nhé bác. Ko chơi cảm tính

8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Audioinear .

Để đơn giản hóa:

Ta có hai bóng đèn có thông số như sau:

Bóng 1: 220W/220V

Bóng 2: 2200W/220V

Với bóng số 1: Thì I1= 220W/220V=1A và R1= 220V/1A=220Ω.

Với bóng số 2: Thì I2= 2200W/220V= 10A và R2= 220V/10A= 22Ω.

Trường hợp I (hình 1) Trung tính tốt: đèn 1,2 sáng bình thường.

Trường hơp II (hình 3 ) Trung tính mất thì hai đèn được đấu nối tiếp với điện áp hai đầu 380V thì:

Rtổng = R1+R2 = 220Ω + 22Ω = 242Ω

I = 380V/242Ω = 1,57A.

Ta thấy: với dòng điện 1,57A thì sau một khoảng thời gian nhất định bóng số 1 sẽ bị cháy.

Kết luận: Thì tự bạn audioinear ...

Last edited: 1/5/22
    drhuy81 and freshaudio like this.
  9. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Mất trung tính nó hở mạch rồi bác ơi, đâu có đơn giản vậy đâu bác, trường hợp ở nhà mình tháo dây trung tính từ đồng hồ chính nhà mình ra thì như bác nói nó ảnh hưởng nhà hàng xóm ?

10. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Bác @thai64 giải thích rõ ràng dễ hiểu, quá hay luôn!
    Nhà ông A dùng pha L2 nhà ông B dùng pha L3, bình thường có dây trung tính (cấp tới điểm trung tính chung) thì nhà ông nào pha đấy 220V. Khi mất trung tính tới đó thì L2 nối với L3 thông qua phụ tải đang bật (thông mạnh) và lúc này điện áp sẽ là 380v điện áp dây => tải ông nào yếu sẽ chết trước.
    Trường hợp mất trung tính vào từng nhà riêng thì sẽ ... mất điện không nghe nhạc được thôi :D

cuongnh81, drhuy81 and thai64 like this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

Hì Hì...điều đơn giản mà bác lại suy diễn phức tạp.

drhuy81 and tuanhcm like this.
  12. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Dạ đơn giản ý em nói là đâu có dễ làm hỏng thiết bị tiêu thụ điện nhà hàng xóm vậy được , thực tế em không thấy và cũng chưa nghe ngoài đời ai bị trường hợp mất trung tính mà làm cháy hết đồ điện nhà hàng xóm. Em biết sao nói vậy à, anh em giao lưu học hỏi lẫn nhau thôi à bác, cảm ơn bác đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm. Chúc bác và gia đình có kì nghĩ lễ vui vẻ:)

13. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Em lại nghĩ : trường hợp mất dây trung tính tại trạm biến áp mới gây cháy thiết bị , chứ mất dây trung tính ở từng hộ thì vô tư không ảnh hưởng gì hết

QuyHuyen likes this.
  14. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Khi máy biến áp biến đổi điện áp từ 10kV 3 dây xuống 0,4kV 4 dây trong đó có 1 dây trung tính và 3 dây pha (tách ra 1 pha = 1 dây pha và 1 dây trung tính), 3 dây pha này sẽ được điện lực chia ra trên lưới điện, giả xử có 99 hộ dân thì chia ra mỗi dây pha là 33 hộ còn dây trung tính dùng chung cho tất cả 99 hộ

Khi dây trung tính không có tác dụng nữa thì các thiết bị chúng ta bật lên ,thì điện sẽ chạy qua thiết bị và vào dây trung tính , cùng lúc đó các thiết bị điện ở 2 pha khác cũng bật và cũng có điện chạy vào hệ thống dây trung tính ( lúc này điện trên dây trung tính không còn 0V hoặc 5%V của dây pha nữa )

Vào lúc này điện áp chênh lệch giữa dây pha và dây trung tính không còn 220V mà sẽ là trên 220 rất nhiều .Thiết bị ở trong nhà nếu đang mở sẽ bị quá áp trong 1 thời gian ngắn nhiều thiết bị sẽ cháy ngay lập tức còn động cơ thì được 1 vài phút là sẽ cháy. và hầu như tất cả các thiết bị chúng ta bật lên khi lưới điện mất trung tính đều cháy sạch .

Em hiểu là như vậy

15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi và nhiều người, trong đó có bác hiểu là như vậy...

drhuy81 likes this.
  16. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Trường hợp đang nói đến là khi mất trung tính từ trạm và 2 nhà dùng 2 dây nóng khác nhau, tức 2 pha khác nhnh. Khi nó xảy ra thì phụ tải công suất yếu sẽ chết trước chứ ko như bác nghĩ đâu. Có lẽ bác đang đang hiểu là mất trung tính sau công tơ.

drhuy81, huyhoang and thai64 like this.
  17. audioinear

Bác đang nhầm lẫn ở chỗ này: để đánh giá bonag cháy hay ko phải dựa vào công suất tiêu thụ, chứ ko phải dựa vào
    Trường hợp các bác nói chỉ xét trên lý thuyêts chứ trên thực tế ko thể xảy ra. Việc mất dây trung tính ở đây cụ thể là mất tại vị trí nào?

18. thai64

thai64 Advanced Member

1, Có thể hiểu trên đường dây 3pha 380V, mất trung tính tại trạm BA, hoặc đường dây trung tính bị đứt trước phụ tải như hình vẽ...

2, Bác chưa rõ thì thử làm thí nghiệm như tôi đã mô tả xem có đúng thực tế không !

3, Audioinear ...bài toán này thợ điện họ thi nâng bậc đấy.

Attached Files:

cuongnh81 likes this.
  19. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Vâng ạ , lý thuyết hay thực tế thì Em không rõ, nhưng khu vực của Em có bị rồi và khi lên Google gõ “ mất trung tính trên hệ thống lưới điện “ thì kết quả và hậu quả không ít

20. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Ok bác,điện lực họ tính toán lường trước hết bác ạ, họ có nối cọc tiếp địa phòng hờ đó bác

QuyHuyen likes this.
  21. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Theo mình bác @thai64 viết vậy là đúng rồi chứ nhầm gì bạn, bạn có lý giải nào khác ko?
    Lí thuyết thì đúng là như vậy, còn thực tế nó đã xảy ra nhiều rồi, có lẽ bạn ở thành phố nơi có hạ tầng lưới điện tốt và được vận hành bởi đội ngũ có chuyên môn nên chưa gặp thôi. Trường hợp này xảy ra nhiều nhất là lưới điện ở vùng quê những năm trước kia, vì khi đó hạ tầng kém và thường được vận hành bởi những người thiếu chuyên môn, kinh nghiệm.
    Bạn @thai64 đang nói đến mất trung tính từ trạm BA, có vẻ như bạn ko đọc kỹ các thảo luận của thai64 nên mới hỏi như vậy.

Hình như có mấy b ko chịu đọc kỹ các thảo luận, ko biết người ta đang nói về trường hợp cụ thể nào nên dẫn đến ông nói gà bà nói vịt vậy b.

drhuy81 and thai64 like this.
  22. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Đúng là bây giờ họ đã có thêm tiếp địa lặp lạl, nhưng cũng chỉ là giải pháp bổ sung thôi, nếu mất trung tính từ trạm BA thì vẫn gây ra thiệt hại nhé bạn. Vụ cắt trộm dây trung tính và tiếp địa mới đây ở Đồ sơn là ví dụ.

huyhoang likes this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

Bác có thể nói rõ hơn..."họ có nối cọc tiếp địa phòng hờ đó bác" để làm gì ? cảm ơn bác nhé !

24. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Phòng lí do nào đó dây trung tính hở mạch với lưới điện

thai64 likes this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

" Cọc tiếp địa phòng hờ đó "...có vẻ chưa liên quan đến việc dây trung tính hở mạch với lưới điện ! Bác có thể mô tả rõ hơn, hoặc bác biết thì vẽ sơ đồ ... em và mọi người đọc được ngay bác thân mến !

huyhoang and freshaudio like this.

Share This Page

Loading...