NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

Nhưng ngoài những vấn đề như trên theo vật lý ... Thì cái tâm lý mới là vấn đề
    Thông thường người bt họ phản ứng lại với âm thanh theo phản ứng tự nhiên đi kèm với cảm xúc dựa trên thính giác và thị giác và bị chi phối bởi sự cảm giác mới lạ ... Đây chính là vấn đề gây tranh luận , chất âm .......
    vd như này ạ:
    - 1 sợi dây tín hiệu & dây loa & dây nguồn hiend .....nói chung là đắt tiền & 1 sợi dây tín hiệu & dây loa & dây nguồn bình thường ... Cắm trên cùng một bộ audio và để một người ko chơi đồ audio chỉ nghe bản nhạc đấy, Hỏi hay không người đó trả lời hay hoặc ko hay vì họ nhận xét trên quan điểm cá nhân trên tiêu chí bản nhạc ko bị thương hiệu & giá tiền chi phối , có thể họ chỉ thấy KHÁC một chút khi thay đổi dây dẫn hoặc chẳng để ý dây dẫn chỉ để ý đến bản nhạc có cảm xúc hay không mà thôi
    - nếu cũng vấn đề trên mà hỏi người biết về audio thì có thể họ sẽ nhận xét sang một chiều hướng khác , Có thể sẽ có bàn tán & tranh luận vì Bị thương hiệu và cái sự biết qua thông tin quoảng cáo chi phối
    Đây chính là lý do một hãng có thể họ chi nhiều cho phần quảng cáo để người dùng biết đến cái tên thương hiệu của họ , khi biết thì sẽ nghiên cứu , khinghiên cứu thì sẽ bị thông số... Chi phối , khi bị chi phối sẽ có cảm giác tò mò , khi tò mò sẽ muốn được sở hữu , khi đã sở hữu sẽ sinh yêu quý khen ngợi , sau một thời gian sẽ thấy nhàm nhàm và muốn thay đổi vì cảm xúc sẽ qua mau như khi nó đến . Nếu tiếp tục tìm cảm giác âm thanh mới thì có thể sẽ quay vào cái bước đầu tiên ... Và tiếp tục và tiếp tục như bánh xe quay đều ... Và sẽ quay đến khi họ chợt nhận ra đây là vấn đề , đây là nguyên nhân của vấn đề ...

dinhtaibvag likes this.
  2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Cụ inme nói đúng 1 phần vì Cụ chỉ nêu đến cái đoạn thích rồi chán và muốn thay đổi. Tuy nhiên, vẫn giữ những thứ đó cho đến vài sợi rồi sau này sẽ biết chính những sợi mà Ta đã chán đó lại rất hữu ích khi ghép với thứ khác.
    Ví dụ đơn giản cho dễ hiểu là hiện tại đang chơi dây Mit cho CDP, dây DH Lab cho Amp và chơi cho đến chán sau đó đổi ngược lại CDP là DH Lab và Amp là Mit thì nó lại khác.
    Dùng dây nguồn như thế nào là cả một việc tốn công chứ không đơn giản, thế nên mới có nhiều ý kiến cho 1 cái dây nguồn, có người khen người chê bởi quan trọng hơn cả là nó phải được dùng vào chỗ nào, việc gì...

3. vducuy

vducuy Advanced Member

Nghĩa mỗi sợi dây bất kỳ đều có những đặc tính riêng của nó, nếu bác hiểu được nó thì bác sẽ biết cách dùng nó. Và bác sẽ biết lúc nào bác cần nó mà ko phải cần cái khác.

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Hiểu theo chữ bôi đỏ thì sẽ sử dụng dây nguồn hiệu quả hơn là hiểu theo kiểu bôi xanh :D

5. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Các bác biết dây nào là dây tốt nhất với mình không? Ruộng nhà bác Củ mì tuyền trồng nhân sâm nên bác ấy mới băn khoăn, Ruộng nhà chúng ta toàn khoai lang thì băn khoan nhiều về dây nguồn làm giề :lol: :lol: :lol:

6. audioinme

audioinme Advanced Member

ví dụ như này nhé
    Một sợi dây nguồn hiend ... Vài ngàn mỹ kim , sẽ dùng một vỏ và gen co bịt hết trên toàn bộ sợi dây và đầu jack sẽ lấy cái mác lạ chưa có thương hiệu gắn lên và để vào một shop audio bất kì , nếu một người chơi audio đến thấy ví dụ sẽ hỏi mua và cắm thử và nếu muốn mua sẽ một vài suy nghĩ sau
    -Nếu chủ shop nói 1t cho sợi này >>> mua luôn vì giá đắt hơn dây điện một chút và đã có sẵn đầu jack
    - nếu chủ shop nói 2t cho sợi này >>> mua luôn vì nghe thấy cũng được và nếu chán thì quăng sang một góc vì giá trị ko quá nhiều so với giá đó
    - nếu chủ shop nói 3t cho sợi này >>> có thể sẽ lăn tăn ko mua vì nghĩ với giá này thì sẽ mua hãng có thương hiệu chơi chán vẫn bán được
    - nếu chủ shop nói 4t ....10t thì có thể Về saech thông tin goole đã ... Nếu thấy chẳng thấy hãng nào có tên trên hoặc rất ít >>> khả năng bỏ qua sẽ khá cao
    Đó chỉ là một vài trắc nghiệm để thấy rằng cái sự hay bị tâm lý & thương hiệu & hình thức chi phối khá nhiều . Nghe rất ít nhưng nhìn và thông số , thương hiệu chi phối khá nhiều
    *****nhưng khi bóc lớp vỏ gen co ra để lộ thương hiệu hiend ra thì có thể sẽ bị chi phối ngay và mua luôn nếu giá quá êm ...chơi chán bán vẫn hoà hoặc lãi
    VẬY CÁI HAY cái SIÊU DẪN với TỐC ĐỘ GẦN VỚI SIÊU THANH ở đâu ạ? và cái thấy ngay được là do cái sự biết qua thông tin và tâm lý chi phối , còn nếu khi tài chính ko phải nghĩ thì em ko dám lạm bàn ạ
    Tóm lại trên quan điểm cá nhân dây nguồn nếu là nguồn xuyến công xuất từ 500va....1000va gi trên sau máy thì chỉ cần mua dây điện loại tốt nghiêm túc lõi khoảng 4mm nếu dây mạ bạc ...cũng được và thi công với đầu jack khoảng ...200n \ bộ ... Hoặc cao hơn chút là tuỳ gu là có thể nhìn pro và dư thừa công xuất , với khoảng cách ..2m ...5m lõi 4mm và với cường độ dòng điện chạy qua có khi phải dùng máy đo mới biết độ suy hao
    Cục nguồn trong đồ audio đa số sẽ là đường vào là xoay chiều và đường ra mạch là một chiều và sẽ đi qua cái cầu trì có sợi khá nhỏ như sợi tóc , que tăm ...
    Còn về phần chống nhiễu thì bao la lắm vì trên không gian có nhiều dạng sóng lắm , mobi...wifi ... Chống sao cho hết khi bởi chính các linh kiện cũng đều tự tương tác với nhau tạo nên dòng đó chỉ là phản ứng cái này có , thì cái kia có
    Đôi khi không quan tâm đến thông số và các công thức rắc rối có khi lại...HAY
    -thay đổi dây dẫn có khác nhưng cái khác này có xứng đáng để đầu tư đến mức đó ko thì câu trả lời tùy thuộc vào mỗi cá nhân

7. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Audio nói cho cùng cũng chỉ là trò chơi , trò tiêu khiển mà các bác - dù có chơi gì cũng là cho thoả mãn mọi nhu cầu nảy sinh trong đó có thể bao gồm : âm thanh hay , vấn đề kỹ thuật , tính chuyên nghiệp , nhu cầu tâm lý hay nhu cầu chơi đồ hiệu chẳng hạn vv và vv...
    Và chung quy là cái gì cũng có lý của nó.

8. sontransport

sontransport Advanced Member

chơi dây nguồn mà đắt tiền hơn cả thiết bị nguồn thì em thấy vô lý,tất cả phải nghe và cắm rút,có nhiều sợi dây ngon bổ rẻ nhiều bác chưa chắc đã chém trên diễn đàn đâu các bác phải tự trải nghiệm mới thấy ý nghĩa của việc chơi.

9. LQMH

LQMH Advanced Member

Vấn đề điện đóm trong audio cao siêu lắm! Điện dùng cho audio khác loại điện dùng cho . . . bàn ủi nên khó hiểu hơn, về cả "loại điện", lý thuyết truyền dẩn, màu sắc và mùi vị . . .
    Để lĩnh hội hết các lý thuyết về điện dùng cho audio thì đến tết công gô cũng chưa xong :lol:
    Vừa rồi em có nghe bác nọ nói lỏi dây vuông truyền dẩn tốt, ít nhiểu hơn dây tròn :roll:

10. My FB

My FB Advanced Member

Em rất thích bài viết này của bác nên xin phép bác đưa qua đây :D

11. nhatduong

nhatduong Advanced Member

Thật thế hở bác?

12. sontransport

sontransport Advanced Member

nghe đã thấy không hợp lý rồi truyền dẫn tốt là do chất liệu dây chứ đâu có phụ thuộc vuông tròn.

13. Excel Man

Phen này có khi phải mua dây nguồn bằng chân không cho hết nhiễu roài.

14. longnhaque

Bác inme đã bóc vỏ ra lần nào chưa? Nếu đã từng bóc thì cái dây đó nó là dây gì? Kết cấu ra sao? Bởi Em đã từng tháo nhiều dây và ngoài chất liệu ra thì cái môi trường cho cái dây đó chạy quan trọng không kém và đây chính là lý do tại sao nó đắt.

15. quocdat

quocdat Advanced Member

Em like bác longnhaque nhé!

Lúc mới tìm hiểu thì chỉ nghe cải thiện dải này dải kia, bass đầy, treble bén
    Nghe thêm thời gian thì đến âm hình, âm trường
    Thêm tý nữa thì nền âm tĩnh, độ sạch
    Thêm thời gian nữa thì độ nổi khối, độ 3D
    Sau khi mấy đặc tính kỹ thuật kia thỏa mãn rồi thì lại quan tâm tới độ ngọt ngào, độ cảm xúc :mrgreen:

Lúc đầu thì chỉ biết chọn dây có bọc nhiễu hay dây không bọc nhiễu.
    Thêm thời gian thì chọn dây đồng, dây bạc, dây đồng mạ bạc?
    Tìm hiểu thêm nữa thì jack đồng, mạ vàng hay mạ rhodium.
    Thêm thời gian nữa thì vỏ bọc là gì, chất liệu nhồi trong dây là gì?

Và cuối cùng, cứ dây hãng mà đóng, quan trọng là vừa tai vừa túi :mrgreen:
    Đỡ mệt đầu, nhức óc. Thử không vừa tai thì trả.

16. nhatduong

nhatduong Advanced Member

Bác mua trước về thử có kết quả rồi rì viu cho anh em với.

17. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

nói như bác vậy bác có hiểu đặc tính của cái amply và cọng dây nguồn đi theo cái amply đó kg,bác có hiểu hơn người kỹ sư và hãng sản xuất ra cái amply đó thì bác mới biết lúc nào cần

18. vitduc

vitduc Advanced Member

Các bác "bóng bàn" xôm thật. Có chút tranh luận thế mới hay. Quan điểm của em : đã để dùng cho đồ audio thì các loại dây tín hiệu, dây loa và dây nguồn phải là loại dây chuyên dụng cho audio.
    Anh em chơi audio luôn quan tâm tới phần nguồn của thiết bị, vậy cái đường cấp thức ăn cho bộ nguồn là dây nguồn nhất thiết không thể coi thường đc các bác ạ.

19. Excel Man

Em xem trên mạng có những dây nguồn bằng tiền con xe Camry ở nước ngoài. Phải chăng những dây nguồn ấy chỉ bày ở triển lãm hoặc showroom thôi các bác? Và nó là cái đánh bóng thương hiệu để bán những dây ít tiền hơn cho các bác say nắng?

20. superlazy

superlazy Advanced Member

Mời 2 bác search taralabs air nhé dòng dây này có khá lâu rồi 2 bác ạ.

21. Excel Man

Xin lỗi, bác Siêu lười có nhầm tên của một loại dây với bản chất của sự dẫn điện trong chân không không ạ?
    PS: Em không hỏi xoáy đáp xoay.

22. superlazy

superlazy Advanced Member

Bác search chưa mà đã hỏi e vậy bác? Taralabs là tên hãng air là 1 trong những dòng sản phẩm của hãng...

23. Excel Man

Vâng, Vậy thì.... em biết cái dây ấy rồi. Ông bạn em đang nối với Pow Mac - Lê Vĩnh Sơn

24. longnhaque

Cái đó là công nghệ isolation air tube độc quyền của taralab

Attached Files:

25. vducuy

vducuy Advanced Member

Cái amply bác nghe mà bác ko hiểu nó? ??? Sao bác lại còn hỏi em câu này?
    Hãng nào cũng vậy thôi, người này thích nhưng người khác thì chê. Kỹ sư hãng nó cũng phải hiểu điều đó.
    Về đặc tính cái dây nguồn theo máy thì chắc là bác ko biết, em biết vài cái em đã xài, kỹ sư hãng họ biết nhiều hơn. Nhưng xui cái họ dùng theo máy ko phải là cái tốt nhất. Và sẽ ko có cái nào tốt nhất ...g9

Share This Page

Loading...