NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Member mới mà bác! Vừa lọt vào hố vôi nên vẫn còn sướng lắm.
    Tới chừng muốn leo lên thì mới phát hiện leo lên không được. Lúc đó mới thấm cái khổ :D
    Mà thật ra cái khổ nhất là biết là nên leo lên nhưng vẫn tình nguyện nằm hố ngâm vôi :D

2. mtbc

mtbc Advanced Member

hì hì, can 20 lít vụ UPS mà không chịu nghe

Langtu1983 and Hoang_Anh like this.
  3. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hi. Mình mới viết bài Đừng dễ dãi với nhạc classical và đang định viết tiếp Đừng cầu kỳ với nhạc đại chúng. Đọc bài bác langtu xong chắc khỏi viết :rolleyes:

Langtu1983 likes this.
  4. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Kinh nhể , mới chơi audio mà bác đã phang ngay được cặp dây loa Mỹ - Analysis Oval 12 là cũng dám xuống tiền, biết chơi đấy, biết nghe đấy
    Cặp dây đó nghe hợp với cặp loa và hệ thống đang có của bác.
    Cách đây 10 năm mình đã từng chơi qua ;)
    Cố gắng tu luyện thêm để được cảnh giới đắc đạo dư lày nha

Last edited: 1/1/23
    Langtu1983 likes this.
  5. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

M.á
    Xỉn ói sml. Có 13 14 ve mà ói sml. Say sml mí bác à.
    Mà cái say nửa tỉnh nửa phê. Ngật ngưỡng nghe những bài nhạc gắn liền với ký ức hoài niệm của bản thân. Như khoác 1 chiếc áo mới. Nó tê dã man.
    Nhiều bác có cảm xúc giống em, sướng đó tê đó phê đó. Nhưng ngại ngùng ko dám nói. Với topic kỹ thuật dưng tự nhiên vào đó rồi phê thì kể ra cũng vô duyên nên có mấy bác nào phê mà dám nói mô.
    Chơi đây rồi, âm nhạc là nơi để cảm xúc mình thăng hoa. Sướng phê phải kêu chớ. Để lúc có chuyện có lỡ rên anh em mọi ngừi ko trách, lúc sướng chú ở đâu mà sao lúc khổ chú rên ở đây :p
    Nói chứ nhiều năm rồi em chơi quen tương tác cách còm tếu táo vầy. Quen rồi. Nên chưa sửa được. :D
    Nãy nhậu với bác. Vui phếch. Em chỉ tấm gỗ tán âm. Em bảo đó là loa đó, 2 loa ngoài kia làm cảnh thôi, chứ loa thiệt con gắn trong tấm gỗ á. Nhạc từ đó đó. Xong em để bác ngồi ngay chính diện tấm gỗ tán âm rồi em mở nhạc.
    nhìn mặt bác ngây ra em buồn cười vkl mí bác à :D
    Nói là bác chứ bác hơn em 5 tuổi. Vui cực. :D

6. Langtu1983

Em biết gì đâu bác à. Cơ duyên may mắn của em. Lang thang trên này hồi hơn tháng trước, em tìm maya topic dây nhợ đọc để tìm hiểu vụ điện đóm. Rồi thấy nick Tiền bối em tư vấn cho anh em. Thế là em gõ nick trên google rồi có số gọi luôn. Ngay từ cuộc gọi đầu em nói thiệt em ko biết gì. Chắc Tiền bối thấy em gà mà thiệt tình. Vẫy là Tiền bối dẫn dắt hướng dẫn cho. :D em đúc kết mỗi cái từ Hên bác ạ. :D Tiền bối là người em gọi đầu tiên khi còn mới toe lang thang trên này 1 cách vô định. Chưa biết chưa rõ mình cần gì chơi thế nào đi làm sao đúng.......

7. Langtu1983

Ha ha. Cần lắm 1 đường link :D bác à.

8. Langtu1983

:D vui mà bác. Ha ha. Có cái để trải qua rầu kể với mí anh em chơi sau này.

9. Langtu1983

Trước em sinh hoạt bên forum khác. Nơi ấy em chơi sinh hoạt đó nhiều năm rồi. Quen rồi văn phong còm, rầu đụng topic nào còm đó theo suy nghĩ mình chứ ko theo thứ tự, rầu sự tương tác cũng quen, vẫn chưa sửa được theo thởa theo thời :D

10. Langtu1983

Giao hưởng dàn nhà em kéo hông có nổi mí bác à :confused:

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Last edited: 2/1/23
  12. Langtu1983

Tình hình là em phải tháo rèm tháo tivi đem chỗ khác để mặt bằng trống cho tiền bối độ. Ráng mần sao mà 1 2h sáng mở dàn nghe đèn đóm tắt, ca sĩ với ban nhạc từ hư ảo hiện ra da gà lông tay nổi lên mới phê hơn. Cup 81 có 80cc dờ muốn chại 100 xé gió thì chỉ có đôn dên xoáy nòng thôi. :(

Wilson Fans likes this.
  13. Langtu1983

Em độ xong em rivew với mí bác luôn. Mí bác nào hoàn cảnh giống em thì tìm cách độ :(

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Ủa sao bộ dàn phải đặt lệch phải vậy bác?

Langtu1983 likes this.
  15. Langtu1983

Bị vướng lối đi đó bác. :( tiền bối phải kéo điều chính xa chút lối đi. Nhà em 2 đứa trẻ con. Bữa em nhạo về thấy cậu nhóc nhà em nó vặn luôn cái núm ra, hên ko ngãy ngàm :oops: may là cậu chàng vặn chứ ko có bẻ :confused: còn lắp vào được.

16. Langtu1983

Cả ngày qua đến gần hết ngày nay em nghỉ. Cảm xúc lắng đọng sau vài ngày đầu phê pha vì lần đầu được cảm nhận thế nào là âm thanh nổi, ca sỹ ban nhạc hiện ra từ hư vô hát cho nghe, rồi cảm xúc bồi hồi khi nghe những bài nhạc thân quen trên bộ dàn tốt hơn, những cảm xúc lạ lẫm khác........ khi những cảm xúc đó dần lắng đọng. Sự phê pha nó cũng giảm dần mấy bác à :(
    Tối nay bật nhạc nghe, cũng âm thanh nổi cũng ca sỹ và ban nhạc từ hư ảo bước ra hát cho nghe..... nhưng giờ lạ lắm bớt phê rồi. Thấy kỳ lạ, sao ca sỹ và ban nhạc gần như đứng thẳng hàng nhau, diễn tã sao nhỉ à kiểu như 1 tấm hình ta kéo cạnh trên và cạnh dưới sát vào nhau. Kiểu vậy á mí bác. :(
    Do bộ dàn em khả năng chỉ có vậy, do phòng ốc em chỉ tới vậy, hay do tâm trạng nay ko tốt, chả biết. Chỉ biết là cái sự phê pha nay nó bớt phê rồi mấy bác :(

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Haha... chúc mừng bác đã lên tai rồi! Đã cảm nhận đc cái mà bà con gọi là ÂM HÌNH.
    Bác thử vậy đi nhe: cái tấm tán âm giống như cái bác đang có 1 cái dang đặt sau dàn máy, kiếm cho đủ 4 tấm rồi đặt sau dàn máy mỗi bên 2 tấm. Bắt đầu để sát cột góc phòng sau dàn máy 2 bên, mở bản nhạc mình quen thuộc ( dùng đầu phát CD nhe) nghe hết 1 lần rồi từ từ dịch chuyển 2 tấm tán mỗi bên vào giữa mỗi lần khoảng 10cm hoặc 5cm, nghe lại chính bản nhạc đó... đến lúc nào vừa ý thì thôi. Tạm vậy đi

Langtu1983 likes this.
  18. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Phần này của bác là âm trường (ko phải âm hình). Âm trường không đủ không gian (rộng, sâu, cao..) thì lấy đâu chỗ mà sắp xếp âm hình. Trong Topic (https://vnav.vn/threads/dây-nguồn-c...ất-lượng-âm-thanh.144469/page-98#post-2945557) mình cũng có trao đổi qua rồi. Phần nhỏ là do bác dùng loa Sub, tạo đồng pha với loa cột rất khó, phần lớn là bác nghe nhạc Vàng. Phần nguồn âm đã không chuẩn thì có chỉnh kiểu gì vẫn vậy thôi, mà có khi bác nên mừng vì hệ thống của bác thể hiện trung thực, đáng với đồng tiền bát gạo bỏ ra. Còn bác muốn nghe nhạc Vàng, nhạc Việt...(và nói chung là những thể loại bản ghi không tốt) thì sẽ đi tới con đường dùng các thiết bị có thể tạo âm trường ảo.

19. duyen38

duyen38 Advanced Member

Như thế là bác đã hết giai đoạn trăng mật rồi, những ngày sắp tới sẽ là con đường đầy chông gai. Hy vọng bác tĩnh tâm và tìm cho mình một hướng đi đúng để vẫn hạnh phúc trên con đường mình đang đi với tổn thất tối thiểu.

caobobin and Langtu1983 like this.
  20. 666

666 Advanced Member

Sau trăng mật nghe nói là dập mật phải k bác :D

duyen38 and Langtu1983 like this.
  21. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hoàn toàn nhất trí !! Cần tĩnh tâm để phân tích tình huống mới tìm giải pháp đúng được, chứ ko phải cứ điều chỉnh loạn xì ngầu lên.

Trước tiên là nguồn âm. Cần tìm nguồn âm chuẩn, bản ghi được đánh dấu 5 sao, hiểu rõ cách bố trí âm hình của nó. Tốt nhất là các bản ghi đời mới, chuẩn hi-res chứ cái chuẩn CD lạc hâu rồi. Bác dùng nguồn âm tồi thì chỉ set up ra âm thanh tệ mà thôi, oan uổng cho thiết bị mới coong của bác.

Trước khi chỉnh chọt, bác tạm thời rút cái loa Sub ra, căn chỉnh loa cột chính đã. Xong xuôi mới cắm vào và chỉnh loa Sub. Có khi bác phải vứt loa Sub đi đấy :p

Sau khi setup chuẩn, quay lại nghe các bản nhạc Vàng của bác. Nếu nó ko hiện ra cái âm trường và âm hình mong muốn thì có nghĩa là tại bản ghi chất lượng kém, kỹ sư âm thanh master rởm. Bác vẫn muốn nghe bản nhạc đó thì phải tìm hướng điều chỉnh theo kiểu dùng thiết bị, phụ kiện có khả năng tạo âm trường ảo.

Last edited: 6/1/23
    Wilson Fans, Langtu1983 and duyen38 like this.
  22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Còn dài lắm! Chưa ai nói mình đi hết đến tận cùng cả: mà chỉ đi hết giới hạn của $, của kiến thức (nói không với vật lý lớp 12:D) và của tai :)

Langtu1983 and 666 like this.
  23. 666

666 Advanced Member

Langtu1983 likes this.
  24. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu bác cảm thấy âm trường bị giảm độ cao, bẹt ngang ra mặc dù dàn không có thay đổi bất cứ cái gì, thì khả năng rất lớn là nhiễu điện nguồn AC tăng cao. Có thể do mấy ngày nghỉ Tết dương lịch người ta ăn nhậu (nấu bếp điện), xem tivi nhiều nên nhiễu nguồn AC tăng vọt.
    Cái này xử lý tốn tiền lắm, xài tạm cái cleft rồi khi nghe nhạc thì tránh mấy ngày nghỉ ra. Dò thử giờ nào trong ngày nghe hay thì nghe vào giờ đó.

Last edited: 6/1/23
    Langtu1983 likes this.
  25. TrueHD

TrueHD Advanced Member

666 likes this.

Share This Page

Loading...