NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ LQMH

"Có thể gắn thêm bộ CHỐNG SÉT LAN TRUYỀN (surge arrester) ở tủ điện chính và tiếp địa riêng cho thiết bị này.
    Về nguyên lý cách lắp đặt, có thể tìm hiểu qua google hoặc nơi bán thiết bị hoặc các cụ "chuyên về điện".
    Thiết bị này sẽ arresr sét khi có sét lan truyền (theo đường dây điện nguồn).

Các toà nhà có lắp đặt thang máy, hầu hết dùng bộ này, vì khi sấm sét cũng phải dùng thang máy và bộ PLC lại nhạy ngủm nhất (bác Củ Mì đã trải nghiệm).

:)
    - Chống sét lan truyền (theo đường dây điện)
    - Chống sét cho toà nhà (có kim thu sét, tiếp địa)
    - Tiếp địa, xả dòng rò cho thiết bị.
    Là 3 vấn đề khác nhau."

]Những dòng trên có lan man ở diễn đàn này !

2. LQMH

LQMH Advanced Member

Thưa bác,
    Mình thấy những dòng trên ae có nói.
    - Tiếp địa xả dòng rò kỷ để dự phòng "sét lan truyền" - đây là nhầm lẩn nguy hiểm.
    - Tránh sét lan truyền là rút dây nguồn ra khỏi lưới điện khi không sử dung.
    Vì vậy, mình gợi ý các ae tìm hiểu về sét lan truyền và thiết bị chống sét lan truyền. Ok?
    Một số ae nhầm sét đánh trực tiếp và sét lan truyền - mình lưu ý đây là 2 vấn đề khác nhau. Ok?
    Cũng những phần trên, ae lại nhầm - lấy kim thu sét đóng ngược xuống đất...
    Những nhầm lẩn như vậy nên mình gợi ý ae google tìm hiểu. Về điện và chống sét, tiếp địa... trên NET rất nhiều thông tin, trong khi topic tư vấn chia sẻ thì thấy bắt nhau câu chữ, gây shock nhiều hơn là cung cấp thông tin cần thiết.
    Nhân đây, trong giới hạn biết của mình, xin tóm tắt như sau:
    1/ Tiếp địa xả dòng rò thiết bị (nối mas, nối te): là để xả dòng rò ra vỏ thiết bị xuống đất nhằm triệt nhiểu do dòng rò gây ra.
    Dây nối đất này thường được gọi là dây Te, sử dụng pvc boc màu vàng sọc xanh để dể phân biệt. Nếu điện nhà chỉ có 2 dây thì đi thêm 1 dây từ ổ cắm riêng cho audio, nối vào cọc tiếp địa.
    Cọc tiếp địa phổ thông bán trên thị trường là sắt mạ đồng, d=16, dài 2,4m. Đóng bao nhiêu cọc là tuỳ ý.
    Dòng rò này là rất nhỏ, vì thế tiếp địa cũng đơn giản.
    2/ Chống sét lan truyền:
    Sét lan truyền là sét đáng vào lưới điện (ở đâu đó gần nhà mình) và theo lưới điện lan vào hệ thống điện nhà - tăng áp đột ngột và rất cao, gây cháy các thiết bị đang kết nối với hệ thống điện (cầu chì cũng không bảo vệ được).
    Chống?
    - Rút điện ra khỏi ổ cắm? Ok!
    Nhưng chỉ ngại sét đột ngột ta không dự đoán được (rủi ro), không phải khi mưa mới có sét.
    - Nên, ở những nơi sét nhiều, ta có thể lăp bộ "chông sét lan truyền" vào Tủ điện chính, ngay sau đồng hồ điện chính.
    Thiết bị này sẽ "lọc sét" và tiêu xuống đất (có tiếp địa cho thiết bị này) - bảo vệ tất cả thiết bị điện trong nhà đang sử dụng.
    3/ Sét trực tiếp (không liên quan đến nguồn điện), đánh thẳng vào mục tiêu.
    Thông thường người ta lắp đặt cho nhà cao tầng, cột anten cao, nhà xưởng rộng nơi thưa nhà...
    Thiết bị gồm kim hay cầu thu sét, có bán kinh bảo vệ 50, 70, 100m ... tuỳ vào nhu cầu. Phần này kết nối với bãi tiếp địa, cọc tiếp địa (thi công kỷ hơn phần xả dòng rò).
    Khi có sét, kim sẽ thu, dẩn và xả xuống đất.
    Mình nghĩ, phần 3/ dân dụng không cần quan tâm.

@3 hệ thống này, phần tiếp địa phải tách riêng cho từng hệ thông, tránh phần này gây rủi ro cho phần còn lại.
    Mình tóm tắt như vậy, các bác quan tâm thì google để xem hình dạng thiết bị, cách lắp đặt....

Mình cũng tản mạn ti, nhưng có thông tin liên quan chứ không shock nhau.
    Thanks!

3. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác LQMH đã trả lời tương đối hoàn chỉnh rồi, tuy nhiên em bổ sung thêm một ý nữa đó là thông thường người ta kết hợp hệ thống nối đất cho sét lan truyền với nối mass xả điện tích làm một. Vì hệ thống nối đất chống sét lan truyền có tiêu chuẩn cao hơn các hệ thống nối mass đương nhiên cũng làm tốt nhiệm vụ xả dòng rò.

4. thai64

thai64 Advanced Member

@ LQMH.

LQMH nói thế các tiêu chuẩn an toàn về điện của đường dây và trạm BA, nghành điện thi công không đảm bảo đúng quy trình, quy phạm ? .
    LQMH giải thích trong diễn đàn VNAV ! có nên không ?.

"...Các toà nhà có lắp đặt thang máy, hầu hết dùng bộ này, vì khi sấm sét cũng phải dùng thang máy và bộ PLC lại nhạy ngủm nhất (bác Củ Mì đã trải nghiệm)."
    Điều trên không hợp với nội dung của diễn đàn.

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Em nghĩ bác LMQH đưa ra ví dụ này để nhằm minh họa cho sự cần thiết phải lắp đặy hệ thống chống sét lan truyền cho bộ giàn audio thôi bác. Mà thực tế em đã thấy có trường hợp sét lan truyền làm hỏng tất cả thiết bị điện tử trong nhà rồi, từ tivi cho đến máy tính...

6. thai64

thai64 Advanced Member

Có cách nào để Sét không đánh vào bộ dàn Audio không các bác ?
    Cu mi là Củ Chi ??? là Chỉ Cu ???...

Thanks.

7. LQMH

LQMH Advanced Member

Bác hiểu ý mình. Thanks!
    Cách nay khoảng 10 năm, nhà mình bị sét, nhưng chỉ cháy TV, loa sub; con amp, ... các thiết bị khác không bị.
    Cách nay khoảng 3 năm, KS bác Củ Mì cháy bộ PLC của thang máy.
    Dàn audio cũng là một trong những loại thiết bị điện gia dụng thôi.

Mình chỉ góp những ý mình biết, có thể đúng, có thể sai. Như vậy để chia sẻ thông tin.

8. thai64

thai64 Advanced Member

@ LQMH.
    " Mình chỉ góp những ý mình biết, có thể đúng, có thể sai. Như vậy để chia sẻ thông tin."

Điều bạn cho là biết còn có thể đúng, có thể sai...vì thế nên khiêm tốn, lắng nghe và tôn trọng những thông tin của mọi người tham gia viết bài.

Thanks.

9. artpro

artpro Advanced Member

Chỉ một câu hỏi : Các bác cho em hỏi cách làm cọc mass đúng tiêu chuẩn ạ?
    Mà đến 2 trang nổ ra, nào là: sét lan truyền, rồi thiết bị chống sét lan truyền, rồi thì cả hệ thống PLC…!
    Với câu hỏi trên, chỉ đơn giản là bác GIA MA HAM chỉ muốn tham khảo tư vấn làm cọc mass …để làm cái gì: để tiếp địa, xả dòng rò thiết bị cho bộ dàn của mình!
    Loanh quanh, loay hoay một hồi cái bác dunghd : Nhỡ có sét lan truyền theo nguồn điện vào giàn audio thì cũng đỡ thiệt hại bác ạ. Đã làm thì làm cho no hoàn chỉnh khỏi lăn tăn nữa!
    Ae cũng đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm thông tin và những hiểu biết của mình, và cũng đã phân biệt rất rõ việc setup một hệ thống tiếp địa chống sét và tiếp địa chỉ để xả dòng rò cho dàn audio - và bác LQMH (có thể không đọc kỹ từ đầu) nên chính bác là người lan man mặc dù không phải bác là người không biết:
    Là 3 vấn đề khác nhau).

Vấn đề không phải là bác nói sai hay nói đúng (cả về mặt lý thuyết lẫn thực tiễn) nhưng bác lại cho rằng ae lan man - bác đọc kỹ lại sẽ thấy chỉ có bác dunghd và bác đang lan man (còn ae vì thấy 2 bác lan man nên nói cái lan man của các bác thì bác kêu là các bác ý lan man):

- Các bác trên quan tâm đến sét lan truyền là chính đáng? Ai quan tâm?
    -Quan tâm đến sét lan truyền gần giống việc gắn cầu chì phù hợp cho mỗi thiết bị vậy? Sao lại giống và giống như thế nào?
    - Tiếp địa xả dòng rò kỷ để dự phòng "sét lan truyền" - đây là nhầm lẩn nguy hiểm.+ Một số ae nhầm sét đánh trực tiếp và sét lan truyền - mình lưu ý đây là 2 vấn đề khác nhau. Ok? - Ai nhầm ạ?
    - Cũng những phần trên, ae lại nhầm - lấy kim thu sét đóng ngược xuống đất... sao bác lại bảo nhầm là thế nào, bác đọc kỹ hãy nói người ta nhầm - ( bác dùng dây tín hiệu bằng bạc, em dùng dây tín hiệu bằng đồng: có ai nhầm không?)
    - Em xin phép quote lại nguyên văn đoạn này của bác (vì em thấy nó rất đúng, đúng cả về lý thuyết cả về thực tiễn và cả về vấn đề ae đang bàn luận chia sẻ ở đây + tiện thể bác dunghd nên đọc kỹ đoạn này mà có tư vấn chia sẻ thông tin cho ae cho chuẩn):
    “Nhân đây, trong giới hạn biết của mình, xin tóm tắt như sau:
    1/ Tiếp địa xả dòng rò thiết bị (nối mas, nối te): là để xả dòng rò ra vỏ thiết bị xuống đất nhằm triệt nhiểu do dòng rò gây ra.
    Dây nối đất này thường được gọi là dây Te, sử dụng pvc boc màu vàng sọc xanh để dể phân biệt. Nếu điện nhà chỉ có 2 dây thì đi thêm 1 dây từ ổ cắm riêng cho audio, nối vào cọc tiếp địa.
    Cọc tiếp địa phổ thông bán trên thị trường là sắt mạ đồng, d=16, dài 2,4m. Đóng bao nhiêu cọc là tuỳ ý.
    Dòng rò này là rất nhỏ, vì thế tiếp địa cũng đơn giản.”
    Đóng bao nhiêu cọc là tùy ý - tuy nhiên dòng rò này là rất nhỏ, vì thế tiếp địa cũng đơn giản
    - vậy thì dòng nhỏ nhưng tùy ý đóng tận 6 cọc (như bác dunghd tư vấn) - thế cho nên bác Thai64 mới đưa cái lồng Faraday vào đấy, lồng Faraday chôn xuống đất đới!
    Tóm lại: Việc chia sẻ thông tin là quý giá, tư vấn những gì mình biết cho ae mới chưa biết nên chọn lọc những phương án tối ưu, chứ đừng lan man rồi sai mục đích (đương nhiên ae được tư vấn, nhận được chia sẻ cũng phải nghiên cứu kiểm tra và tìm tòi phương án cụ thể phù hợp với bản thân,hoàn cảnh của mình). Nhưng quan trọng hơn ở đây, vẫn là sự tôn trọng nhau các bác ạ. Em tôn trọng ý kiến các bác, các bác tôn trọng ý kiến của em (dù ý kiến đúng hay sai về một vấn đề nào đó - bác bảo em sai - em bảo bác sai: nhưng vẫn coi đó là tôn trọng khi bác thể hiện nó bằng những ngôn từ của những người đàn ông). Việc tếu táo, thêm vài ba câu chuyện vui, hài (nhưng ít nhất liên quan đến thông tin, vấn đề gần nhất) thì có sao đâu, rồi lại bắt bẻ câu chữ, đá cái lọ, xoáy cái chai mà làm cái gì? Chỉ có đàn ông mới có bộ dàn nghe nhạc xem phim chứ đàn bà có mấy ai đâu!

10. dunghd

dunghd Advanced Member

Kết thúc tranh luận ở đây thôi các bác ạ. Anh em ta còn nhiều vấn đề khác nữa.

11. artpro

artpro Advanced Member

Khú khú, bác đọc nhanh thế! Người bắt đầu là người kết thúc, - thế có happy ending ko bác ?

12. GIA MA HAM

GIA MA HAM Advanced Member

Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn . đúng là em chỉ muốn hỏi cách để tiếp địa, xả dòng rò thiết bị cho bộ dàn của mình! như bác artpro đã nói ạ

13. LQMH

LQMH Advanced Member

Có thể loại lên diển đàn chỉ để khích, bắt giò người khác chứ không phải chia sẻ kinh nghiệm?
    Mình tưởng thể loại này đã vào sách đỏ rồi chứ, hoá ra vẩn còn lác đác đâu đó.

Chỉ một câu hỏi : Các bác cho em hỏi cách làm cọc mass đúng tiêu chuẩn ạ?
    Mà đến 2 trang nổ ra, nào là: sét lan truyền, rồi thiết bị chống sét lan truyền, rồi thì cả hệ thống PLC…!
    Với câu hỏi trên, chỉ đơn giản là bác GIA MA HAM chỉ muốn tham khảo tư vấn làm cọc mass …để làm cái gì: để tiếp địa, xả dòng rò thiết bị cho bộ dàn của mình!
    Loanh quanh, loay hoay một hồi cái bác dunghd : Nhỡ có sét lan truyền theo nguồn điện vào giàn audio thì cũng đỡ thiệt hại bác ạ. Đã làm thì làm cho no hoàn chỉnh khỏi lăn tăn nữa!
    Ae cũng đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm thông tin và những hiểu biết của mình, và cũng đã phân biệt rất rõ việc setup một hệ thống tiếp địa chống sét và tiếp địa chỉ để xả dòng rò cho dàn audio - và bác LQMH (có thể không đọc kỹ từ đầu) nên chính bác là người lan man mặc dù không phải bác là người không biết:
    Là 3 vấn đề khác nhau).
    Vấn đề không phải là bác nói sai hay nói đúng (cả về mặt lý thuyết lẫn thực tiễn) nhưng bác lại cho rằng ae lan man - bác đọc kỹ lại sẽ thấy chỉ có bác dunghd và bác đang lan man (còn ae vì thấy 2 bác lan man nên nói cái lan man của các bác thì bác kêu là các bác ý lan man):

- Các bác trên quan tâm đến sét lan truyền là chính đáng? ]Ai quan tâm? không phải artpro hay thai64 mà là dunghd quan tâm. Chính artpro đã đề cập đến dunghd ở trên mà xuống đây hỏi câu này?
    -Quan tâm đến sét lan truyền gần giống việc gắn cầu chì phù hợp cho mỗi thiết bị vậy? Sao lại giống và giống như thế nào? Cầu chì nguồn và bộ chống sét lan truyền đều bảo vệ thiết bị điện khỏi rủi ro do tặng áp, tăng dòng. Về tính chất không gần giống là gì artpro?
    - Tiếp địa xả dòng rò kỷ để dự phòng "sét lan truyền" - đây là nhầm lẩn nguy hiểm.+ Một số ae nhầm sét đánh trực tiếp và sét lan truyền - mình lưu ý đây là 2 vấn đề khác nhau. Ok? - Ai nhầm ạ? artpro và thai64 không nhầm nhưng dunghd lại có: dunghd [Nhỡ có sét lan truyền theo nguồn điện vào giàn audio thì cũng đỡ thiệt hại bác ạ] ; dunghd [là sóng xung kích truyền vào theo nguồn điện lưới chứ ko phải đánh thẳng thì chắc chắn phải tiêu rồi.] - nếu hiểu sai ý thì mình xin lổi bác dunghd nhé!
    - Cũng những phần trên, ae lại nhầm - lấy kim thu sét đóng ngược xuống đất... sao bác lại bảo nhầm là thế nào, bác đọc kỹ hãy nói người ta nhầm - ( bác dùng dây tín hiệu bằng bạc, em dùng dây tín hiệu bằng đồng: có ai nhầm không?) - xẻng người ta dùng để xúc thứ khác, artpro dùng để xúc cơm đó là quyền không nhầm của artpro.

Sau đó thì thai64 phiếm, shock lồng faraday chụp bộ dàn, chụp cả nhà? Nhưng artpro lại nói thai64 muốn chôn lồng faraday dưới đất? Thế thì nhà của các cụ ở dưới đất.

Khi nói đến sét lan truyền, mình nhớ bác Củ Mì là một nạn nhân (cháy bộ PLC của thang máy), và bác ấy cũng là người mở topic này - và mình nhắc đến sự kiện. Thế mà artpro bảo nổ. Không biết nổ cái gì? Có lẻ xứ của artpro nhiều nổ lắm?
    Bác Củ Mì, là người mở topic này, bác ấy dùng "chữ ký" cho vui là "Củ mì là Củ Chi". Mình thấy bình thường và không liên quan đến ai. Vậy mà trong chỉ vài post, thai64 nhai đi nhai lại và bold lên . . . cho đến ". . . chỉ cu". Vì ý gì thì chỉ có thai64 hiểu.
    Việc rủi ro do sét lan truyền gây thiệt hại thiết bị điện gia dụng chẳng liên quan gì đến quy trình quy phạm gì đó về trạm biến áp thai64 nhé.

Những đều artpro trích lại trên không phải artpro không biết, nhưng chỉ vì nữ tình hàm hồ nên cứ ný nuận.

Khi mình vào topic này cũng gợi ý một số bác quan tâm thì google sẽ có nhiều thông tin liên quan chứ chả quan tâm đến thai64, artpro hay cụ nào. Đơn giản là chia sẻ thông tin chứ chả rổi để "ný nuận"
    Vấn đề này mình kết thúc ở đây, cụ nào muốn tiếp thì cứ tiếp. Trên vnav có nhiều người đọc và các bác ấy hiểu theo cách của họ...

Thanks!

14. artpro

artpro Advanced Member

LHQM -
    Cũng những phần trên, ae lại nhầm - lấy kim thu sét đóng ngược xuống đất... sao bác lại bảo nhầm là thế nào, bác đọc kỹ hãy nói người ta nhầm - ( bác dùng dây tín hiệu bằng bạc, em dùng dây tín hiệu bằng đồng: có ai nhầm không?) - xẻng người ta dùng để xúc thứ khác, artpro dùng để xúc cơm đó là quyền không nhầm của artpro.
    - Xét thấy ko cần thiết và ko thấy xứng đáng tiếp tục tranh luận với LQMH dù thấy ko phải là ko hiểu biết - nhưng tư duy logic hạn chế cộng cách hành xử thiếu tôn trọng !
    Xin chấm dứt tranh luận vđề này tại đây! Thank

15. Vdzung

Vdzung Advanced Member

Toàn những bậc tiền bối, cây đa cây đề mà thiếu kiềm chế quá, các Bác cứ tranh cãi như mổ bò cũng chả sao, càng tranh cãi càng sáng ra hoặc ít nhất thì đám newbie như em cũng học được đôi chút, đằng này ......... Cái "Tôi" của các Bác lớn quá.

16. GIA MA HAM

Em xin các bác kiềm chế . tranh luận những vấn đề cao siêu quá tụi newbie chúng em đọc vào càng thêm rối không biết làm ntn cho đúng ạ

17. artpro

artpro Advanced Member

Có gì to tát đâu các bác ơi, vẫn trong tầm kiểm soát mà! Vấn đề cũng đâu có phải là cao siêu gì đâu! Mà em nghĩ càng tranh luận thì càng vỡ ra nhiều thứ, tìm ra được câu trả lời tối ưu nhất để ae có thểm tham khảo, áp dụng cho mình mới là điều quan trọng. Tuy nhiên, đúng là cũng phải chọn người để mà tranh luận. Em rất tiếc là có những bác có sự hiểu biết (thậm chí là chuyên sâu về một mảng, một lĩnh vực nào đó) cộng với kinh nghiệm thực tiễn, nhưng khi thể hiện nó ra, đưa ra cùng tranh luận thì những lời lẽ, ngôn từ truyền đạt không thể hiện sự tôn trọng với các thành viên khác.
    Thân.

18. GIA MA HAM

Em đã hiểu . nếu cọc mass chống dò cho thiết bị thì chỉ cần đóng 01 cọc mạ Đồng dài khoảng 2m là ok đúng không các bác

19. artpro

artpro Advanced Member

Em cop lại đoạn đầu em chia sẻ:
    + Đóng sâu hay nông là phải do địa chất của khu vực bác quyết định nên phải khảo sát, còn bí quá hay ko cầu kỳ thì cứ làm cái 01 cái cọc đồng hay mạ đồng loại tốt tốt tí dài 2,5m mà gõ tụt xuống hết, nối dây điện đơn lên (dây lõi càng to càng tốt). Nếu không có máy test, mua tạm cái bóng đèn sợi đốt quả nhót to cỡ ngón tay - câu lấy chiều nóng từ ổ cắm điện ở nhà (dùng bút thử điện để biết) + dây nguội lấy từ dây mass nối ở cọc vừa chôn thử thấy đèn sáng là ok.
    Nếu bác ở HN, ra đoạn đầu Đê La Thành (đoạn gần Hào Nam), mua cọc tiếp địa (loại đồng nguyên chất thì tầm 600k, mạ đồng thì tầm 300k, đều dài tầm 2,4 đến 2,5m về đóng thôi.

20. GIA MA HAM

Cám ơn bác artpro. em đã thi công đúng như bác nói ạ

21. artpro

artpro Advanced Member

Vâng, vậy bác đã test thử (bằng đèn quả nhót) như em chia sẻ chưa? và đã đưa vào khai thác chưa bác? nếu rồi, bác thử review xem có sự khác biệt của bộ dàn so với khi chưa có tiếp địa?

22. viethung888

viethung888 Advanced Member

Thấy các bác nhà mình bảo nếu đất nơi chôn cọc mà khô thì phải đổ dung dịch sunfat đồng để tăng tính dẫn điện..... :D

23. GIA MA HAM

Em đã khai thác rồi ạ . đúng là tiến có chi tiết hơn chút ít và nền âm có vẻ tĩnh hơn . có lẽ do nền âm tĩnh hơn lên tiếng chi tiết hơn thì phải

24. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Em thì test thử tiếp địa bằng đồng hồ vôn kế loại hiện số mua của bác Dũng, em thấy đồng hồ báo 220v vậy chắc là ok

25. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Xin hỏi các bác ạ ! E xài ổn áp 3KW cho cả nhà ,rồi thêm cục BACL cũng 3KW <2 cục 1.5KW đấu song song> cho dan âm thanh , Xin hỏi các bác như vậy có ổn không ? E thử mở Vol amply lớn mà điện áp ra không có dao động gì , E không biết là có ảnh hưởng đến chất âm không ? Xin các bác chỉ giúp . Thank các bác !

Share This Page

Loading...