NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. GIA MA HAM

GIA MA HAM Advanced Member

Cám ơn bác . nhưng đóng xuống đất có 0.2 đến 0.5m liệu có nông quá không ạ ?

2. artpro

artpro Advanced Member

Chả hiểu bác hd tư vấn kiểu giề? mua cọc 0,8m đến 1,2m xong đóng sâu cách mặt đất 0,2 đến 0,5m thì còn lại để khoảng 0,5m trên mặt đất để tập đi bóng chữ z ah (tập rê bóng). Đóng sâu hay nông là phải do địa chất của khu vực bác quyết định nên phải khảo sát, còn bí quá hay ko cầu kỳ thì cứ làm cái 01 cái cọc đồng hay mạ đồng loại tốt tốt tí dài 2,5m mà gõ tụt xuống hết, nối dây điện đơn lên (dây lõi càng to càng tốt). Nếu không có máy test, mua tạm cái bóng đèn sợi đốt quả nhót to cỡ ngón tay - câu lấy chiều nóng từ ổ cắm điện ở nhà (dùng bút thử điện để biết) + dây nguội lấy từ dây mass nối ở cọc vừa chôn thử thấy đèn sáng là ok.

3. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Chả hiểu bác hd tư vấn kiểu giề? mua cọc 0,8m đến 1,2m xong đóng sâu cách mặt đất 0,2 đến 0,5m thì còn lại để khoảng 0,5m trên mặt đất để tập đi bóng chữ z ah (tập rê bóng). Đóng sâu hay nông là phải do địa chất của khu vực bác quyết định nên phải khảo sát, còn bí quá hay ko cầu kỳ thì cứ làm cái 01 cái cọc đồng hay mạ đồng loại tốt tốt tí dài 2,5m mà gõ tụt xuống hết, nối dây điện đơn lên (dây lõi càng to càng tốt). Nếu không có máy test, mua tạm cái bóng đèn sợi đốt quả nhót to cỡ ngón tay - câu lấy chiều nóng từ ổ cắm điện ở nhà (dùng bút thử điện để biết) + dây nguội lấy từ dây mass nối ở cọc vừa chôn thử thấy đèn sáng là ok.[/quote]
    E làm giống hệt bác. Mua 1cái kim thu sét dài khoảng 1 m đóng thử thays xuống quá nên hàn thêm 1 m nữa thành dài 2m. Đầu dưới bịt đồng (kim thu sét để lộn ngược), đầu trên hàn với 1 con êcu đồng, bắt ốc đồng vào dây 2,5 mm lõi cứng dẫn vào hệ thống là xong...e còn chả tét vì thấy vỏ pre pow hết nhiễm điện bác a

4. dunghd

dunghd Advanced Member

Em bảo bác đóng sâu cách mặt đất 0.2 đến 0.5m cơ mà, tức là từ đầu cọc bác đóng lên đến mặt đất là 0.2đến 0.5m. Sau khi lấp đất lại là đầu nhọn của cọc lên đến mặt đất là 0.8 +0.2 =1m hoặc 0.8+0.5=1.3m. Em đóng cả ngày mới được 06 cọc đó bác, ko hề dễ ăn tý nào.

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Nếu cẩn thận hơn thì sau khi thi công xong dùng đồng hồ đo ôm từ 4 đến 8ôm là ok. Cao hơn tý cũnh được.

6. artpro

artpro Advanced Member

Theo em, bác nên mua 6 cọc mạ đồng dài 0.8m đến 1.2m đóng xuống sâu cách mặt đất 0.2 đến 0.5m thành 2 hàng. Các cọc này nối với nhau bằng thanh ngang bắt ốc ko rỉ. Sau đó đi dây lên bộ giàn là ok.[/quote]
    Cám ơn bác . nhưng đóng xuống đất có 0.2 đến 0.5m liệu có nông quá không ạ ?[/quote]
    Em bảo bác đóng sâu cách mặt đất 0.2 đến 0.5m cơ mà, tức là từ đầu cọc bác đóng lên đến mặt đất là 0.2đến 0.5m. Sau khi lấp đất lại là đầu nhọn của cọc lên đến mặt đất là 0.8 +0.2 =1m hoặc 0.8+0.5=1.3m. Em đóng cả ngày mới được 06 cọc đó bác, ko hề dễ ăn tý nào.[/quote]
    hoá ra là bác ý đứng từ dưới nhìn lên trên mặt đất, còn ae lại nhìn từ trên xuống nên hiểu sai ý bác là phải rồi! bác đóng cả ngày được 6 cọc là tay cũng to đấy vì với độ sâu đó, chưa qua hết lớp đá sỏi răm, chứ sâu tầm 1m nữa bác gí ngón tay ấn nhẹ vào cọc có khi cũng tụt...!!thế bác hướng dẫn luôn cách đo 1 cách chi tiết để e thử muợn máy về đo xem tn?

7. dunghd

dunghd Advanced Member

cách đo thì đã có đồng hồ đo với 03 cọc ra, gồm 1 cọc chính nối vào điểm đất cần đo và 02 cọc phụ đóng ở khoảng cách từ 5-10 m so với cọc chính , bấm nút đo, thế là có trị số cần đo.

8. dunghd

dunghd Advanced Member

Em đóng cả ngày được 06 cọc là do sức của 02 người chứ một mình em làm ko nổi bác ạ :lol: :lol:

9. artpro

artpro Advanced Member

Bác đi theo số lượng (tận 6 cái cọc) nhưng không sâu, còn em đi theo chiều sâu: chỉ có nhõn mỗi cái cọc 2,5m nhưng sâu 18m bác ợ nên chắc nhàn hơn - bác đi ngang và nông - mệt là phải rồi. Hệ thống tiếp địa cho audio nó khác hệ thống tiếp địa cho cột thu lôi toà nhà hay công trình gì gì đó bác ợ!

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

Nối Mass cho dàn Audio chỉ là để xả tĩnh điện nên chỉ cần tiếp đất là được rồi.
    Khác hoàn toàn với tiếp địa chống sét nhà.

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Nhỡ có sét lan truyền theo nguồn điện vào giàn audio thì cũng đỡ thiệt hại bác ạ. Đã làm thì làm cho no hoàn chỉnh khỏi lăn tăn nữa.

12. dunghd

dunghd Advanced Member

Đóng sâu không hẳn là tốt bác ạ, mà cái chính là khả năng xả điện tích của cọc vào đất thông qua tiếp xúc với đất mà cụ thể là số đo điện trở bác đo được ở trên.

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========

Nếu bị sét đánh gần thì các thiết bị Audio bị chết do hiện tượng tự cảm.
    Dù nối mass theo tiêu chuẩn chống sét cũng không cứu được đâu.
    Theo em: Khi mưa bão, sấm sét thì không nên nghe nhạc ( mà thực ra ồn quá cũng chẳng nghe được). Khi đó bác bác phải rút dây nguồn ra khỏi ổ cắm điện thì sợi dây tiếp địa chả còn tác dụng gì cả. Còn khi đó các bác vẫn để dây nguồn cắm vào ổ cắm điện thì khác nào tự sát cho bộ dàn Audio thân yêu.

14. dunghd

dunghd Advanced Member

Bình thường em chỉ đóng cắt apt tổng thôi bác, cắm rút lọ mọ mệt lắm. Nhỡ mình đang ở cơ quan mà trời đổ giông sét thì chịu. Lỡ có phóng qua khe hở aptomat thì lúc đó dòng xung kích đã giảm nhiều, có tiếp địa tốt là ko sao cả. Ở đây em nói là sóng xung kích truyền vào theo nguồn điện lưới chứ ko phải đánh thẳng thì chắc chắn phải tiêu rồi.

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Mà đa số sự cố cháy đồ gia dụng do sét đều do cảm ứng sét đánh gần đường dây tải điện hạ áp của ngành điện rồi truyền sóng xung kích vào nhà tiêu thụ điện.

16. vinh67

vinh67 Advanced Member

============

Chính vậy nên em không làm apt mà cắm thẳng vào ổ điện, giảm tối đa trung gian.
    Nghe nhạc xong đi nghỉ là rút hết dây nguồn ra khỏi dàn Audio rồi đi nghỉ. Không bao giờ em để dây nguồn cắm vào ổ điện khi không nghe nhạc, đây là nguyên tắc vận hành bộ audio của em.

17. artpro

artpro Advanced Member

Nhỡ có sét lan truyền theo nguồn điện vào giàn audio thì cũng đỡ thiệt hại bác ạ. Đã làm thì làm cho no hoàn chỉnh khỏi lăn tăn nữa. - Chống sét ko phải là mục đích nối mass cho dàn máy vì nó nằm ngoài khả năng và phạm vi do nối mass đem lại! nếu sét đã khoái dàn máy của bác mà mon men vào thì dàn nào cũng thành dàn mướp hết ợ - chứ ko phải nó sờ vào bộ dàn của bác được đứng lên 6 cái cọc thì sẽ làm giảm thiệt hại chỉ còn bằng 1/6 thiệt hại so với bộ dàn chỉ có 1 cọc đâu bác ơi!
    Đóng cọc sâu chưa chắc đã là tốt - cái này e nghĩ chắc chắn sâu thì sẽ tốt hơn nông nếu đóng cọc ở cùng 1 vị trí! điều này chắc bác hiểu rõ khả năng lan truyền của từng lớp địa chất!

18. artpro

artpro Advanced Member

hi bác Vĩnh!
    bác cẩn thận và chăm chút cho dàn máy quá, nhưng ko thừa vì đúng là ở vùng cao nguyên sét ưu ái hơn! tuy nhiên hơi bất tiện và phải cần nhiều động tác quá sẽ rút mất thời gian relax! bác thử nghiên cứu lắp hẳn một cái Breaker loại tốt A lớn 3 pha càng tốt (thêm đường mass qua breaker thành 3 pha luôn) ko thì làm hẳn 2 cái 2 pha (e thấy lão giết sơ cũng hay có ), 1 cái phục vụ đường tiếp mass luôn - làm một cái hộp nổi ngon chặn đường điện vào dàn máy! vậy là chỉ cần một nút gạt là dàn máy ready mà vẫn đảm bảo khả năng cách ly khi bác off! còn thêm 1 nấc trung gian cắt nối của nguồn điện cũng ko suy giảm đáng kể lắm đâu vì breaker loại tốt khả năng tiếp xúc và chuyển tải cao!

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Có thể gắn thêm bộ CHỐNG SÉT LAN TRUYỀN (surge arrester) ở tủ điện chính và tiếp địa riêng cho thiết bị này.
    Về nguyên lý cách lắp đặt, có thể tìm hiểu qua google hoặc nơi bán thiết bị hoặc các cụ "chuyên về điện".
    Thiết bị này sẽ arresr sét khi có sét lan truyền (theo đường dây điện nguồn).

Các toà nhà có lắp đặt thang máy, hầu hết dùng bộ này, vì khi sấm sét cũng phải dùng thang máy và bộ PLC lại nhạy ngủm nhất (bác Củ Mì đã trải nghiệm).

:)
    - Chống sét lan truyền (theo đường dây điện)
    - Chống sét cho toà nhà (có kim thu sét, tiếp địa)
    - Tiếp địa, xả dòng rò cho thiết bị.
    Là 3 vấn đề khác nhau.

20. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chuyện về sét từ trên trời:
    Có một ông hàng xóm nghe nói đến sét đánh thì sợ hỏng bộ dàn Audio yêu quý, liền làm một cái lồng Faraday chụp lên.
    Một ông bạn thân đến nghe nhạc, thấy thế liền góp ý: sét nó đánh vào nhà ông chết quay lơ thì còn ai nghe nhạc được nữa...
    Các bác góp ý cho có nên làm một cái lồng Faraday chụp lên cái nhà để yên tâm nghe nhạc khi trời có mưa to gió lớn và sét đánh vào nhà ?
    Thật chẳng biết thế nào...củ mỳ hay là củ chi...

21. LQMH

LQMH Advanced Member

Tiếp địa cho 2 ông kia thôi, chắc "dòng" bị rò rồi :v , tránh ảnh hưởng đến người xung quanh ;)
    Biết chống sét bằng lồng Faraday là thuộc ... thứ dữ rồi đó.

22. artpro

artpro Advanced Member

Khú khú, hà nội lại mưa gió sấm chớp đì đùng đúng h nghe nhạc, đọc comment các cụ, e vãi quá đành rút phích lủi thủi tìm headphone nghe tạm ipod vậy! Đang nguồn điện với dây nguồn, các cụ cứ thiên lôi vào đây, - uh mà tóm lại là nó cũng là nguồn điện nhở, lôi vào đây luôn - tạm gọi là nguồn điện khủng cho hí ènd nhở,,,!

23. thai64

thai64 Advanced Member

Đừng quá lo sét mà ảnh hưởng đến sở thích nghe mhac.
    Một khi sét đánh vào đường dây...thì có mà mất điên...
    Tiếp địa đúng quy phạm, nguồn điện sạch, nguồn âm có chất lượng tốt (24bit/192Khz), bộ dàn Audio được setup hợp lý. Anh, em chúng ta cứ ung dung nghe nhạc.
    Hà Nội đêm nay phải gió, các bác nên nghe nhạc sớm, lấy sức mai đi làm đúng giờ.
    Chúc cuối tuần vui vẻ.

24. thai64

thai64 Advanced Member

Đừng quá lo sét mà ảnh hưởng đến sở thích nghe mhac.
    Một khi sét đánh vào đường dây...thì có mà mất điên...
    Tiếp địa đúng quy phạm, nguồn điện sạch, nguồn âm có chất lượng tốt (24bit/192Khz), anh, em chúng ta cứ ung dung nghe nhạc.
    Hà Nội đêm nay trời trở gió, các bác nên nghe nhạc sớm.

25. LQMH

LQMH Advanced Member

Các bác trên quan tâm đến sét lan truyền là chính đáng.
    Sét lan truyền ảnh hưởng trực tiếp đến nguồn điện, gây hỏng thiết bị khi gặp rủi ro.
    Quan tâm đến sét lan truyền gần giống việc gắn cầu chì phù hợp cho mỗi thiết bị vậy.
    Còn việc lan man qua chống sét trực tiếp hay lồng faraday là lan man.

Tìm hiểu về tiếp địa (xả dòng rò thiết bị) hay chống sét lan truyền [2 vấn đề có ảnh hưởng đến nguồn điên], các bác google sẽ có thông tin bổ ích hơn lan man trên topic này.

Share This Page

Loading...