NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Để đạt tỷ lệ pha chế ra món đúng vị cần thiết anh ạ

Vinhoankiem likes this.
  2. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Nhờ những thảo luận trái chiều vầy, những trải nghiệm thực tế của mấy bác đi trước chia sẽ, giúp anh em mem mới như em nhiều lắm. Đọc mê luôn bác ạ. Chịu khó đọc chút mà đỡ biết bao nhiêu là chi phí ko đáng có, mà nào phải ít đâu, đụng cái gì vào audio cũng tiền chịu ko. o_O
    Cám ơn bác @meotomvn bác Hải bác Satuki với mấy bác khác thảo luận mổ xẻ về việc này dưới nhiều góc nhìn quan điểm. Anh em mem mới tụi em được thêm kiến thức thông tin tránh được những cái sai và tiền bạc chi phí mà ko có được hiệu quả cao.

3. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Bác nào có 5m dây nguồn ko ạ? Em đang tìm

4. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Các bác thông thái cho em hỏi. Có phải ampli công suất đỉnh càng lớn thì tiết diện dây nguồn cần phải to không? Con ampli nhà em thấy ghi Cường độ dòng diện đỉnh là 150A, bình thường là 35A nếu theo lý thuyết trên thì tiết diện dây phải bao nhiêu mới để cấp điện cho em nó? Thanks các bác.

5. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Ampli gì mà dòng lớn thế!

6. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Inputs: 4 RCA, 1 XLR Balanced, optional Phono, 1 USB DAC optional
    Input impedance: 47Kohm (not selected input) / 10 Kohm (selected input)
    Input Configuration: Phono MM/MC, Line, Direct AV, Balanced
    Output Signal: Passive Pre Out , Active Pre Out, Tape out, Subwoofer out
    Output Impedance (Pre-Out): 200 ohm
    Output Power: 1 Binding Post pairs, accept 4mm banana plugs and fork
    Frequency Response: 0 Hz – 1.8 MHz (-3dB, non filtered)
    Output Power: 140 W RMS / 8 Ohm – 280 W RMS / 4 Ohm (each channel)
    Gain: 34 dB
    Configuration: Dual Mono
    Circulation: Solid state,
    Power devices: MosFet, 3 pairs for each channel
    Output current available: 36 A continuous, 150 A peak (per channel)
    Ability to filter: 72.000 uF, 12 electrical capacitor for each channel
    Electric transformers: 2 toroidal special audio use, 400 VA per channel
    Supply: 230 V AC / 50 Hz, (100V AC or 115 VAC / 50-60Hz in some country)
    Dimensions (HxWxD): 110 x 430 x 365 mm, (excluding feet, knob and rear jacks)
    Weight: 25 Kg
    Note: Stereo Integrated Amplifier fully remote controlled
    Dòng em bôi đỏ đây chắc là đúng là Cường độ dòng điện bác nhỉ?

HoanComf likes this.
  7. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái đó là thông số output current, tức là dòng ra loa tối đa mà amp chịu được.
    Cái công suất là cái này:
    Output Power: 140 W RMS / 8 Ohm – 280 W RMS / 4 Ohm (each channel)
    nếu loa 8Ω thì 1 kênh tối đa là 140W, 2 kênh là 280W.
    chứ thực chất, tùy kích thước phòng nghe và tiêu tán âm công suất liên tục sẽ thấp hơn nhiều, giỏi lắm là vài chục W thôi.
    Giả sử công suất tối đa 280W thì dòng tiêu thụ là 280/230 = 1.2A thôi.
    Nếu xét đến loại amp tiêu tán tùm lum thì cho tối đa là gấp đôi tức 560W đi, thì dòng cũng chỉ có 2.4A thôi.
    Nếu mà tính theo kỹ thuật thì chọn dây chịu được dòng 3A liên tục là quá đủ, tức lõi dây cỡ 17awg.
    Tuy nhiên, em không khuyến cáo bác chọn dây theo cách tính này đâu. Vì thực chất chọn dây nguồn cho amp người ta không chọn theo kỹ thuật mà chọn theo màu âm của dây (độ cân bằng dải ≡ tone). Hầu hết dây nguồn cho audio đều có lõi ≥ 14awg nên bác không lo gì về vụ thiếu điện cả, mà nên lo là màu âm của dây có hợp với hệ thống của bác hiện tại hay không. Nếu bác thuộc dạng chơi kỹ thì ngoài màu âm thì còn xem xét đến khả năng trình diễn nữa (âm hình, focus, trường âm, độ nổi khối, độ tĩnh...).

Last edited: 29/12/22
    Wilson Fans, vinhlinhle and zoomx6 like this.
  8. gamut

gamut Advanced Member

Em nghĩ có sự hiểu lầm chỗ này ,phần bôi đỏ đơn thuần chỉ là dòng công suất ra loa ( ở điện áp thấp) ,khác với vấn đề đang nói về dòng cung cấp cho ampli ( qua transform)
    Với nguồn đôi xuyến mỗi cục 400 va, em tính nhẩm dòng qua thực tế ở điện áp 220v là khoảng 3.5 -4A( max) khi ampli được cho là hoạt động hết công suất
    P/s: Em đang đánh ampli công suất tương tự như cái thông số bác nêu trên, với nguồn cấp tổng 1kva & dây 2.5 mm2 cho phòng nghe 25m2 thường nghe ở mức vừa phải & em hoàn toàn cảm thấy thoải mái

Wilson Fans and zoomx6 like this.
  9. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Em thử 2 dây Nordost Red Dawn và Heimdall 2 thì dây HD2 tiếng nghe nhỏ hơn, tiếng không dày dặn, thiếu lực. Trong khi RD tiếng dày dặn, có lực hơn nhiều, nghe cuốn hút hơn. Trong khi HD2 xếp trên RD. Thông thường một hãng dây càng cao cấp hơn nghe phải hay hơn. Em so ra thì dây RD dây to hơn nhưng lõi lại kém HD2 nên em mới suy nghĩ sang tiết diện dây :D

10. quocdat

quocdat Advanced Member

cái màu xanh là cái màu âm em nói ở trên.
    khi bác quan tâm đến các yếu tố khả năng trình diễn (âm hình, focus, trường âm, độ nổi khối, độ tĩnh...) thì sẽ thấy dây Heimdall 2 có nhiều ưu điểm hơn. Tức là nếu bác chỉnh sửa, bổ sung thuốc thang gì đó để ghép dàn với dây Heimdall sao cho nó có lực và dày dặn như dây Red Dawn hiện tại thì bác sẽ phát hiện ra dây Red Dawn nghe kém hơn Heimdall vì dây Heimdall lúc này thể hiện các yếu tố trình diễn mà Red Dawn không làm được.
    Tuy nhiên, theo như cách bác mô tả ở trên thì có lẽ hiện tại bác chỉ quan tâm đến độ cân bằng dải (màu âm) thôi. Do vậy, cái nào nghe thích hơn thì dùng cái đấy. Nếu muốn tiếng dày có lực hơn nữa thì bác nên nghiên cứu dây lõi đồng. Tuy nhiên cái vỏ dây cũng ảnh hưởng đến âm thanh nên một số hãng mặc dù dây lõi đồng nhưng tiếng cũng mỏng chứ chẳng dày . Cái này bác phải trải nghiệm thì mới rõ được chứ khó mà nói cho rõ ràng.

Wilson Fans likes this.
  11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dày là ồn tạp âm nhiều ít hay không còn tùy bác "nhận định" chứ nhỉ. :)

12. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Thanks bác. Những cái bác nói em cũng quan tâm và mong đạt được. Nhưng hiện tại dây HD2 chưa thể hiện phẩm chất như bác nói nên em mới lăn tăn vác lên đây hỏi các bác.

13. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Không phải ồn bác ạ mà nghe cuốn hút, âm thanh đày đặn hơn, thư thái hơn hẳn

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vâng bác. Sau nhiều thời gian trôi qua, sau này lúc nào đó nhìn lại những gì mình từng cảm nhận sẽ thấy nhiều điều bác. Có những thứ tưởng chừng đúng nhưng mãi sau này thấy nó sao sao ấy. E trải qua cảm giác này nhiều lần rồi, audio vốn zậy.

15. POCOLO

POCOLO Advanced Member

Con Norma ip 140 này không kén dây nhợ, dây 14 awg là đủ rồi

Sent from VNAV Community mobile app

16. POCOLO

POCOLO Advanced Member

17. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Vào bộ nhà em nó lại thay đổi như em nói ở trên bác ạ.

18. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Phối ghép bộ nhà em lại không sáng bác ạ. Nó chỉ bị mỏng tiếng, hẹp lại, thiếu lực nhưng vẫn mượt mà không chói gắt

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Khi thay đổi dây dợ hay bất cứ thứ gì bác nên xem xét lại cách kê loa: vị trí, độ cao, độ ngẩng của loa từng chút. Bác phải để nghe 1 thời gian đủ dài (ít nhất 1 tháng) sau đó cắm lại dây cũ xem ntn trước khi có nhận định

20. quocdat

quocdat Advanced Member

Dây red dawn là dây đồng 14awg. Dây Heimdall là dây mạ bạc 16awg. Cấu trúc dây cũng khác nhau.
    Do vậy, âm thanh khác nhau là chắc chắn. Ngoài ra dây đã burn in hay chưa thì âm thanh cũng khác kha khá.
    Bác chủ không nhận thấy được ưu điểm của Heimdall thì chắc là dàn đang dùng có độ phân giải hơi thấp.
    Nói chung, như em nói ở trên. Nếu thay dây vào mà độ cân bằng dải thay đổi thì điều đầu tiên là phải chỉnh chỗ khác để bù lại cân bằng dải. Còn nếu như không biết cân chỉnh chỗ nào để cân bằng lại thì bỏ dây Heimdall ra thôi. Muốn thay dây khác cho dây red dawn mà không lệch độ cân bằng dải nhiều quá thì kiếm các hãng có dây nguồn lõi đồng nguyên mà thử, tránh mấy sợi mạ bạc ra.
    Về kích thước lõi dây thì có ảnh hưởng đến âm thanh. Nhưng như đã nói ở phía trên, trừ khi thiết bị có công suất quá lớn thì lõi dây nguồn audio hiện tại mới bị thiếu dòng, chứ không thì chẳng ảnh hưởng mấy. Kích thước lõi dây làm thay đổi âm thanh chủ yếu là do thay đổi khối lượng vật liệu làm dây dẫn. Màu âm của vật liệu đó tác động lên âm thanh mạnh hay yếu tùy vào lượng vật liệu thôi (lõi dây càng to thì màu âm tác động lên càng mạnh).

Last edited: 30/12/22
    Wilson Fans likes this.
  21. mtbc

mtbc Advanced Member

Hoặc là các thành phần kia không thể hiện được phẩm chất của HD2 chớ HD2 em xài thấy hơn hẳn Red. Lên khúc nữa thì lại thấy các giới hạn khác của HD2.

22. duyen38

duyen38 Advanced Member

Trải nghiệm thực tế thì không phải cứ dây cao cấp hơn mặc định là sẽ hay hơn, tất cả sẽ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Từ phụ kiện có thể nó hợp với thiết bị này nhg ko có nghĩa sẽ hợp với thiết bị khác, rồi gu nghe nếu thích nhạc vocal nhẹ nhàng thì Red Dawn là phù hợp, nhưng nếu chuyển sang nhạc thính phòng, giao hưởng, cần tiết tấu nhanh, độ động, chi tiết hay âm hình thì Heimdall 2 đáp ứng tốt hơn. Qua đó, mỗi phân khúc người chơi sẽ lựa chọn thiết bị nào phù hợp với gu nghe của mình, nó phụ thuộc ko nhiều vào giá trị của món đồ.

Wilson Fans, zoomx6 and thai64 like this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dòng chữ bôi đỏ của Zoomx6 thì đúng là: dòng điện 36A là liên tục và 150A là dòng điện đỉnh ( trên mỗi kênh )- MosFet ( 3 cặp cho mỗi kênh ). Công suất điện thì quan tâm đến thông số sau:
    Electric transformers: 2 toroidal special audio use, 400 VA per channel.
    Supply: 230 V AC / 50 Hz, (100V AC or 115 VAC / 50-60Hz in some country).
    Nếu chọn dây nguồn cấp điện cho thiết bị thì quan tâm đến: Công suất điện và điện áp của thiết bị.

Last edited: 30/12/22
  24. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Bác có thể nói rõ cho em biết được không? Em thuộc diện kém về kỹ thuật mà bác

25. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Công suất ra loa (cả 2 loa) cũng không thể vượt quá công suất 2 cục xuyến (lý tưởng khoảng 600w) trong máy có thể đáp ứng, dòng liên tục ở mức công suất này với điện áp 220V không quá 3A trên dây nguồn.
    Dòng 36A liên tục nó nằm trên dây loa, không phải dây nguồn.
    Mức công suất liên tục này là khả năng máy có thể đáp ứng chứ không phải công suất bác nghe nhạc hàng ngày.
    Dòng đỉnh thì lại càng ít gặp, không phải thể loại nhạc nào mức volume nào nó cũng "lên đỉnh" đâu, và dòng đỉnh ra loa nó được đám tụ trong máy bổ trợ là chính

Wilson Fans and Hoang_Anh like this.

Share This Page

Loading...