NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đi nghe ké vẫn là phương pháp "bắt buộc" nếu thực sự muốn "khai tâm" vì mỗi người chơi 1 kiểu đều có ưu điểm lẫn hạn chế, quan trọng là "thấm" được ưu gì cho bản thân! Chứ ngồi 1 chỗ mà tự kỷ với lý thuyết thì muôn đời dậm chân kể cả là TS chuyên ngành chứ đừng nói thợ điện dân dụng với mấy cái mỏ hàn, tuốc lô vít,..!

Last edited: 7/1/23
    mtbc, Langtu1983 and phuongaudio like this.
  2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Câu chuyện của bác lại mở rộng với quá nhiều biến số rồi. Về streaming, các có thể tham khảo bài của bác Leean sẽ tiết kiệm chi phí và thời gian
    https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://vnav.vn/threads/m%E1%BB%99t-v%C3%A0i-chia-s%E1%BA%BB-v%E1%BB%81-truy%E1%BB%81n-ph%C3%A1t-d%E1%BB%AF-li%E1%BB%87u-%C3%A2m-thanh-trong-l%C4%A9nh-v%E1%BB%B1c-digital-music.128591/&ved=2ahUKEwjK_vmprLT8AhXnUGwGHdEACFMQFnoECA4QAQ&usg=AOvVaw0ES-aDlLBXG0Vv-zU_Lén

Cá nhân mình cũng ngại mấy cái biến số này nên chỉ dùng playback thôi.

Vấn đề trước tiên sẽ ở nguồn âm/nhạc, phần mềm, nguồn điện rồi mới tới setup phần cứng. Bác nghe tầm 300h nữa rồi tổng kết các vấn đề, sau đó phân tích và xử lý. Cũng ko ngoại trừ vấn đề con người. Thường thì từ phân giải thấp, méo hài nhiều, vỡ tiếng, echo, reverb...lên đến phân giải cao, hi-rés, chính xác...sẽ ko thấy khác hoặc khó chịu...thời gian quen dần lúc quay lại ko nổi. Người ta gọi là từ khổ lên sướng thì dễ tiếp nhận, ngược lại mới khó.

Điều quan trọng nữa là xác định gout nhạc, nghe của mình, sau đó tìm những người cùng sở thích để trao đổi, học tập. Nếu bác vẫn nghe Chế Linh, Lam Trường...thì nghe mình nói có khi càng làm vấn đề xấu đi.

Ở trên bác cũng đã thấy setup của một phòng thu classical cỡ nhỏ rồi đấy. 16 mirco, với 4 cái ở trên cao 3m. Âm trường ảo đa số đc tạo ra bằng echo, reverb và một chút bồi âm của hệ thống. Tụi ghi âm classical lại ko cho phép cái này nên nhiều khi hệ thống tốt (trung thực) nó lại thẳng tay cắt hết, làm âm trường bị thu hẹp lại. Ví dụ nhạc Việt, bác có thể tham khảo Thúy Nga PNB Music Box. Các bài hát theo series này đều lấy lại từ các CD đã phát hành nhưng theo chuẩn classical, cắt hết âm trường ảo. Bác nghe rồi so sánh xem thích cái nào hơn rồi điều chỉnh hệ thống sau.

Last edited: 7/1/23
    Langtu1983 likes this.
  3. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Em cám ơn bác TrueHD nhiều nghen.

4. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Em cám ơn bác Đạt nhé. Theo mấy bâc chỉ thôi.

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Anh TrueHD thật chí lý. Cứ nghe kỹ cái đã.
    Mic thì ở studio Tokyo, Sony có … 300 cái.

Langtu1983 likes this.
  6. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Có thể ht của bạn đang hợp RD và HD 2 chưa phát huy được hết khả năng của nó. Mình đã dùng và cảm nhận hệt như bạn, bởi RD nó mộc hơn HD 2 một chút. Tuy nhiên khi mình setup ổn thì HD2 mới phát huy hết tố chất như độ động và âm trường, đôi nổi khối như bác @quocdat nói đến. Khi đó bạn không thể nghe lại RD nữa. Do đó hiện tại bạn đang hợp nó thì cứ chơi. Sau này khi nâng ht lên thì tính tiếp. Bởi sự nhận biết về âm sắc rất dễ, ai cũng đễ dàng nhận thấy, nhưng nghe kĩ ở mức cao hơn khi tính đến độ động và trường âm thì khó nhận biết hơn, do tai nghe, do hệ thống setup nữa bạn à. Chẳng hạn nếu bạn nghe thấy RD thư thái hơn là vì đơn giản vị trí kê loa hiện tại phủ hợp. Nghe HD2 bí bó hơn là vì bạn chưa biết dịch loa ra. Do HD2 mạnh hơn nhiều và âm trường nó lùi sâu hơn. Thay thiết bị hay phụ kiện mà không setup lại vị trí loa thì có khi bạn sẽ thấy càng nâng cấp nghe càng dở đó! Thân!

Last edited: 8/1/23
    Vinhoankiem and hhiepbi like this.
  7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hay quá! Nếu đây đúng là một cô gái thì thực sự khâm phục.

hangtoan likes this.
  8. quocdat

quocdat Advanced Member

Phải dùng từ phụ nữ nghen bác :). Các cô gái thì dồn hết tiền vào làm đẹp rồi, không còn tiền chơi audio đâu :D
    Mà em đoán chắc bác trên là đực rựa 100%. Chị em không có kiểu nghe phân tích như vậy.

666, hhiepbi and hangtoan like this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E biết :p:D:). . . :rolleyes:

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Lâu rồi em ko mò mẫm kỹ thuật nên ko nhớ rõ thông số. Vấn đề của bác dường như nằm tầng analog chứ ko phải digital. Tức là phần sau pre-amp, lúc tín hiệu "chuyển" thành điện một chiều DC. Nếu kết nối Unbalance thì điện áp tầm 1.8 - 2.3V tùy amp, đồ càng hiện đại thì điện áp này càng lớn. Amp dòng cao cấp của một số hãng còn cho phép lựa chọn thông số này. Nếu kết nối tới power-amp là Balance thì điện áp tầm 4-6V. Tầng power-amp làm nhiệm vụ khuyếch đại cường độ (A). Từ đó bác tính ra thôi. Ví dụ công suất power-amp đẩy ra loa tới 150w, kết nối Unbalance với khoảng 2v đi, thì cường độ dòng tới 150/2= 75A. Dòng liên tục mà 30A thì bác chọn loa có công suất liên tục tầm 30x2=60W... Nói chung, giống như các bác khác đã nói, nó là vấn đề của dây loa chứ ko phải dây tín hiệu, càng ko phải dây nguồn

PS. Em còn lưu một cái pic trong điện thoại con Meridian còi của em xưa kia. Với đồ cổ, áp lực đặt lên dây loa khá lớn. Hiện tại, nhiều hãng đã đẩy đc balance lên 6V rồi nên dây loa ko cần quá cầu kỳ nữa.

Attached Files:

11. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Kkk, sự khác nhau chút xíu về âm thanh phải trả giá cao quá nên chẳng còn tiền làm đẹp nữa bạn à. Làm trai 100% thôi!

12. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Mình trai 100%, nhưng rất cảm ơn bạn đã viết lời hay ý đẹp!

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em thấy một số bác lấy điện trở loa ra tính toán hình như có chút hiểu lầm. Đây là nội trở kháng của loa, ko liên quan tới công suất.

Nôm na thì power amp đẩy công suất ra dưới dạng UxI và dòng một chiều DC. Dòng DC chuyển điện năng thành cơ năng khi chạy qua các "đông cơ điện từ" - nam châm, cơ năng này chính là chuyển động của màng loa, trục côn...và giải phóng ra môi trường (tai chúng ta) . Nội điện trở của loa đóng vai trò như một dây dẫn và biến đổi liên tục ở các tần số, tổ hợp tần số khác nhau. Cái họ công bố là trở kháng lớn nhất chứ trên thực tế trở kháng này có thể xuống tới dưới 1 Ohm (nhất là dòng loa hi end và/hoặc nhiều driver). Các hãng loa có tâm thường sẽ công bố rõ cả nội trở kháng nhỏ nhất và tần số tương ứng vì phụ thuộc nhiều vào họ phân tần như thế nào. Chính vì cái biến thiên của nội trở kháng này mà quyết đinh nhiều loa có ngon và dở, cả ampli nữa. Để điều khiển chính xác mức công suất (dòng điện) cấp cho loa tại mỗi thời điểm ko phải chuyện dễ dàng trừ phi ko cần "tinh tế" chỉ cần "kêu to" như loa karaoke. Ngoài ra, nhiều loa có nội trở kháng xuống quá thấp tại một số thời điểm sẽ gây hiện tượng đoản mạch. Ampli ko tốt có thể bốc khói luôn bất kể công suất lớn hay nhỏ.

14. mtbc

mtbc Advanced Member

AC anh ơi. AC ngoài vô nắn thành DC cấp nguồn nhưng ouput là AC.

TrueHD and Ngoc2 like this.
  15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

- Ác cái nguồn điện vào amply đi qua cái cục biến thế. Mà cục sắt từ (bất kể tốt sấu) đều cần cái sóng sin mượt, liên tục; nôm na là dạng analog cái sin qua đóng cắt (dù có bao nhiêu bậc) nó vẫn là sin dạng digitan (thời điểm nó đi ngang biến áp nguồn không ra điện). So sánh này giống như ta nghe tín hiệu phát ra từ đầu từ, kim máng với nghe từ con chip giải mã.
    -Các linh kiện đóng cắt này lại hạn chế về nội trở (như @quocdat nêu).
    Kl:
    1) không nhiều tiền để chơi món này, 2) cũng chẳng hâm mộ (dù thấy có y kiến ca ngợi) nên ít quan tâm.

16. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nếu là AC thì dây tín hiệu và dây loa phải bị giật chứ nhỉ? Anh sờ, liếm suốt có thấy tê gì đâu ?

17. 666

666 Advanced Member

ac cụ ơi :v. E cũng tư duy là dc :))

TrueHD likes this.
  18. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Thanks các cao thủ update kiến thức.

Nhưng chắc DC hay AC cũng ko ảnh hưởng đến lập luận trở kháng và công suất nhỉ? Thêm/bớt cái căn bậc 2 của 2

19. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em thích cái kết luận.

Sau một thời gian chuyển qua chơi PC, em thấy thay đổi, nâng cấp phần mềm phát nhạc hiệu quả hơn thay phụ kiện nhiều. Đúng tiêu chí ngon bổ rẻ nên giờ tập trung phần nhạc chứ chán chọc ngoáy phần cứng rồi.

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Như bác @quocdat thì phải gọi là “đờn ông” nha. :D

21. mtbc

mtbc Advanced Member

AC mới tính trở kháng Z anh. DC thì đâu có tần số đâu anh.

TrueHD and Ngoc2 like this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Dạ đúng rồi bác!
    Trai 100% thì dồn hết tiền bao gái rồi, tiền đâu chơi audio nữa! :)

mtbc and hhiepbi like this.
  23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có một bạn trẻ U30 chơi chung với mình, dồn tiền chơi audio, khi sắm sửa khá đầy đủ (3 bộ loa, 5 cái ampli, một mớ đèn cổ hàng top ...) mới lấy vợ vì e rằng sau khi lấy vợ thì khó mà sắm sửa thêm :D

24. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

KK giống em lấy vợ xong nghỉ chơi 7 năm. Giờ mới mon men quay lại

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Kinh nghiệm của người 30 năm sống trong hôn nhơn đây mừ. :p E cũng zậy $ bao hết vợ con rồi.

Share This Page

Loading...