NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. TuanAnh68

TuanAnh68 Advanced Member

Em đã từng làm như bác cách đây 4 năm...vợ em thích nhất vì bán được một số ác quy hỏng... Hiện tại thân ruột co 3KVA đó vẫn lằm gọn một góc...chờ việc :p

2. caobobin

caobobin Advanced Member

Mấy món này không phải muốn là chơi được, phải có kiến thức và trải nghiệm nhiều nhất là phải có nhiều tiền mới dám chơi, có điều kiện thì cứ stromtank mà chơi thôi các bác

3. Krell Fans

Krell Fans Approved Member

Em thấy có loại của hãng Genaral gì đó 5kva bên trong có con biến áp cách ly xịn của telma đức. Biến áp này là cái lọc nhiễu cuối cùng và là cái nắn sin chuẩn cuối cùng đấu thẳng vào đầu ra. Không biết có ai trải nghiệm con này chưa cho em xin ý kiến với. Về lý thuyết là nó là điện xoay chiều của lưới điện về điện DC phẳng rồi mới dùng con gì đó biến thành điện xoay chiều 50-60hz rồi cho qua bộ lọc đẩy ra ngoài nên em nghĩ điện nó sạch rồi.

4. nongdanvn

nongdanvn Advanced Member

Mấy cái liên quan đến lọc AC-DC-AC này em thấy Shop audio Vinh có bán nhiều, đang quan tâm nhưng chưa đủ kinh phí, bác nào có trải nghiệm và đánh giá cho em biết với!!! Thanks

5. Lovamp

Lovamp Approved Member

Bạn nói nguyên lý chung tái tạo điện AC 220V của UPS online rồi đấy dù nó dùng biến áp xung hay biến áp lỏi sắt lớn!
    Tôi đang dùng biến áp Elma (lỏi sắt) tháo ra từ UPS Online 5KVA (có mode lại điện áp ra) làm biến áp cách ly cho hệ thống Audio của mình. Nhưng tôi chỉ sử dụng đường ra 100VAC cho CD Player + Nguồn cho tầng front end (của Power Amp). Thiết bị có điện 220V (như phần nguồn chính Power Amp, Pre amp) vẫn sử dụng điện trực tiếp từ CB chính thông qua đường dây riêng. Cách thức này cho âm thanh ổn hơn khi mọi thiết bị qua biến áp cách ly + lọc (công nghiệp), đây chỉ là điều kiện cá nhân tôi thôi các bạn nhé! Các bạn với điều kiện khác nhau có thể cho kết quả khác nhau!!! nếu đủ điều kiện thì tìm luôn thiết bị " for Audio"!!!!!

6. Lovamp

Lovamp Approved Member

Theo ý kiến cá nhân tôi: Nguồn điện (ngoài cũng như trong máy) quyết định phân nửa phẩm chất âm thanh của hệ thống audio!!

7. tongducco

tongducco Approved Member

Các bác cho em hỏi dùng ổn áp rồi qua BACL tốt hơn hay chỉ dùng BACL? Có mấy bác bảo em chỉ nên dùng BACL mà không cần dùng ổn áp. Cảm ơn các bác!

8. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Dùng ổn áp rồi qua bacl an toàn hơn, không hay hơn.

Forever and tongducco like this.
  9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình xài ổn áp 10kva cho cả gia đình. Sau đó tách làm hai : một cho đồ gia dụng ,một cho riêng dàn Audio .Trước khi vào ổ cắm cho Audio thì qua bacl 3 kva. Kết quả mỹ mãn .Rất ưng ý

10. Lovamp

Lovamp Approved Member

Nếu điện nguồn ổn định (chỉ biến thiên trong khoảng 210 - 235VAC) cần gì phải qua ổn áp ( autovoltage) nó làm tăng nội trở và nhiểu, thêm tổn hao năng lượng, các bạn chỉ cho qua biến áp cách ly loại tốt và lớn là good nhất!!!

HoanComf and Vinhoankiem like this.
  11. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Bacl không phải cứ lớn là tốt, còn ổn áp mục đích là để ổn định nguồn điện cung cấp cho bộ dàn, ổn định thì ba cái đồ điện tử sẽ bền hơn, còn ông điện lực không biết được, có trục trặc gì ông có đền cho mình không?
    Có bacl tiếng nó bí hơn chút nhưng lại tĩnh hơn mượt hơn , Có ổn áp tiếng nó bí hơn chút mà an toàn hơn
    Nói chung để an toàn cho bộ dàn xài, còn thấy không cần thiết thì khỏi cần.

huyhoang likes this.
  12. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Nếu hệ thống là bán dẫn thì chênh lệch điện áp như thế thì không sao nhưng với thiết bị là đèn điện tử thì chênh lệch điện áp 25VAC là có chuyện , khi nghe bộ dàn quá xìu , khi thì nghe quá căng ảnh hưởng đến đèn nhiều và chất lượng âm thanh

13. Lovamp

Lovamp Approved Member

Nếu điện áp lưới không ổn thì có thể phải xài ổn áp, thực tế thường gặp cái ổn áp dân dụng (Autovoltage) dùng biến áp tự ngẫu kết hợp với mạch servo lái motor kéo chổi than để duy trì áp ra ổn định khi áp vào thay đổi, vòng hồi tiếp này tác động khá chậm dẫn tới có thể điện áp ra cao hơn mức danh định (trong khoảng thời gian ngắn), hoặc cái autovolt cũng có thể hư trong trường hợp điện áp ra cao đều gây nguy hiểm cho hệ thống. Nếu bạn có cái ổn áp nào tốt hơn loại phổ thông hay gặp thì cũng tốt thôi !!
    Chúc các bạn có một hệ thống điện thật ổn định, sạch nhiễu, giàu năng lượng để sẳn sàng phục vụ cho hệ thống âm thanh yêu quý của mình!!

thai64 likes this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bạn. Mình đồng ý với bạn: Một trong nhiều tiêu chuẩn để đánh giá nguồn điện sạch là sự ổn định về điện áp.
    Ôn định được điện áp thì thiết bị điện và máy móc làm việc ổn định hơn, độ bền các linh kiện điện được cao hơn...
    Điều quan trọng cho người chơi Audio là làm sao chọn được thiết bị cung cấp nguồn điện sạch.

Last edited: 1/7/23
  15. Petitzen

Petitzen Approved Member

Cho em hỏi một chút về hệ thống điện. Em đang có 2 phương án như hình dưới nhưng đang lăn tăn chỗ dây từ Aptomat phòng nghe đến ổ cắm tổng nếu làm ngắn thì có sao không. Nên đầu tư nhiều vào đoạn dây nào nhất (1) hay (2)(3), dây nào sẽ quyết định chất âm nhất, nhờ các bác tư vấn giúp em ạ

16. nguyenquangngoc

nguyenquangngoc Advanced Member

Chào các bác, thớt cao tầng quá em lội không hết, nên ko rõ đã có thảo luận chưa...
    Cho em hỏi, hệ thống em gồm MS-DAC bán dẫn - tube buffer - Ampl bán dẫn
    Vậy em nên ưu tiên đầu tư dây nguồn thứ tự như nào được (loại trừ câu trả lời cả 3 ạ:p) _ ở đây là thứ tự ưu tiên - liên quan đến kinh phí đầu tư.

17. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Giả định nguồn điện ở cắm tường của bạn là thừa công suất và đủ sạch (ko dùng chung với tủ lạnh/điều hòa/đèn neon... các thiết bị gây nhiễu khác). Thì bạn xét coi em nào thiết kế bộ nguồn của máy rồi tính toán loại dây:
    - Ví dụ nội bộ mạch đổi nguồn ac-dc của máy và thiết kế mạch nhạy nhiễu nhất, bạn Ưu tiên dây chống nhiễu tốt cho nó: có lẽ là em đèn, nó nhạy nhiễu nhất.
    - Kế đến là em DAC, do là nguồn phát, nên cũng rất cần ưu tiên.
    - AMP bán dẫn thì cần dây nguồn đủ công suất là chính/chứ nó ít nhạy nhiễu hơn 2 em trên, nên xếp nó sau cùng.

nguyenquangngoc likes this.
  18. nguyenquangngoc

oh hay quá, thế mà em tưởng ampl là ưu tiên kkk
    Vậy sẵn em nhờ luôn,
    Em có sợi pangea ac-14se đang cắm dac; sợi furu 320 đang cắm ampl… 1 sợi gì đó cỏ cỏ đang cám buffer
    Giờ em đổi như nào hợp ạ. Thanks!
    À, điện em dùng chung trong nhà, nhưng ổ cắm audio riêng, có tiếp địa đóng cọc (ổ cắm tường 3 chân); dùng qua bacl; riêng dac chạy 100v

Last edited: 10/7/23
  19. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bạn thử đổi sợi Furutech qua cắm buffer rồi nghe xem có gì khác biệt hay ko.
    Theo trang bán hàng thì họ cũng giới thiệu cắm cọng này cho đồ đèn.
    https://audiohoanghai.com/furutech-power-cables-g-320ag-18-18m_id4794.html

Còn amply thì kiếm sợi nào công suất lớn nên nếu cọng gì đó còn lại mà công suất nó nhỏ thì cần cân nhắc thêm.

20. nguyenquangngoc

Cảm ơn bác rất nhiều nhé…

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Tôi thấy mấy cái dây pangea 14, furutech 314 và 320 ko ăn thua. Bác nên chơi đời cao hơn thì tác dụng mới rõ.

22. NVHVLG

NVHVLG Advanced Member

Theo e thì nên ưu tiên dây nguồn cho nguồn phát DAC - BUFFER - AMPLI thì hiệu quả hơn !

nguyenquangngoc and Wilson Fans like this.
  23. nguyenquangngoc

Cảm ơn bác và các bác tư vấn, do em đang có vậy nên tạm thời chỉ đảo dây đã, e mới lên đời dây loa, thay cọc loa và dây đi trong cho cặp loa HeathkitAS48 nên nghe tạm ổn…Để thẩm thời gian rồi tính tiếp ạ
    Thanks alot!

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Đoạn dây số 1 quan trọng nhất. Dài trên 1.5m. 2m được thì tốt. Nó sẽ định hình chất âm cho cả bộ.

Tác dụng chống nhiễu của dây là nhỏ thôi. Về nhiễu dùng BACL hiệu quả hơn. Vẫn phải là BACL đúng loại, chứ tha một cái công suất bự về chưa chắc có tác dụng chặn nhiễu đúng tần số cần chặn, hoặc lọc được nhiễu nhưng làm âm thanh dở đi.

Sự đồng bộ của dây cũng rất quan trọng. Nếu trộn các hãng khác nhau dễ dẫn tới không biết hay hay dở hay kỳ kỳ từ đâu và sửa như thế nào.

Và đơn giản ít thiết bị đỡ mệt hơn cắm rút nhiều quá :)

Mấy điều trên dành cho mức khởi sự nghịch ngợm như em (entry level). Dàn lớn thì khác - cái gì cũng phải tới nóc mới lớn.

Last edited: 2/9/23
  25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn bác nhỉ. Ht to nhỏ tùy vào kinh tế nhưng quan trọng là kiên định theo nó để nó thể hiện hết khả năng là tốt nhất. Nhiều ht tuy đơn giản về hình thức nhưng nghe cuốn hút lắm dù phòng nghe chỉ 20m2, gia chủ lăn lộn kiên trì nên kết quả mĩ mãn. E rất khâm phục khi được nghe ht như vậy.

mtbc likes this.

Share This Page

Loading...