NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. audioinear

audioinear Advanced Member

bác cho em hỏi loại thạch anh xài trong ổ là thạch anh màu sắc (hồng, tím, xanh) hay là thạch anh trắng ạ?

2. thangkv

thangkv Advanced Member

Xin hỏi các bác đây là giắc nguồn gì, gọi tên là gì, em cảm ơn!

Attached Files:

3. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Nếu nó là jack cho dây nguồn, thì thướng dùng cho nguồn DC, dòng nhỏ. Một trong 3 chân - thường là chân giữa sẽ là chân định vị để khỏi lẫn lộn âm dương, hai chân còn lại một chân dương, một chân âm.

thangkv likes this.
  4. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Hí hí. Em làm y chang bác nà. Dây điện dùng nối mass em dùng cổ dê inox tốt siết vào chứ ko quấn hay hàn gì nữa hết. Xong dùng 2 ống cao su dày có lớp keo hơ nóng để cách ly phần dây đồng với cổ dê khỏi môi trường xung quanh, rồi em lại quấn vải bố loại vải quấn bô xe quấn quanh thêm vài vòng mục đích là để chống ẩm hơi nước, xong lại lấy tấm nilong dày loại tốt quấn thêm vài vòng. Rồi em chích silicon bịt kín hết từ đầu đến đít. 5 năm nữa em bao phần dây đồng bên trong vẫn khô ráo đẹp như mới. :D chịu khó bỏ ra 1h làm, 5 năm vẫn ngon lành.

phongvan2000 likes this.
  5. Langtu1983

Hình như cái dây nối mass của bác y chang dây em :D

6. Langtu1983

Lúc đầu em cũng bị nhầm kiểu này nè. Cũng tính hàn hóa nhiệt, cáp đồng trần cadivi em mua bự bằng ngón tay cái á. Xong sau tìm hiểu thêm mới hiểu. Nối mass cho điện sinh hoạt nó khác, nối mass cho audio nó khác. Là theo những gì em tìm đọc và được lý giải rất khoa học. Khi dùng thuốc để nung chảy đồng sẽ làm biến chất phần nào đồng tạo ra gì gì đó trên bề mặt đồng và điều này ko tốt cho việc thoát mass audio chứ còn dùng riêng cho sinh hoạt gia đình thì vẫn tuyệt vời. Nên biện pháp tốt nhất khi làm mass cho audio là ko hàn hóa nhiệt mà chỉ siết ốc rồi quấn quấn và chống ẩm nước tránh dây đồng chỗ nối với cọc đồng bị oxi hóa là ok rầu. Này em đọc trong thớt của anh Dũng audio có giải thích chi tiết lắm nè :D

thai64 likes this.
  7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mối nối cần liên kết đồng chất, bền cơ khí...quan trọng là: Hệ thống tiếp Địa có điện trở đất Rđ ≤ 4Ω ( đối với điện dùng cho sinh hoạt ).
    @ Langtu1983 thấy khái niệm: " Nối mass cho điện sinh hoạt nó khác, nối mass cho audio nó khác." ở những điểm gì nhỉ ?

Last edited: 6/12/22
    Langtu1983 likes this.
  8. Langtu1983

Bữa anh Dũng audio có giải thích em. Em nhớ mại mại là audio dòng rò nhiễu rất thấp, nên nếu hàn hóa nhiệt thì ko tốt cho việc thoát mass dòng rò audio này. Đại khái vậy bác ạ. Thì em nghe thấy cũng hợp lý, xuôi tai là hợp lý bác ạ. Ha ha. Với làm theo đâu mất nhiều công sức thời gian tiền bạc đâu. Nên em mần theo. :D

9. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bản chất của hàn hóa nhiệt là làm kim loại bên trong bị nóng chảy tạo nên liên kết mà không cần bất kì phụ kiện nào, không làm gia tăng điện trở theo thời gian và các mối liên kết bền vĩnh cửu. Bác nghiên cứu, học hỏi thì cũng nên chắt lọc và tham khảo nhiều nguồn uy tín để học theo. Mấy cái tiếp địa này làm 1 lần rất nhiều công và thời gian, đã làm thì làm cho tốt chứ đi nghe nói vậy là thua rồi.

Ngoc2, Langtu1983 and thai64 like this.
  10. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Công nhận! Em thì ko biết sâu nhưng nếu có kiến thức sẽ ko bị mê tín!

Langtu1983 likes this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

Phương pháp Hàn Hóa nhiệt Hình 1. Yêu cầu bắt buộc trong thiết kế và thi công tiếp đất cho các công trình Điện dân dụng.
    Hình 1: upload_2022-12-5_22-12-55.png

Hình 2, 3 : Thi công tiếp đất kiểu thủ công ( bắt kẹp ).

Last edited: 6/12/22
    Ngoc2 likes this.
  12. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Vâng đúng đó bác , nguyên tắc hàn hoá nhiệt là 2 lý do : tránh tác động môi trường lên điểm tiếp xúc ( bị ô xít hoá theo thời gian ) và đảm bảo mối liên kết phải đạt trở kháng thấp nhất ,nhằm thoát nhiễu điện và dòng điện rò một cách tốt nhất và nhanh nhất

hoa audio likes this.
  13. Langtu1983

Em ko rành vụ hóa học với điện. Nhưng google thấy thế này. :D nếu thoát mass điện gia dụng em ko quan tâm hàn hóa nhiệt hay bắt ốc siết đai. Nhưng nếu thoát mass cho audio em ko làm như vậy. Thôi thì mỗi ngừi 1 cách hiểu vận dụng vậy.

https://www.hongky.com/ky-thuat-han-dong-va-hop-kim-cua-dong

14. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Vâng , mỗi người mỗi cách , em cũng đâu dám góp ý bác , Em chỉ thêm ý bác meotomvn thôi

hoa audio likes this.
  15. Langtu1983

Bác khách sáo quá. :D làm nào thuận tiện phù hợp với hoàn cảnh nhứt thôi. Em nhà phía sau có đất trống, đất lại ẩm ướt. Thế thôi, đơn giản cắm cây cọc xuống rồi quấn. Vài năm lại kéo lên nối dây mới. Dây tiếp mass làm dài thêm vài m để có gì cắt trừ hao. Em làm là vậy, đơn giản vì hợp cảnh của mình.

16. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác đưa cái link sao em thấy chẳng liên quan gì và hầu như ko có tác dụng gì cho audio. Mà thôi vậy, bác cứ đi theo các lão làng của bác nhé. Em ko còn ý kiến gì thêm nữa.

hoa audio and Langtu1983 like this.
  17. caobobin

caobobin Advanced Member

Mình lượm lặt được thêm ý này cung cấp cho bác tham khảo nhé “chỗ cọc đồng đóng xuống đất thì lâu lâu pha một xô nước muối tưới vô cho tăng truyền dẫn và duy trì điện trở thấp dưới 4ohm gì đấy, còn chỗ siết ốc dây đồng thì đổ bê tông cho chắc để bảo vệ và chống oxy hóa, khi nào cần thay đổi hoặc sửa chữa gì vẫn có thể đục ra được “

Sent from my iPhone using VNAV Community

Langtu1983 likes this.
  18. Langtu1983

Biết là anh Dũng audio bán hàng. Nhưng những kiến thức bác ấy đúc kết luận giải đầy đủ ko lẽ ko đúng ta ? Anh ấy nói sai về mass cho audio ? Thoát mass cho điện gia dụng và thoát mass cho audio rõ ràng là khác nhau. 1 cái là thoát mass cho dòng điện thế cao và công suất lớn tần số nhỏ - 1 cái là thoát mass cho nhiễu điện từ nhiễu cao tần với dòng rò rất nhỏ. 2 cái khác nhau mà làm cùng 1 cách rõ ràng có gì đó chưa hợp lý. Công nhựn lắm anh bảo thủ vãi :D lại còn cạnh khóe tâm với linh.
    Còm trước em quăng cái link các biện pháp thi công hàn hóa nhiệt để mấy anh vào xem sẽ thấy để hàn chuẩn và ko ảnh hưởng bề mặt mối nối hàn thì yêu cầu như thế nào, chứ ko phải như mấy anh thợ làng lấy cái khuôn nhét cọng dây đồng trần xong đổ lọ thuốc hàn mấy chục k rồi châm lửa đốt rồi xong đâu. Em cũng tí nữa thì mua khuôn về tự hàn may sao chưa mua ko lại tốn thêm gần 2 chịu tiền khuôn.

https://dungaudio87.com/2021/06/15/...-dieu-do-lam-cho-dan-may-cua-ban-hat-hay-han/

19. Langtu1983

Có những điều rất bình thường nhưng té ra mình hiểu sai làm chưa đúng vì rõ ràng nhiều cái ko phải chuyên môn của bản thân, những gì mình nghĩ mình hiểu và biết thật ra chỉ là những kiến thức tri thức có được 1 cách chắp vá chỗ này 1 ít chỗ kia 1 ít và ko có hệ thống ko được sâu sắc. Thế nhưng cứ bám vào lối mòn cho rằng những điều đó là đúng mà ko mở lòng đón điều mới thì ko tốt rồi. :D

hoa audio likes this.
  20. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác Dũng audio đúc kết rất nhiều kinh nghiệm hay, có điều cách giải thích nó hơi mông lung, một số post có tính chất chăn gà. Một số kinh nghiệm của bác ấy không đúng với trải nghiệm của em, một số kinh nghiệm thì em phải thừa nhận bác Dũng nói chuẩn. Do bác ấy là shop nên anh em thường hay dè chừng nên không tin hết cũng là bình thường.

Nói riêng về hàn hóa nhiệt hay không hóa nhiệt cho cọc mass: Em chưa thử bao giờ :) tuy nhiên kinh nghiệm tương tự của em cho thấy hàn hóa nhiệt làm thay đổi vật liệu chỗ mối hàn nên chắc chắn sẽ làm thay đổi âm thanh so với bắt dây trực tiếp vào cọc, và thường kiểu vật liệu phủ vật liệu sẽ cho âm thanh kém tự nhiên hơn. Việc bắt dây trực tiếp vào cọc cũng có nhiều cái ảnh hưởng như sau:
    - Tiếp xúc ban đầu giữa dây và cọc tốt nhưng một thời gian ngắn sau thì tiếp xúc này sẽ kém hẳn, cho dù bác bọc kiểu gì thì nó cũng kém. Đồng bị oxy hóa thì cũng thay đổi tính chất của nó nên cũng ảnh hưởng đến âm thanh.
    - Khi bác bọc vỏ plastic, vải dầu gì đấy tức là bác đã bổ sung thêm 1 lớp chất dielectric (đóng vai trò tương đương vỏ dây) và nó ảnh hưởng đến chất âm. Muốn biết những thứ đó ảnh hưởng như thế nào đến âm thanh bác cứ thử quấn nó vào sợi dây nguồn hoặc sợi dây ground, quấn dày một chút và so sánh giữa có quấn và không quấn thì âm thanh khác nhau như thế nào.
    - Tới một lúc nào đó bác phát hiện ra rằng lực siết ốc bắt dây vào cọc cũng có thể ảnh hưởng đến âm thanh.

Tức là có rất nhiều biến số ảnh hưởng đến âm thanh, quan trọng là bác phát hiện ra được đến đâu. Phát hiện nhiều thì mệt nhiều :) Bản thân bác phải tự trải nghiệm và thử nghiệm để biết cái nào phù hợp với tai với dàn của mình, kinh nghiệm của người khác hay kiến thức kỹ thuật chỉ để định hướng chứ không hẳn đã chính xác.

hoa audio, anhhdung and Langtu1983 like this.
  21. Langtu1983

Bác nói đúng. Em thì mới chưa đọc mấy còm chăn gà anh Dũng :D nhưng " làm ăn thì phải quảng bá - làm việc thì phải âm thầm " câu này em trích dẫn của 1 ngừi khác. Làm ăn phải pr đôi khi phải nâng ý kiến mình lên 1 2 nấc là bình thường. :D nhìn thoáng xíu là vại. Nhưng giờ thì việc kiểm chứng thông tin dễ dàng hơn rồi, gg là có thể biết được phần nào. Nên chỉ có nói sót sự thật chứ ko thể nói sai sự thật được :oops:
    Thôi coi đá banh thôi. Dẹp vụ mass miết thôi :D em nằm maroc chấp tbn 1/2 trái. 1 chai ăn 7 chai. Maroc đục phát có 7 chai làm sợi dây. Hí hí :D

caobobin likes this.
  22. 666

666 Advanced Member

Em cũng nghĩ là shop thì k dám phát biểu liều đâu. E có shop nộp học phí cũng nhiều nhưng nếu vấn đề k chia sẻ được ngta nói luôn xin lỗi cái này k chia sẻ được, mà shop đó rất tử tế nhé, đợt bạn e mượn cái dac cắm vô 220 cháy cầu chì, đem ra shop định chém con gì 2chai :D. Xong biết là đồ của e thì shop kêu sao k bảo của mày rồi thay cho cái 5k :D. Kiểu nó hiểu gu nhạc mình ra sao rồi đồ nào hợp đồ nào k, đợt e hỏi cây 64s hay k nó bảo k hợp, e vẫn đâm, xong đúng nó nói tiếng k phải gu của e thật. Rồi có shop còn bảo nghe đc cả chặn đĩa than, e cũng thử nhấc ra đặt vô và tất nhiên chả thấy khác gì :D. Cơ mà e cũng chả cần phải test mù shop làm chi mà cũng chả thấy tại sao shop phải chém gió làm gì :D

Langtu1983 likes this.
  23. Langtu1983

:D lượm maroc 6 chai mái anh à. Đi độ ổ cắm thôi

gamut likes this.
  24. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Thoát mass cho audio cũng quan trọng càng chăm chút càng tốt ạ !

Langtu1983 likes this.
  25. Langtu1983

Mấy bác ơi. Tình hình em phải kê cục ups ra ngoài như này. Mà để như này là thì chừng vài tuần bụi phủ dày đặc.
    Em mua vải lọc bụi công nghiệp làm khung vải che hết cục ups được ko mấy bác. Vấn đề tản nhiệt của ups có ảnh hưởng gì ko nếu em mua vải lọc bụi cho đường gió hồi. Gió vẫn vào nhưng bụi vẫn được lọc bên ngoài. Chịu khó 1 2 tuần tháo khung đem rửa bụi. Mấy bác thấy ổn ko. Cho em ý kiến thêm với hen. Thank mấy bác nha.

Share This Page

Loading...