NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. huyhl

huyhl Advanced Member

:lol: Lời bàn kiểu audiophile: Chỉ nghe nói chích "phụ kiện" vào là tăng độ phê, mà không biết phụ kiện nào phù hợp với tầm bộ dàn, cá tính bộ dàn, ... của mình thì thật là ... phí $.
    Cùng một "phụ kiện" không phải chích vào đâu cũng tăng phê, đôi khi tăng $ đầu tư mà "độ phê tai" lại đi ngược, hoặc đứng im :p ; chỉ có tác dụng tăng "độ phê mắt" ...

@ My FB E cũng thích bài của bác quá e xin góp thêm vài ý để không phí $ là rất khó vì nó đòi hỏi phải có kiến thức, tiền bạc, kinh nghiệm sự từng trải vì không phải ai cũng biết đặc tính của từng loại "phụ kiện nói chung" dây nguồn nói riêng, có shop nào cho mượn ghép thử thì tốt quá nếu không phải cái mình cần thì đỡ khoản học phí còn không thì lại ôm trái đắng tăng độ phê mắt.
    @ Audioinme bác ví dụ cho dây nguồn chục triệu vào là hay theo e không phải vậy vì mỗi loại "phụ kiện" cụ thể là dây nguồn là không đúng, vì mỗi loại phụ kiện đều có đặc tính của nó không có loại nào có đầy đủ hết các đặc tính, e ví dụ nhỏ bộ của bác đang bị sáng tiếng mà bác lại dùng dây mạ bạc thì chắc chắn là vứt đi, còn cọng dây nguồn đi theo ampli chỉ đáp ứng yêu cầu giảm giá thành sản phẩm e lại ví dụ như hãng Naim họ sản xuất cái ampli 1,5k nhưng cọng dây nguồn nâng cấp của hãng cũng 1k nếu gộp chung cả 2 sản phẩm này thì không hướng đến được khách hàng mục tiêu của hãng nên hãng phải làm riêng để nếu bác nào có tiền thích nâng cấp thì mời bác dùng còn bác nào ít tiền thì dùng dây theo máy.
    Tính 2 mặt của 1 vấn đề e thấy hay bác không thấy hay là chuyện bình thường, chủ đề này hứa hẹn rất hot.

2. huyhl

huyhl Advanced Member

Mà bác audioinme đang chơi Linn cho e hỏi tại sao hãng Linn họ không built in sẵn aktiv card vào trong ampli của hãng vậy bác mà họ lại làm dạng card rời? có phải vì nếu built in thì rất giá thành rất cao và không phải ai cũng thích vậy, họ làm vậy để đáp ứng đa dạng nhu cầu của người dùng phải không bác?

3. huyhl

huyhl Advanced Member

E cũng kết câu kết của bác vì có thể tốt nhất đối với 1 người, 1 nhóm người nhưng không phải tất cả.

4. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Bản chất thì nó vẫn là dẫn điện bằng kim loại, cấu trúc dây tăng thể tích không khí, tránh hiệu ứng Diot và giảm dung kháng để giảm nhiễu thôi. Cái mà em đề cập là dùng chân không để dẫn điện. Điều này là không tưởng trong việc ứng dụng lý tính ấy để chế tạo dây nguồn. ^_^.

5. Excel Man

Hãng họ sản xuất thiết bị họ theo triết lý riêng, dây nguồn là một yếu tố làm nên cái triết lý ấy. Giá thành sản xuất trong đó có cả chi phí bản quyền công nghệ thì nó rất nhỏ. Họ tính toán tối ưu về mặt kinh tế & ưu việt của sản phẩm. Vậy nên tìm được dây nguồn đồng tính chất với thiết bị để nâng cấp thì trả giá cho việc ấy là rất lớn.

6. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

Em thì mày mò diy em chơi nên e kg hiểu rõ như bác ,còn bác chơi dây nguồn gì ,chất liệu gì,giá bao nhiêu ,đặc tính như thế nào,phối ghép với amply gì, ra tiếng như thế nào,bác show lên cho AE được học hỏi với

7. nhatduong

nhatduong Advanced Member

Chúng ta bàn tới đây rồi sao mà thấy nó cao siêu thế ko biết.

8. Excel Man

"Chém" với anh em cũng vui mà bác, Nhưng ý bác là sao em không hiểu??????

9. nhatduong

Thì bàn tới đây là em bí rị rồi chứ sao bác. :lol:

10. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Thì vẫn dẫn kim loại trong môi trường không khí chứ dây nguồn dùng chân không để dẫn điện thì quả là vấn đề Em và Bác đều chưa biết (Em dùng chưa biết bởi có khi thế giới họ đã làm được rồi mà AE mình không bít. Em chỉ biết rằng nếu 2 cực có hiệu điện thế lớn thì vẫn dẫn điện trong chân không). :wink:
    http://www.taralabs.com/8-language-tran ... re-vietnam

11. vducuy

vducuy Advanced Member

DIY hay hãng ko phải là mấu chốt của vấn đề, mắc hay rẻ cũng ko phải là mấu chốt của vấn đề. cái em đang muốn đề cập là mỗi một thành phần khi bác đưa vào bộ dàn, thì bác phải nghe, phải thử để biết cái nào phù hợp với mình. còn đồ của em có hay thì hay theo tai em, chắc gì hay theo tai bác, nên việc show em sorry nhé.

Trên tinh thần là nói lên quan điểm của mình chớ không phải hơn thua nhau vì mỗi người ai cũng có hiểu biết hạn chế nhất định. bóng bàn 1 chút cho vui chớ căng thẳng thì em ko theo.
    quan điểm của em nó có thể khác các bác một chút, tất cả các dây dẫn như dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu, em xem nó là một thiết bị chứ không phải là một phụ kiện. vật trang trí.

12. Excel Man

Chuẩn rồi bác, quan điểm của em tham gia diễn đàn là không chơi hơn thua. Về mặt tiêu dùng nói chung và mua sắm dây nguồn nói riêng thì cũng nhiều vấn đề tùy theo độ cao thấp của hiệu dụng, độ đẹp, độ bền, độ sang của thương hiệu..... cuối cùng thì cái phải rõ nhất nó mang lại cho mình cái gì. Nếu hiểu được bản chất, kỹ thuật, từ ấy nhìn sản phẩm mà biết đặc tính của nó thì càng quý đỡ phải đổi chác. Chúc các bác một ngày vui vẻ.

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Chỗ này thì quan điểm của em cũng giống bác.

14. audioinme

audioinme Advanced Member

Mình ko phải hãng nên mình ko thể trả lời chắc chắn điều này nhưng trên quan điểm cá nhân mình nghĩ đây cũng chỉ là một cái KHÁC thôi , nếu active thẻ thì sẽ tăng trở kháng loa chơi từ thẻ ative trong pow
    Cái lợi là âm thanh chi tiết hơn , các dải tần rõ và mạnh hơn ... Nhưng nếu nghe nhạc vàng & voice , sonatas... Thì lại ko cần mạnh , nhưng nếu nghe rock , dance , symphony ... Thì lại cần nhanh và mạnh ...
    Nên chơi linn ko bắt buộc phải active , tuỳ theo gu nghe mỗi cá nhân sẽ có quyết định là có nên active ko
    Cuộc chơi audio cũng như vậy , khi người ta có một cái gì đó thì có thể sẽ có phương hướng nâng cao quan điểm & huyền bí chất âm & đề cao phụ kiện .... Nhưng cái phòng nghe nơi để bộ audio trình diễn thì có vẻ chưa được quan tâm lắm
    Mình thấy khi thay dây nguồn là có khác nhưng chỉ là khác thôi chứ ko đến mức âm hình , ko gian ...
    Công nghệ âm thanh là do các thiết bị quyết định. Dây dẫn chỉ dùng để link các thiết bị với nhau ( điều này phải nhận xét trên quan điểm tích cực , nếu tranh luận sẽ thành vòng tròn ạ)
    Trên quan điểm thì for audio là gì ?
    - chỉ là tiêu khiển làm tốt hơn những cái đồ tiêu dùng xi mạ ... Nhằm tối ưu các tiếp xúc tới mức tốt nhất nhưng bản chất vẫn là dựa trên tâm lý và thông số gây sự tò mò cho người dùng . Đây là công nghệ dân dụng dựa trên mua bán thoả thuận nên để xác định giá trị thật của một món đồ thì không phải khó nhưng chấp nhận ko mới là vấn đề
    Ai có thể nói dây nguồn quyết định chất tiếng của bộ audio ?
    Ai có thể nói dây tín hiệu & dây loa quyết định chất tiếng của bộ audio?
    Nếu vậy họ phải trả lời những nhà xản xuất thiết bị , những người thiết kế mạch âm thanh , chip giải mã .....
    Nếu nói sẽ làm cho bộ audio trình diễn phát huy tối đa so với thiết kế thì đã có audiophile nào nghe được toàn bộ thông số dải tần như hãng công bố trên catalog chưa ạ . Cái này chắc máy đo làm được
    - tất nhiên cuộc chơi mỗi người một ý , quan điểm cá nhân , nên nói tóm lại nếu kinh tế ko phải nghĩ thì em ko dám lạm bàn
    - nhưng nếu audio mà cứ đắt tiền là hay thì chắc sẽ đơn giản cho người dùng rất nhiều , âm nhạc là cảm nhận , mà cảm nhận thì đa số mỗi người mỗi khác nên chính cái sự ko đồng nhất trên cảm nhận nên sẽ có tranh luận , và rút cuộc lại là cũng chỉ là thiết bị phát lại mà thôi , nếu gần với live là hay nhất thì chắc họ sẽ thu trực tiếp khỏi cần mater lại bản thu làm gì , vấn đề là hiệu ứng phòng thu , đôi khi nghe giả lại dễ hơn nghe thật , xem phim cũng đẹp hơn cảm xúc hơn so với đời thường , nhưng rồi cho dù ko muốn cũng phải đối diện với thực tế thôi . Giả thì vẫn là giả , thật thì vẫn luôn là thật cho dù có chấp nhận hay không ạ

15. vuquangba79

vuquangba79 Advanced Member

làm thêm vài kiểu cận cảnh đi bác,

16. LQMH

LQMH Advanced Member

Phụ kiện made in Vietnam này rất phê :lol:
    Chích cái Hifi Tuning của các bác vào nữa là thôi rồi lun :p

Attached Files:

File size:
      65,1 KB
      Views:
      173
  17. sontransport

sontransport Advanced Member

các bác hãy nghiên cứu dùng phụ kiện hàng Việt nhé,

18. dokien

dokien Advanced Member

Các bác ơi, nếu dây nguồn, nguồn điện, lọc nguồn, BACL, ổ cắm, tiếp mát.... linh tinh liên quan đến điện xoay chiều mà nó nhiễu & ảnh hưởng đến âm thanh như thế thì mình vứt hết đi, chơi acqui có rẻ hơn k??

Bác nào ở trên nói có con lọc gì đấy những 5000$ mà còn phải sắm dây nguồn nữa thì nghèo như e sao dám mơ tưởng. Hôm nọ đi nge ké thấy cục Co-rút to như cái bàn, e suýt co giật khi nghe cái giá :lol:

19. Excel Man

Cái vụ Lọc Nguồn $5000 là em đề cập. Em cũng chỉ biết có người chơi vậy thôi vì bác ấy chơi hàng khủng. Nếu chơi Acquy thì dòng sạch rồi nhưng được mấy hơi? Chẳng nhẽ sau mỗi lần đi nghe lại đi nạp điện? :D :D :)
    Nói đùa chút nhưng là thật, loa của bac bán kẹo kéo dùng mạch rất đơn giản nhưng tăng âm dùng nguồn điện ác quy tiếng trong veo

20. dokien

dokien Advanced Member

E thấy các cậu kẹo kéo mở nhạc rất to, llâu lại hát vài bài mà đi cả buổi tối có cần nạp acqui đâu? Mà họ mở nơi công cộng chứ đâu nghe trong phòng kín như ae mình.
    Vụ amp acqui hãng cũng có làm, hình như là Asr hay Avr gì đó. Nếu hay ho các bác diy clone mạch cho ae nhờ với.

21. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Cái lọc đó dùng cho hệ thống khoảng 5tỷ là vừa bác ạ. Bộ máy co cỏ thì cứ chơi trần cho nó chân thật bác ạ :lol:

22. Excel Man

Sao các bác cứ xoáy sâu vào nỗi đau của người có điều kiện thế nhỉ? Anh em ta không có điều kiện thì phải chịu. Những gì là đúng thì mình cũng nên thừa nhận chứ.

23. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em thấy Inakustik cũng có dòng dây loa Atmos Air là dòng dây sử dụng Air để làm vật liệu cách điện và các dây dòng tham chiếu của hãng đều sử dụng công nghệ này. Bây giờ biết thêm Taralab như các bác trao đổi ở trên. Taralab dùng công nghệ Air tube cho cả dây loa và dây nguồn hay chỉ dây nguồn hả các bác? Công nghệ này ưu việt hơn ở điểm nào ạ?

24. Excel Man

Nói về năng lượng thì lại nói về hiệu suất bác ạ. Bác bảo em clone mạch thì khó quá vì câu chuyện ấy xa quá rồi. Bác đề cập vấn đề này em tin bác hiểu hơn ai hết. Em tuyền lí thuyết xuông.

25. nhatduong

Mấy ông bán kẹo kéo dùng đồ all in one và trình diễn âm thanh mở nên đâu cần treble bass ... tách bạch đâu. Còn bộ giàn khủng của các bác cái bình đó thì kéo nổi bao lâu? Mà muốn hay thì phải kích điện từ 12v lên 100v hoặc 220v thông qua biến áp chứ kích bằng mạch xung như mấy cục UPS đời mới sau này thì dùng điện lưới còn ngon hơn. Mà nếu kích thông qua biến áp thì là mà phải đủ lớn, mà biến áp càng lớn thì tổn hao công suất ko tải to theo thế nên bình nào chịu cho nổi.

Share This Page

Loading...